[Funland] Em có kỹ tính quá không CCCM?

Trạng thái
Thớt đang đóng

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Không ai hiểu con hơn cha mẹ, thế nên em thấy càng cần các case như thế này để mọi người cùng nhau trao đổi quan điểm.

Ở nhà mình có thể thế nào cũng được, nhưng ra ngoài xã hội thì cố gắng hạn chế tối đa phiền phức cho người khác. Nhất lại là những người đang giúp đỡ mình hay người thân của mình.
Lấy suy nghĩ người lớn để áp đặt nên trẻ con là đã không công bằng rồi vì trẻ con ngày nay suốt ngày ăn học nên hiển nhiên khả năng giao tiếp, kỹ năng sống kém (chưa hẳn là kém về bản chất) và lấy đứa con để đánh giá phụ huynh không giáo dục tốt càng sai hơn. Làm cha mẹ ai cũng muốn những điều tốt nhất cho con nhưng kết quả cuối cùng là do đứa con và cũng như nhiều vấn đề khác cái gì cũng có ưu và khuyết chứ không thể ưu tuyệt đối do đó tự mỗi gđ sẽ có lựa chọn phù hợp và không ai có quyền áp đặt :))

just for fun

Xe lăn
Vẫn còn nhiều người kỹ tính như mợ thớt ấy ạ. Cháu từ quê ra nhưng cũng cố gắng dạy con những phép tắc, lễ nghi cần thiết để con có thể trở thành người thanh lịch. Cũng khó phết khi xã hội xung quanh chẳng ai để ý đến những thứ này nhưng thôi, cứ cố gắng dạy bảo con hết mức có thể.

LaziCat

Xe lăn
Vấn đề ở đây không phải phân tích cô bạn trong thớt này đúng sai mà là chủ thớt có phần giả tạo (hehe em hay nói thẳng). Nếu là em nếu đủ thân (như con) thấy sai em phang ngay còn nếu không nói với con góp ý bạn chứ không có kiểu lấy tư cách người lớn đánh giá trẻ con rồi suy diễn phụ huynh của nó trong khi mới ở nhà mình vài ngày :))
Cụ phiến diện quá rồi đấy! Như nào thì được gọi là thân như con? Lớn, đi làm rồi còn nói là trẻ con! Trẻ con giờ lớn vậy sao :P.

le_petit

Xe tăng
Lý thuyết vậy thôi chứ thực tế phũ hơn nhiều, đầy đứa ở nhà cố sống theo khuôn khổ của gđ và khi ra ngoài XH thì bung lụa bù do đó mới có câu "ở nhà cháu ngoan lắm". Chưa biết thế nào là tốt hay xấu cho con nhưng chắc chắn 1 điều nó thấy thoải mái nhất (trong hoàn cảnh cho phép) mà không vi phạm những điều cơ bản về đạo đức làm người là tốt rồi :))
Hầu hết những bậc bố mẹ nói câu "Cháu ở nhà ngoan lắm" là những người ít quan tâm hoặc ít có điều kiện giáo dục con cụ ạ. Những ông bố bà mẹ "kỹ tính" luôn theo sát, hiểu rõ con mình thường đánh giá con mình tương đối chính xác và họ ít khi nói con mình "ngoan lắm" vì họ ko gặp trường hợp phải nói lên câu đó,mọi người tiếp xúc con họ sẽ nói lên điều đó trước!

Anita Emi

Xe điện
Em tôn trọng quan điểm của Cụ/Mợ.
Tuy nhiên, em có phản biện một chút.
Ruột thì sẽ thể hiện ra vỏ, phần nào. Chứ vỏ thì không phải là ruột.
Tiếp xúc hay làm việc với một người có "văn hóa" như Cụ nói, thì ban đầu mình tôn trọng và đánh giá cao về họ. Chứ không mặc nhiên họ là " người tốt".
Người xuề xòa, dễ tính mới là những người dễ sống, cả cho bản thân và cho mọi người xung quanh.
Sông sâu còn thấy đáy, lòng người mới là khó lường mà Cụ :)
Phần in đậm em hoàn toàn đồng ý với cụ.

Cái vỏ tốt, thì cái ruột chưa chắc đã tốt.

Nhưng cái vỏ không ra gì, thì em chắc đến 99% là cái ruột không ổn ;))

Người xuề xòa dễ tính mà cụ bảo là dễ sống cho cả bản thân và xung quanh? Cho bản thân họ thì đúng cụ ạ, chứ người xung quanh thì mệt với họ lắm.

Ví dụ, nhà cụ có con nhỏ, họ xuề xòa dễ tính sang chơi, yêu cháu quá bế lên hút thuốc phì phà phun vào mặt bé, có làm sao đâu?

Mười hai giờ đêm bên cạnh nhà cụ họ vẫn rống lên "đắp mộ cuộc tình" vui mà, xuề xòa mà ;))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ phiến diện quá rồi đấy! Như nào thì được gọi là thân như con? Lớn, đi làm rồi còn nói là trẻ con! Trẻ con giờ lớn vậy sao :P.
ơ, con mình không là trẻ con với mình à? Đang so sánh cụ thể giữa mẹ và con nhé còn nếu lấy tuổi theo PL càng không có quyền can thiệp vào vì khách là của con để con tự xử chứ không phải con mình thì vô trách nhiệm còn bạn và phụ huynh của con mới có trách nhiệm :))

LaziCat

Xe lăn
Lấy suy nghĩ người lớn để áp đặt nên trẻ con là đã không công bằng rồi vì trẻ con ngày nay suốt ngày ăn học nên hiển nhiên khả năng giao tiếp, kỹ năng sống kém (chưa hẳn là kém về bản chất) và lấy đứa con để đánh giá phụ huynh không giáo dục tốt càng sai hơn. Làm cha mẹ ai cũng muốn những điều tốt nhất cho con nhưng kết quả cuối cùng là do đứa con và cũng như nhiều vấn đề khác cái gì cũng có ưu và khuyết chứ không thể ưu tuyệt đối do đó tự mỗi gđ sẽ có lựa chọn phù hợp và không ai có quyền áp đặt :))
Cái này không từ bố mẹ thì từ cái gì!!! Trẻ con nó tự đi học à hay cũng từ kỳ vọng của bố mẹ? Học gạo rồi cũng phải học cả kỹ năng chứ? Bố mẹ nuôi con kiểu gà công nghiệp thế thì không phải do bố mẹ thì do xã hội chắc :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Hầu hết những bậc bố mẹ nói câu "Cháu ở nhà ngoan lắm" là những người ít quan tâm hoặc ít có điều kiện giáo dục con cụ ạ. Những ông bố bà mẹ "kỹ tính" luôn theo sát, hiểu rõ con mình thường đánh giá con mình tương đối chính xác và họ ít khi nói con mình "ngoan lắm" vì họ ko gặp trường hợp phải nói lên câu đó,mọi người tiếp xúc con họ sẽ nói lên điều đó trước!
Cụ dùng các cụm từ "hầu hết" với "tương đối" thì cũng chả khác gì "Cháu ở nhà ngoan lắm" :))

Dancingwiththewind

Xe điện
Quá khó tính đi chứ, tuy nhiên, nếu như ông bố xin cho cả 2 mẹ con đến thì chắc là cụ vui vẻ hơn...
Em là mợ ạ. Một đứa trẻ 8 tuổi em gọi điện xin phép đón, em trông nom cẩn thận, em thông báo lịch ăn uống để nhà bạn ý chủ động thời gian đón. Em nghĩ khi mẹ bạn đến đón thấy con thì cũng nên gọi điện cho em 1 câu là chị ơi em đón con em rồi nhé. Con em bé thế em mà gửi ai em cũng phải cẩn thận vậy. Chả lẽ con em nó bảo mẹ bạn ý đón rồi là xong sao ạ? Nhỡ là người lạ thì sao? Em phải cuống lên gọi điện hỏi xem đúng mẹ bạn đón con chưa?
Mợ ạ, là em thì em cũng sẽ từ chối. Với người không biết cư xử như vậy, không khéo mợ lại vạ lây, thôi không phí phạm lòng tốt nữa, né cho lành,mợ nhỉ! (giờ sắp già rồi em mới ngấm điều ấy đấy mợ ạ,chứ lúc trẻ chắc vẫn hăm hở giúp tiếp, hi hi)
Chúc mợ năm mới vui vẻ, nấu ăn ngon nhiều nữa cho em được ngắm nhé!
Cảm ơn mợ đã dành thời gian đọc thớt của em.
Vâng, tại bạn ấy mới 8 tuổi, em trông còn kỹ hơn con em. Nếu là em đến đón thì nên thông báo cho nhau biết. Nhỡ người lạ dẫn đi thì chết.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái này không từ bố mẹ thì từ cái gì!!! Trẻ con nó tự đi học à hay cũng từ kỳ vọng của bố mẹ? Học gạo rồi cũng phải học cả kỹ năng chứ? Bố mẹ nuôi con kiểu gà công nghiệp thế thì không phải do bố mẹ thì do xã hội chắc :))
Kỹ năng lý thuyết với thực tế khác xa nhé. Đi đến nhà bạn nó biết này biết kia chẳng qua có bố mẹ thúc đít chứ cho độc lập tác chiến là biết đá vàng ngay :))

LaziCat

Xe lăn
ơ, con mình không là trẻ con với mình à? Đang so sánh cụ thể giữa mẹ và con nhé còn nếu lấy tuổi theo PL càng không có quyền can thiệp vào vì khách là của con để con tự xử chứ không phải con mình thì vô trách nhiệm còn bạn và phụ huynh của con mới có trách nhiệm :))
Vớ vỉn! Con nhà người ta không thể là con mình nên so như vậy là khập khiễng nha! :P

LaziCat

Xe lăn
Kỹ năng lý thuyết với thực tế khác xa nhé. Đi đến nhà bạn nó biết này biết kia chẳng qua có bố mẹ thúc đít chứ cho độc lập tác chiến là biết đá vàng ngay :))
Bó tay với quan điểm của cụ. Cứ như thế bảo sao có... sản phẩm giống cô gái trong thớt :P

LaziCat

Xe lăn
Ơ, mẹ dùng suy nghĩ áp đặt lên bạn con (cùng tuổi con) thì khập khiễng gì? :))
Thôi dừng! Chúng ta không cùng quan điểm trong vấn đề này, nói đến mai cũng không xong. Em né cụ ở thớt này luôn cho lành :))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Các cháu hơi vô tâm bác để í làm gì:)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Bó tay với quan điểm của cụ. Cứ như thế bảo sao có... sản phẩm giống cô gái trong thớt :P
Cái này nói chung chung pn không hiểu ra vấn đề đâu nên để vd cụ thể :))

Một đứa ở gđ mà quan điểm của bố mẹ là tập trung học do đó ra trường không hề biết nấu nướng đến chơi nhà bạn mà quan điểm bố mẹ bạn là phải biết nấu nướng mới chuẩn thì chả lẽ đứa đến chơi cũng phải cố vào bếp dù phá hoại để chứng tỏ mình cũng được đào tạo như bạn à? Còn vấn đề đúng sai ai dám khẳng định ai đúng ai sai mà lấy mình làm chuẩn mực vì trên đời được cái này mất cái kia và ngược lại :))

sonnq74

Xe tăng
Đọc câu chuyện của mợ xong em thấy mợ hoàn toàn đúng chứ không phải kỹ tính gì ạ. Bọn trẻ giờ rất nhiều bạn sống hời hợt, ích kỷ lắm

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Phần in đậm em hoàn toàn đồng ý với cụ.

Cái vỏ tốt, thì cái ruột chưa chắc đã tốt.

Nhưng cái vỏ không ra gì, thì em chắc đến 99% là cái ruột không ổn ;))

Người xuề xòa dễ tính mà cụ bảo là dễ sống cho cả bản thân và xung quanh? Cho bản thân họ thì đúng cụ ạ, chứ người xung quanh thì mệt với họ lắm.

Ví dụ, nhà cụ có con nhỏ, họ xuề xòa dễ tính sang chơi, yêu cháu quá bế lên hút thuốc phì phà phun vào mặt bé, có làm sao đâu?

Mười hai giờ đêm bên cạnh nhà cụ họ vẫn rống lên "đắp mộ cuộc tình" vui mà, xuề xòa mà ;))
Cụ đang cố đánh đồng xuề xòa, dễ tính thành cẩu thả rồi :))

Trạng thái
Thớt đang đóng