[Funland] Em chán làm nhà nước lắm rồi.

Mzc

Xe điện
Em trên OF này chắc nhiều cụ cũng biết. Giờ lái xe đạp đeo khẩu trang để đỡ ngại nói ra những điều thật phũ phàng mà bấy lâu nay bao nhiêu người như em muốn nói.
Em học Y ra trường năm 2010 với tấm bằng BS đa khoa chính quy với bao ước mơ và hoài bão cống hiến cho đời. Nhưng ra khỏi trường cuộc sống không như mơ. Năm đầu tiên chưa xin được việc NN nên em đi làm thêm ở ngoài vừa là học việc vừa là có thêm thu nhập với mức lương đủ trang trải cuộc sống thời bấy giờ. Em rất biết ơn những đồng nghiệp, những người thầy đã tạo điều kiện cho em chập chững bước vào đời vào nghề.
Cũng may sau gần 2 năm đi làm ở ngoài em xin được vào NN, vào được đúng chuyên ngành mình tâm huyết. Với những gì đã được học ở trường lớp và thời gian đầu đi làm đã giúp ích cho em rất nhiều khi vào BV NN, nhưng trong môi trường NN khi mà LĐ vẫn còn tư tưởng rất cũ và lạc hậu thì rất nhiều nhân viên như em sẽ rất khó phát huy được chất xám.
Yêu nghề nhưng cũng phải sống được bằng nghề và không được bỏ quên hai chữ Y ĐỨC. Suốt bao năm nay em vẫn theo tôn chỉ đấy như 1 lý tưởng. Đi làm đi trực rất nhiều hôm trắng đêm vì em làm và trực phòng đẻ. Nói đến đây sẽ có nhiều cụ mợ phản biện lại rằng thu nhập sẽ rất cao, VÂNG nó cao là khi có thêm abc xyz còn nếu tính thẳng thừng ra năm 2012 thì NN trả cho em 65k tiền trực đêm, các loại tiền thủ thuật khi đi trực ghi BS trực to nhất kíp đó chứ em không được hưởng, các loại tiền khác abc xyz thì các BS chính chia cho sau kíp trực bao nhiêu em biết bấy nhiêu (500-1000k) nhưng nói thật em không coi đó là nguồn thu nhập và em thấy cầm tiền trên nỗi đau của người khác em thấy rất buồn. Em làm được 4 năm phòng đẻ em xin chuyển khoa CĐHA cho nó đỡ vất vả và thoải mái tư tưởng, mặc dù không có abc xyz gì.
Lương đi làm NN năm đầu tiên hợp đồng 1.500.000 VNĐ, sau hợp đồng là 85% của (2,34 + 40%) trong 1 năm, tiếp 2 năm sau nữa là 100% lương cơ bản, dịch vụ BV mỗi tháng tầm 1 triệu. Hiện giờ lương em (3,0 +40%) tầm 4,8 triệu, cả các loại tiền phụ cấp chức vụ, dịch vụ BV và tiền thủ thuật hiện tại tổng thu nhập NN của em là 8 triệu sau gần 10 năm đó[-(
Làm không đủ nuôi gia đình và con cái thì tất nhiên em phải cày cuốc thêm ở ngoài. Hết giờ hành chính em về PK ở nhà khám và siêu âm thai (không nạo hút thai) tới 8-9h tối mới được nghỉ thì mới có thêm thu nhập cho gia đình. Tất nhiên em không bao giờ kéo bệnh nhân từ BV về PK tư ở nhà mà chỉ có chiều ngược lại là giới thiệu họ vào BV khi vượt quá quy mô hoạt động của em.
Thấm thoát đã tròn 10 năm ra trường nhìn lại quãng đường đã đi em thấy: NN mình với cái cơ chế này sẽ còn chảy máu chất xám rất nhiều. Bạn bè anh chị em đồng nghiệp với em rất nhiều người đã bỏ NN ra ngoài làm làm với chất xám bỏ ra có thu nhập tương xứng.
Em cũng đang có ý định ra ngoài làm vì có vài bệnh viện đa khoa quốc tế tư nhân mời em mức lương gấp 5-6 lần em làm NN mà chủ yếu làm giờ hành chính. Em đang suy nghĩ và cân nhắc, còn giả sử như các cụ mợ thì sẽ lựa chọn phương án nào???:-@:-@:-@:-@:-@
Văn viết em lủng củng nếu có gì không hay các cụ mợ bỏ quá cho em nhé, em rót rượu mời các cụ mợ nè=D>

Cụ lâu k vào. K rõ đã bỏ NN chưa ạ?

HnA

Xe tăng
Cụ thớt làm ngành sản nên dễ kiếm tiền thế còn gì. Em khuyên cụ nên chân trong ngoài thôi. Không nên bỏ hẳn NN. Ngành y nó khác các ngành khác.

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Xác định làm thầy muốn giàu nhanh thì làm thầy móc túi.

victory_1980

Xe điện
Đã kêu chán lắm rồi thì ko nên làm tiếp nữa.
Khi đã chán, mà vẫn tiếp tục cố bám trụ thì chỉ khổ bệnh nhân thôi

TÔN

Xe container
Trước khi còn đang làm thì e thấy chán vì ko thích nằm ở vị trí lúc ấy. Nhưng giờ nghỉ rồi thì e lại thấy tiếc, thỉnh thoảng đêm ngủ mơ vẫn thấy cảnh đang đi ứng trực ở cơ quan. Giờ kinh tế khó khăn nên thấy nếu còn đi làm NN thì riêng tiền bỉm sửa đóng học cho con là ko phải lo lắng như bây giờ

Sfgs

Xe buýt
Chào các bác. E làm đơn nghỉ nhà nc rồi, giờ e cũng đang đi sang Nhật diện vừa học vừa làm, e năm nay 32 nhưng chán làm nhà nước quá, trong time làm nhà nc e có đi học thêm tối tiếng Nhật, có N3 nên e quyết định sang Nhật luôn. Đúng là không làm nhà nước thấy nhẹ cả đầu luôn các bác à. Thôi sau này cũng chỉ biết cố gắng thôi. Chúc các bác đang do dự thì hãy vững tâm lên nhé

Dream Thai

Xe điện
Trước khi còn đang làm thì e thấy chán vì ko thích nằm ở vị trí lúc ấy. Nhưng giờ nghỉ rồi thì e lại thấy tiếc, thỉnh thoảng đêm ngủ mơ vẫn thấy cảnh đang đi ứng trực ở cơ quan. Giờ kinh tế khó khăn nên thấy nếu còn đi làm NN thì riêng tiền bỉm sửa đóng học cho con là ko phải lo lắng như bây giờ
Nếu ai bỏ NN ra cũng success thì lấy đâu CB mà làm việc :))

Viêc thành hay bại khi ra ngoài nó phụ thuộc nhiều yếu tố lắm (thời điểm, tính cách, ngành nghề chuyên môn ...)

Sfgs

Xe buýt

Viêc thành hay bại khi ra ngoài nó phụ thuộc nhiều yếu tố lắm (thời điểm, tính cách, ngành nghề chuyên môn ...)
Nói thật cụ làm nhà nc thì nhà thường có điều kiện rồi, có người nâng đỡ, chống lưng. Như chỗ e làm thì 90% như vậy cụ ạ, nên nhiều người mà sợ vất vả thì thường chọn cách an toàn nhất

Dream Thai

Xe điện
Nói thật cụ làm nhà nc thì nhà thường có điều kiện rồi, có người nâng đỡ, chống lưng. Như chỗ e làm thì 90% như vậy cụ ạ, nên nhiều người mà sợ vất vả thì thường chọn cách an toàn nhất
Đấy là đội lom rom, còn bọn ủ mưu leo cao thì khác cụ ạ, chỉ phải đầu tư tgian, khi dc hái 🌹 thì ngập mồm :))

Sfgs

Xe buýt
Đấy là đội lom rom, còn bọn ủ mưu leo cao thì khác cụ ạ, chỉ phải đầu tư tgian, khi dc hái 🌹 thì ngập mồm :))
Như e mà sống như thế e mệt mỏi lắm, e làm hơn 8 năm nhà nước, ở 1 trường ĐH là đơn vị sự nghiệp công lập, tự thu tự chi , nhưng nhiều cái mệt mỏi đầu óc lắm cụ ạ, lấy tiền công nhiều khi như đi ăn xin vậy, rất ngán ngẩm

Dream Thai

Xe điện
Như e mà sống như thế e mệt mỏi lắm, e làm hơn 8 năm nhà nước, ở 1 trường ĐH là đơn vị sự nghiệp công lập, tự thu tự chi , nhưng nhiều cái mệt mỏi đầu óc lắm cụ ạ, lấy tiền công nhiều khi như đi ăn xin vậy, rất ngán ngẩm
Vâng cụ

Cụ thoát khỏi cái đó dc coi như thành công bước đầu, như e lần đầu nhảy việc cũng tâm tư lắm, các lần sau thì nhẹ như lông hồng :))

Còn ở môi trường nào cũng có vde riêng của nó, qtrong là mình biết và chấp nhận là dc

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]

Bác chuẩn quá.
Thế nên, vẫn cần có 1 bộ phận công chức ăn chơi phè phỡn, nhà lầu con tây học, SGBB vài cháu, để các công chức khác nhòm vô đó mà nỗ lực phấn đấu.
Ý bác như rứa phỏng ạ?

Dream Thai

Xe điện
Bác chuẩn quá.
Thế nên, vẫn cần có 1 bộ phận công chức ăn chơi phè phỡn, nhà lầu con tây học, SGBB vài cháu, để các công chức khác nhòm vô đó mà nỗ lực phấn đấu.
Ý bác như rứa phỏng ạ?
Chuẩn cụ, đó sẽ là tấm gương phấn đấu cho người khác, và sự trọng vọng của xh nữa (khi chưa bị lộ) :))

Từ cái phấn đấu nó thêm món chạy việc chạy chức nữa, đa số là lỗ và $ chui vào túi nhóm thiểu số

Chỉnh sửa cuối:

hell_angel0910

Xe buýt
[
Chuẩn cụ, đó sẽ là tấm gương phấn đấu cho người khác, và sự trọng vọng của xh nữa (khi chưa bị lộ) :))

Từ cái phấn đấu nó thêm món chạy việc chạy chức nữa, đa số là lỗ và $ chui vào túi nhóm thiểu số
kk làm gì cũng fai có đầu tư mà cụ
Ai cũng nghĩ sẽ đến đó là thu lại nên cứ thế mà triển thôi.

Dream Thai

Xe điện
[

kk làm gì cũng fai có đầu tư mà cụ
Ai cũng nghĩ sẽ đến đó là thu lại nên cứ thế mà triển thôi.
E biết nhiều người là Qđ, CA, viên chức gần như ko đến cơ quan, lĩnh lương cứng 7 10tr, đi làm ngoài full time

ate1987

Xe tăng
E biết nhiều người là Qđ, CA, viên chức gần như ko đến cơ quan, lĩnh lương cứng 7 10tr, đi làm ngoài full time
Theo em biết thì cũng lãnh lương nhưng hok cầm đâu cụ.
Đi làm ngoài kiếm tiền còn lương cứng thì dành cho bên lãnh đạo , chỉ là chờ tuổi hưu thôi.

duongqua

Xe container
Người ta nói trụ lại ở NN thì 1 là nhà cực giàu, 2 là vợ/chồng của người đó là trụ cột KT chính trong nhà, 3 là có ô dù này nọ, 4 là loại bất tài không dám ra ngoài đương đầu ... nên người đi làm NN tểnh tềnh tênh sáng cắp ô đi chiều xách cặp về. E thấy mấy cây đa cây đề chỗ e nói vậy, chả biết có đúng không :D

hoangnguyen1

Xe hơi
Chào các bác. E làm đơn nghỉ nhà nc rồi, giờ e cũng đang đi sang Nhật diện vừa học vừa làm, e năm nay 32 nhưng chán làm nhà nước quá, trong time làm nhà nc e có đi học thêm tối tiếng Nhật, có N3 nên e quyết định sang Nhật luôn. Đúng là không làm nhà nước thấy nhẹ cả đầu luôn các bác à. Thôi sau này cũng chỉ biết cố gắng thôi. Chúc các bác đang do dự thì hãy vững tâm lên nhé
chúc cụ chân cứng đá mềm.bước đầu cái gì cũng gian nan nhưng rồi sẽ qua

hoangnguyen1

Xe hơi
Cụ chắc phải băn khoăn lắm.gia đình cụ ý kiến thế nào

Sfgs

Xe buýt
Cụ chắc phải băn khoăn lắm.gia đình cụ ý kiến thế nào
E có kế hoạch từ 5 năm trc rồi, vì dịch covid nên k đi đc sớm, nói chung gia đình cũng k thích, nhưng cuộc đời của mình mà cụ, mình phải tự quyết