[Funland] Em có kỹ tính quá không CCCM?

Trạng thái
Thớt đang đóng

GamCaoMayLanh

Xe container
Bình thường cụ ạ. BVS với phụ nữ thì cũng như lọ lăn khử mùi hay cây dạo cạo râu với đàn ông, để đó dùng thì dùng ko dùng thì thôi, có vấn đề gì đâu.

Tôi đến ở nhà bạn tôi trong Nam, họ luôn để sẵn trong phòng một số đồ dùng cá nhân, ăn uống nhẹ... trong phòng để nếu mình cần thì dùng ngay, không cần phải đi tìm trong nhà hoặc đêm hôm chạy ra ngoài mua.

Khách đến nhà tôi cũng được chăm sóc như vậy.
Vì thế sẽ có nhiều người ko thích, coi đó là một sự áp đặt cho lối sống tự do (đã quen) của họ. Ngoài ra còn có sự khác biệt giữa lối sống giữa các TP nữa. Chẳng hạn mợ chủ thấy quần áo cô bé bạn để một đống ko giặt và bla bla. Ở SG là như vậy đấy, nếu ko có máy giặt thì gom 1 đống vậy để cuối tuần mang ra tiệm giặt cân vừa rẻ vừa khỏe. Đâu như 1 mẻ 5 kg cả giặt cả sấy chưa đến 40000 đ.

khanghuy

Xe tải
Ôi zời em dân ca 3 miền nhé. Giờ bác thử đặt địa vị cô bé bạn kia giường ngủ được mợ chủ tính kỹ đến độ "thậm chí đi mua cả mấy loại BVS có cánh,không cánh, ban ngày ban đêm...để sẵn" liệu có cảm thấy mái thoải ko?. "Xem thôi đừng xét" mới là quan điểm sống của em.
Em nghĩ đấy là cách nhìn với quan điểm của cụ/mợ thôi, theo cách nhìn của em là mợ chủ rất chu đáo và hiếu khách, mợ chủ nghĩ khách đến sẽ là một cô gái tinh tế biết nghĩ vì chơi với con gái mình và là người đã đi làm. Ai ngờ gặp phải cô gái vô ý, nên mợ chủ cảm thấy hụt hẫng và đưa câu chuyện lên đây để mọi người tham gia bàn luận, chứ cũng chẳng có ý gì cao xa hơn.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
hehe bạn con mình đến chơi vài ngày đừng khắt khe quá vì nó không phải con mình, không do chính mình dạy cho nên khó có thể đúng theo ý mình được. Mọi việc hãy cố nhìn vào mặt tích cực để lý giải, nó không giúp việc nhà vì nó không biết giúp gì và sợ làm vướng tay mình, bố mẹ nó không gọi đt gởi gắm vì sợ làm phiền hoặc sợ mình nghĩ là không tin tưởng nên mới gọi để dò xét chẳng hạn :))

catmanal

Xe tải
Từ chủ đề bàn đầu của thớt, em thấy cũng nên mở rộng thêm vấn đề để cụ mợ cùng bàn luận ?

GamCaoMayLanh

Xe container
" như nhà cháu " chứ có phải như cái nhà nghỉ đâu cụ . Mà nhà nghỉ cũng chả có vụ cơm bưng tận giường , quần áo mang đi giặt hộ . Đó là lối sống ỷ lại chứ cá nhân gì. Em tưởng lối sống cá nhân là phải làm hết những việc đó , không ảnh hưởng cũng không phụ thuộc người khác chứ cụ.
Bác làm em nhớ lại ông bác họ em cũng ở SG hồi 9x xưa. Nhà sinh con 1 bề 3 chị con gái, ông ấy dứt khoát bắt họ giặt tay kể các bác gái. Em thấy nửa đêm các chị hay bác gái cứ phải lọ mọ giặt mới thắc mắc. Ông ấy bảo "tao mua máy giặt cái rẹt. Nhưng giặt tay quen rồi thì cứ để vậy đi!". Vậy là bao nhiêu năm sau đó vẫn "cứ để vậy đi". Mãi khi bác trai mất đi rồi thì bác gái mới mua máy giặt.

mb.vaynganhang

Xe tăng
"Khi cô bé về đến, em vui vẻ đón vào nhà, nói rằng cháu về đây là quý lắm, cuộc đời đâu phải dễ làm bạn với nhau, cứ coi nhà cô chú như nhà cháu...."
Chắc bạn ấy hiểu và hành động đúng 100% lời mợ nhắn nhủ

Nói vui vậy thôi, vì bên mình hay có cách nói chuyện xã giao, hoặc vì tình cảm, cả nể, ko nói rõ ràng với nhau, nên trong cuộc sống hàng ngày sẽ có những điều 2 bên làm cho nhau ko vừa ý, kể cả là người thân, chứ chưa nói đến người ngoài! Như có cụ/mợ comment ở trên, thì tâm thế mình xởi lởi tiếp đón khách, thế là cái quý rồi, họ cũng ko ở đủ lâu để khiến những mẫu thuẫn trở thành những vấn đề lớn.
Vậy nên, ví ở phía cá nhân em, nếu được ai đó quý mến mời ở lại, thì em cũng rất cảm ơn nhưng cũng hạn chế nhất có thể, nếu được thì sẽ thuê phòng (homestay, nhà nghỉ, khách sạn, v.v) để làm nơi ngủ nghỉ

GamCaoMayLanh

Xe container
Em nghĩ đấy là cách nhìn với quan điểm của cụ/mợ thôi, theo cách nhìn của em là mợ chủ rất chu đáo và hiếu khách, mợ chủ nghĩ khách đến sẽ là một cô gái tinh tế biết nghĩ vì chơi với con gái mình và là người đã đi làm. Ai ngờ gặp phải cô gái vô ý, nên mợ chủ cảm thấy hụt hẫng và đưa câu chuyện lên đây để mọi người tham gia bàn luận, chứ cũng chẳng có ý gì cao xa hơn.
Em lại thấy cô bé bạn kia đang hối hận là sao ko thuê phòng nghỉ bên ngoài. Có 1-2 ngày thôi mà phải phiền đến cả mẹ bạn lẫn mẹ đẻ. HN-HD có 60 km chứ có phải 6000 km đâu mà gần về nhà rồi phải gọi điện thông báo abc.

Grandtouring

Xe điện
Chào các cụ các mợ, có chuyện này em cứ băn khoăn nên lập thớt lên đây hỏi ý kiến các cụ/mợ.Em là mợ ạ.
Năm nay, con gái em- đang công tác ở thành phố HCM- về ăn Tết. Trước hôm về,cháu có hỏi em là liệu có thể cho chị bạn ở Hải Dương về nhà mình ăn Tết không, chị ấy không dám về nhà vì sợ dịch, lúc vào lại bị cách ly...Em đồng ý tắp lự, tính em vốn quý người. Hớn hở đi chợ ,nấu nướng món này món nọ,sưu tầm thịt ngon rau quả sạch, giặt giũ chăn màn giường chiếu thơm tho cho hai nàng công chúa, thậm chí đi mua cả mấy loại BVS có cánh,không cánh, ban ngày ban đêm...để sẵn.
Khi cô bé về đến, em vui vẻ đón vào nhà, nói rằng cháu về đây là quý lắm, cuộc đời đâu phải dễ làm bạn với nhau, cứ coi nhà cô chú như nhà cháu....và giục cô bé gọi điện về nhà cho bố mẹ yên tâm là con đã về tói Hà Nội, đang ở đâu...vv...(cô bé này giờ em mới gặp nhé)
Cô bé ở nhà em hơn tuần thì hôm qua thấy xếp đồ,con gái em bảo là mẹ chị ấy cứ gọi về chứ chị ấy thì không muốn vì sợ trở vào nơi làm việc bị cách ly. Cô bé cũng không biết nói chuyện với em là tình hình khu nhà cháu về được (thành phố Hải Dương, không thuộc mấy phố phải phong tỏa), cháu xin phép cô này nọ...
Em cũng vui vẻ nấu bữa cơm ngon, có gì ăn Tết mang ra bày cho cháu được nếm đủ món, rồi vui vẻ tiễn cháu về, còn dặn khi nào về đến nhà thì gọi cho cô biết để cô yên tâm.
Cô bé này cũng chưa giỏi về kĩ năng sống, kĩ năng giao tiếp. Nếu biết sống, những khi thấy em nấu nướng, trang hoàng nhà cửa...vv...sẽ biết ra hỏi han, chung tay cùng làm, vì con gái em còn làm việc online tới 28 tết, cô bé này thì đã nghỉ. Nhưng bé cứ đi chơi tràn cung mây ,hoặc lúc nào ở nhà thì ngủ. Em nấu nướng, bảo ăn ngủ đúng giờ, có hôm mang bữa sáng đến tận giường cho, quần áo cũng phải giục giặt giũ, đến sáng này em còn thấy chậu quần áo đầy để lại, đem giặt cho cháu đây. Tất nhiên, lớp trẻ mà sống như thế em cũng thấy buồn, nhưng buồn trong lòng, em chỉ nhẹ nhàng bảo cháu là nên ăn ngủ đúng giờ, giữ gìn sức khỏe,nhan sắc.
Điều em băn khoăn là : cháu gái chưa đi lập gia đình riêng,(nếu thế em còn hiểu được) nhưng sao bố/mẹ cháu không nói chuyện với em một lời, kể từ khi con gái họ về nhà em tá túc, cho đến khi họ gọi con về, cũng không biết phép xã giao mà gọi điện cho em nhỉ? Em có chia sẻ với con gái là : nếu là mẹ, khi con gái mẹ về tới nhà bạn ,mẹ đã phải xin số của bố mẹ bạn để nói chuyện rằng tình hình dịch bệnh đang nước sôi lửa bỏng như thế, anh chị /cô chú giúp tôi, cho cháu ăn Tết cùng gia đình...rồi khi gọi con về thì cũng nên nói một lời với mẹ rằng tình hình ổn hơn, khu vực nhà tôi về được, vậy cho cháu xin phép về, cảm ơn cô chú,...này nọ chứ.
Con gái em bảo " mẹ nói đúng, nhưng bây giờ có phải ai cũng kỹ được như mẹ thế đâu"
Em ngẩn ngơ mất mấy giây, vì em nghĩ đấy là những quy tắc tối thiểu chứ nhỉ, nếu chỉ còn ít người "kỹ tính" như em thì xã hội này sẽ đi đâu về đâu?
Thông cảm với mợ.
Thôi thì để mẹ ck cô bé đó dạy bảo thay, nếu cô ấy có thể lấy được ck.

bút hêt mực

Xe tăng
Mợ ấy chỉ băn khoăn, suy nghĩ về quan điểm sống, sự dạy dỗ... của lớp trẻ thôi. Mợ ấy chia sẻ trên diễn đàn để kiểm định suy nghĩ, quan điểm của mợ ấy về sự sự việc ấy được đám đông đánh giá thế nào? Theo em mợ ấy kỹ tính chứ không khó tính. Em ủng hộ quan điểm đấy! Người kỹ tính sẽ có đóng góp cho xã hội, cộng đồng tốt hơn, là công nhân, thợ thuyền thì sản phẩm sẽ đẹp hơn, làm bác sỹ, giáo viên thì vết mổ sẽ đẹp hơn, học trò sẽ đạt điểm cao hơn... nhưng đổi lại sẽ nhận được sự ác cảm của một số người. Người khó tính là người kỹ tính một cách tiêu cực, luôn nghĩ mình đúng và áp đặt điều đó lên người khác, bất kể quyền lực của mình ra sao. Hi hi... năm hết Tết đến chém gió mua vui cùng thớt !
Em cũng có bảo mợ ấy khó tính đâu nhỉ, em chỉ bảo mợ ấy bỏ qua, đừng suy nghĩ nhiều cho mệt đầu thôi.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Con trai em lớp 8 có hôm trời mưa tan học đưa bạn về nhà. Em vừa vào cửa bạn kia đã bảo: thưa cô trời mưa nên con xin phép đến nhà cô một lúc. Em bảo con đã báo bố mẹ con chưa? Để cô gọi cho mẹ xin phép cho con ăn tối ở đây nhé. Bạn ý bảo con về luôn thôi ạ. Cưng quá.
Còn cu bé nhà em cứ năn nỉ cho bạn đến chơi nên em cũng tiện đường gọi cho mẹ bạn đón bạn con về chơi từ chiều đến tối. Bạn ấy nghịch khủng khiếp em phải chạy theo trông. Nhà em ở chung cư nên các bạn ấy xin phép xuống sảnh chơi, em phải cử thằng anh xuống trông. Vậy mà mẹ bạn ấy sang đón con k nói với em một lời. Một lúc em xuống thấy hai anh em đang chơi với nhau hỏi bạn đâu? Bảo mẹ bạn đón rồi. Em vôi vàng gọi điện hỏi xem đúng là em ấy đón đc con. Cho dù trước đó em có gọi báo mẹ bạn ấy mấy giờ ăn tối, mấy giờ có thể đón. Sáng sớm hôm sau bố bạn lại gọi cho em xin cho bạn sang chơi tiếp. Em từ chối luôn.
Em cũng chẳng biết em có khó tính không nữa?
Quá khó tính đi chứ, tuy nhiên, nếu như ông bố xin cho cả 2 mẹ con đến thì chắc là cụ vui vẻ hơn...

khanghuy

Xe tải
Em lại thấy cô bé bạn kia đang hối hận là sao ko thuê phòng nghỉ bên ngoài. Có 1-2 ngày thôi mà phải phiền đến cả mẹ bạn lẫn mẹ đẻ. HN-HD có 60 km chứ có phải 6000 km đâu mà gần về nhà rồi phải gọi điện thông báo abc.
Vâng, em nghĩ đó là trải nghiệm của mỗi người để rút ra cho mình bài học và kinh nghiệm trong cuộc sống. Dù gì đi chăng nữa cá nhân em cũng sẽ cố gắng hết sức dạy con của em sống có ý thức, biết quan tâm đến mọi người. Cá nhân em nghĩ đấy chính là cái tốt nhất em cho chúng được chứ em cũng không có điều kiện để cho chúng cuộc sống sung sướng, vô lo vô nghĩ ở đời này.

Hoa Que 50

Xe hơi
Mợ ấy lên một nơi không ai biết để đưa ra một vấn đề bàn luận cùng mọi người, chứ không phải chỉ đích danh ai đó. Mợ ấy cũng không càm ràm chỉ trích cô bé kia lúc đang ở trong nhà. Vậy thì dùng khái niệm "kêu ca khi khách đến chơi" ở đây là không phù hợp.

Người vô ý dễ dãi xuề xòa thì sẽ thấy những sự vô ý bất lịch sự của người khác là bình thường và cảm thấy khó chịu khi những hành động đó bị chỉ trích. Vì họ cảm thấy bị đụng chạm, cảm thấy có "bóng dáng" của mình trong đó.

Tôi cho rằng những bài chia sẻ thế này là cần thiết. Làm bố làm mẹ thì phải biết dạy con văn hóa, ứng xử, nếu không con mình ra nơi khác sẽ bị coi thường, coi khinh, bị đánh giá văn hóa thấp.

À mà có khi các ông bố bà mẹ đó khi con mình bị chê thì nhảy lên mắng lại ấy chứ, vì họ có thấy con họ có vấn đề gì đâu, tại người khác lắm chuyện dám chê con họ ;))
Đây là comment em yêu nhất đấy ạ, vì cách nhìn nhận công bằng , hiểu biết sâu sắc và hài hước thông minh nữa ạ. Cũng rất đúng ý em là nên có những bài chia sẻ thế này.
Em cảm ơn vì đã dành thời gian đọc bài của em. Chúc cụ/mợ một năm mới an lành!

Duc Sang

Xe container
Mợ chuẩn rồi. Diễn đàn là nơi chia sẻ, sao nhiều cụ mợ lại có vẻ không hài lòng khi mợ chủ chỉ muốn trút bầu tâm sự? CCCM muốn mợ ấy trút lên đầu khách à?

Chu An

Xe điện
Thế mới biết xã hội muôn màu. Mợ chủ thớt tâm sự nhẹ nhàng, đúng mực như vậy mà vẫn có cụ mợ phản đối. Lạ thật!

Những kỹ năng sống, cách cư xử đúng lễ nghĩa cần phải có, bây giờ thấy mai một dần. Mới chỉ cách đây một thế hệ thôi, việc đến nhà người khác mà ngồi lên đầu giường là tối kỵ. Đàn bà, con gái lại càng nhiều thứ phải lưu ý. Tỷ như khi lấy 1 cái ghế để ngồi, cô nào mà luồn cái ghế qua háng thay vì vòng tay ra sau rồi nhẹ nhàng ngồi ghé lên thì rõ là duyên dáng quá. Khi ăn cơm nhất thiết phải ngồi đầu nồi, xới cơm cho cả nhà. Không bao giờ có chuyện bố mẹ vẫn loay hoay công việc mà con gái đã tót lên giường ôm quyển chuyện cả. Những thứ đó không phải là sự khắt khe mà nó xuất phát từ nỗi lo của bậc cha mẹ. Họ lo cho con gái mình sau này đi làm dâu nhà người không đủ kỹ năng sống thì sẽ khổ cả đời.

Hoa Que 50

Xe hơi
Con trai em lớp 8 có hôm trời mưa tan học đưa bạn về nhà. Em vừa vào cửa bạn kia đã bảo: thưa cô trời mưa nên con xin phép đến nhà cô một lúc. Em bảo con đã báo bố mẹ con chưa? Để cô gọi cho mẹ xin phép cho con ăn tối ở đây nhé. Bạn ý bảo con về luôn thôi ạ. Cưng quá.
Còn cu bé nhà em cứ năn nỉ cho bạn đến chơi nên em cũng tiện đường gọi cho mẹ bạn đón bạn con về chơi từ chiều đến tối. Bạn ấy nghịch khủng khiếp em phải chạy theo trông. Nhà em ở chung cư nên các bạn ấy xin phép xuống sảnh chơi, em phải cử thằng anh xuống trông. Vậy mà mẹ bạn ấy sang đón con k nói với em một lời. Một lúc em xuống thấy hai anh em đang chơi với nhau hỏi bạn đâu? Bảo mẹ bạn đón rồi. Em vôi vàng gọi điện hỏi xem đúng là em ấy đón đc con. Cho dù trước đó em có gọi báo mẹ bạn ấy mấy giờ ăn tối, mấy giờ có thể đón. Sáng sớm hôm sau bố bạn lại gọi cho em xin cho bạn sang chơi tiếp. Em từ chối luôn.
Em cũng chẳng biết em có khó tính không nữa?
Mợ ạ, là em thì em cũng sẽ từ chối. Với người không biết cư xử như vậy, không khéo mợ lại vạ lây, thôi không phí phạm lòng tốt nữa, né cho lành,mợ nhỉ! (giờ sắp già rồi em mới ngấm điều ấy đấy mợ ạ,chứ lúc trẻ chắc vẫn hăm hở giúp tiếp, hi hi)
Chúc mợ năm mới vui vẻ, nấu ăn ngon nhiều nữa cho em được ngắm nhé!
Cảm ơn mợ đã dành thời gian đọc thớt của em.

Chĩm111

Xe điện
Chào các cụ các mợ, có chuyện này em cứ băn khoăn nên lập thớt lên đây hỏi ý kiến các cụ/mợ.Em là mợ ạ.
Năm nay, con gái em- đang công tác ở thành phố HCM- về ăn Tết. Trước hôm về,cháu có hỏi em là liệu có thể cho chị bạn ở Hải Dương về nhà mình ăn Tết không, chị ấy không dám về nhà vì sợ dịch, lúc vào lại bị cách ly...Em đồng ý tắp lự, tính em vốn quý người. Hớn hở đi chợ ,nấu nướng món này món nọ,sưu tầm thịt ngon rau quả sạch, giặt giũ chăn màn giường chiếu thơm tho cho hai nàng công chúa, thậm chí đi mua cả mấy loại BVS có cánh,không cánh, ban ngày ban đêm...để sẵn.
Khi cô bé về đến, em vui vẻ đón vào nhà, nói rằng cháu về đây là quý lắm, cuộc đời đâu phải dễ làm bạn với nhau, cứ coi nhà cô chú như nhà cháu....và giục cô bé gọi điện về nhà cho bố mẹ yên tâm là con đã về tói Hà Nội, đang ở đâu...vv...(cô bé này giờ em mới gặp nhé)
Cô bé ở nhà em hơn tuần thì hôm qua thấy xếp đồ,con gái em bảo là mẹ chị ấy cứ gọi về chứ chị ấy thì không muốn vì sợ trở vào nơi làm việc bị cách ly. Cô bé cũng không biết nói chuyện với em là tình hình khu nhà cháu về được (thành phố Hải Dương, không thuộc mấy phố phải phong tỏa), cháu xin phép cô này nọ...
Em cũng vui vẻ nấu bữa cơm ngon, có gì ăn Tết mang ra bày cho cháu được nếm đủ món, rồi vui vẻ tiễn cháu về, còn dặn khi nào về đến nhà thì gọi cho cô biết để cô yên tâm.
Cô bé này cũng chưa giỏi về kĩ năng sống, kĩ năng giao tiếp. Nếu biết sống, những khi thấy em nấu nướng, trang hoàng nhà cửa...vv...sẽ biết ra hỏi han, chung tay cùng làm, vì con gái em còn làm việc online tới 28 tết, cô bé này thì đã nghỉ. Nhưng bé cứ đi chơi tràn cung mây ,hoặc lúc nào ở nhà thì ngủ. Em nấu nướng, bảo ăn ngủ đúng giờ, có hôm mang bữa sáng đến tận giường cho, quần áo cũng phải giục giặt giũ, đến sáng này em còn thấy chậu quần áo đầy để lại, đem giặt cho cháu đây. Tất nhiên, lớp trẻ mà sống như thế em cũng thấy buồn, nhưng buồn trong lòng, em chỉ nhẹ nhàng bảo cháu là nên ăn ngủ đúng giờ, giữ gìn sức khỏe,nhan sắc.
Điều em băn khoăn là : cháu gái chưa đi lập gia đình riêng,(nếu thế em còn hiểu được) nhưng sao bố/mẹ cháu không nói chuyện với em một lời, kể từ khi con gái họ về nhà em tá túc, cho đến khi họ gọi con về, cũng không biết phép xã giao mà gọi điện cho em nhỉ? Em có chia sẻ với con gái là : nếu là mẹ, khi con gái mẹ về tới nhà bạn ,mẹ đã phải xin số của bố mẹ bạn để nói chuyện rằng tình hình dịch bệnh đang nước sôi lửa bỏng như thế, anh chị /cô chú giúp tôi, cho cháu ăn Tết cùng gia đình...rồi khi gọi con về thì cũng nên nói một lời với mẹ rằng tình hình ổn hơn, khu vực nhà tôi về được, vậy cho cháu xin phép về, cảm ơn cô chú,...này nọ chứ.
Con gái em bảo " mẹ nói đúng, nhưng bây giờ có phải ai cũng kỹ được như mẹ thế đâu"
Em ngẩn ngơ mất mấy giây, vì em nghĩ đấy là những quy tắc tối thiểu chứ nhỉ, nếu chỉ còn ít người "kỹ tính" như em thì xã hội này sẽ đi đâu về đâu?
Cụ thế là chỉn chu quá rồi, còn cô bé kia thì đúng là vụng và thiếu kỹ năng sống. Điều này lỗi hoàn toàn do bố mẹ của cháu kia.
Như em (và rất nhiều cụ, mợ tuổi khoảng U40 trở lên), từ nhỏ thường đã được bố mẹ dạy về ý thức sống, khuôn phép, cách cư xử với người thân trong gia đình và ngoài xã hội... Và hiện tại, các f1 nhà em cũng đang được giáo dục nghiêm như thế. Nên, những việc như kiểu cô bé kia sẽ không tồn tại ở những người như kiểu f1 nhà em chẳng hạn.

barca6996

Xe container
Em thấy trong đầu mợ nghĩ thế nào thì mợ vẫn bảo vệ ý đó thôi, cho dù các cụ trên này còm thế nào. Nên nếu em là mợ thì em chẳng viết làm gì, vì đằng nào cũng thế, mà lại thành mang tiếng mình chấp nhất cả bạn của con, ít hơn mình cả mấy chục tuổi.
ít ra con mợ cũng có khối bài học cần học ở đó. Con ai người đó dạy mợ ạ, mợ muốn dạy con người thì mợ phải thật khéo léo, không thì thôi.
Phán xét người khác nhà khác bao giờ cũng dễ hơn nhiều mà mợ.

dz0r0

Xe điện
Bác làm em nhớ lại ông bác họ em cũng ở SG hồi 9x xưa. Nhà sinh con 1 bề 3 chị con gái, ông ấy dứt khoát bắt họ giặt tay kể các bác gái. Em thấy nửa đêm các chị hay bác gái cứ phải lọ mọ giặt mới thắc mắc. Ông ấy bảo "tao mua máy giặt cái rẹt. Nhưng giặt tay quen rồi thì cứ để vậy đi!". Vậy là bao nhiêu năm sau đó vẫn "cứ để vậy đi". Mãi khi bác trai mất đi rồi thì bác gái mới mua máy giặt.
Mỗi nhà mỗi văn hóa riêng phụ thuộc nhiều vào điều kiện và hoàn cảnh mà cụ ơi. Nhà cháu ông già tính y hệt. Đến tận giờ ông già vẫn nhắc vợ cháu là áo sơ mi của nó (là cháu ạ) phải giặt tay mới sạch và không nhanh hỏng. Cháu toàn phải nói đỡ vợ là thôi giặt máy cho nhanh, đỡ mệt và mất thời gian. Mặc cái áo giỏi lắm là 2 năm, cũng không cần sạch quá. Mà cháu thì toàn mặc áo giá dưới 200k, hỏng cháu mua chục cái mới, đáng gì đâu mà phải vất vả không đáng có? Cụ tính xem thời buổi này mà ngồi cặm cụi giặt tay thì đến bao giờ mới xong? Nhà bao việc lặt vặt mà mụ vợ phải ngồi giặt tay thì thời gian đâu nghỉ ngơi để mai cày tiếp? Trước mẹ cháu đi chợ mua đồ tươi mỗi ngày, giờ nhà cháu tuần đi siêu thị một lần cho cả tuần. Cũng muốn mua đồ tươi và giải phóng tủ lạnh nhưng sáng dậy còn phải cho con đi học rồi phóng xa đi làm, chiều về muộn còn phải cơm nước rồi dạy dỗ con cái học hành, chưa kể công sở thì xa, làm thêm giờ thường xuyên và tắc đường vỡ mặt, nếu muốn đảm việc nhà như các cụ xưa thì có mà là siêu nhân. Chỉ riêng việc dành thời gian thể dục thể thao nâng cao sức khỏe cho mình thôi đã khó khăn và xa xỉ rồi. Hoàn cảnh sống, môi trường sống ảnh hưởng nhiều lắm đến lối sống, cách sống và quan điểm sống.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Mợ phải dạy lại từ con gái ý chứ ạ. Đầu tiên là thiếu ý thức. Mợ tốt bụng, con mợ cũng phải biết dặn bạn chứ nhà mợ có phải là nhà khách đâu.

dasaev

Xe buýt
Hơi lạ là các bạn trẻ sống trong TP. HCM về mà không học hỏi được lễ phép nào trong đó.

Trạng thái
Thớt đang đóng