[CCCĐ] Em đã đi Maldiver 7 ngày 7 đêm với giá 800$ !

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
www.chungcu35levanthiem.vn
Đi Maldiver chủ yếu là đi nghỉ dưỡng ở các resort, ngoài các water villa ra thì
chẳng có gì. Thủ đô Male thì bé xíu và nhìn ngnèo nàn hơn VN nhiều nhưng nhà cửa rất đắt đỏ, khách sạn cũng đắt. Trước em đi thì chỉ ở trong Male 1 ngày còn lại chui vào resort ở
Male Nhỏ nhưng cũng thú vị mà, em dành nửa ngày cuối đi bộ lang thang cả ăn trưa là hết rồi, thời gian còn lại chủ yếu bọn em ở đảo local là đảo maafushi.

mà cụ nói thiếu rồi, ngoài resort ra thì đặc sản số 1 của Maldives là sandbank, lặn san hô, cá heo, cá mập, rùa biển... đẹp vô cùng. Dịch vụ thì tuyệt vời, chi phí phải chăng hơn đứt mấy nước khác loanh quanh asian.

Cụ ở resort thì ko đi được ra mấy chỗ đẹp đâu vì tour ở resort rất chán mà đắt đỏ kinh khủng, còn ở đảo local dân địa phương họ đưa cụ ra những chỗ mà ko đẹp ko lấy tiền, tour từ A-z cả ngày chỉ có 23-25$/người.

Bạn em đi honey moon về kể đi tour nó cho ra rìa rặng san hô gần resort của nó, xấu ỉn, ăn thì rẻ nhất 50$/người 1 bữa, ko có sự lựa chọn. Phòng thì chừng 15-20 củ/đêm bằng cả chuyến đi của em rồi. Hehe, em tuy chân dài nhưng ko có đại gia nên ko đú được cụ ạ :D :D ngon bổ rẻ và độc lập tự chủ vẫn là tiêu chí của em :)

ngngtn

Xe hơi
Male Nhỏ nhưng cũng thú vị mà, em dành nửa ngày cuối đi bộ lang thang cả ăn trưa là hết rồi, thời gian còn lại chủ yếu bọn em ở đảo local là đảo maafushi.

mà cụ nói thiếu rồi, ngoài resort ra thì đặc sản số 1 của Maldives là sandbank, lặn san hô, cá heo, cá mập, rùa biển... đẹp vô cùng. Dịch vụ thì tuyệt vời, chi phí phải chăng hơn đứt mấy nước khác loanh quanh asian.

Cụ ở resort thì ko đi được ra mấy chỗ đẹp đâu vì tour ở resort rất chán mà đắt đỏ kinh khủng, còn ở đảo local dân địa phương họ đưa cụ ra những chỗ mà ko đẹp ko lấy tiền, tour từ A-z cả ngày chỉ có 23-25$/người.

Bạn em đi honey moon về kể đi tour nó cho ra rìa rặng san hô gần resort của nó, xấu ỉn, ăn thì rẻ nhất 50$/người 1 bữa, ko có sự lựa chọn. Phòng thì chừng 15-20 củ/đêm bằng cả chuyến đi của em rồi. Hehe, em tuy chân dài nhưng ko có đại gia nên ko đú được cụ ạ :D :D ngon bổ rẻ và độc lập tự chủ vẫn là tiêu chí của em :)
Mợ còn trẻ nên còn thích khám phá chứ em chắc già rồi chỉ nghỉ dưỡng với chơi quanh resort thôi nên thấy cái gì cũng mắc :))

Cực ngố

Xe tải
Oh bọn em bay từ male về Kul xong sang sân bay quốc tế bay chuyến 6h30 về HN luôn ko vào kual nữa, giờ giấc thì thoải mái cụ ơi, chuyến Kual - HN là chuyến sớm thì chỉ có delay chứ ko bay sớm hơn được, chuyến Male - Kual là chuyến muộn rồi mà cũng ít chuyến chặng này nên rủi ro cũng ít, bọn em đi đợt rồi còn thoải mái shoping do tất cả đều là hành lý xách tay, check in và in vé sẵn từ trước, ko phải xếp hàng chờ đợi, đến sân bay là phi luôn vào xuất nhập cảnh thôi ạ.
Em thì không dám liều như mợ vì sát giờ quá chỉ 1 sự cố nhỏ là ảnh hưởng lớn. Sân bay Klia2 thì rộng, đi bộ dã chân mà xếp hàng làm thủ tục immigration cực đông.

luudanchua

Xe buýt
Em đánh dấu chờ cơ hội là làm 1 chuyến

ntlong75

Xe đạp
Cảm ơn mợ chủ thớt vì bài viết hay hữu ích! Có dịp, rất mong được mợ tư vấn giúp ạ!

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Thực ra thì với dân du lịch bụi việc “bén bảng” đến thiên đường đắt đỏ này mới chỉ hình thành từ 5-6 năm trở lại đây và đang ngày càng phổ biến. Những năm gần đây rất nhiều khách sạn, guesthouse được xây dựng trên các hòn đảo của người bản địa, thay vì chủ yếu là những resort siêu sang nằm biệt lập ở những hòn đảo nhỏ khác. Chính vì thế giá cả phòng nghỉ, đồ ăn thức uống cũng như các dịch vụ khác đã ngày càng hạ (tất nhiên là vẫn thuộc dạng đắt so với các nơi khác). Vé máy bay từ Việt Nam đi trước đây toàn từ 15-20tr/người khứ hồi, thì bây giờ chỉ tầm 7-8tr bạn đã đến được Maldives rồi.

Bay đến và đi lại ở Maldives

Từ Việt Nam vẫn chưa có đường bay thẳng tới Maldives, vì vậy bạn cần phải bay sang một nước thứ 3 trước khi đến đây. Có khá nhiều lựa chọn cho bạn như bay của hãng Tiger Airways (transit ở Sing), Air Asia (transit ở Kuala Lumpur) hay Sri Lanka (transit ở Colombo).

Tìm vé rẻ

Việc săn vé rẻ sẽ dễ dàng hơn nhiều nếu bạn lên có kế hoạch từ trước, các hãng hàng không thường đều có khoảng 20% số chỗ dành cho siêu rẻ, và thông thường vé này được bán trước ít nhất 3 tháng - 1 năm. Nếu kế hoạch của bạn càng lên sớm thì cơ hội săn vé rẻ càng cao.

Việc đầu tiên cần làm là đăng ký làm thành viên của các hãng lớn, like fanpage, fb.. của họ để cập nhật các chương trình KM, như Air ásia truyền thống là đầu năm và cuối năm đều có 2 đợt big sale vé 0đ, bán cho thời gian bay từ 6 tháng - 1 năm sau. Như vé của mình mua cũng trong các đợt này, mua trước 9 tháng. Tổng vé 4 chặng chỉ 286$, nếu mua sau thì tầm 8tr là có thể mua được rồi.

Có 1 trang web hữu ích trong việc tìm kiếm vé rẻ là https://www.skyscanner.com.vn/ đăng ký hành trình tại trang này, đăng ký thông báo biến động giá, khi nào có thay đổi giá nó sẽ báo về email cho các bạn.

Phổ biến nhất là transit qua Kuala hoặc Sing, không phải xin vísa. Còn nếu bạn muốn khám phá thêm miền đất khác có thể quá cảnh ở Sri Lanka, mất thêm 30$ tiền vísa, ở lại 1-2 ngày tham quan Colombo cũng thú vị.

Visa Maldives

Maldives miễn visa hoàn toàn cho người Việt Nam, bạn chỉ cần đi đến cửa khẩu sân bay, điền thông tin vào form nhập cảnh là hải quan họ sẽ đóng dấu cho bạn (không cần show booking khách sạn luôn). Trên dấu ở hộ chiếu sẽ có chữ Employment prohibited để phân biệt mình là khách du lịch Maldives và không phải là dân lao động qua làm việc ở đây. Visa của Maldives rất đẹp, mầu mè đúng kiểu đất nước du lịch luôn.

Đi lại ở Maldives

Khi bay đến Maldives thì bạn sẽ đáp xuống sân bay quốc tế Ibrahim Nasir nằm trên một hòn đảo nhỏ chỉ vừa cho sân bay này, sau đó muốn di chuyển qua thủ đô Male(đọc là Ma Lé) hoặc các đảo gần đó phải đi bằng phà công cộng mất tầm 10 phút. Bạn nên đổi một ít tiền lẻ qua Rufiyaa vì khi bạn mua một số món đồ linh tinh hay mua vé phà có giá dưới 1 USD thì người dân họ sẽ làm tròn là 1 USD và không trả lại tiền thối cho bạn, đổi tiền thì bạn có thể dễ dàng đổi ngay tại quầy vé bến phà với tỷ giá rất tốt. Việc di chuyển giữa các đảo có người dân sinh sống được thực hiện bởi phà công cộng chạy liên tục hàng ngày trừ thứ 6(ngày nghỉ cuối tuần của người Maldivian là thứ 6 và thứ 7) và bạn có thể theo dõi giờ chạy trong tuần ở đây:http://www.mtcc.com.mv/.

Kinh nghiệm khi đi phà công cộng ở Maldives là để đi qua các đảo xa thì bạn cần xem rất kỹ lịch phà hàng ngày vì thường chỉ có 1-2 chuyến/ngày cố định từ Male đi các đảo đó. Còn các đảo gần Male như Hulumale hay Villingili thì có phà chạy liên tục 10 phút/chuyến 24/24h nên không cần để ý lắm. Giá vé phà:

· Male – Villingili: 3,5 mvr/lượt
· Male – Maafushi: 53 mvr/lượt
· Maafushi – Guraidhoo: ~20 mvr/lượt
· Guraidhoo – Male: ~30 mvr/lượt (chạy thẳng).

Ngoài các tuyến cố định thì giữa các đảo còn có phà chạy hàng ngày nữa nhưng không cố định lắm, bạn nên hỏi trước thông tin với chủ Guesthouse mà bạn ở.

Nếu đi theo nhóm bạn có thể thuê riêng một chiếc speedboat cho cả nhóm, giá thì tầm USD 150-180/lượt đi từ Male đến Maafushi. Ở Maafushi bạn có thể đi riêng lẻ bằng speedboat về Male bất cứ lúc nào với giá $20/người/lượt.

Như mình thì đi đoàn đông, thuê nguyên speedboat vừa nhanh vừa rẻ, nếu đi riêng cũng có thể ra ghép lẻ các đoàn là okie. Đừng lo lắng, đi lại chưa bao giờ dễ dàng hơn thế.

Chỉnh sửa cuối:

1usd

Xe tải
đánh dấu phát, lúc nào đó sẽ nhờ mợ chủ xinh đẹp tư véo...tks

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Đôi nét về Male - thủ đô của Maldives

Male luôn là điểm dừng chân đầu tiên khi bạn đến Maldives. Quốc đảo này cũng thật kỳ lạ, mỗi một địa chỉ hành chính, một huyện hay xã lại nằm trên một hòn đảo nho nhỏ khác nhau, đến ngay cả sân bay quốc tế Ibrahim ở đây cũng chỉ vừa cho một hòn đảo bé tẹo, nối liền với hòn đảo nhân tạo Hulumale ở phía trên.

Để làm thủ tục nhập cảnh bạn cần điền vào một form đơn giản về các thông tin hộ chiếu, nơi cư trú, giống như khi qua các nước Đông Nam Á như Thái Lan hay Singapore. Khu vực nhập cảnh nhỏ lắm, có 3 cửa chính là cửa dành cho khách quốc tế, cho dân Maldivian và dành cho dân lao động ở đây. Phải mất gần 1 tiếng đồng hồ cho việc nhập cảnh vì người xếp hàng rất dài, thế mới biết nhiều người có tiền thật, (cũng có thể là do cửa nhập cảnh ở đây ít quá) nhất là dân Trung Quốc, đi đâu cũng thấy dân Trung Quốc.

Bạn nhớ là phải đổi Đô lẻ qua Rufiyaa trước nhé vì vé phà ở đây rẻ lắm tính ra tiền USD thì chưa đến $1, mà nếu mình đưa $1 cho họ thì hầu như họ không trả lại tiền thối đâu sẽ bất lợi cho mình đấy. Giá taxi thì cũng rẻ thôi khoảng $1 cho lượt chở giữa hai bến phà ở Male.

Như chuyến đi của em thì em bay đến huhumale thì thuê speed board chạy thẳng Maafushi luôn, em ghé qua Male vào ngày cuối cùng. Male nhỏ, chỉ cần 2-3 tiếng là đi hết, dành nửa ngày ở Male là đủ rồi.

Cái thành phố nằm gọn trên một hòn đảo hình chữ nhật này rất nhỏ. Đường phố được thiết kế kiểu bàn cờ như khu trung tâm ở Hà Nội vậy, dù bạn có đi đến đâu, cứ đi mãi đi mãi cũng sẽ tìm được đường trở lại thôi. Ở đây ô tô xe máy có đủ cả, nhưng lạ một cái là xe máy họ không đội mũ bảo hiểm, và ô tô thì đi bên trái đường như ở Malaysia. Để ý rằng ở những ngõ ngách nhỏ nhất những chiếc xe bốn bánh vẫn lao vào ầm ầm như đường nhà họ vậy.

Nền kinh tế Maldives sống chủ yếu nhờ du lịch và đánh bắt hải sản (chủ yếu là cá). Vậy nên hầu hết các loại hàng hoá khác họ đều phải nhập khẩu, điều này làm cho giá cả ở đây rất đắt đỏ. Các cửa hàng thì chủ yếu là siêu thị nhỏ, và các cửa hàng thuốc. Ngoài ra nghe phong phanh đâu đó thì rác thải người dân sẽ thu lại, đẩy lên thuyền để chở ra một hòn đảo riêng để xử lý. Thảo nào đất nước toàn đảo này lại sạch sẽ đến vầy. Nhìn người dân có vẻ giản dị nhưng họ có ý thức lắm nhé, không có chuyện vứt rác bừa bãi ra đường đâu. À một chuyện nữa là đi taxi bạn cũng nên mặc cả nhé, thường thì đi giữa hai bến phà trong thành phố (đầu này đến đầu kia) chỉ mất tầm 15-20 rufiyaa thôi nhưng nếu họ thấy bạn mang hành lý nhiều họ sẽ đòi thêm đấy, dù là phần lớn taxi ở đây cũ rích nhưng họ vẫn chảnh lắm nha.

Ở Male buồn lắm, ban ngày hay buổi tối thì khu vực nhộn nhịp cafe quán xá cũng chỉ là khu vực gần bến phà thôi. Còn lại thì những khu vực khác không có gì đặc biệt. Nếu có thời gian bạn có thể đi xem chợ cá, xem họ đánh bắt, ướp đá và đưa lên bán như thế nào. Hoa quả ở đây chủ yếu là đu đủ, dưa hấu (hai món đồ uống chủ đạo mà các khách sạn thường mời tôi mỗi khi tôi đến chỗ họ). Đu đủ ở đây ngon và ngọt lắm. Hồi giáo là thứ tôn giáo bắt buộc ở đây nên các đền Hồi giáo cũng nhiều, người lao động và dân trên đường phố chủ yếu là đàn ông, đàn bà có lẽ công việc chính là nội trợ và chăm sóc con cái.

Sand bank

Tầu ra đảo

Các cụ quan tâm lịch trình và chi phí chi tiết có thể down file tại ĐÂY

ca_voi

Xe lăn
Ham mộ mợ quá, để emcopy vào :) làm chuyến hai bố con, như 2 mẹ con nhà mợ cũng vui

KeMon

Xe tải
Với chuyến đi thế này chứng tỏ mợ là cao thủ đi phượt rồi, lại đi cả Tây Tạng nữa
Mợ PM số đt/zalo để e gia nhập hội phượt của mợ nhé

Chỉnh sửa cuối:

motomoto

Xe hơi
Lần sau mợ đi rủ em đi với nhé

Cực ngố

Xe tải
Mira Nguyễn : Em quên mất, mợ đi đợt 2/9/2016 có dính mưa nhiều không? Em cũng đi 02/9/2017 nên đang hơi lo trời mưa, thấy mấy ảnh mợ chụp trời xầm xì. Trong mấy ngày mợ ở có ngày nào trời nắng đẹp không? Tks mợ

anhcobiet

Xe đạp
Em hóng. Cũng muốn đi nhưng chưa có điều kiện ah.

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Mira Nguyễn : Em quên mất, mợ đi đợt 2/9/2016 có dính mưa nhiều không? Em cũng đi 02/9/2017 nên đang hơi lo trời mưa, thấy mấy ảnh mợ chụp trời xầm xì. Trong mấy ngày mợ ở có ngày nào trời nắng đẹp không? Tks mợ
Có mưa đấy cụ ạ, Ko Ko phải mưa rầm mưa rề đâu, mưa ào chút rồi tạnh, em cũng bị 2 ngày xầm xì và có mưa đấy, nhưng nói chung Ko ảnh hưởng mấy đến vẻ đẹp của Maldives đâu ^^

scud122

Xe tăng
Mợ body chuẩn, da socola đúng trending năm nay,.....................cơ mà Sói đâu k được đi cùng mợ? Hay mợ giữ ở nhà cho mới?????????????

Mira Nguyễn

Xe máy
Website
Mợ body chuẩn, da socola đúng trending năm nay,.....................cơ mà Sói đâu k được đi cùng mợ? Hay mợ giữ ở nhà cho mới?????????????
Em tốn kém lắm mới nhuộn được mầu này đấy cụ ôi :))