[Funland] Em chán làm nhà nước lắm rồi.

mohinhtrung

Xe buýt
Lương giáo viên ko cày thì nghèo. Cày thì siêu mệt. Em còm thử xem em xe gì.

trunglam2692

Xe tải
Giáo viên cũng vất vả và gian nan lắm cụ ơi. Không dạy thêm cũng chỉ đủ ăn chứ chưa đủ nuôi con cái.
gồng nhiều quá thì e nghĩ cụ nên chuyển sang viện khác, thoải mái tư tưởng hơn, thu nhập đảm bảo, vẫn là cống hiến cho nghề

trunglam2692

Xe tải
Nhân đọc câu chuyện của cụ em chia sẻ câu chuyện của em 13 năm về trước.
Em tốt nghiệp ĐH năm 2000 ra trường xin được vào công ty nhà nước cũng hoành tráng (thời điểm đó ngành em học là Viễn thông chưa mở cửa như bây giờ, quanh đi quẩn lại cũng có mấy cái bưu điện các tỉnh và mấy ông như Mobi, Vina, Viettel thì chưa thành lập). Cặm cụi 7 năm đến 2007 cũng lên được cái chức be bé, lương tháng tầm 2.2tr, tồng thu nhập loanh quanh tầm 6tr, ngày lễ tết như 30 tết phải đi trực, lêm ngồi chém gió đợi các sếp đến mừng tuổi, chả được ở nhà với vợ con những lúc như thế. Sau 1 hồi ngồi chán thì 2007 em quyết định lượn ra ngoài làm cho Công ty nước ngoài, đến bây giờ thì thấy quyết định của mình lúc đó thật là sáng suốt, khoản thu nhập thì khỏi phải nói, đương nhiên là xứng đáng với công sức của mình, thêm nữa là tiếng là nước ngoài nhưng tự do, tự tại hơn cty nhà nước nhiều, thích đi đâu thì đi, làm gì thì làm, đi sớm về muộn, lúc có việc thì làm đêm ở nhà, lúc nhàn rỗi thì cả tuần ko thấy xuất hiện. Ngoài ra cái khoản sướng nhất là lễ tết thì cứ tắt máy đi chơi thật là sướng cái cuộc đời!
Vài dòng chia sẻ với cụ!
cụ rời ngành Bưu là quá chuẩn rồi, nếu vẫn tiếp tục giờ là chôn chân thôi, 2000-2007 của cụ là thời hưng thịnh, tiền có giá :)

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bạn cố bám trụ ở nhà nước để làm gì, bạn hãy làm ở đâu mà bạn phát huy được hết năng lực và có mức đãi ngộ xứng đáng.

Toilatoi242

Xe tăng
Cụ nộp ứng viên CV vào Vinmec xem sao cụ ơi 3-5k Trupm là ít đới cụ ạ.

su30mkk

Xe buýt
cụ rời ngành Bưu là quá chuẩn rồi, nếu vẫn tiếp tục giờ là chôn chân thôi, 2000-2007 của cụ là thời hưng thịnh, tiền có giá :)
Trong chán ngoài thèm cụ ạ, thời đấy vào ngành bưu điện ai cũng tưởng lương cao lắm, nói chung là làm đủ ăn không có tích lũy gì

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Em trên OF này chắc nhiều cụ cũng biết. Giờ lái xe đạp đeo khẩu trang để đỡ ngại nói ra những điều thật phũ phàng mà bấy lâu nay bao nhiêu người như em muốn nói.
Em học Y ra trường năm 2010 với tấm bằng BS đa khoa chính quy với bao ước mơ và hoài bão cống hiến cho đời. Nhưng ra khỏi trường cuộc sống không như mơ. Năm đầu tiên chưa xin được việc NN nên em đi làm thêm ở ngoài vừa là học việc vừa là có thêm thu nhập với mức lương đủ trang trải cuộc sống thời bấy giờ. Em rất biết ơn những đồng nghiệp, những người thầy đã tạo điều kiện cho em chập chững bước vào đời vào nghề.
Cũng may sau gần 2 năm đi làm ở ngoài em xin được vào NN, vào được đúng chuyên ngành mình tâm huyết. Với những gì đã được học ở trường lớp và thời gian đầu đi làm đã giúp ích cho em rất nhiều khi vào BV NN, nhưng trong môi trường NN khi mà LĐ vẫn còn tư tưởng rất cũ và lạc hậu thì rất nhiều nhân viên như em sẽ rất khó phát huy được chất xám.
Yêu nghề nhưng cũng phải sống được bằng nghề và không được bỏ quên hai chữ Y ĐỨC. Suốt bao năm nay em vẫn theo tôn chỉ đấy như 1 lý tưởng. Đi làm đi trực rất nhiều hôm trắng đêm vì em làm và trực phòng đẻ. Nói đến đây sẽ có nhiều cụ mợ phản biện lại rằng thu nhập sẽ rất cao, VÂNG nó cao là khi có thêm abc xyz còn nếu tính thẳng thừng ra năm 2012 thì NN trả cho em 65k tiền trực đêm, các loại tiền thủ thuật khi đi trực ghi BS trực to nhất kíp đó chứ em không được hưởng, các loại tiền khác abc xyz thì các BS chính chia cho sau kíp trực bao nhiêu em biết bấy nhiêu (500-1000k) nhưng nói thật em không coi đó là nguồn thu nhập và em thấy cầm tiền trên nỗi đau của người khác em thấy rất buồn. Em làm được 4 năm phòng đẻ em xin chuyển khoa CĐHA cho nó đỡ vất vả và thoải mái tư tưởng, mặc dù không có abc xyz gì.
Lương đi làm NN năm đầu tiên hợp đồng 1.500.000 VNĐ, sau hợp đồng là 85% của (2,34 + 40%) trong 1 năm, tiếp 2 năm sau nữa là 100% lương cơ bản, dịch vụ BV mỗi tháng tầm 1 triệu. Hiện giờ lương em (3,0 +40%) tầm 4,8 triệu, cả các loại tiền phụ cấp chức vụ, dịch vụ BV và tiền thủ thuật hiện tại tổng thu nhập NN của em là 8 triệu sau gần 10 năm đó[-(
Làm không đủ nuôi gia đình và con cái thì tất nhiên em phải cày cuốc thêm ở ngoài. Hết giờ hành chính em về PK ở nhà khám và siêu âm thai (không nạo hút thai) tới 8-9h tối mới được nghỉ thì mới có thêm thu nhập cho gia đình. Tất nhiên em không bao giờ kéo bệnh nhân từ BV về PK tư ở nhà mà chỉ có chiều ngược lại là giới thiệu họ vào BV khi vượt quá quy mô hoạt động của em.
Thấm thoát đã tròn 10 năm ra trường nhìn lại quãng đường đã đi em thấy: NN mình với cái cơ chế này sẽ còn chảy máu chất xám rất nhiều. Bạn bè anh chị em đồng nghiệp với em rất nhiều người đã bỏ NN ra ngoài làm làm với chất xám bỏ ra có thu nhập tương xứng.
Em cũng đang có ý định ra ngoài làm vì có vài bệnh viện đa khoa quốc tế tư nhân mời em mức lương gấp 5-6 lần em làm NN mà chủ yếu làm giờ hành chính. Em đang suy nghĩ và cân nhắc, còn giả sử như các cụ mợ thì sẽ lựa chọn phương án nào???:-@:-@:-@:-@:-@
Văn viết em lủng củng nếu có gì không hay các cụ mợ bỏ quá cho em nhé, em rót rượu mời các cụ mợ nè=D>

Thẳng đét 1 câu nhé:

Ra được thì ra, đé.o ra thì không kêu ca

Hết

sakai_yo

Xe lăn
Việt Đức thì mổ xong xuôi bs mới nhận pbi chứ 103 thì toàn phải đưa trước, không đưa không được luôn ạ.

k3nvjn

Xe tải
Cụ cố ở lại xem sao :D sắp tự chủ rồi, cơ chế xong lại lên hương

Sfgs

Xe buýt
Trong chán ngoài thèm cụ ạ, thời đấy vào ngành bưu điện ai cũng tưởng lương cao lắm, nói chung là làm đủ ăn không có tích lũy gì
E đang làm trong ngành giáo dục cũng COCC nhiều, em cũng là COCC nhưng mà nói thật là em nhiều lúc cũng phát bực với phong cách làm việc của một số người đồng nghiệp, giao cho mỗi việc con con thôi mà ông chây ì quá, mà có phải khó khăn gì đâu, nhiều lúc mình cũng không hiểu là nó đến trường làm cái gì nữa ??? trình độ Đại học rồi, mặt thì sáng sủa

Anhnv3

Xe buýt
Em trên OF này chắc nhiều cụ cũng biết. Giờ lái xe đạp đeo khẩu trang để đỡ ngại nói ra những điều thật phũ phàng mà bấy lâu nay bao nhiêu người như em muốn nói.
Em học Y ra trường năm 2010 với tấm bằng BS đa khoa chính quy với bao ước mơ và hoài bão cống hiến cho đời. Nhưng ra khỏi trường cuộc sống không như mơ. Năm đầu tiên chưa xin được việc NN nên em đi làm thêm ở ngoài vừa là học việc vừa là có thêm thu nhập với mức lương đủ trang trải cuộc sống thời bấy giờ. Em rất biết ơn những đồng nghiệp, những người thầy đã tạo điều kiện cho em chập chững bước vào đời vào nghề.
Cũng may sau gần 2 năm đi làm ở ngoài em xin được vào NN, vào được đúng chuyên ngành mình tâm huyết. Với những gì đã được học ở trường lớp và thời gian đầu đi làm đã giúp ích cho em rất nhiều khi vào BV NN, nhưng trong môi trường NN khi mà LĐ vẫn còn tư tưởng rất cũ và lạc hậu thì rất nhiều nhân viên như em sẽ rất khó phát huy được chất xám.
Yêu nghề nhưng cũng phải sống được bằng nghề và không được bỏ quên hai chữ Y ĐỨC. Suốt bao năm nay em vẫn theo tôn chỉ đấy như 1 lý tưởng. Đi làm đi trực rất nhiều hôm trắng đêm vì em làm và trực phòng đẻ. Nói đến đây sẽ có nhiều cụ mợ phản biện lại rằng thu nhập sẽ rất cao, VÂNG nó cao là khi có thêm abc xyz còn nếu tính thẳng thừng ra năm 2012 thì NN trả cho em 65k tiền trực đêm, các loại tiền thủ thuật khi đi trực ghi BS trực to nhất kíp đó chứ em không được hưởng, các loại tiền khác abc xyz thì các BS chính chia cho sau kíp trực bao nhiêu em biết bấy nhiêu (500-1000k) nhưng nói thật em không coi đó là nguồn thu nhập và em thấy cầm tiền trên nỗi đau của người khác em thấy rất buồn. Em làm được 4 năm phòng đẻ em xin chuyển khoa CĐHA cho nó đỡ vất vả và thoải mái tư tưởng, mặc dù không có abc xyz gì.
Lương đi làm NN năm đầu tiên hợp đồng 1.500.000 VNĐ, sau hợp đồng là 85% của (2,34 + 40%) trong 1 năm, tiếp 2 năm sau nữa là 100% lương cơ bản, dịch vụ BV mỗi tháng tầm 1 triệu. Hiện giờ lương em (3,0 +40%) tầm 4,8 triệu, cả các loại tiền phụ cấp chức vụ, dịch vụ BV và tiền thủ thuật hiện tại tổng thu nhập NN của em là 8 triệu sau gần 10 năm đó[-(
Làm không đủ nuôi gia đình và con cái thì tất nhiên em phải cày cuốc thêm ở ngoài. Hết giờ hành chính em về PK ở nhà khám và siêu âm thai (không nạo hút thai) tới 8-9h tối mới được nghỉ thì mới có thêm thu nhập cho gia đình. Tất nhiên em không bao giờ kéo bệnh nhân từ BV về PK tư ở nhà mà chỉ có chiều ngược lại là giới thiệu họ vào BV khi vượt quá quy mô hoạt động của em.
Thấm thoát đã tròn 10 năm ra trường nhìn lại quãng đường đã đi em thấy: NN mình với cái cơ chế này sẽ còn chảy máu chất xám rất nhiều. Bạn bè anh chị em đồng nghiệp với em rất nhiều người đã bỏ NN ra ngoài làm làm với chất xám bỏ ra có thu nhập tương xứng.
Em cũng đang có ý định ra ngoài làm vì có vài bệnh viện đa khoa quốc tế tư nhân mời em mức lương gấp 5-6 lần em làm NN mà chủ yếu làm giờ hành chính. Em đang suy nghĩ và cân nhắc, còn giả sử như các cụ mợ thì sẽ lựa chọn phương án nào???:-@:-@:-@:-@:-@
Văn viết em lủng củng nếu có gì không hay các cụ mợ bỏ quá cho em nhé, em rót rượu mời các cụ mợ nè=D>

Nếu thầy mình ko phù hợp thì cụ cứ nghỉ. Em mới thấy 1 cụ nguyên PCT Nam Định sinh năm 71 cũng nghỉ ra ngoài làm. Giờ XH có nhiều lựa chọn nên các cụ cứ làm thôi. Tất nhiên là nhiều cụ thấy cơ chế nó nhiều bất cập nhưng độp phát thay hết từ a-z thì nhiều người ra đường quá. Cccm cũng nghĩ ngược lại chính nhờ cái cơ chế ý mà nhiều cụ cũng nên người đc trao dồi cả kỹ năng cv lẫn quan hệ phỏng ạ.

Anhnv3

Xe buýt
Em làm ngoài được mấy năm, ơn giời làm cũng không hết việc. Nhưng em chán làm nhà nước bởi vì chế độ đãi ngộ rất không tương xứng với chất xám mình bỏ ra.
https://amp.dantri.com.vn/xa-hoi/nguyen-pho-chu-tich-tinh-nam-dinh-sang-lam-cho-doanh-nghiep-tu-nhan-20200623105623830.htm. Cụ này cũng thừa nhânj quá trình làm cho NN cũng là quá trình tích lũy giá trij bản thân hiện tại. Nên e nghĩ huy chương có 2 mặt cụ nhẩy

Hưngchột

Xe buýt
Giờ em thấy các bệnh viện, phòng khám tư mở ra ầm ầm. Cứ có bs giỏi, làm ăn có đạo đức là người bệnh họ tin tưởng. Nhiều bác sỹ giỏi làm nhà nước bỏ ra ngoài làm không những lương lậu khá hơn mà được đãi ngộ tốt hơn thì tội gì

antoanlaban2019

Xe máy
Đọc thớt của cụ thấy cụ là bs rất có tâm. Điều đó là đáng quý, đáng được trân trọng. Cụ muốn cống hiến giúp mọi người thì ở bệnh viện nào cũng làm dc điều đó, ngay cả viện tư. Em cũng là bs, cũng từng suy tư như cụ. Nhưng cuối cùng, mình có làm gì thì cũng phải lo cho cuộc sống của vợ con mình trước. Vì thế mà em đã chọn viện tư cụ ạ.

quy la tien

Xe điện
Có 2 nghề em thực sự không muốn nó tồn tại trên đời, đó nghề Y và xxx. Nhưng do nó đã và đang tồn tại nên em đành phải nhắc đến 2 nghề đó với sự sợ hãi và ám ảnh. Nghề xxx, em khinh bỉ nó, nhẽ chẳng cần bàn nhiều. Cho đến nay đã sắp nhảy sang tuổi U60 mà em chưa có diễm phúc được tận mắt nhìn thấy việc tốt đẹp do cá nhân ngành này trực tiếp làm. Thay vào đó là vô vàn hành động bẩn thỉu, đểu cáng, khốn nạn mà người bình thường khó có thể nghĩ ra.

Với nghề Y, em sợ hãi nó. Sợ là bởi mỗi khi buộc phải đối diện, em cảm thấy mình và người thân như một vật tế thần, dù trực tiếp hay gián tiếp. Việc đơn giản họ hóa phức tạp, cái mụn bọc họ biến thành khối u. Chuyện bầu bì rất đỗi bình thường, "nó" dọa đến mức cứ mỗi lần đêm về trong đầu hiện vô số hình ảnh các hài nhi tội nghiệp, nếu như hàng ngày không đến tiêm mũi dưỡng thai 700k của "nó". Hay đơn giản như một nốt zola nhẽ chỉ tốn 10k tiền thuốc, bọn chúng biến người thân nhà em gần 10 năm trời sống trong đau đớn vì biến chứng, đến độ ngẩn ngơ vì dùng quá nhiều thuốc giảm đau. Hay gần đây nhất, để tiêm đc 1 mũi giảm đau do sỏi thận, gấu nhà em buộc phải chạy khắp viện chiếu chụp, UV, xét nghiệm, điện tim, điện não vv...với lời đe dọa "nếu không mổ sẽ gây biến chứng rất nặng". Ơn giời, sau 3 năm, viên sỏi đã tự thoát ly từ lúc nào chẳng rõ.

Thế nên, như một hành động vô thức, em đã xóa cụm từ "y đức" ra khỏi bộ tự điển cá nhân. Nó xuất phát không phải từ sự đa nghi của em mà là đến từ chính những điều tệ hại liên tiếp của ngành này. Lòng tin vốn đã quá xa xỉ, nay gần như tuyệt chủng khi nhắc đến 2 ngành nghề trên. Có thể như thế quá cực đoan nhưng em thề rằng rằng nó xuất phát từ 1 lí trí rất minh mẫn.
Hai cái nghề đấy có tính xã hội cao,thế nên mỗi một sai sót trong khi thực thi công vụ của nhân viên (tiếc thay là quá nhiều) sẽ khiến xã hội có định kiến như bác vừa nêu.
Em xin có thêm một góc nhìn khác:
Với xxx,mỗi chúng ta cố gắng đừng để mắc lỗi, vi phạm PL, chẳng may vi phạm như lỗi về tham gia giao thông (có lẽ nhiều nhất) thì sẵn sàng chấp hành nộp phạt chính thống, đừng phong bao nọ kia....là vì khi xin xỏ được thì vui vẻ nếu không thì lại bức xúc chửi bới,làm được vậy cũng góp phần nhỏ để đẩy lùi tiêu cực.
Với nghề Y,nhiều lỗi do người bệnh gây nên,em ví dụ nếu bênh không quá nguy hiểm thì nên nghe lời bs tuy nhiên không phải ai cũng tuân thủ chỉ định bác sỹ muốn nhanh khỏi nên muốn kê đơn liều cao hơn quy định- gặp BS có tâm họ khuyên đt theo phác đồ (chậm khỏi hơn) thì không nghe- hậu quả là kháng kháng sinh hoặc sau đó nếu bị bệnh thì liều chắc chắn sẽ phải cao hơn. Chuyện phong bao cũng vậy, em kể chuyện có lần em đưa người nhà đi khám mỗi việc chụp chiếu ( cũng không đông lắm) thế mà người nọ rỉ tai người kia dấm dúi đưa tiền 200k để được chụp trước,em thì không , mà toàn người lao động tự do làm vậy so với thu nhập của họ mất cả ngày công và nếu ráng chờ tý thì vẫn được chụp chiếu mà.
Em chỉ nêu vài ý kiến vậy.Em không làm hai nghề đó nhé.

vietpq75hanes

Xe container
Đi thôi, nếu làm ko đủ sống.

comcuon

Xe tải
Xem đi xem lại, định k còm đâu, song ngứa tai nói với chủ thớt:
1. Ông k làm NN thì trình độ, mqh, và BN chẳng biết Ông là thằng éo nào. Ra mở phòng khám tư và k làm NN nữa nhé- biết ngay.
2. Ông làm BV tuyến tỉnh (chắc tỉnh lẻ) mà oánh đồng việc thu nhập như vậy là so sánh khập khiễng.
3. Ngành nào cũng có ưu và nhược điểm, Ngành Y là đặc thù, quan trọng Ông cần thích nghi với cơ chế cơ quan Ông Và cơ chế chung của Ngành!
4. Ở cơ quan Ông: đã bao lần Ông phản biện, bảo vệ lập trường với cái lý lẽ Ông cho là đúng?
5. Inbox cho tôi biết Ông ở tỉnh nào không?
Trân trọng và ủn cho Ông

o0senri0o

Xe buýt
Đi làm chục năm mà học bên Y tức là cụ hơn em khoảng 1-2 tuổi nếu cụ ko học nội trú, nếu nội trú nữa thì chắc hơn em 3-4 tuổi. Nếu đang có bệnh viện mời thì em vote nên ra ngoài làm. Cũng trong môi trường nn nên em biết nó có nhiều vấn đề, ko thực sự hợp với những người thẳng tính, thẳng làm. Cụ đã có điều kiện, cụ nên đi. Em vẫn đang sợ, vẫn đang ì. Cũng đang tự vấn bản thân nhưng chưa tìm đc thứ mình có thể làm nên chưa dám ra :(.

.
Đi làm chục năm mà học bên Y tức là cụ hơn em khoảng 1-2 tuổi nếu cụ ko học nội trú, nếu nội trú nữa thì chắc hơn em 3-4 tuổi. Nếu đang có bệnh viện mời thì em vote nên ra ngoài làm. Cũng trong môi trường nn nên em biết nó có nhiều vấn đề, ko thực sự hợp với những người thẳng tính, thẳng làm. Cụ đã có điều kiện, cụ nên đi. Em vẫn đang sợ, vẫn đang ì. Cũng đang tự vấn bản thân nhưng chưa tìm đc thứ mình có thể làm nên chưa dám ra :(.
Em hỏi khí không phải cụ làm chuyên khoa gì thế?