[Funland] Em chán làm nhà nước lắm rồi.

Làm bs thì đúng là cứ phải trăn trở: y đức hay kiếm sống? Vì thu nhập đó nuôi thân còn khó chưa nói đến vợ con, bố mẹ già. Em thấy đa phần vẫn phải chân trong chân ngoài như cụ mới đủ sống. Ko hiểu sao bn đông thế, chi phí khám chữa bệnh ko phải nhỏ mà nó chạy đâu hết? Ko đến tay người làm thực sự? Lợi ích nhóm à? Câu kết lđ bv với các hãng cung cấp dv và vật tư cho bv? Hay nó đi đâu khác?
Em chưa làm lãnh đạo nên em không biết tiền thu về nó đi đâu hết.

Sazi

Xe điện
Em trên OF này chắc nhiều cụ cũng biết. Giờ lái xe đạp đeo khẩu trang để đỡ ngại nói ra những điều thật phũ phàng mà bấy lâu nay bao nhiêu người như em muốn nói.
Em học Y ra trường năm 2010 với tấm bằng BS đa khoa chính quy với bao ước mơ và hoài bão cống hiến cho đời. Nhưng ra khỏi trường cuộc sống không như mơ. Năm đầu tiên chưa xin được việc NN nên em đi làm thêm ở ngoài vừa là học việc vừa là có thêm thu nhập với mức lương đủ trang trải cuộc sống thời bấy giờ. Em rất biết ơn những đồng nghiệp, những người thầy đã tạo điều kiện cho em chập chững bước vào đời vào nghề.
Cũng may sau gần 2 năm đi làm ở ngoài em xin được vào NN, vào được đúng chuyên ngành mình tâm huyết. Với những gì đã được học ở trường lớp và thời gian đầu đi làm đã giúp ích cho em rất nhiều khi vào BV NN, nhưng trong môi trường NN khi mà LĐ vẫn còn tư tưởng rất cũ và lạc hậu thì rất nhiều nhân viên như em sẽ rất khó phát huy được chất xám.
Yêu nghề nhưng cũng phải sống được bằng nghề và không được bỏ quên hai chữ Y ĐỨC. Suốt bao năm nay em vẫn theo tôn chỉ đấy như 1 lý tưởng. Đi làm đi trực rất nhiều hôm trắng đêm vì em làm và trực phòng đẻ. Nói đến đây sẽ có nhiều cụ mợ phản biện lại rằng thu nhập sẽ rất cao, VÂNG nó cao là khi có thêm abc xyz còn nếu tính thẳng thừng ra năm 2012 thì NN trả cho em 65k tiền trực đêm, các loại tiền thủ thuật khi đi trực ghi BS trực to nhất kíp đó chứ em không được hưởng, các loại tiền khác abc xyz thì các BS chính chia cho sau kíp trực bao nhiêu em biết bấy nhiêu (500-1000k) nhưng nói thật em không coi đó là nguồn thu nhập và em thấy cầm tiền trên nỗi đau của người khác em thấy rất buồn. Em làm được 4 năm phòng đẻ em xin chuyển khoa CĐHA cho nó đỡ vất vả và thoải mái tư tưởng, mặc dù không có abc xyz gì.
Lương đi làm NN năm đầu tiên hợp đồng 1.500.000 VNĐ, sau hợp đồng là 85% của (2,34 + 40%) trong 1 năm, tiếp 2 năm sau nữa là 100% lương cơ bản, dịch vụ BV mỗi tháng tầm 1 triệu. Hiện giờ lương em (3,0 +40%) tầm 4,8 triệu, cả các loại tiền phụ cấp chức vụ, dịch vụ BV và tiền thủ thuật hiện tại tổng thu nhập NN của em là 8 triệu sau gần 10 năm đó[-(
Làm không đủ nuôi gia đình và con cái thì tất nhiên em phải cày cuốc thêm ở ngoài. Hết giờ hành chính em về PK ở nhà khám và siêu âm thai (không nạo hút thai) tới 8-9h tối mới được nghỉ thì mới có thêm thu nhập cho gia đình. Tất nhiên em không bao giờ kéo bệnh nhân từ BV về PK tư ở nhà mà chỉ có chiều ngược lại là giới thiệu họ vào BV khi vượt quá quy mô hoạt động của em.
Thấm thoát đã tròn 10 năm ra trường nhìn lại quãng đường đã đi em thấy: NN mình với cái cơ chế này sẽ còn chảy máu chất xám rất nhiều. Bạn bè anh chị em đồng nghiệp với em rất nhiều người đã bỏ NN ra ngoài làm làm với chất xám bỏ ra có thu nhập tương xứng.
Em cũng đang có ý định ra ngoài làm vì có vài bệnh viện đa khoa quốc tế tư nhân mời em mức lương gấp 5-6 lần em làm NN mà chủ yếu làm giờ hành chính. Em đang suy nghĩ và cân nhắc, còn giả sử như các cụ mợ thì sẽ lựa chọn phương án nào???:-@:-@:-@:-@:-@
Văn viết em lủng củng nếu có gì không hay các cụ mợ bỏ quá cho em nhé, em rót rượu mời các cụ mợ nè=D>

Đang trống vị trí bọ truong câu chịu khó lên làm đi chưa bỏ đi phí tài năng lắm

Các cụ ngày xưa nói:
1. Tiền nào của ấy.
2. Cơm bà tiếc, việc bà còn.
Việc cụ lăn tăn về y đức là rất đáng trân trọng. Tuy nhiên, đó là việc vĩ mô, đã có đảng và nhà nước lo. Cụ cứ tự cứu mình đi đã. Bệnh viên công chỉ gọi cụ là “ anh” hoặc cùng lắm là “ chú” sỹ thôi ( xét về mặt lương). Cứ ra ngoài là thành “ bác” ngay!
Vả lại, làn sóng cán bộ y tế bỏ công sang tư sẽ là hồi chuông báo động để nhà cầm quyền giật mình mà tăng lương. Con khóc thì mẹ mới cho bú. Cụ ra đi vừa cứu đc mình vừa cứu đc đồng nghiệp ở lại.
Một công đôi việc. Nên lắm thay!
Dạ vâng ak, em cảm ơn cụ tư vấn nhiều.

tienphong75

Xe tải
Em trên OF này chắc nhiều cụ cũng biết. Giờ lái xe đạp đeo khẩu trang để đỡ ngại nói ra những điều thật phũ phàng mà bấy lâu nay bao nhiêu người như em muốn nói.
Em học Y ra trường năm 2010 với tấm bằng BS đa khoa chính quy với bao ước mơ và hoài bão cống hiến cho đời. Nhưng ra khỏi trường cuộc sống không như mơ. Năm đầu tiên chưa xin được việc NN nên em đi làm thêm ở ngoài vừa là học việc vừa là có thêm thu nhập với mức lương đủ trang trải cuộc sống thời bấy giờ. Em rất biết ơn những đồng nghiệp, những người thầy đã tạo điều kiện cho em chập chững bước vào đời vào nghề.
Cũng may sau gần 2 năm đi làm ở ngoài em xin được vào NN, vào được đúng chuyên ngành mình tâm huyết. Với những gì đã được học ở trường lớp và thời gian đầu đi làm đã giúp ích cho em rất nhiều khi vào BV NN, nhưng trong môi trường NN khi mà LĐ vẫn còn tư tưởng rất cũ và lạc hậu thì rất nhiều nhân viên như em sẽ rất khó phát huy được chất xám.
Yêu nghề nhưng cũng phải sống được bằng nghề và không được bỏ quên hai chữ Y ĐỨC. Suốt bao năm nay em vẫn theo tôn chỉ đấy như 1 lý tưởng. Đi làm đi trực rất nhiều hôm trắng đêm vì em làm và trực phòng đẻ. Nói đến đây sẽ có nhiều cụ mợ phản biện lại rằng thu nhập sẽ rất cao, VÂNG nó cao là khi có thêm abc xyz còn nếu tính thẳng thừng ra năm 2012 thì NN trả cho em 65k tiền trực đêm, các loại tiền thủ thuật khi đi trực ghi BS trực to nhất kíp đó chứ em không được hưởng, các loại tiền khác abc xyz thì các BS chính chia cho sau kíp trực bao nhiêu em biết bấy nhiêu (500-1000k) nhưng nói thật em không coi đó là nguồn thu nhập và em thấy cầm tiền trên nỗi đau của người khác em thấy rất buồn. Em làm được 4 năm phòng đẻ em xin chuyển khoa CĐHA cho nó đỡ vất vả và thoải mái tư tưởng, mặc dù không có abc xyz gì.
Lương đi làm NN năm đầu tiên hợp đồng 1.500.000 VNĐ, sau hợp đồng là 85% của (2,34 + 40%) trong 1 năm, tiếp 2 năm sau nữa là 100% lương cơ bản, dịch vụ BV mỗi tháng tầm 1 triệu. Hiện giờ lương em (3,0 +40%) tầm 4,8 triệu, cả các loại tiền phụ cấp chức vụ, dịch vụ BV và tiền thủ thuật hiện tại tổng thu nhập NN của em là 8 triệu sau gần 10 năm đó[-(
Làm không đủ nuôi gia đình và con cái thì tất nhiên em phải cày cuốc thêm ở ngoài. Hết giờ hành chính em về PK ở nhà khám và siêu âm thai (không nạo hút thai) tới 8-9h tối mới được nghỉ thì mới có thêm thu nhập cho gia đình. Tất nhiên em không bao giờ kéo bệnh nhân từ BV về PK tư ở nhà mà chỉ có chiều ngược lại là giới thiệu họ vào BV khi vượt quá quy mô hoạt động của em.
Thấm thoát đã tròn 10 năm ra trường nhìn lại quãng đường đã đi em thấy: NN mình với cái cơ chế này sẽ còn chảy máu chất xám rất nhiều. Bạn bè anh chị em đồng nghiệp với em rất nhiều người đã bỏ NN ra ngoài làm làm với chất xám bỏ ra có thu nhập tương xứng.
Em cũng đang có ý định ra ngoài làm vì có vài bệnh viện đa khoa quốc tế tư nhân mời em mức lương gấp 5-6 lần em làm NN mà chủ yếu làm giờ hành chính. Em đang suy nghĩ và cân nhắc, còn giả sử như các cụ mợ thì sẽ lựa chọn phương án nào???:-@:-@:-@:-@:-@
Văn viết em lủng củng nếu có gì không hay các cụ mợ bỏ quá cho em nhé, em rót rượu mời các cụ mợ nè=D>

Theo thiển nghĩ của em thì cụ nên chân trong chân ngoài. Cụ mở được pk tư và có khách cũng là nhờ cái tiếng đang là bác sỹ BVNN. Em hết ạ.

Sr cụ. Em ko học Y và ko làm trong ngành nên có thể nhiều cái em ko rõ.

Nhưng cụ là BSĐK ? cụ đi làm SẢN đúng ko ạ?

Thế cụ có học chuyên khoa SẢN ko ạ?

Thằng bạn em cũng đi con đường như cụ tổng 7 năm và giờ nó là Bác sĩ Sản, đang học nốt chuyên khoa 1. Chính nó đỡ đẻ cho vợ em và của mấy thằng trong nhóm chơi cùng luôn.

Mấy lần nó cho em xem nộp thuế mất gần 20 triệu/tháng.

Em chỉ biết thế và em hiểu là lương thằng bạn em chính ngạch nó ở mức nào rồi. Nó ko mở pk vì còn trẻ...

Hay có khi do con đường của cụ tính chưa kĩ?
BS ở những bệnh viện và thành phố lớn thì sẽ được đối đãi tốt hơn cụ à. Em ở bệnh viện tuyến tỉnh và một phần do lđ kém + kẹt sỉ nên tụi em mới chán.

Theo thiển nghĩ của em thì cụ nên chân trong chân ngoài. Cụ mở được pk tư và có khách cũng là nhờ cái tiếng đang là bác sỹ BVNN. Em hết ạ.
Mọi so sánh có thể là khập khiễng nhưng em lấy ví dụ:
1 BS ở những nước phát triển như Mỹ chẳng hạn có thu nhập trung bình gấp 4 lần bình quân đầu người tại nước đó tức là có thể nuôi được cả nhà mà không phải lăn tăn chuyện thu nhập và cũng không cần phải làm thêm vất vả.
Ở VN nếu tụi em có được chế độ đối đãi tương xứng giống các BV tư nhân thì không phải vất vả làm ngoài đêm hôm tối sớm.

songnuocnambo

Xe máy
Khuyên cụ ( mợ ) chân thành là nên ở lại nếu cụ ( mợ) là U 45. Thôi kệ đi ...coi như là một môi trường mới để mình tiếp tục học tập. Nếu cụ ( mợ) bung lụa sớm quá em e ra ngoài sẽ có nhiều thử thách đang chờ đón đấy : Thuế vụ, Thanh tra liên ngành... kể cả thằng dân phòng quèn cũng có thể bắt nạt đấy... Em bây giờ có cơ sở ngoài giao cho bx quản lý còn mình chân trong chân ngoài.. Thuế mời ư! xuống nói chuyện ngang hàng trưởng phòng thuế... từ đó tới nay chẳng ma nào léo hánh... Bảo kê ư! gọi điện cho trưởng XXX phường.. mả cha thằng nào dám quậy phá... Cụ (mợ) thấy cái lợi của con nhà nước chưa...Mình cứ nghĩ là mình luôn phải làm việc tốt thì đời sẻ đối xử tốt với mình, thế thôi! Cụ mợ nên nghĩ nếu mình nhảy ra ngoài rồi thì uy tín sẽ sụt giảm dưới con mắt bệnh nhân dẩn đên PK bị ế... giảm doanh thu ...vv.. Mong Cụ (mợ) suy nghĩ thấu đáo. Chúc Cụ (mợ) may mắn... :D

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mạnh dạn ra ngoài thôi, em nghĩ cụ làm bác sỹ hơn chục năm rồi chắc cũng phải gần 4 xịch nhỉ.
Nghề bác sỹ được cái là làm chuyên môn giỏi thì lo gì việc kiếm cơm. Cụ bỏ cái tư tưởng chuyên ngành đó mỗi cụ làm được, cụ nghỉ nhân dân không được nhờ đi giúp em. Không có cụ sẽ có người khác làm, kiểu gì bệnh viện họ cũng sắp xếp được người thay thế.
Nếu đã không giỏi quan hệ, luồn cúi thì khó làm ở môi trường nhà nước lắm, ra ngoài làm còn có thời gian lo cho gia đình con cái. Ngoành đi ngoảnh lại bọn trẻ con nó lớn thì không gì lấy lại được quãng thời gian thơ ấu vui vẻ với chúng nó đâu ạ.
Cụ Dr Thẳng bỏ ra ngoài bét ra 5 đứa sướng. 1 BS làm hợp đồng lâu năm chưa biên chế và 1 đồng chí làm ngắn hạn/thực tập chờ mong ký hĐ với bệnh viện công. Thêm 2 ông cán bộ đỡ đầu 2 bạn nữa. Ông tổ chức nữa.

Ko làm bệnh viện nhà nc thì khó mà lên trình độ kinh nghiệm. Như bọn Âu Mỹ, Bs quen kiểu nhàn hạ sung sướng. Khi phải chạy sô nhiều bệnh nhân, trực vất vả, bệnh nhân die là gục ngay. Chứ BS việt nam quen quá tải rồi, quen bệnh nhân bị thất thủ rồi.

Khi lý tưởng của cụ bị mờ nhạt thì cụ nên giải thoát cho mình, ngồi đấy bức bối chỉ kéo dài sự đau khổ thôi.
Cụ nghĩ tâm huyết quá nên thấy áy náy khi rời xa thôi chứ thực tế chả có mình trái đất vẫn quay đều cụ ạ
Còn NN thì đc cái ổn định, chả chết đói đc nhưng chỉ đói đến chết thôi.
Chúc cụ có quyết định sáng suốt!

quy la tien

Xe điện
Làm bs thì đúng là cứ phải trăn trở: y đức hay kiếm sống? Vì thu nhập đó nuôi thân còn khó chưa nói đến vợ con, bố mẹ già. Em thấy đa phần vẫn phải chân trong chân ngoài như cụ mới đủ sống. Ko hiểu sao bn đông thế, chi phí khám chữa bệnh ko phải nhỏ mà nó chạy đâu hết? Ko đến tay người làm thực sự? Lợi ích nhóm à? Câu kết lđ bv với các hãng cung cấp dv và vật tư cho bv? Hay nó đi đâu khác?
Bác sĩ giờ mệt mỏi lắm cụ ơi, chi phí khám chữa bệnh ở bệnh viện NN không quá cao đâu cụ (cụ nào bác sĩ xác nhận hộ về chi tiết chi phí khám chữa bệnh hộ) thến nên bn nghèo mới đến đông, bệnh nhân có đk mới đi khám tư, bn đông chi phí khám thấp thì khó trả lương cao cho y, bác sỹ lắm.
Khám về BHYT thì lỡ có sai phạm bị xuất toán có khi phải đền, người nhà em làm bs em biết, mang hồ sơ về xem để giải trình cho toét cả mắt ra đấy (cụ nào BS hay bên BHXH xác nhận giùm) , đến mức có cậu em Tiến sĩ bên nước ngoài về còn thốt lên rằng không biết y hoc hiện đại khi nào đào tạo chuyên khoa giải trình bảo hiểm không.

TsarPutin

Xe tăng
cụ tự chọn môi trg phù hợp cho mình thôi ạ
mình sức dài vai rộng, há gì cứ phải mượn danh NN mới sống dc
xã hội này làm gì mà giỏi hơn người cũng dc trọng dụng và thu nhập rất cao (vd như cầu thủ diễn viên vv) nữa là 1 nghề cao quý như bác sĩ lại để cái xiềng xích NN kìm giữ
Tư duy học để làm quan của VN vẫn chưa thay đổi dc

Khuyên cụ ( mợ ) chân thành là nên ở lại nếu cụ ( mợ) là U 45. Thôi kệ đi ...coi như là một môi trường mới để mình tiếp tục học tập. Nếu cụ ( mợ) bung lụa sớm quá em e ra ngoài sẽ có nhiều thử thách đang chờ đón đấy : Thuế vụ, Thanh tra liên ngành... kể cả thằng dân phòng quèn cũng có thể bắt nạt đấy... Em bây giờ có cơ sở ngoài giao cho bx quản lý còn mình chân trong chân ngoài.. Thuế mời ư! xuống nói chuyện ngang hàng trưởng phòng thuế... từ đó tới nay chẳng ma nào léo hánh... Bảo kê ư! gọi điện cho trưởng XXX phường.. mả cha thằng nào dám quậy phá... Cụ (mợ) thấy cái lợi của con nhà nước chưa...Mình cứ nghĩ là mình luôn phải làm việc tốt thì đời sẻ đối xử tốt với mình, thế thôi! Cụ mợ nên nghĩ nếu mình nhảy ra ngoài rồi thì uy tín sẽ sụt giảm dưới con mắt bệnh nhân dẩn đên PK bị ế... giảm doanh thu ...vv.. Mong Cụ (mợ) suy nghĩ thấu đáo. Chúc Cụ (mợ) may mắn... :D
:)) cụ phân tích cũng có cái lý:))

wanderersg

Xe tăng
Thiết nghĩ có thực mới vực được đạo, muốn lo cho người khác thì fai lo cho bản thân mình tốt đã thì mới có lực để tiếp tục tiêu chí song của mình. chứ còn sống mà cứ lo cơm áo gạo tiền sấp mặt ko ngảng lên dc thì còn tinh thần nào lo được cho ai.

kiamorning2007

Xe tăng
Với trình độ và kinh nghiệm 10 năm của cụ em dự ra BV tư sẵn sàng họ nhận ngay và có nhiều đất để diễn. Nhưng em thấy các bs BV to của NN đa số thu nhập từ tự kinh doanh bên ngoài. làm BS tại BV to của NN là cái thương hiệu hơi bị uy tín đấy ợ.

step321

Xe tăng
Bạn e làm bệnh viên nhà nước, thấy bảo nguyên tiền thuế cá nhân là 25 củ/tháng. Chắc cụ chủ chưa vào đúng Bệnh viện rồi. BS là nghề đòi hỏi rất nhiều chuyên môn, nên em gnhĩ người giỏi song quá tốt, mặc dù vất vả.