Em chia sẻ tí kinh nghiệm thương đau. Các cụ ném đá cũng xin nhẹ tay :(

damminh86

Xe tải
Tình hình là em mới mua 1 em Lac SE đời 2010 từ 1 salon khá uy tín ở Hà Nội (em xin lỗi nếu khoe hơi nhiều). Tên salon thì em không tiện nói ra vì sợ người ta lại bảo thế này thế nọ. Đi được 1 thời gian thấy xe cũng khá ổn, đi đầm, chắc, sướng, ngoại hình lẫn nội thất đều tuyệt vời, xăng hao hơn LAC EX một tí nhưng cũng chấp nhận được. Tuy nhiên mới đây em tình cờ phát hiện ra 1 việc mà đến giờ nó đẩy em vào tình huống dở khóc dở cười.
Cụ tỉ là trước khi mua xe, em thấy họ quảng cáo xe mới chạy 2,5v km. Em nghĩ đời 2010 mà chạy 2,5v thì quá ít, cứ coi như vừa hết rổt đa xong, còn tốt hơn xe mới. Bố mẹ em xem ảnh thấy xe đẹp, lại đi ít nên cũng duyệt luôn (chứ 4-5 vạn thì không đời nào các cụ ok) Xuống đến nơi soi cái bảng điều khiển thấy số 25 nghìn bốn trăm bao nhiêu đấy to đùng, lại thêm anh hướng dẫn cam đoan không tua công tơ mét nên em cũng tạm tin.
Rước về nhà một thời gian rồi mày mò tìm hiểu cách sử dụng cái bảng điều khiển em mới phát hiện ra một sự thật kinh hoàng :((. Cái con số 25 nghìn bao nhiêu đấy không phải tính bằng km mà tính bằng đơn vị mile của Anh (Unit 1). Anh giật mình chuyển sang đơn vị châu Âu (unit 3) thì hiện ra con số 40000 to đùng. Híc. Lúc đấy mới biết xe mình đã chạy 4 vạn rồi chứ không phải 2 vạn rưỡi như salon quảng cáo.
Em gọi điện lại cho anh gì đấy ở salon phản ánh là tại sao quảng cáo không trung thực. Anh ấy (bằng tuổi em nhưng em cứ gọi bằng anh cho tôn trọng) bảo là: Nhiều xe quá nên không để ý, xe mới lấy từ chi nhánh khác của công ty sang nên chưa tìm hiểu kỹ (vậy mà lúc em đến mua quảng cáo như đúng rồi), sau đó lại còn nói xe đi 2,5v với xe đi 4v cũng chẳng khác gì nhau đâu, cứ đi thoải mái đi.
Em chả biết thế nào nữa, chỉ trách mình hôm đấy không xem xét kỹ. Mấy ông chú đi cùng cũng chỉ chăm chăm xem máy móc, khung gầm chứ có để ý cái bảng điều khiển đâu. Giờ thì em mới đau đầu.
Xe hôm em mua đổ nửa bình tương đương 30 lít, đi loanh quanh cả nội thành lẫn đường trường được hơn 220 mile (theo cái đồng hồ nó báo thế), tính ra được khoảng gần 330km gì đấy. Các cụ nhà em ngồi xe thì cứ nghĩ nó tốn nửa bình xăng mà đi được có hơn 200km, tính ra trung bình 15 lít /100km, hỏi tại sao lại tốn xăng thế. Em chả biết nói thế nào nữa, nếu chỉnh cái đồng hồ sang KM thì các cụ sẽ không kêu tốn xăng nhưng nhìn thấy con số 4 vạn chắc em ko sống nổi với các cụ. Giờ nhà em đi đâu cũng khoe xe mới chạy 2,5v. Ai xem xe nhìn vào bảng điều khiển cũng gật gù: khác gì xe mới đâu.
Tóm lại lần sau có đổi xe thì em cũng quyết đi mua xe mới chứ không mua lại xe cũ nữa. Em chán lắm rồi, giờ nhìn cái xe cứ thấy nó kiểu gì ấy. Em đang định liều mai gọi lên trực tiếp cho anh Tổng của salon đấy đòi quyền lợi nhưng không biết có ăn thua gì không. Em kể ra để mong các cụ đừng dính phải rắc rối như em. Cảm ơn các cụ đã bớt thời gian vàng ngọc ra đọc

Hoathanhtao

Xe điện
2,5 vạn với 4 vạn nó ăn xăng không khác nhau đâu Cụ ạ:78:
Xe em chạy 20 vạn rồi mà lượng nhiên liệu tiêu thụ vẫn thế.

nguyenx

Xe điện
Đã trót mua rồi giờ cụ nhờ ai biết tìm chỗ tua lại cũng chả sao. Mua xe cũ nó thế đấy, miễn xe ngon là dc. Mấy vụ này coi như nhỏ lẻ cụ ạ để đỡ vướng bận trong lòng. Mong cụ vẫn yêu em nó.

qlevis

Xe điện
E toàn mua xe mới nên ít bị những tình huống thế này

quanduc

Xe buýt
Kụ mang ra nó Stuart lại ODO 2,6 vạn rồi đổi lại hệ km là vẹn cả đôi đường. Đỡ bị kêu tốn xăng và vẫn có thể khoe xe mới chạy 2,6 vạn.

pa4ever

Xe hơi
nếu cụ thấy quá lăn tăn về vấn đề công tơ , thì mất khoảng 2 lít đi tua lại về .... 1 vạn cho sướng cái thằng người , chuyện nhỏ mà cụ

damminh86

Xe tải
Cụ bán xe đi bộ là tốt nhất. Đàn ông ko tự quyết đc thì đi oto làm gì cho mệt.
Xe em không phải chỉ mỗi mình em đi mà còn để đưa đón các cụ nữa. Với lại các cụ cũng đỡ cho 40% giá trị cái xe nên mua xe phải xin ý kiến các cụ là đương nhiên. CỤ nặng lời với em quá :(

damminh86

Xe tải
nếu cụ thấy quá lăn tăn về vấn đề công tơ , thì mất khoảng 2 lít đi tua lại về .... 1 vạn cho sướng cái thằng người , chuyện nhỏ mà cụ
Liệu mấy gara ô tô bình thường có làm được trò này không cụ?

kanmoloko

Xe tải
Hồi đi tìm xe ở salon em không bao giờ xem công tơ mét cả, ko quan tâm đến con số đó vì họ tua bao nhiêu cũng đc

nông^_^dân

Xe tăng
Kụ mang ra nó Stuart lại ODO 2,6 vạn rồi đổi lại hệ km là vẹn cả đôi đường. Đỡ bị kêu tốn xăng và vẫn có thể khoe xe mới chạy 2,6 vạn.
cụ làm theo cách này đi ạ :D

duongoto

Xe tải
2,5 vạn so với 4v thì ảnh hưởng đếch gì mà gia đình cụ cứ loạn cả xới lên thế nhỉ. Có chăng là cụ xem lại lịch bảo dưỡng rồi làm cái bd mức 4v. Đã xác định mua ở salon thì đừng quan tâm đến km.

Taihoatu

Xe lăn
Chẳng sao cả, đi mua xe cũ người ta để ý nhiều đến máy móc khung gầm, chứ ít ai để ý đến cái đồng hồ ctm mà nhất là ở salon thì càng ko bao giờ tin số km trên bảng taplo, cụ cứ tự tin mà chạy, nó cũng ko ăn xăng đến mức độ khủng như thế đâu, trừ đi trong nội thành thì ko tính đc, chịu khó vệ sinh lọc gió, cổ hút, bơm lốp đủ cân thì đỡ hao xăng nhiều đấy

trunggenius

Xe điện
Em thấy chẳng có vấn đề gì cả... quan trọng chất xe thôi. 2,5 vạn hay 4 vạn thì cũng thế cả.
Còn 15l/100km thì hơi ảo... nhất là lại số sàn nữa thì ^:)^
Em nghĩ chân cụ có vấn đề :D

damminh86

Xe tải
em thì cũng không nặng nề lắm cái vụ công tơ mét vì biết kiểu gì salon họ cũng tua. Chủ yếu là các cụ nhà em thôi. Với lại em cứ có cảm giác như mình bị lừa ấy. Giờ vẫn nhớ cái kiểu cười đắc thắng của anh bán hàng :(

dò đường

Xe tải
nhiều cụ không đọc kỹ, ý cụ thớt là 15l là tính theo mile, cụ ý ko muốn để đơn vị km sợ lộ cá vụ 4 vạn

damminh86

Xe tải
Em thấy chẳng có vấn đề gì cả... quan trọng chất xe thôi. 2,5 vạn hay 4 vạn thì cũng thế cả.
Còn 15l/100km thì hơi ảo... nhất là lại số sàn nữa thì ^:)^
Em nghĩ chân cụ có vấn đề :D
Đấy là các cụ nhà em tính trên đơn vị dặm chứ không phải km cụ ạ.