[Funland] Em có kỹ tính quá không CCCM?

Trạng thái
Thớt đang đóng

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Sao em lại không thể nghĩ nổi rằng mợ chủ đang muốn khoe như cụ nói nhỉ. Em cảm thấy băn khoăn của mợ ấy rất chân thật và thực tế. Suy nghĩ rất có tâm, không giả tạo màu mè. Mợ ấy còn dễ tính lắm đó cụ. Nếu là em, đến ngày thứ 3 là em gọi con gái ra để giải quyết vấn đề ngay. Nhà bao việc mà tự nhiên phải đi phục vụ con gái nhà người ta không được chút đỡ đần như thế. Nếu là do con mời thì con phải có trách nhiệm dọn dẹp, rửa bát, phần của bạn. Chịu không được thì lần sau biết rút kinh nghiệm mà chọn bạn mời về nhà. Thương nhau cũng phải đúng người mới thương.
Em cũng đang nói nên gọi con gái ra giải quyết vấn đề đấy vì chỉ con gái là người hiểu rõ vấn đề nhất. Thà cứ chân tình không vui thì nói thẳng chứ ai lại giả vờ vui rồi sau đó ấm ức? Tốt chả thế đâu :))

ngu ngơ

Xe điện
Bố mẹ cháu chắc cũng chỉ u50, con cái 18 tuổi là thả rông ra ngoài với phòng trọ, homestay nên chẳng thể học được nhiều ứng sử như các cháu sống với gia đình đến lấy vợ, lấy chồng. Thói quen ở trọ ngấm sâu, nên hành sử như thế cũng không lạ.

skype0211

Xe tăng
Mợ như thế là còn thoải mái chán, chả kỹ tính gì hết. Sống vô lối như bạn con mợ mới là vô ý thức, ý tứ như ruồi.

LaziCat

Xe lăn
Sao biết chắc là làm phiền, có khi con muốn có bạn ở chung cho vui lại năn nỉ bạn ấy chứ? Thêm nữa nếu đã tin tưởng (ở nhà bạn thân chẳng hạn) thì mỗi người có cách riêng, không gọi đt làm phiền người lớn vì dễ bị hiểu lầm là không tin tưởng hoặc gọi điện để tỏ ra biết điều (tỏ ra thôi nhé chứ biết điều nó bao la lắm do đó im lặng cũng có thể là ... biết điều :)) )
Tết nhất đến ở nhờ nhà người khác là làm phiền họ rồi. Thực ra tranh luận bên trên em k xoáy vào vấn đề bố mẹ gọi đt cho nhau này nọ mà e chỉ đang quan tâm đến việc cô bé kia ăn ở quá "thoải mái" ở nhà mợ chủ thôi :P

LaziCat

Xe lăn
Em cũng đang nói nên gọi con gái ra giải quyết vấn đề đấy vì chỉ con gái là người hiểu rõ vấn đề nhất. Thà cứ chân tình không vui thì nói thẳng chứ ai lại giả vờ vui rồi sau đó ấm ức? Tốt chả thế đâu :))
Lại nhét chữ cho người ta kìa!!! Mợ ấy đang băn khoăn xem có phải mợ ấy kỹ tính quá không chứ chứ ấm ức cái gì!

Anita Emi

Xe điện
Mợ đừng có dọa. Em mà nấp sau bàn phím thì chưa biết sợ là gì, hi...hi
Em cũng là người sống trong cái môi trường "kỹ tính". Từ cái nết ăn, phải chào như nào ? có được nói chuyện không ? rồi nhớ phải mím môi vào...Mà em còn là đích tôn, được cưng như trứng. Chị với em gái thì đến khổ. Rồi mình cũng lớn, ra ngoài, nhìn đời bằng con mắt được huấn luyện kỹ càng, ai nhìn cũng thấy thiếu xót, làm mình rất ư là khó chịu.
Rồi mình lại lớn lên tý nữa, đi xa thêm tý nữa, mới nhận ra đek phải. Những thứ ý, chỉ là cái vỏ, tùy điều kiện mỗi nhà mà biến hình ra thế nào. Đánh giá một ai đó bằng cách sinh hoạt, lời ăn tiếng nói... thì thật là thiển cận. Chỉ những người, vì đặc thù nghề nghiệp luôn phải thể hiện sự trau chuốt bên ngoài.
Tất nhiên, một phụ nữ mà "công dung ngôn hạnh" mí cả "cầm kỳ thi họa" nữa thì ai mà chẳng mê, phỏng Mợ ?
Khi nào cụ lại lớn thêm tí nữa, thì lại thấy là cái vỏ với cái ruột thực ra là một đấy cụ ạ.

Văn hóa là gì nếu không phải là tập hợp của tất cả những thói quen, hành vi, cách ứng xử, giao tiếp. Những thứ "bề ngoài", "cái vỏ" ấy chính là phản chiếu nhận thức, tư duy, văn hóa từ trong ra.

Vỏ với ruột là như nhau, hay có thể nói, vỏ chính là ruột. Văn hóa là những gì chúng ta làm ra, thể hiện ra và được sự công nhận, đánh giá của người khác, chứ có phải chỉ nghĩ trong đầu rồi tự nhận mình thế này, thế kia đâu

Người cẩn thận, chỉn chu, tinh tế thì họ sẽ thể hiện thói quen, tính cách đấy của họ từ những thứ nhỏ nhất như đi đứng, ăn mặc, nói năng. Người lộn xộn bừa bãi vô tâm, tất nhiên, sẽ làm ngược lại.
Người biết quan tâm đến người khác sẽ điều chỉnh cách ứng xử của mình để ít làm phiền xung quanh, người thô lỗ, ích kỷ sẽ sống và làm những gì mình thích bất kể đến ai.

Bạn nào mà ngồi há mồm ăn tộp tộp, ăn xong cầm cái tăm chọc chọc, mút chẹp chẹp... xong lại tự nhận mình đi nhiều, hiểu rộng, trình độ cao, văn hóa sâu... thì xin lỗi, chắc có bệnh hoang tưởng. :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Tết nhất đến ở nhờ nhà người khác là làm phiền họ rồi. Thực ra tranh luận bên trên em k xoáy vào vấn đề bố mẹ gọi đt cho nhau này nọ mà e chỉ đang quan tâm đến việc cô bé kia ăn ở quá "thoải mái" ở nhà mợ chủ thôi :P
Sai lầm ở chỗ là khách đến nhà cứ gọi là "làm phiền" chủ nhà đấy. Như bản thân em đến nhà ai ngủ lại là phải cực thân và người ta rất muốn được làm phiền mới ở do đó ai đến nhà em mà ở lại em cũng đối xử tương tự, vui không hết ở đó mà phiền :))

hoviba

Xe container
Vậy là bọn tây mà đã đi làm, đến nhà người khác chơi thì bố mẹ nó cũng phải gọi điện cho bố mẹ bạn xin phép hả cụ. Cụ có đọc tranh luận của em ko vậy?
Em đang ở EU nên em tham gia như sau: thường bố mẹ con cái trong gia đình cũng hay gọi điện hỏi thăm lẫn nhau. Nếu bố mẹ biết con gái (dù đã trưởng thành, mà đang ở nhờ nhà người khác để tránh dịch bệnh) họ sẽ tùy hoàn cảnh mà nhờ con gái gửi lời hỏi thăm tới gia chủ. Tuy con gái đã trưởng thành, nhưng vẫn là con mình, việc bố mẹ cảm ơn gia chủ, nếu nghĩ đơn giản là thấy việc tốt thì mình nên cảm ơn họ để cuộc sống được tốt đẹp lên mãi.

LaziCat

Xe lăn
Sai lầm ở chỗ là khách đến nhà cứ gọi là "làm phiền" chủ nhà đấy. Như bản thân em đến nhà ai ngủ lại là phải cực thân và người ta rất muốn được làm phiền mới ở do đó ai đến nhà em mà ở lại em cũng đối xử tương tự, vui không hết ở đó mà phiền :))
Khách nên tự thấy... làm phiền nha còn chủ nhà đương nhiên đôi khi thấy phiền đôi khi thấy vui tuỳ vào tình huống :P

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Khách nên tự thấy... làm phiền nha còn chủ nhà đương nhiên đôi khi thấy phiền đôi khi thấy vui tuỳ vào tình huống :P
Vấn đề ở đây không phải phân tích cô bạn trong thớt này đúng sai mà là chủ thớt có phần giả tạo (hehe em hay nói thẳng). Nếu là em nếu đủ thân (như con) thấy sai em phang ngay còn nếu không nói với con góp ý bạn chứ không có kiểu lấy tư cách người lớn đánh giá trẻ con rồi suy diễn phụ huynh của nó trong khi mới ở nhà mình vài ngày :))

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Mợ chủ là bà mẹ gia đình theo kiểu truyền thống. Được người như vậy cũng rất quý vì chăm lo gia đình tốt. Nhược điểm của mẫu phụ nữ truyền thống này thường là hy sinh quá nhiều cho chồng con và lấy sự thành công của chồng con là mục tiêu cuộc đời, do đó, phụ nữ tuýp này thường không thành công trong sự nghiệp riêng. Mẫu phụ nữ này cực hợp với những người chồng đại gia thành đạt vì sẽ giúp giữ cân bằng cho gia đình.
Mẫu phụ nữ như cụ tả thì phải biết nhịn nữa cơ, các bà các mẹ ngày xưa giỏi nhịn lắm :D chứ không nhịn thì lại dễ bị sốc vì đời nó phũ ;))
Em đề cao mẫu người dễ thích nghi hơn.

hoviba

Xe container
Vấn đề ở đây không phải phân tích cô bạn trong thớt này đúng sai mà là chủ thớt có phần giả tạo (hehe em hay nói thẳng). Nếu là em nếu đủ thân (như con) thấy sai em phang ngay còn nếu không nói với con góp ý bạn chứ không có kiểu lấy tư cách người lớn đánh giá trẻ con rồi suy diễn phụ huynh của nó trong khi mới ở nhà mình vài ngày :))
Em hiểu là mợ chủ thread đưa vấn đề này lên đây để thảo luận, để mỗi chúng ta tự nhìn lại và điều chỉnh sao cho hợp lý hơn.

Em không đánh giá ai cả, nhưng em sẽ cố gắng để các con em và em khi rơi vào tình huống này, sẽ không làm chủ nhà kém vui vì sự vô ý của mình.

Naughty Cat

Xe đạp
Vậy mới nói phụ nữ và đàn ông cách thể hiện suy nghĩ khác nhau cụ ơi. Cụ không hiểu được là phải. Mợ ấy vẫn tỏ thái độ vui vì mợ ấy còn thương con, thương cháu, không muốn 2 đứa mất vui. Mợ ấy viết lên diễn đàn là muốn tìm sự đồng cảm và cả sự phản hồi khác để nhìn nhận lại bản thân mợ ấy thôi chứ có nói câu nào khoe rằng mợ ấy tốt đâu cụ.
Em xưa kia hay nghĩ cho người khác như mợ ấy không xấu xa như bây giờ nên em hiểu tâm sự của mợ ấy. Bây giờ em thương ai chỉ kiên nhẫn đếm được từ 1 đến 3 thôi, không đến 7 như mợ ấy được. Vì thế mà đọc những suy nghĩ của mợ chủ, em rất quý. Đâu dễ gì giữ được sự tinh tế như mợ ấy giữa biết bao chuyện phức tạp ở đời.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em hiểu là mợ chủ thread đưa vấn đề này lên đây để thảo luận, để mỗi chúng ta tự nhìn lại và điều chỉnh sao cho hợp lý hơn.

Em không đánh giá ai cả, nhưng em sẽ cố gắng để các con em và em khi rơi vào tình huống này, sẽ không làm chủ nhà mất vui vì sự vô ý của mình.
Lý thuyết vậy thôi chứ thực tế phũ hơn nhiều, đầy đứa ở nhà cố sống theo khuôn khổ của gđ và khi ra ngoài XH thì bung lụa bù do đó mới có câu "ở nhà cháu ngoan lắm". Chưa biết thế nào là tốt hay xấu cho con nhưng chắc chắn 1 điều nó thấy thoải mái nhất (trong hoàn cảnh cho phép) mà không vi phạm những điều cơ bản về đạo đức làm người là tốt rồi :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vậy mới nói phụ nữ và đàn ông cách thể hiện suy nghĩ khác nhau cụ ơi. Cụ không hiểu được là phải. Mợ ấy vẫn tỏ thái độ vui vì mợ ấy còn thương con, thương cháu, không muốn 2 đứa mất vui. Mợ ấy viết lên diễn đàn là muốn tìm sự đồng cảm và cả sự phản hồi khác để nhìn nhận lại bản thân mợ ấy thôi chứ có nói câu nào khoe rằng mợ ấy tốt đâu cụ.
Em xưa kia hay nghĩ cho người khác như mợ ấy không xấu xa như bây giờ nên em hiểu tâm sự của mợ ấy. Bây giờ em thương ai chỉ kiên nhẫn đếm được từ 1 đến 3 thôi, không đến 7 như mợ ấy được. Vì thế mà đọc những suy nghĩ của mợ chủ, em rất quý. Đâu dễ gì giữ được sự tinh tế như mợ ấy giữa biết bao chuyện phức tạp ở đời.
Vâng đàn ông không rườm rà, chỉ cần đọc sơ là biết người viết muốn gì :))

Em ngẩn ngơ mất mấy giây, vì em nghĩ đấy là những quy tắc tối thiểu chứ nhỉ, nếu chỉ còn ít người "kỹ tính" như em thì xã hội này sẽ đi đâu về đâu?

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào cụ lại lớn thêm tí nữa, thì lại thấy là cái vỏ với cái ruột thực ra là một đấy cụ ạ.

Văn hóa là gì nếu không phải là tập hợp của tất cả những thói quen, hành vi, cách ứng xử, giao tiếp. Những thứ "bề ngoài", "cái vỏ" ấy chính là phản chiếu nhận thức, tư duy, văn hóa từ trong ra.

Vỏ với ruột là như nhau, hay có thể nói, vỏ chính là ruột. Văn hóa là những gì chúng ta làm ra, thể hiện ra và được sự công nhận, đánh giá của người khác, chứ có phải chỉ nghĩ trong đầu rồi tự nhận mình thế này, thế kia đâu

Người cẩn thận, chỉn chu, tinh tế thì họ sẽ thể hiện thói quen, tính cách đấy của họ từ những thứ nhỏ nhất như đi đứng, ăn mặc, nói năng. Người lộn xộn bừa bãi vô tâm, tất nhiên, sẽ làm ngược lại.
Người biết quan tâm đến người khác sẽ điều chỉnh cách ứng xử của mình để ít làm phiền xung quanh, người thô lỗ, ích kỷ sẽ sống và làm những gì mình thích bất kể đến ai.

Bạn nào mà ngồi há mồm ăn tộp tộp, ăn xong cầm cái tăm chọc chọc, mút chẹp chẹp... xong lại tự nhận mình đi nhiều, hiểu rộng, trình độ cao, văn hóa sâu... thì xin lỗi, chắc có bệnh hoang tưởng. :))
Em tôn trọng quan điểm của Cụ/Mợ.
Tuy nhiên, em có phản biện một chút.
Ruột thì sẽ thể hiện ra vỏ, phần nào. Chứ vỏ thì không phải là ruột.
Tiếp xúc hay làm việc với một người có "văn hóa" như Cụ nói, thì ban đầu mình tôn trọng và đánh giá cao về họ. Chứ không mặc nhiên họ là " người tốt".
Người xuề xòa, dễ tính mới là những người dễ sống, cả cho bản thân và cho mọi người xung quanh.
Sông sâu còn thấy đáy, lòng người mới là khó lường mà Cụ :)

hoviba

Xe container
Lý thuyết vậy thôi chứ thực tế phũ hơn nhiều, đầy đứa ở nhà cố sống theo khuôn khổ của gđ và khi ra ngoài XH thì bung lụa bù do đó mới có câu "ở nhà cháu ngoan lắm". Chưa biết thế nào là tốt hay xấu cho con nhưng chắc chắn 1 điều nó thấy thoải mái nhất mà không vi phạm những điều cơ bản về đạo đức làm người là tốt rồi :))
Không ai hiểu con hơn cha mẹ, thế nên em thấy càng cần các case như thế này để mọi người cùng nhau trao đổi quan điểm.

Ở nhà mình có thể thế nào cũng được, nhưng ra ngoài xã hội thì cố gắng hạn chế tối đa phiền phức cho người khác. Nhất lại là những người đang giúp đỡ mình hay người thân của mình.

P/S: với em case này là cách học hỏi sự thể hiện lời cảm ơn và thái độ với người khác ngoài xã hội.

Chỉnh sửa cuối:

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Con cháu có phúc phận của con cháu, nên nếu k phải con cháu nhà mình thì cứ kệ thôi ạ. Với bọn nó sống lỗi ở một số khoản này nhưng lại rất giỏi giang ở một số mặt khác, hơn cha chú rất nhiều nên lớp già càng k phải lo :).

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Thanh niên bây giờ nhiều em vụng lắm các cụ ạ! Bên em hay họp, thông thường khoảng 30 phút đến 1h tầm 14h chiều. Có nữ nhân viên trẻ họp 10 hôm thì đến 9 hôm ngáp, mà còn không che miệng nữa. Có hôm sếp bực quát: em ngáp suốt ngày thế, mà vô ý vô tứ đến mức ko biết che mồm lại để ruồi bay vào. Đi làm việc chung thì nó bảo trưởng phòng bê đồ cho nó, làm xong nó kêu về nhà ngủ trưa rồi quất đến 2h chiều. Em đánh giá là gia đình thiếu giáo dục và rèn giũa, ko có ý tứ, nhất lại là nữ.
Kèo này thì cho nghỉ thôi, kiểu ấy gọi là vô duyên hoặc vô dạng :))

Trạng thái
Thớt đang đóng