[Funland] Em có mấy cái ảnh về Hà Nội những năm 89-92, nhờ các cụ thông thái giúp em vị trí những nơi chụp ảnh

hairyscary

Xe điện
Năm 92 - sau bao cấp mấy năm mà vẫn nghèo quá các cụ nhỉ
Gớm, cụ làm như tiên phật bụp phát đc ngay í :D
Tầm đấy không phải ăn độn, không vác rá đi vay gạo đã là tốt lắm rồi :D
Giai đoạn đấy rất nhiều nhà đói, và đúng là không phải ăn độn, không vác ra đi vay gạo đã là may rồi. Mới đổi mới được mấy năm thôi. Giai đoạn cuối 80 đầu 90 là giai đoạn LX sụp đổ, các nhà máy xí nghiệp tự hạch toán tự kinh doanh. Đang quen làm theo chỉ tiêu kế hoạch, đùng phát phải tự bơi, ngắc ngoải và sau này rơi vào tay tư nhân hành loạt. Rồi giảm giên chế nữa. Cán bộ CNVC nhiều người không xoay xở được, đói lắm.

Nhưng thế lúc trước em mới bảo cái cụ dưới đây phải sinh sớm 20-30 năm để sống qua cái thời đấy. :)) :)) :))

Đất nước phát triển như hiện nay kể cũng khá nhanh. Hà Nội hồi đó cũng chỉ là làng quê, lao động có chất xám chắc cũng không nhiều
Lúc đấy giảm biên chế, các nhà máy xí nghiệp vỡ, CBCNVC về hưu non, về một cục rất nhiều. Tóm lại là đùng một cái bị đẩy ra đường. Ở HN không làm cơ quan nhà nước thì méo có sổ gạo và tem phiếu, nên chủ yếu vẫn là CBCNVC nhà nước. Mà hệ thống thang lương hồi đấy cho công nhân là theo bậc thợ. Phụ hồ còn có bậc chứ chưa nói đến thợ xây. Về đào tạo thì các trường trung cấp nghề bây giờ xách dép không bằng hệ thống dạy nghề của các nhà máy xí nghiệp. Thợ hồi đấy đọc bản vẽ nhoay nhoáy. Thợ bây giờ thì miễn bàn. Đề thi vẽ phụ tùng - cái này gọi là hình họa ạ? - hay đọc bản vẽ để nâng bậc 5 trở lên thì nhiều sinh viên ĐH bây giờ khóc thét. Đùng một cái hệ thống đấy sụp đổ và hàng loạt thợ có thay nghề phải ra đường. Thợ bậc càng cao thì tuổi càng cao, khả năng về hưu non càng nhiều.
Thành ra lúc đấy ra đường thì rất nhiều lao động có chất xám, tay nghề cao. Sau đó một thời gian thì lao động ở nông thôn tràn vào hình thành nên các chợ 'cửu vạn' ở đầu Giảng Võ, Ngã tư Sở, Ngã tư Vọng, Long biên… Mãi sau này mà chẳng may phải vá xe giữa đường em vẫn gặp những bác thợ mà nhìn cái cách các bác ý cầm cây búa gõ miếng vá là biết chất thợ cứng rồi.

BTW, trong này có quả ảnh mà một bác vịn cái xe có thùng bia Vạn Lực đằng sau. Một thời bia, Vạn Lực và Quả Táo :D

Chỉnh sửa cuối:

printer05

Xe điện
3. Quả hè ô bê tông viền sỏi làm em băn khoăn vì đúng là vỉa hè công viên đầu Trần Nhân Tông x Nguyễn Đình Chiểu. Nhưng hai cái nhà sau lùm cây thì lại không phải công viên rồi. Bên phải là cái nhà kiểu biệt thự Pháp, và bên trái còn có cái nhà cao tầng kiểu mới hơn.
Có cụ nào ở khu Bách Thảo, Bộ Nông Nghiệp xem có giống chỗ nào ở đấy không nhỉ.

5. Đầu 90 thì HN vẫn hai tuyến phố 1 chiều là Bà Triệu và Huế-Hàng Bài. Ngoài ra thì em mang máng còn đoạn Nguyễn Hữu Huân chạy qua cung thiếu nhi tới vườn hoa con công/ngân hàng nhà nước, và phía bên kia có tuyến chạy ngược lại. Ngô Quyền - Phan Chu Chinh hồi đó vẫn hai chiều.

Lâu quá rồi cũng chẳng nhớ chính xác nữa.

Em sửa lại cái nhà bên trái bên phải ở mục 3.
Ảnh 5
Đoạn đấy là phố Hàng Bài (ngã tư Hàng Bài- Hai Bà Trưng) mới làm đường và dỡ ray tầu điện.

beomap2

Xe container
1 Hàng Thiêc
2 Hàng Bạc
3 không biết
4 Dễ
5 Ngã ba Phùng Hưng Hàng Vải (em không chắc là Hàng Vải hay hàng Mã)
6. Cũng là Hàng Vãi (ngã tư Hàng Vải - hàng Gà)
7.8 mọi người biết hết rồi
Ảnh số 6 là ngã tư Hàng Tre - Hàng Mắm, vì thấy có tre nứa.

Hết xăng

Xe tăng

Chỗ này thì em chịu
Hàng bột nay là Tôn Đ Thắng. Căn nhà lớn lồi ra đường phía xa là nhà dòng nhà thờ Hàng bột. Nay vẫn còn

Còn mấy chỗ các cụ giúp em nhé

Đầu Hàng gai vào quảng trường Đông kinh nghĩa thục. Thẳng vào giữa phải ảnh, nơi có người đ ô áo xanh ngồi xổm trên bậc cửa, là quán cafe Giảng nổi tiếng thời đó. Phía xa nơi trái ảnh là ngã tư Lương V Can.
Kính cụ

qkace

Xe điện
1 Hàng Thiêc
2 Hàng Bạc
3 không biết
4 Dễ
5 Ngã ba Phùng Hưng Hàng Vải (em không chắc là Hàng Vải hay hàng Mã)
6. Cũng là Hàng Vãi (ngã tư Hàng Vải - hàng Gà)
7.8 mọi người biết hết rồi
Số 1 là Hàng Buồm ạ.

printer05

Xe điện
Số 1 là Hàng Buồm ạ.
Cụ chuẩn rồi, em nhìn qua tưởng bán mấy thứ nồi niêu xoong, chảo, nhìn kỹ lại thì thấy bên tay trái có biển bán thịt quay, đoạn này chắc gần đến ngã tư Hàng Buồm Hàng Giầy

Chỉnh sửa cuối:

vaxilia

Xe hơi
Các cụ thích ngắm ảnh thời xưa thì em post nốt

vaxilia

Xe hơi
Sảnh chính khách sạn Hà Nội

vaxilia

Xe hơi
Cô bé hướng dẫn ở trong đền Ngọc Sơn

vaxilia

Xe hơi