[Funland] Em có 1 việc liên quan đến đất cát bị lừa mong các cụ vào cho cháu xin chút ý kiến!

chieuvang

Xe buýt
Chuyện xảy ra từ 2009, em đắn đo mãi giờ post lên đây để mong có ai quen biết hoặc có thể hỗ trợ giúp đỡ em vụ này, vì nó mà em tán gia bại sản đến giờ vẫn ko ngóc đâù lên được.

Chuyện là hồi đó mới ở bển về VN, lại nghe chồng cũ xui làm đáo hạn vì có đứa bạn thân của hắn làm, e thì còn quá ếch nên chả để ý gì. Nên là tụi nó lừa chúng em 1 vố đau, chúng nó kêu thế chấp cho em 2000m đất bên Lĩnh Nam, giấy tờ ngon lành để vay khoảng 6 tỷ. Ký công chứng HĐ mua bán đoàng hoàng. Sau đó mãi ko thấy nó sang tên đất hay trả tiền thì em mới đi điều tra, hóa ra chúng nó cấu kết với chủ đất làm giả giấy tờ văn bản thừa kế, vậy mà phòng công chứng số 3 hay số 5 gì đó bên Đông Anh vẫn ký HĐ mua bán cho nhà em, e thì lúc đo nghĩ là chồng cũ e đã kiểm tra kỹ rồi, nên em chỉ đứng tên giấy tờ ký hộ hắn vì lúc đó hắn chưa có hộ khẩu ở HN. Nghĩa là chủ đất là 1 đôi vợ chồng già, chồng đã chết trước đó nên bà vợ cấu kết với 1 con mà cũng có thể con này chủ mưu, làm giả giấy tờ thừa kế rằng là các con của bà ý đồng ý để mẹ sở hữu toàn bộ lô đất sau khi chồng chết. Trong khi thực tế gia đình bà này bán đất viết tay tùm lum hết cả. chỉ còn lại vài trăm mét. Tóm lại là toàn bộ chỗ đất 2000m đó chả ai có sổ đỏ mặc dù đang ở và xây nhà ầm ầm, còn sổ gốc thì em đang cầm, nhưng ko sang tên cho em được do bị văn bản thừa kế là giả và cũng có đơn kiện cáo của những người mua đất viết tay của vợ chồng chủ đất.

Sau đó em làm đơn lên công an, cũng phải lo lót chạy vạy với số tiền lớn mãi mới được thụ lý hồ sơ. Sau thời gian dài điều tra, công an kết luận hành vi lừa đảo thì Viện kiểm soát trả lời là ko đủ yếu tố hình sự đối với kết luận của phía công an. Kết luận của công an là đổ hết tội cho cái con kia, còn bà chủ đất vô tình bị lừa mặc dù bà cũng ký nhận tiền và ký vào văn bản thừa kế giả. xong vụ đó lại treo ở đây, công an cũng chả có văn bản trả lời cụ thể cho em, lừa em viết cái đơn xin hoãn để bổ xung chứng cứ.

Cái con lừa em thì hiện nó đang bị bắt ở mấy vụ án khác, nên hồ sơ lại chuyển lên Bộ, và Bộ thì đang gọi em lên để lấy lời khai và điều tra tiếp. E cũng ko biết khả năng trả nợ của con này thế nào,nhưng rõ ràng là bà chủ đất cũng cấu kết với nó để lừa em thì chả thấy bị điều tra gì. Vì bà ý cũng ký vào cái văn bản giả đó, sau đó ủy quyền cho con kia để con kia ký HĐ chuyển nhượng đất cho em.

Tóm lại bây giờ e rất hoang mang với xxx trên Bộ có giúp e đòi đc về không, liệu có bác nào ở đây đủ tầm giúp đỡ em vụ này ko? E cũng chỉ mong lấy đc chút nào hay chút đó, chứ cũng oan gia lắm rồi. E sẵn sàng chuyển nhượng hay ủy quyền toàn bộ việc tranh chấp này cho ai có khả năng xử lý đựoc, vì hiện em cũng đang nộp hồ sơ lên tòa Hoàng Mai và đã được thụ lý để giải quyết tranh chấp nhưng phải 2 năm nay tòa họ cũng chả chịu làm gì cả, mà em thì ko có tiền để theo đuổi vụ kiện này.

Theo các cụ thì em nên xử lý vụ này theo hướng như nào ạ? Hay là em thuê báo chí vào cuộc? Nếu làm như vậy thì ko biết chi phí như nào, có ai có thể giới thiệu cho em bên báo chí chuyên làm việc này được ko? E giờ nhất là bét, coi như bị mất chỗ đó nhưng vẫn muốn làm cho ra lẽ. Mong được nghe ý kiến của các cụ, em xin cám ơn ạ!

Chỉnh sửa cuối:

hoanglinhtuan

Xe hơi
Ủn giúp mợ thôi, em hóng.

webzy

Xe tải
Phức tạp thật, nó đã quyết tâm lừa rồi thì mợ chấp nhận đi thôi. Đòi cũng ko được bn mà mất thời gian và tiền bạc lắm mợ à.

tehuyen1996

Xe tăng
Cái này có dấu hiệu lừa đảo, hình sự. Giá trị trên 500tr thì mợ làm đơn lên cấp phòng. (số 7 Thuyền Quang). Em đọc sơ qua thì chồng cũ của mợ cũng liên đới; xx họ cũng mời lên lấy lời khai. Bà chủ nhà; con môi giới, văn phòng công chứng.... Túm váy lại là sẽ được mời lên hết để làm rõ vai trò của từng người. Và mợ đã giao tiền cho ai. Giấy nhận tiền còn giữ ko? Nội dung của giấy viết ntn? Có ai làm chứng trong việc giao nhận tiền hay giao qua NH? Mợ đã giao cụ thể bao nhiêu tiền rồi và bên nhận tiền cam kết gì không? HĐMB giữa 2 bên ntn?

Chỉnh sửa cuối:

BangKieu

Xe tải
Ôi em nghe mà cũng xót xa cho mợ quá,haiz...xã hội này loạn hết rồi..em ủn giúp mợ để nhanh gặp được người biết đường đi lối lại mà giúp mợ thôi.

chieuvang

Xe buýt
Cái này có dấu hiệu lừa đảo, hình sự. Giá trị trên 500tr thì mợ làm đơn lên cấp phòng. (số 7 Thuyền Quang). Em đọc sơ qua thò chồng cũ của mợ cũng liên đới; xx họ cũng mời lên lấy lời khai. Bà chủ nhà; con môi giới, văn phòng công chứng.... Túm váy lại là sẽ được mời lên hết để làm rõ vai trò của từng người. Và mợ đã giao tiền cho ai. Giấy nhận tiền còn giữ ko? Nội dung của giấy viết ntn? Có ai làm chứng trong việc giao nhận tiền hay giao qua NH? Mợ đã giao cụ thể bao nhiêu tiền rồi và bên nhận tiền cam kết gì không? HĐMB giữa 2 bên ntn?
tiền thì có đủ giấy tờ giao nhận, ngừoi làm chứng chính là cái con bạn thân của chồng cũ, chủ đất với con lừa đảo được ủy quyền đều ký nhận. E làm đơn lên số 7 Thuyền Quang ngta chỉ em là ra chỗ bác Chậm, nên em nhờ qua bác CHậm để lên Hàng Bài, mà nó vẫn ra như đó. Giờ lên Bộ ở Phạm Văn Đồng rồi, ko biết có ra đựoc cái gì ko?

E cũng thuê luật sư đủ cả, luật sư cũng vẫn lừng chừng để đó, nghe chừng có vẻ cũng khoai quá, vì quá nhiều người liên quan.
Tiện em cũng hỏi các cụ là, với giấy tờ em cầm là cái quyển sổ đỏ cũ từ năm 92-93 cùng với HĐ mua bán, ủy quyền, giấy giao nhận tiền... nếu em cứ vứt *** ló ở đấy, thì liệu có thằng nào đến tự giác nộp tiền cho em xin lại giấy tờ ko nhỉ? Vì trên mảnh 2000m đó con cháu bả với người mua viết tay đất đều chưa được cấp sổ đỏ. Thì đám đấy có phải " lụy" em ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

Mr.Lex

Xe buýt
6 tỷ từ năm 2009 thì xót thật.Lừa đảo thế này thì hy vọng là không nhiều.Ủn giúp mợ chủ thôi!

chieuvang

Xe buýt
Ôi em nghe mà cũng xót xa cho mợ quá,haiz...xã hội này loạn hết rồi..em ủn giúp mợ để nhanh gặp được người biết đường đi lối lại mà giúp mợ thôi.
Cám ơn cụ, mấy năm nay em cũng xót lắm rồi, giờ chai rồi. Đang tính vứt pà ló đi thì trên Bộ ngta lại gọi lên, chả hiểu có ra trò trống gì ko, hay lại vòi vĩnh mình tiền thêm. E là e íu đưa đồng nào cho xxx nữa rồi, kệ pà ló.

_Boeing_

Xe buýt
Vụ này của mợ quá phức tạp rồi.khả năng thu hồi tiền và đất gần như bằng ko vì chủ mưu đã dính đòn rồi.1 phần do mợ vì khi mua bán ko tìm hiểu kỹ mà trong hợp đồng mua bán bao giờ cũng có ý là tôi đã đọc kỹ và hiểu về HD mua bán và hiểu rõ về mảnh đất nên cũng khoai đấy.nếu làm đc thì cũng chỉ kéo theo vài ng liên đới dính đòn theo thôi.còn những người đã mua và xây nhà ở đó nhưng chưa làm sổ đỏ về pháp lý là chưa hoàn thành nhưng họ đã ở ổn định thì ko đuổi đc họ đâu.nói chung là cực kỳ ban giải.

bipboemlaxichlo

Xe điện
em ủn lên nhờ các cao nhân giúp mợ ợ

chieuvang

Xe buýt
Vụ này của mợ quá phức tạp rồi.khả năng thu hồi tiền và đất gần như bằng ko vì chủ mưu đã dính đòn rồi.1 phần do mợ vì khi mua bán ko tìm hiểu kỹ mà trong hợp đồng mua bán bao giờ cũng có ý là tôi đã đọc kỹ và hiểu về HD mua bán và hiểu rõ về mảnh đất nên cũng khoai đấy.nếu làm đc thì cũng chỉ kéo theo vài ng liên đới dính đòn theo thôi.còn những người đã mua và xây nhà ở đó nhưng chưa làm sổ đỏ về pháp lý là chưa hoàn thành nhưng họ đã ở ổn định thì ko đuổi đc họ đâu.nói chung là cực kỳ ban giải.
Nhưng còn bà chủ đất, bà này vẫn còn đất và cũng nhận tiền cũng như ký vào văn bản giả và giấy nhận tiền, rồi ký ủy quyền, cũng cấu kết với con kia để lừa tiền, thì tại sao xxx ko hoặc chưa động tới bả, Liệu khi ra tòa khởi tố con kia, thì có lôi bà này cùng đám công chứng vào đựoc ko? Còn những người mua thì ko đuổi được, nhưng nhà mà ko có giấy tờ thì sau này chuyển nhượng cho con cái thế nào?

Nói thật là e muốn xé to vụ này, để buộc phải khởi tố hay như nào đó, chứ rõ ràng giấy tờ giả mà cứ im ỉm bao lâu nay, thật là bất công quá. Vụ này e thấy xxx cứ cố tình dìm hàng để ăn tiền các bên, íu chịu làm gì hết trong khi để khởi tố thì có đầy đủ yếu tố rồi.

Chỉnh sửa cuối:

tehuyen1996

Xe tăng
tiền thì có đủ giấy tờ giao nhận, ngừoi làm chứng chính là cái con bạn thân của chồng cũ, chủ đất với con lừa đảo được ủy quyền đều ký nhận. E làm đơn lên số 7 Thuyền Quang ngta chỉ em là ra chỗ bác Chậm, nên em nhờ qua bác CHậm để lên Hàng Bài, mà nó vẫn ra như đó. Giờ lên Bộ ở Phạm Văn Đồng rồi, ko biết có ra đựoc cái gì ko?

E cũng thuê luật sư đủ cả, luật sư cũng vẫn lừng chừng để đó, nghe chừng có vẻ cũng khoai quá, vì quá nhiều người liên quan.
Tiện em cũng hỏi các cụ là, với giấy tờ em cầm là cái quyển sổ đỏ cũ từ năm 92-93 cùng với HĐ mua bán, ủy quyền, giấy giao nhận tiền... nếu em cứ vứt *** ló ở đấy, thì liệu có thằng nào đến tự giác nộp tiền cho em xin lại giấy tờ ko nhỉ? Vì trên mảnh 2000m đó con cháu bả với người mua viết tay đất đều chưa được cấp sổ đỏ. Thì đám đấy có phải " lụy" em ko ạ?
Cái vụ này em nghe quen quen. Có phải bên C44 đang thụ lý ko mợ?

muadem

Xe cút kít
Mua đất 6 tỷ bạc mà mợ lơ đễnh vậy, em hỏi mợ còn từng đấy nữa không để em còn làm vố X_X

N-DESIGN

Xe tăng
Đệch, cái xứ thiên đường của mình nó hp thế đấy. Không có tiền thì bọn xxx nó mặc kệ.

tehuyen1996

Xe tăng
Nhưng còn bà chủ đất, bà này vẫn còn đất và cũng nhận tiền cũng như ký vào văn bản giả và giấy nhận tiền, rồi ký ủy quyền, cũng cấu kết với con kia để lừa tiền, thì tại sao xxx ko hoặc chưa động tới bả, Liệu khi ra tòa khởi tố con kia, thì có lôi bà này cùng đám công chứng vào đựoc ko? Còn những người mua thì ko đuổi được, nhưng nhà mà ko có giấy tờ thì sau này chuyển nhượng cho con cái thế nào?

Nói thật là e muốn xé to vụ này, để buộc phải khởi tố hay như nào đó, chứ rõ ràng giấy tờ giả mà cứ im ỉm bao lâu nay, thật là bất công quá. Vụ này e thấy xxx cứ cố tình dìm hàng để ăn tiền các bên, íu chịu làm gì hết trong khi để khởi tố thì có đầy đủ yếu tố rồi.
Em chung ý kiến với cụ này. Em là em thích làm toáng lên. Mụ chủ đất ký giấy nhận tiền thù coi như rằng mợ là chủ miếng đất đó. Án tại hồ sơ. Mợ cứ thử rao bán cho em chẳng hạn. Về lý. Miếng đất này là của mợ.

_Boeing_

Xe buýt

Bà chủ đất có nhận tiền và ký giấy mà vẫn còn đất thì bà ấy cũng lừa đảo rồi sao xxx ko thụ lý hồ sơ nhỉ?đủ cơ sở khởi tố rồi.nhưng vụ này kiểu gì cũng sẽ kéo dài rất lâu và chưa thể có hồi kết.thời gian đã lâu nên mợ cứ làm đơn gửi tất cả mọi nơi làm rùm beng lên sem có chuyển biến gì ko?

mr-justin

Xe tải
mong sớm có cao nhân giúp được cụ vụ này, bây giờ e thấy bằng giả đại học vẫn công chứng được ầm ầm, chẳng hiểu xã hội như thế nào :(

chu_ga_nhep

Xe tải
Theo em mợ cứ túm cụ 3C mà ăn vạ cho em rồi sẽ ra ngô ra khoai ngay đấy ợ.

Nine

Xe điện
Nói chung vụ này mợ bị đen. Cứ xác định là chỉ còn mấy trăm m2 chưa bán cho ai thôi chứ giờ đuổi mây người kia cũng khó. Họ cũng bị lừa như mợ thôi ợ