[Funland] Em có kỹ tính quá không CCCM?

Trạng thái
Thớt đang đóng

dz0r0

Xe điện
Chào các cụ các mợ, có chuyện này em cứ băn khoăn nên lập thớt lên đây hỏi ý kiến các cụ/mợ.Em là mợ ạ.
Năm nay, con gái em- đang công tác ở thành phố HCM- về ăn Tết. Trước hôm về,cháu có hỏi em là liệu có thể cho chị bạn ở Hải Dương về nhà mình ăn Tết không, chị ấy không dám về nhà vì sợ dịch, lúc vào lại bị cách ly...Em đồng ý tắp lự, tính em vốn quý người. Hớn hở đi chợ ,nấu nướng món này món nọ,sưu tầm thịt ngon rau quả sạch, giặt giũ chăn màn giường chiếu thơm tho cho hai nàng công chúa, thậm chí đi mua cả mấy loại BVS có cánh,không cánh, ban ngày ban đêm...để sẵn.
Khi cô bé về đến, em vui vẻ đón vào nhà, nói rằng cháu về đây là quý lắm, cuộc đời đâu phải dễ làm bạn với nhau, cứ coi nhà cô chú như nhà cháu....và giục cô bé gọi điện về nhà cho bố mẹ yên tâm là con đã về tói Hà Nội, đang ở đâu...vv...(cô bé này giờ em mới gặp nhé)
Cô bé ở nhà em hơn tuần thì hôm qua thấy xếp đồ,con gái em bảo là mẹ chị ấy cứ gọi về chứ chị ấy thì không muốn vì sợ trở vào nơi làm việc bị cách ly. Cô bé cũng không biết nói chuyện với em là tình hình khu nhà cháu về được (thành phố Hải Dương, không thuộc mấy phố phải phong tỏa), cháu xin phép cô này nọ...
Em cũng vui vẻ nấu bữa cơm ngon, có gì ăn Tết mang ra bày cho cháu được nếm đủ món, rồi vui vẻ tiễn cháu về, còn dặn khi nào về đến nhà thì gọi cho cô biết để cô yên tâm.
Cô bé này cũng chưa giỏi về kĩ năng sống, kĩ năng giao tiếp. Nếu biết sống, những khi thấy em nấu nướng, trang hoàng nhà cửa...vv...sẽ biết ra hỏi han, chung tay cùng làm, vì con gái em còn làm việc online tới 28 tết, cô bé này thì đã nghỉ. Nhưng bé cứ đi chơi tràn cung mây ,hoặc lúc nào ở nhà thì ngủ. Em nấu nướng, bảo ăn ngủ đúng giờ, có hôm mang bữa sáng đến tận giường cho, quần áo cũng phải giục giặt giũ, đến sáng này em còn thấy chậu quần áo đầy để lại, đem giặt cho cháu đây. Tất nhiên, lớp trẻ mà sống như thế em cũng thấy buồn, nhưng buồn trong lòng, em chỉ nhẹ nhàng bảo cháu là nên ăn ngủ đúng giờ, giữ gìn sức khỏe,nhan sắc.
Điều em băn khoăn là : cháu gái chưa đi lập gia đình riêng,(nếu thế em còn hiểu được) nhưng sao bố/mẹ cháu không nói chuyện với em một lời, kể từ khi con gái họ về nhà em tá túc, cho đến khi họ gọi con về, cũng không biết phép xã giao mà gọi điện cho em nhỉ? Em có chia sẻ với con gái là : nếu là mẹ, khi con gái mẹ về tới nhà bạn ,mẹ đã phải xin số của bố mẹ bạn để nói chuyện rằng tình hình dịch bệnh đang nước sôi lửa bỏng như thế, anh chị /cô chú giúp tôi, cho cháu ăn Tết cùng gia đình...rồi khi gọi con về thì cũng nên nói một lời với mẹ rằng tình hình ổn hơn, khu vực nhà tôi về được, vậy cho cháu xin phép về, cảm ơn cô chú,...này nọ chứ.
Con gái em bảo " mẹ nói đúng, nhưng bây giờ có phải ai cũng kỹ được như mẹ thế đâu"
Em ngẩn ngơ mất mấy giây, vì em nghĩ đấy là những quy tắc tối thiểu chứ nhỉ, nếu chỉ còn ít người "kỹ tính" như em thì xã hội này sẽ đi đâu về đâu?
Các bạn trẻ bây giờ không ý tứ nhiều đâu mợ ơi. Chưa kể còn là văn hóa, truyền thống mỗi nhà. Mợ nghĩ xem, bố mẹ cô bé đó để con gái đi vào sống và làm việc trong HCMC mà vẫn phải theo dõi kỹ và có lời để cháu ở chơi nhà mợ thì có phải người ta bảo bọc con quá không? Có thể mợ nghĩ khác vì truyền thống và cách nghĩ của mợ khác nhưng cháu cho là nếu bố mẹ bạn kia có lời với mợ thì là tốt, không có lời thì cũng là thường vì con người ta lớn rồi, việc có lời chính ra là ở cô bé kia thôi chứ không phải bố mẹ cô bé đó.

Về cô bé kia thì cháu nghĩ cô bé đó đúng là thiếu ý thức một chút thật. Nhưng cũng kệ thôi, cháu đảm bảo với mợ rằng những điều mợ bận tâm về cô bé đó chẳng ảnh hưởng đến sự nghiệp của cô bé đó đâu. Cháu biết nhiều người rất thành công trong sự nghiệp mà vẫn có nhiều lỗi nhỏ trong kỹ năng giao tiếp, đặc biệt là giao tiếp kiểu truyền thống. Xã hội có người thế nọ, người thế kia, xã hội luôn có những cô bé như vậy và cũng luôn có người kỹ như mợ và luôn có người thoáng hơn mợ hoặc kỹ hơn mợ.

xetaiday

Xe buýt
Đồng ý là kỹ năng mềm hơi kém, ko chịu giặt đồ, phụ giúp việc nhà.
Nhưng mà 28t còn bắt bố mẹ bạn ấy gọi xin phép thì mợ chủ hơi khắt khe, cổ hũ.
Thôi thì cái j qua rồi thì cho qua, suy nghĩ nặng đầu quá tết mất vui.

Hoa Que 50

Xe hơi
Mợ quá chú trọng vào " người dưng " mà quên mất một điều tối quan trọng ,đó là "Cô con gái của Mợ".
- Chọn bạn mà chơi, là bài học vỡ lòng khi vào đời. Mợ có bao giờ băn khoăn rằng con mình khi đến nhà người khác có như thế không? Câu trả lời của con bé trong câu chuyện làm em hơi gợn gợn.Ngạn ngữ có câu " hãy cho tôi biết bạn của bạn là ai, tôi sẽ nói bạn là người như thế nào "

- Thay gì " không vui " vì thái độ của người dưng và tự vấn mình khó hay dễ tính thì mợ nên có một cuộc trao đổi thẳng thắng với con mình rằng đó là những lối cư xử không hay và " uốn " con bé đừng thỏa hiệp với lối sống như thế. Một lối sống có thể không sai theo tùy cách nhìn, nhưng chắc chắn đó là "tập hợp của những hành vi không đẹp " Hãy bằng kinh nghiệm cá nhân( em chắc chắn mợ rất tinh tế và giàu lòng nhân ái ) hãy dìu con mình bước trên con đường thanh lịch.

Chúc mợ một mùa xuân an bình.
Cảm ơn cụ đã dành thời gian đọc bài của em.
Em có nói chuyện riêng với con về việc này cụ ạ. Nói riêng với con khi bạn con đã về rồi thôi, để chỉ dạy con mình. Bé nhà em thì không phải đã đủ khôn ngoan, nhưng chắc chắn bé đến nhà người khác sẽ không như thế. Sẽ hỏi han, sẽ chung tay cùng đi chợ,nấu nướng, cùng bày mâm ngũ quả, cùng trang trí cây đào...
Chọn bạn mà chơi thì đúng ạ, nhưng (cụ làm em mỉm cười) nhưng bạn như thế khá nhiều, cô cháu khách nhà em vẫn có những điểm tốt của nó, nên không lẽ vì thế bỏ hết bạn sao, thế mới đáng buồn đấy ạ. Cả xã hội cứ mải mê kiếm tiền, mà quên mất những giá trị phải gìn giữ.

VladimirP

Xe tải
Em thấy mợ chủ rất bình thường, ko có gì là quá "kỹ tính" cả, cô cháu gái - bạn con gái mợ thì đúng là vụng và thiếu kỹ năng xã hội. Nhưng mợ trách bố mẹ cháu bé kia thì cũng chưa hợp lý lắm vì có thể bố mẹ cháu bé ấy không biết - TD: cháu nói dối bố mẹ là ở lại SG để chơi Tết hoặc đến nhà bạn gái sống độc thân để ăn Tết...

MS903

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ đã dành thời gian đọc thớt của em.
Nhưng em e rằng cụ có hơi vội vàng quá không khi trả lời em như vậy?
Con người em, sống với ai là sống thật lòng mình. Em không coi cuộc đời là cái sân khấu để diễn.
Em cũng không coi mình là vua đâu.:)
Nếu cụ có thời gian, cụ đọc lại đi, xem ý tứ của em là thế nào. Mà cụ không thể, thì thôi.
Chục cụ một năm mới vui vẻ.
Em thấy trong đầu mợ nghĩ thế nào thì mợ vẫn bảo vệ ý đó thôi, cho dù các cụ trên này còm thế nào. Nên nếu em là mợ thì em chẳng viết làm gì, vì đằng nào cũng thế, mà lại thành mang tiếng mình chấp nhất cả bạn của con, ít hơn mình cả mấy chục tuổi.
ít ra con mợ cũng có khối bài học cần học ở đó. Con ai người đó dạy mợ ạ, mợ muốn dạy con người thì mợ phải thật khéo léo, không thì thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tuanva06

Xe tải
Tôi hoàn toàn đồng ý với mợ. Một số cụ mợ dùng từ "khó tính" nhưng thật sự mợ băn khoăn về sự "kỹ tính", một từ rất chuẩn trong tình huống này.
Tôi cũng đồng tình trách thế hệ trẻ thiếu chiều sâu, tinh tế trong giao tiếp, thiếu sự chia sẻ với tình cảm chân thành, nghĩ cho bản thân quá nhiều...
Lỗi một phần lớn là ở người lớn chúng ta, cũng không còn sống theo những nguyên tắc giáo lý căn bản như cha mẹ ông bà trước đây, để có thể làm gương cho bọn chúng.

Hoa Que 50

Xe hơi
My home, my rule, tuy nhiên mợ thớt phải phổ biến rule của mợ cho cháu nó, chứ không nói mà bắt cháu nó phải tự ý xem mà cư xử thì hơi khó.
Còn chuyện bố mẹ cháu không gọi thì chắc là nghĩ con gái mình về nhà bạn chơi thôi, chứ không phải ở nhờ vả gì mà phải người lớn đứng ra nói chuyện.
Cảm ơn cụ đã dành thời gian đọc thớt của em.
Nhưng cụ ơi, không phải bố mẹ cô bé tưởng là con mình đến nhà bạn chơi đâu, mà biết rất rõ là con gái về Hà Nội ăn tết, không về Hải Dương vì sợ dịch, khi quay vào nơi làm việc lại phải cách ly, nên đến ở ăn Tết nhà em. Bố mẹ- con gọi điện cho nhau như thế mà, cũng nói từ khi chưa bay về nữa.
Nếu căng thì cô bé sẽ ở nhà em luôn đến khi bay vào nơi làm việc đấy, nhưng vì đến lúc biết rõ chủ trương của chính quyền và tình hình dịch ở đó nên mới gọi con về đấy chứ.
Em hỏi để thêm hiểu biết về xã hội hiện giờ thôi.
Chúc cụ năm mới an lành!

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
lần sau chủ thớt đừng kêu con gái rủ bạn gái về nữa mà kêu con gái rủ bạn trai về, khi đó chủ thớt vừa vui, bớt giận và có cái nhìn khách quan hơn..

Matizcoi

Xe cút kít
Khôn đâu tới trẻ, khỏe đâu tới già :D

Hoa Que 50

Xe hơi
Nếu con gái mợ chủ thớt chủ động lăn vào, wuaans quýt việc nhà với mẹ thì chắc chắn cô bạn kia không thể như vậy
Hi hi, cô bé nhà em vẫn phải làm việc online ạ, phải có mặt đúng giờ và việc của cháu thì khá áp lực, nhiều khi phải làm thêm giờ cho kịp nộp.
Khi nào bé nhà em ra làm cùng mẹ thì bé bạn vẫn ....làm việc của nó thôi. hi hi
Em cũng không trách, không nặng nề vì việc đó đâu, chỉ băn khoăn về cách sống của chúng ta bậy giờ thôi.
Cảm ơn cụ đã đọc bài của em. ( em biết cụ lâu rồi đấy). Chúc cụ một mùa xuân vui vẻ.

Hoa Que 50

Xe hơi
lần sau chủ thớt đừng kêu con gái rủ bạn gái về nữa mà kêu con gái rủ bạn trai về, khi đó chủ thớt vừa vui, bớt giận và có cái nhìn khách quan hơn..
Cảm ơn ý tưởng rất fun của cụ. Nhưng em có giận đâu, chỉ man mác buồn nhân tình thế thái thôi cụ.
Quay ra ngắm hoa đào là lại mỉm cười mà.
Chúc cụ năm mới vui vẻ nhé!

nghienruou

Xe điện
Đúng kiểu em rất dị ứng với giới trẻ bây giờ :(

DurexXL

Xe lăn
Hi hi, cô bé nhà em vẫn phải làm việc online ạ, phải có mặt đúng giờ và việc của cháu thì khá áp lực, nhiều khi phải làm thêm giờ cho kịp nộp.
Khi nào bé nhà em ra làm cùng mẹ thì bé bạn vẫn ....làm việc của nó thôi. hi hi
Em cũng không trách, không nặng nề vì việc đó đâu, chỉ băn khoăn về cách sống của chúng ta bậy giờ thôi.
Cảm ơn cụ đã đọc bài của em. ( em biết cụ lâu rồi đấy). Chúc cụ một mùa xuân vui vẻ.
Vậy thì cô bạn kia xử sự quá yếu rồi, Mợ không kỹ tính quá đâu. Nhưng thôi, các cháu 9x cuối bây giờ suy nghĩ cũng khác

Mợ biết em ạ?

Vâng, em cảm ơn Mợ

Chúc Mợ và Gia đình Tết An Vui, Năm Mới Thịnh Vượng ạ

Chỉnh sửa cuối:

le_petit

Xe tăng
Chào các cụ các mợ, có chuyện này em cứ băn khoăn nên lập thớt lên đây hỏi ý kiến các cụ/mợ.Em là mợ ạ.
Năm nay, con gái em- đang công tác ở thành phố HCM- về ăn Tết. Trước hôm về,cháu có hỏi em là liệu có thể cho chị bạn ở Hải Dương về nhà mình ăn Tết không, chị ấy không dám về nhà vì sợ dịch, lúc vào lại bị cách ly...Em đồng ý tắp lự, tính em vốn quý người. Hớn hở đi chợ ,nấu nướng món này món nọ,sưu tầm thịt ngon rau quả sạch, giặt giũ chăn màn giường chiếu thơm tho cho hai nàng công chúa, thậm chí đi mua cả mấy loại BVS có cánh,không cánh, ban ngày ban đêm...để sẵn.
Khi cô bé về đến, em vui vẻ đón vào nhà, nói rằng cháu về đây là quý lắm, cuộc đời đâu phải dễ làm bạn với nhau, cứ coi nhà cô chú như nhà cháu....và giục cô bé gọi điện về nhà cho bố mẹ yên tâm là con đã về tói Hà Nội, đang ở đâu...vv...(cô bé này giờ em mới gặp nhé)
Cô bé ở nhà em hơn tuần thì hôm qua thấy xếp đồ,con gái em bảo là mẹ chị ấy cứ gọi về chứ chị ấy thì không muốn vì sợ trở vào nơi làm việc bị cách ly. Cô bé cũng không biết nói chuyện với em là tình hình khu nhà cháu về được (thành phố Hải Dương, không thuộc mấy phố phải phong tỏa), cháu xin phép cô này nọ...
Em cũng vui vẻ nấu bữa cơm ngon, có gì ăn Tết mang ra bày cho cháu được nếm đủ món, rồi vui vẻ tiễn cháu về, còn dặn khi nào về đến nhà thì gọi cho cô biết để cô yên tâm.
Cô bé này cũng chưa giỏi về kĩ năng sống, kĩ năng giao tiếp. Nếu biết sống, những khi thấy em nấu nướng, trang hoàng nhà cửa...vv...sẽ biết ra hỏi han, chung tay cùng làm, vì con gái em còn làm việc online tới 28 tết, cô bé này thì đã nghỉ. Nhưng bé cứ đi chơi tràn cung mây ,hoặc lúc nào ở nhà thì ngủ. Em nấu nướng, bảo ăn ngủ đúng giờ, có hôm mang bữa sáng đến tận giường cho, quần áo cũng phải giục giặt giũ, đến sáng này em còn thấy chậu quần áo đầy để lại, đem giặt cho cháu đây. Tất nhiên, lớp trẻ mà sống như thế em cũng thấy buồn, nhưng buồn trong lòng, em chỉ nhẹ nhàng bảo cháu là nên ăn ngủ đúng giờ, giữ gìn sức khỏe,nhan sắc.
Điều em băn khoăn là : cháu gái chưa đi lập gia đình riêng,(nếu thế em còn hiểu được) nhưng sao bố/mẹ cháu không nói chuyện với em một lời, kể từ khi con gái họ về nhà em tá túc, cho đến khi họ gọi con về, cũng không biết phép xã giao mà gọi điện cho em nhỉ? Em có chia sẻ với con gái là : nếu là mẹ, khi con gái mẹ về tới nhà bạn ,mẹ đã phải xin số của bố mẹ bạn để nói chuyện rằng tình hình dịch bệnh đang nước sôi lửa bỏng như thế, anh chị /cô chú giúp tôi, cho cháu ăn Tết cùng gia đình...rồi khi gọi con về thì cũng nên nói một lời với mẹ rằng tình hình ổn hơn, khu vực nhà tôi về được, vậy cho cháu xin phép về, cảm ơn cô chú,...này nọ chứ.
Con gái em bảo " mẹ nói đúng, nhưng bây giờ có phải ai cũng kỹ được như mẹ thế đâu"
Em ngẩn ngơ mất mấy giây, vì em nghĩ đấy là những quy tắc tối thiểu chứ nhỉ, nếu chỉ còn ít người "kỹ tính" như em thì xã hội này sẽ đi đâu về đâu?
Đọc một lượt còm trong bài tôi cũng thấy mình đã già,vì tôi nhận thấy mợ suy nghĩ đúng.Nhập gia tùy tục, các cụ dạy rồi, hơn thế nữa, tôi luôn dạy con sống phải biết cho đi và chia sẻ. Cô bé kia đến nhà người lạ sống (nhờ-đúng nghĩa) chứ ko ở thuê ở trọ nên tối thiểu cũng nên biết mọi người xung quang mình sống ntn, đã cho mình gì để mà nhận , mà trân trọng. Khi đã ko hiểu mình cần nhận như thế nào thì sẽ ko bao giờ biết cho đi cả.

Hoa Que 50

Xe hơi
E như nhà kia thì e phải hỏi con e ở nhà ai, như nào, cho gặp và có đôi lời, nhưng Tết nhất thì về nhà mình, chứ k cho đi ở nhờ như thế, nên chau kia về là đúng mợ ạ
Cảm ơn mợ Toét xinh đẹp nhé! Mợ chuẩn bị tết đến đâu rùi?
Việc đi ở nhờ này chấp nhận được mợ ạ, nếu dịch ở đó căng thẳng, và em cũng sẵn lòng đón cháu. Thực tâm, em cũng hiểu ngày tết, ai chẳng muốn về bên người thân, nên những ngày cháu ở nhà em, em chăm cháu hơn con nhà em để cháu đỡ chạnh lòng, em cũng có trách khi cháu về với mẹ đâu, có buồn một chút vì bao món em nấu cho cháu ăn, bao kế hoạch dắt cháu đi chơi cùng chỗ này chỗ nọ giờ không thực hiện được, nhưng phải mừng vì dich yên hơn để cháu được về bên người thân chứ.
Em chỉ buồn là sao mẹ hay bố cháu không có đôi lời với em cho đủ ý thôi.
Cũng là muốn hỏi ý kiến các cụ/mợ để hiểu thêm về xã hội, về cách nhìn cách nghĩ của mọi người thôi.
Chúc mợ một năm mới nhiều may mắn, và cứ mãi xinh đẹp thế nhé!

khanghuy

Xe tải
Em đồng ý với mợ chủ, mợ chẳng kỹ tính hay xét nét gì cả. Giờ cuộc sống đầy đủ, hầu hết các gia đình chỉ nghĩ cho con ăn học thật tốt để con cái sau này kiếm được công việc tốt mà quên đi dạy kỹ năng giao tiếp tối thiểu, cứ xuề xoà nó học nhiều nên việc trong nhà bố mẹ lo tất :). Nên giờ mới nảy sinh ra thế hệ coi việc bố mẹ hoặc người khác cung phụng là hiển nhiên. Dẫn tới thành tính vô tâm, vô ý thế mà vẫn có nhiều người cho là hay, thật chẳng hiểu nổi. Kể cả mình là khách hay là gì đi nữa, đến chơi hay ở nhà người khác thì cũng nên tế nhị trong ứng xử. Điều mợ thớt nêu ra cũng chẳng phải thế này thế nọ với cháu gái kia, nhưng nó là hiện trạng của các cháu trẻ bây giờ (Tất nhiên vẫn có người nọ người kia nhưng, đa số giờ như vậy).

Hoa Que 50

Xe hơi
Em thấy mợ chủ rất bình thường, ko có gì là quá "kỹ tính" cả, cô cháu gái - bạn con gái mợ thì đúng là vụng và thiếu kỹ năng xã hội. Nhưng mợ trách bố mẹ cháu bé kia thì cũng chưa hợp lý lắm vì có thể bố mẹ cháu bé ấy không biết - TD: cháu nói dối bố mẹ là ở lại SG để chơi Tết hoặc đến nhà bạn gái sống độc thân để ăn Tết...
Cụ ơi, bố mẹ cô bé biết nên em mới thấy buồn chứ ạ. Nhưng cứ gọi điện nói với con mình thôi, hi hi.
Nếu người ta đủ ý thì nói với em một lời, như thế cả đôi bên đều thấy hài lòng, ấm áp.
Mà em hỏi thì cô bé kể bố mẹ đều có nghề nghiệp cả đấy ạ. Sống ở thành phố Hải Dương.
Xưa nó vốn là thị xã, xinh xắn yên bình.
Mà thôi, em đưa lên đây để học hỏi, chứ em có buồn giận gì đâu.
Cảm ơn cụ đã đọc bài của em, thế giờ cụ đi thêm nước cho cành đào đi ạ.

:)
Chúc cụ năm mới an lành!

tung1311 .

Xe container
Con gái mợ phát biểu là chuẩn quá rồi.

Hooks

Xe tăng
Người Việt mình sống hướng ngoại, ưa giao tiếp, lối sống của mình là lối sống gia đình, dòng họ, cộng đồng... Lối sống cộng đồng sẽ đòi hỏi giao tiếp, ứng xử theo cộng đồng, ko nên coi thường nó.

Giờ thời đại kim tiền, ai cũng bận rộn làm giàu mà lơ là trách nhiệm dậy dỗ con cái, cũng khó trách chúng ứng xử thiếu tinh tế, cũng khó trách chúng xa dần họ hàng, quê quán...

Tuy giờ lớp trẻ cởi mở, ko coi trọng truyền thống, nhưng người phụ nữ tinh tế, giao tiếp tốt thì thời đại có thay đổi ra sao, họ vẫn được coi trọng. Người chồng lấy được vợ tinh tế, ứng xử tốt với cả đôi bên gia đình, họ hàng là người chồng hạnh phúc nhất.

Mặc kệ xã hội tân tiến, âu hóa, nhà cháu vẫn sẽ cố dạy con cách quan sát, cách ứng xử cơ bản ạ.

Dancingwiththewind

Xe điện
Con trai em lớp 8 có hôm trời mưa tan học đưa bạn về nhà. Em vừa vào cửa bạn kia đã bảo: thưa cô trời mưa nên con xin phép đến nhà cô một lúc. Em bảo con đã báo bố mẹ con chưa? Để cô gọi cho mẹ xin phép cho con ăn tối ở đây nhé. Bạn ý bảo con về luôn thôi ạ. Cưng quá.
Còn cu bé nhà em cứ năn nỉ cho bạn đến chơi nên em cũng tiện đường gọi cho mẹ bạn đón bạn con về chơi từ chiều đến tối. Bạn ấy nghịch khủng khiếp em phải chạy theo trông. Nhà em ở chung cư nên các bạn ấy xin phép xuống sảnh chơi, em phải cử thằng anh xuống trông. Vậy mà mẹ bạn ấy sang đón con k nói với em một lời. Một lúc em xuống thấy hai anh em đang chơi với nhau hỏi bạn đâu? Bảo mẹ bạn đón rồi. Em vôi vàng gọi điện hỏi xem đúng là em ấy đón đc con. Cho dù trước đó em có gọi báo mẹ bạn ấy mấy giờ ăn tối, mấy giờ có thể đón. Sáng sớm hôm sau bố bạn lại gọi cho em xin cho bạn sang chơi tiếp. Em từ chối luôn.
Em cũng chẳng biết em có khó tính không nữa?

Trạng thái
Thớt đang đóng