[Funland] Em có mấy cái ảnh về Hà Nội những năm 89-92, nhờ các cụ thông thái giúp em vị trí những nơi chụp ảnh

vuongha

Xe tăng
View attachment 4608852
Ba bét nhè ! Một thời em và bạn đi tán gái đây !
Cụ làm em cười đau bụng. Đã chặn nick cụ ấy rồi lại phải bỏ ra để xem cụ quote gì :)

Điểm danh lại hồi ấy em bị 2 phát. Phát thứ nhất cửa soát vé vào ga, 1 đứa cứ vỗ vỗ cái túi đang xách tay, mình ngó xuống phát là đứa thứ 2 nó hai ngón ngay cái thẻ đoàn trên túi ngực.
Phát thứ hai mới đi mua được đôi dép quai hậu, xỏ luôn. Đôi giày cũ đang đi buộc dây treo cổ. Lên tàu điện ngồi lúc tự nhiên có thằng đến đứng bên, thoắt phát nó nhấc khỏi cổ em ném vù phát qua cửa sổ tàu. Rồi nó cũng vù phát ra cửa xe phi xuống đất. Thế mới biết đoạn Lê duẩn hồi đó sao bán nhiều giày cũ thế :D

Mà tiện em hỏi các cụ làm thế nào scan, chụp lại ảnh cũ đẹp như thật nhỉ. Em còn cả hộp ảnh từ 9x giờ vẫn đẹp nguyên mà scan hay chụp
lại nó chả có nét gì.
nếu cụ dùng ip thì cụ tải app PhotoScan về . Scan ảnh sẽ không bị loá và giữ được như ảnh gốc !

Chu An

Xe điện
Cụ làm em cười đau bụng. Đã chặn nick cụ ấy rồi lại phải bỏ ra để xem cụ quote gì :)

Điểm danh lại hồi ấy em bị 2 phát. Phát thứ nhất cửa soát vé vào ga, 1 đứa cứ vỗ vỗ cái túi đang xách tay, mình ngó xuống phát là đứa thứ 2 nó hai ngón ngay cái thẻ đoàn trên túi ngực.
Phát thứ hai mới đi mua được đôi dép quai hậu, xỏ luôn. Đôi giày cũ đang đi buộc dây treo cổ. Lên tàu điện ngồi lúc tự nhiên có thằng đến đứng bên, thoắt phát nó nhấc khỏi cổ em ném vù phát qua cửa sổ tàu. Rồi nó cũng vù phát ra cửa xe phi xuống đất. Thế mới biết đoạn Lê duẩn hồi đó sao bán nhiều giày cũ thế :D

Mà tiện em hỏi các cụ làm thế nào scan, chụp lại ảnh cũ đẹp như thật nhỉ. Em còn cả hộp ảnh từ 9x giờ vẫn đẹp nguyên mà scan hay chụp lại nó chả có nét gì.
Cụ tải app CamScanner về dùng nhé.

Trục

Xe ba gác
Ngày xưa phố rộng, ngõ cũng rộng kinh. 89 em gần 20 tuổi và ở HN cũng 3 năm rồi, nhưng nhìn ảnh chỉ thấy choáng, xúc động chứ tức thời chả nhớ ra được chỗ nào.
Cũng tại hồi đó toàn cắm đầu nhìn xuống chân chứ ít ngẩng lên ngắm phố.
Nhớ một thời đói khát kinh hoàng.
Em nhớ hồi đó, quê em no ấm lắm rồi, còn HN trung tâm thì quên đi, cuộc sống hơn chán vạn quê em.
Một người quê HN cho hay. :D

timeout

Xe điện
Ôi một thời ...
Quê em , qua khách sạn La thành bây giờ khoảng 200m là bắt đầu hồ , ao , đầm đến tận dốc tập lái .
Ngã 3 đội cấn - đốc ngữ năm 2000 vẫn còn là cái ao bèo
cần giề. ngay hồ đầm
hồ bẩy gian
hồ cây khế đã to vê lù rồi
hồ cây khế thì bay hẳn , di sản chỉ là cống hóa gần xong
Đồng chí xưa có hay trốn vào xưởng đúc , trộm chì về đúc đồng cái
He he, em còn nhớ Nhà thi đấu Quần ngựa hồi 88-89 vẫn nằm trơ trọi rìa đồng, bên trong tụi em tập, bên ngoài vẫn còn nguyên ao bèo, ruộng rau bờ chuối và nguyên cây gạo buộc bò cơ mà. Nhớ mãi đoạn đầu Đội Cấn có bà cụ làm lạc rang húng lìu, mỗi lần đi qua là thơm hít hà luôn.
Cụ nhớ chuẩn thế. Em bé hay đá bóng sân Intershop xong ra thu với mua băng, giá 4k/ lần thu.
Thời trước 90 thì em hay ra chỗ ông bác này sao băng cải lương hoặc nhạc vàng cho bà già nghe. Chính nhờ quen nên sau này em cũng hay mang băng nhạc TA ra đó nhờ thu chọn bài lại để về nghe và học. Cụ mà thuộc hội bóng nhựa Intershop vớ vẩn lại cùng series khoá 1-2 Giảng Võ nhỉ.

Rockport Avior

Xe tăng
Cái ảnh 3 em nhớ gọi là đường bãi rác, vì năm 1985 nhà em chuyển về chỗ nhà mới được phân (bây h là ngõ 180 Thái Thịnh) vì lúc đó chưa có đường vào nên toàn đi Giảng võ xuống qua bãi rác để vào nhà. Phố Thái thịnh và Láng Hạ ngày đó chưa làm, phố Thái Thịnh chỉ đến cầu Thái thịnh là cụt.
93-94 mới phân lô xây Chùa Bộc, đến nhà máy xe đạp TN thì tắc nút cổ chai, đi đường mòn đổ cát là đường Thái Hà bây giờ sang đến đài TH Hà Nội, đâm thêm đoạn nữa sang phố Láng Trung rải đá cấp phối rộng khoảng 6 m, giờ là Nguyễn Chí Thanh

Rockport Avior

Xe tăng
Đám cưới này là không được đốt pháo roài :)
Nó là đoạn phố Liễu Giai, được bình chọn đẹp nhất Hà Nội mới.
Tối tối các cháu SV lũ lượt kéo lên ngồi đầy bãi cỏ giải phân cách, ngắm KS Đê U cao tầng và sang trọng bậc nhất bấy giờ. Bây giờ lại cầu vượt hết, bụi bẩn kinh hồn!
1996 thì phố Liễu Giai mới lên đến đội Cấn là cụt, Văn Cao chưa ra đời! :D

lhduong2002

Xe tăng
93-94 mới phân lô xây Chùa Bộc, đến nhà máy xe đạp TN thì tắc nút cổ chai, đi đường mòn đổ cát là đường Thái Hà bây giờ sang đến đài TH Hà Nội, đâm thêm đoạn nữa sang phố Láng Trung rải đá cấp phối rộng khoảng 6 m, giờ là Nguyễn Chí Thanh
Thực ra đến năm 1990 em mới về nhà mới ở vì đang ở trên Thuỵ Khuê quen, khu tập thể và bạn bè toàn ở trên đó. Còn cái nhà mới ở dưới Thái thịnh chỉ có bố mẹ và thằng em, học xong cấp 3 em mới chịu về với bố mẹ vì cái nhà mới nó biệt lập ra vào đóng cửa ko như ở trên Thuỵ khuê.

bentley8

Xe điện
Nhà em cũng Khu T01 nhà số 4 ợ, chắc cụ ở đó nhà số mấy ợ. Nhớ hồi về trước nhà là cái ao to oành, chị và các cô nhà em còn tranh thủ cuốc đất trồng rau gần đó. Khu đằng trước nhìn ra ao là khu A là khu nhà cán bộ, còn khu B đằng sau là khu nhà quan. Sau khu A được mở rộng đường thành mặt ngõ.

Cái ảnh 3 em nhớ gọi là đường bãi rác, vì năm 1985 nhà em chuyển về chỗ nhà mới được phân (bây h là ngõ 180 Thái Thịnh) vì lúc đó chưa có đường vào nên toàn đi Giảng võ xuống qua bãi rác để vào nhà. Phố Thái thịnh và Láng Hạ ngày đó chưa làm, phố Thái Thịnh chỉ đến cầu Thái thịnh là cụt.

Chỉnh sửa cuối:

lhduong2002

Xe tăng
Nhà em cũng Khu T01 nhà số 4 ợ, chắc cụ ở đó nhà số mấy ợ. Nhớ hồi về trước nhà là cái ao to oành, chị và các cô nhà em còn tranh thủ cuốc đất trồng rau gần đó.
Nếu đúng thì biết nhau, T1 phòng 3 khu tập thể Bộ Vật Tư. Nếu ko nhầm là Việt à

lhduong2002

Xe tăng

Euro2CityStar

Xe lăn
He he, em còn nhớ Nhà thi đấu Quần ngựa hồi 88-89 vẫn nằm trơ trọi rìa đồng, bên trong tụi em tập, bên ngoài vẫn còn nguyên ao bèo, ruộng rau bờ chuối và nguyên cây gạo buộc bò cơ mà. Nhớ mãi đoạn đầu Đội Cấn có bà cụ làm lạc rang húng lìu, mỗi lần đi qua là thơm hít hà luôn.
những đia danh đã kể phía trên nó phải nằm trong hoàn cảnh nhũng năm 6x
chứ 88 89 thì lấn chiếm gần xong rồi .

chẳng có tên

Xe tăng

Chỗ này là đường vào khu D Giảng võ chỗ có trường mầm non thì phải

Euro2CityStar

Xe lăn
gọi là đường phụ nữ cho đúng chuẩn dân hà lội

chẳng có tên

Xe tăng