Em chán quá. Thi trượt lái 4 lần rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng

nanvel20

Xe tải
Em thấy thi cg không khó lắm mà sao các cụ trượt nhiều thế ạ :(

singlish

Xe hơi
Em nghĩ thi không khó, quan trọng là tâm lý, nhiều người thi thử tốt mà tâm lý quá nên thi thật thì trượt. Cụ nhớ làm cẩn thận, đừng vội, ko để mất điểm nào, kể cả là thứ đơn giản nhất. Khi bắt đầu khởi hành thì để tránh quên tắt xi nhan, có thể cầm luôn tay vào cần xi nhan, qua vạch thì gạt lại. Leo dốc thì không có gì, quan trọng là bình tĩnh, vì thời gian thừa mứa cho người ko chết máy, nhưng lại chỉ vừa đủ cho người chết máy 1 lần, và có lẽ ko đủ cho người chết máy 2 lần. Vậy nên cứ nhả côn thật từ từ, ko vội vàng, kim chỉ vòng tua máy xuống khoảng 500 thì giữ nguyên chân côn, nhả phanh ra. Nếu xe thi mà khỏe thì ko cần ga nó cũng bò lên, lúc đó mớm ga nếu thích. Còn nếu xe yếu thì sau khi nhả côn tới 500 thì chuyển ga luôn. Quan trọng là giữ chân côn cho vững, ko bị nhảy theo chân phải, kể cả xe có hơi trôi cũng mặc kệ, nhanh chân chuyển ga đạp vào (đừng để vòng tua quá 4000 là được) rồi nhả côn thật từ từ sau khi có ga, là nó sẽ vọt lên kịp thôi.
Qua hàng đinh thì là kỹ năng căn chỉnh của cụ, nếu mắt ko bị hiếng thì ổn thôi, đi thật chậm để đảm bảo xe song song (nhìn gương phải để check), kẻo bánh trước thì qua mà bánh sau thì chém. Nhớ nhìn biển báo để ko đi nhầm vào hạng C.
Vào đường vòng quanh co thì nhớ câu tiến bám lưng, lùi bám bụng. Thế nên ở khúc cua đầu tiên thì đánh lái muộn một chút để bánh sau ko chém vạch trái, khúc cua thứ 2 thì đánh sớm hơn chút do phải trả lái.
Tương tự với đường vuông góc.
Tuyệt đối ko bám đuôi xe khác qua ngã tư đèn xanh đèn đỏ. Một là có thể thiếu thời gian. Hai là nếu xe kia chết máy giữa ngã tư thì mình chết theo.
Tất cả các bài dừng vệt bánh xe chờ người đi bộ hay tàu hỏa đều đi thật chậm là ăn.
Khi rẽ trái ở ngã tư đèn xanh đèn đỏ, mở cua rộng để tránh chém vào phần đường bên trái. Nhiều người trượt vì lỗi này, máy sẽ báo đi sai quy trình ngay.
Lùi chuồng thì quan trọng nhất là ôm cua thật sát khi vào bài. Vì nếu ôm cua được sát khi từ đường chính vào sẽ giúp xe của cụ có nhiều đất để tiến lên mà ko sợ chạm vạch giới hạn trên. Để ôm cua thật sát thì khi xe đang chạy ở đường lưu thông, qua cửa vào bài, thấy gương xe đi qua điểm giữa đường vào bài thì bắt đầu đánh lái phải ngay là được. Nếu tốc độ xe đi quá chậm so với tốc độ đánh lái của cụ thì xe sẽ ko bó vỉa sát, lúc thấy như vậy thì cần trả bớt lái để chỉnh cho xe sát vào.
Sau khi hoàn thành chuồng, lúc đi ra nhớ cẩn thận chém vạch thành chuồng bên phải. Để cẩn thận, nhiều người còn lắc đầu xe sang trái để mở cua.
Bài tăng tốc nhớ lấy đà trước khi vào bài, lấy đà ngay từ sau khi hoàn thành dừng vạch đường sắt càng tốt, để số 1 ở khoảng ngót 20km/h thì lúc vào số 2 sẽ không bị chết máy, và đạt tốc độ cần thiết nhanh hơn. Khi sang số 2, cứ nhấn ga lún sàn luôn, thấy lên được 30km/h thì côn phanh luôn.
Trong bài thi sẽ có 3 điểm có báo động, chắc mấy chú dạy xe chíp sẽ hướng dẫn cụ, nhớ kỹ rằng nó chắc chắn sẽ báo ở 1 trong 3 điểm, và duy nhất 1 trong 3 điểm, ko báo lần 2.
Bài viết cụ rất hay, thanks

hbu082

Xe container
Em thấy thi cg không khó lắm mà sao các cụ trượt nhiều thế ạ :(
Nếu nói thẳng thừng là không khó thì cũng không đúng cụ ạ, mà phải nói nếu thuận tiện thì cũng khá dễ.
Cái này nhiều khi nó cũng là hên sui. Vì ở mình gọi là học lái xe, nhưng thực chất mới là học sử dụng cái xe oto chứ chưa phải học lái. Em thật là cụ nào khi thi mà không dùng mẹo thì khướt với qua, từ dừng đúng vạch đến căn hàng đinh. Chính vì thế mà hôm nào thi gặp trời nắng thì không sao, chứ trời mưa thì khối cụ tèo vì mất vết mẹo :D. Hơn nữa hôm tập một xe, hôm thi một xe cũng rất dễ tèo.

Tuananhhau

Xe điện
Nếu nói thẳng thừng là không khó thì cũng không đúng cụ ạ, mà phải nói nếu thuận tiện thì cũng khá dễ.
Cái này nhiều khi nó cũng là hên sui. Vì ở mình gọi là học lái xe, nhưng thực chất mới là học sử dụng cái xe oto chứ chưa phải học lái. Em thật là cụ nào khi thi mà không dùng mẹo thì khướt với qua, từ dừng đúng vạch đến căn hàng đinh. Chính vì thế mà hôm nào thi gặp trời nắng thì không sao, chứ trời mưa thì khối cụ tèo vì mất vết mẹo :D. Hơn nữa hôm tập một xe, hôm thi một xe cũng rất dễ tèo.
thêm ít $ vào để chọn đúng xe cho tự tin. Hồi em tập lái 2 3 cái xe chip khác nhau. thay vì chọn thì lấy tiền đấy tập lái thêm cho khỏe.

pooka

Xe container
Cụ nói chuẩn đấy . Thi sa hình thì hầu hết là phải dựa vào mốc để đi . Ngay như bài căn vệt bánh xe phải ( sau bài khởi hành giữa dốc ) , không có mốc đánh dấu thì còn phải tập toát mồ hôi ra mới căn được . Không có chuyện đi xe chip dượt vài vòng là thi qua được ngay như bây giờ đâu ợ

XuanNA.TamViet

Xe hơi
chúc bác may mắn lần sau, ko có việc gì khó cả, chỉ là làm được hay ko thôi :D

MinhMon

Xe tải
Quá chuẩn, đi thi sa hình đều phải căn cứ vào các mốc để dừng, đỗ, đi hàng đinh. Nếu không có các mốc này chắc ối cụ vẫn đang ôn luyện để đi thi nhỉ.

Thêm nữa cụ nào không đăng ký xe chip (thuê cố dịnh xe chip) để thi thì khả năng trượt do không quen xe cũng cao lắm.

Buông Xuôi

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thi cử này tâm lý là chính..chứ thực tế nhiều trường hợp còn khó hơn các cụ nhà mình vẫn xoay sở được hết... khổ mấy cụ tâm lý không vững là ca mơ run là trượt ngay

songmai

Xe đạp
Em mới lấy bằng nửa tháng. Không biết các cụ thế nào chứ em tập đến nhuyễn ra, nguyên 8 cái thứ bảy chủ nhật. Trước hôm thi tập chíp hết 600K. Vào thi thấy bình thường vì đã thuộc bài cả. Chỉ nghe lời thầy dừng non ngang dốc, chấp nhận mất 5 điểm

hbu082

Xe container
thêm ít $ vào để chọn đúng xe cho tự tin. Hồi em tập lái 2 3 cái xe chip khác nhau. thay vì chọn thì lấy tiền đấy tập lái thêm cho khỏe.
đợt em thi em cũng tập phải đến 2, 3xe. nên mới thấy đc sự khác nhau giữa các xe. có xe thì côn nông phanh sâu ( khó căn dừng vạch ), có cái thì côn sâu phanh nông ( con này thì không quen sẽ dễ chết máy và khởi hành ngang dốc rất khó. mà tất cả phải có đến 2 chục con xe, mỗi con một bệnh. nói thật là dù có tập đến dăm bảy con mà đến hôm thi gặp phải con xe lởm là chết ngay. chứ nếu gặp phải xe ngon thì đúng là chẳng cần quen, đi từ nơi nhận xe ra điểm xuất phát là mình đủ thời gian làm quen côn phanh để vào bài.

buidinhphuoc

Xe điện
Thi cử này tâm lý là chính..chứ thực tế nhiều trường hợp còn khó hơn các cụ nhà mình vẫn xoay sở được hết... khổ mấy cụ tâm lý không vững là ca mơ run là trượt ngay
Phá GĐ sở GTVT Gia Lai thi lần 3 mới đõ, xuống xe đứng không vững, cầm bút ký bb mà rớt mấy lần đấy bác. :-|

Buông Xuôi

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Phá GĐ sở GTVT Gia Lai thi lần 3 mới đõ, xuống xe đứng không vững, cầm bút ký bb mà rớt mấy lần đấy bác. :-|
:)) Đến em chuyên làm bằng o tô xe máy mà em cũng có bằng xe máy đâu :))

HSBC

Xe buýt
:)) Đến em chuyên làm bằng o tô xe máy mà em cũng có bằng xe máy đâu :))
Thực ra thì cái bằng nó chỉ làm mình tự tin khi TGGT thôi. Cụ đủ tự tin rồi thì cần bằng làm gì. Hihi.
E không nói chuyện vi phạm, phải xuất trình cho CSGT mà đang ở trường hợp tuân thủ luật.

pooka

Xe container
đợt em thi em cũng tập phải đến 2, 3xe. nên mới thấy đc sự khác nhau giữa các xe. có xe thì côn nông phanh sâu ( khó căn dừng vạch ), có cái thì côn sâu phanh nông ( con này thì không quen sẽ dễ chết máy và khởi hành ngang dốc rất khó. mà tất cả phải có đến 2 chục con xe, mỗi con một bệnh. nói thật là dù có tập đến dăm bảy con mà đến hôm thi gặp phải con xe lởm là chết ngay. chứ nếu gặp phải xe ngon thì đúng là chẳng cần quen, đi từ nơi nhận xe ra điểm xuất phát là mình đủ thời gian làm quen côn phanh để vào bài.
Em thì nghĩ là phải có thời gian lái nhiều , thành tài già như các thầy giảng viên thì mới đủ trình để lái xe nào cũng ok . Học viên mới tập tổng thời gian được vài tiếng đồng hồ thì làm sao mà làm chủ được ngay khi gặp xe lạ có tật ?

Ở đâu chẳng thế hở cụ , làm cái thằng đi kiểm tra người khác thì dễ , còn làm người bị kiểm tra mới khó

MINHHIEU38

Xe đạp
các cụ cho cho em hỏi là thi sát hạch xong tầm mất bao nhiêu ngày thì mình nhận được bằng ạ?

nam binh

Xe hơi
Cụ cứ thi vài lần nữa, vộ gì. em dự là cụ sẽ lái xe an toàn suốt cuộc đời cụ.

Khánh Ly

Xe buýt
Em sắp thi mà thấy cụ thi 4 lần trượt làm em run quá.

haibinh8888

Đi bộ
Em mới thi xong ngày 9/10, lúc em đợi thi thì tâm trạng hồi hộp lắm nhưng khi lên xe thi thì em tập trung vào bài thi, nhớ những lời thầy dạy những chỗ nào thực hiện ra sao là qua hết, tới bài thi nào thì chỉ nhớ chỉ mỗi bài đó thôi không suy nghĩ gì đến bài tiếp theo để đầu óc bớt căng. Theo em các bác gần đến ngày thi thì mỗi ngày rủ vài người bạn trong tổ của mình mướn vài chiếc rồi lái và đổi xe cho nhau, vài ngày là mỗi người chạy hết tất cả các xe sát hạch, chủ yếu là để mình biết tính ý của từng xe để khắc phục nhược điểm của xe, rồi đến khi thi ngồi lên bất kỳ xe nào cũng không bỡ ngỡ. Mà một vấn đề nữa là lúc đợi thi các bác đừng có ngồi gần sân thi nếu ngồi gần đó lại nhìn người khác thi trượt lại tạo thêm tâm lý cho mình nữa

tungfun

Xe máy
Lúc em thi vừa đủ 80 luôn :D:D

Trạng thái
Thớt đang đóng