[Funland] Em cần tư vấn về việc tài khoản ngân hàng bị hack mất tiền, cccm nào đã từng bị rồi cho em xin hướng giải quyết với ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Thế thay mặt các cụ mợ OF e chửi tiên sư thằng hacker, giỏi j mà giỏi thế!!

minhnka

Đi bộ
Ví dụ như này!
Nhắn tin từ đầu số TPBANK.
Chả biết số kia ảo hay thật, nhưng không tỉnh táo ăn đòn ngay.
Mình từng bị hack rồi, bên VPbank, thường thì giao dịch này thực hiện trên các trang Amazon hoặc Apple store. Giờ bạn lên ngay ngân hàng làm đơn rà soát giao dịch, yêu cầu khoá thẻ, cấp lại thẻ mới (nếu còn nhu cầu sử dụng thẻ), trong 45 ngày (trừ t7, cn và ngày lễ) bộ phận IT của ngân hàng sẽ rà soát lại cho bạn, nếu thật sự bạn không dùng số tiền đó để giao dịch họ sẽ hoàn lại sau 45 ngày (trừ t7, cn và ngày lễ) hoặc có thể sẽ lâu hơn 45 ngày.
Còn nếu có ai "vô tình" biết thông tin thẻ của bạn nên mượn dùng tạm thì chịu rồi, coi như của đi thay người.
Hy vọng trường hợp thứ hai sẽ không xảy ra với bạn.

MrMilan

Xe điện
Do người dùng 100%, ngân hàng phủi tay là đúng rồi.
Chỉ trừ trường hợp bị scam thẻ,thẻ đang ở Hà Nội mà bị rút tiền ở TP HCM thì ngân hàng phải có trách nhiệm

Rivers

Xe container
Liên quan tới OTP khả năng là lại click vào link rồi làm theo hướng dẫn...

pooka

Xe container
Ví dụ như này!
Nhắn tin từ đầu số TPBANK.
Chả biết số kia ảo hay thật, nhưng không tỉnh táo ăn đòn ngay.
Món này không ít người gặp rồi. Đăng nhập vào đấy với tên và pass thì biếu luôn cho nó. Thử nhập vào đấy tên đăng nhập đểu với pass đểu xem, khả năng có đứa gọi điện đến giả vờ lo lắng cho khổ chủ, và hướng dẫn abcxyz... để moi thông tin tài khoản.

ubisapro

Xe trâu
Hack ntn ko nói rõ thì nói gì đây???

Khoadag1991

Xe tăng
hack mất tiền ở tài khoản đó cụ ơi , giờ ngân hàng bảo là do lỗi bảo mật của khách hàng nhưng thực tế em ko phải ạ
Cụ lập thớt thì nên diễn giải, giống như làm bài thì phải có mở bài, thân bài, kết luận.
Cụ đặt mình vào vị trí của tụi em, nếu cụ là tụi em, cụ đọc thì cụ có hiểu chủ thớt đang cần tư vấn j k?
Thân ái!

RÈM PARAMA

Xe hơi
Website
parama.vn
Em tom tắt lại ntn về sự việc:
Bạn em dùng tài khoản cá nhân bạch kim của VTB thì hạn mức auto nó tự nâng lên ( đây là 1 sai lầm khi để hạn mức cao quá, sau này cccm nên điều chỉnh hạn mức để tránh rủi do )
Khẳng định ko có liên kết các ví momo, zalopay, vtp, ...
Thời điểm bị rút tiền thì bạn em tắt máy đi ngủ ( 00h15p...) sáng mai dậy thì có OTP nhả về
Thì em muốn hỏi nếu ko có OTP thì sao mà thực hiện được giao dịch nhỉ??? cái này có phải là do lỗi của Ngân hàng không
Em xin cảm ơn

haitotbung

Xe tải
Hack? Đang yên đang lành một ngày đẹp trời tiền mất sạch trong tài khoản?

haitotbung

Xe tải
Bạn em dùng tài khoản cá nhân bạch kim của VTB thì hạn mức auto nó tự nâng lên ( đây là 1 sai lầm khi để hạn mức cao quá, sau này cccm nên điều chỉnh hạn mức để tránh rủi do )
Thời điểm bị rút tiền thì bạn em tắt máy đi ngủ ( 00h15p...) sáng mai dậy thì có OTP nhả về
Thì em muốn hỏi nếu ko có OTP thì sao mà thực hiện được giao dịch nhỉ??? cái này có phải là do lỗi của Ngân hàng không
Em xin cảm ơn
Câu chuyện của bạn cụ kể lại cho cụ, sau đó cụ kể lại cho anh em diễn đàn.
Vì vậy, rất khó đào sâu, tìm ra gốc rễ. Trong câu chuyện này, đôi khi chỉ thiếu một thông tin nhỏ thôi là cũng không thể kết luận được.

Vanh234

Xe buýt
Em xin cảm ơn
Ít nhất có cái ảnh chụp màn hình tin nhắn mới xem nó ra răng?
Cụ nghe kể giờ đi kể lại thì ai tin cụ được?
Những vụ như thế này đa phần người dùng không tham thì ngu - cụ gì ở trên nói chả oan đâu.

New car 2023

Xe container
Em xin cảm ơn
Cái quan trọng nhất là, Tài khoản đã bị sử dụng để làm gì, bác lại không kể:
- Thanh toán tiền vé máy bay tại Paris để bay từ Dubai đến Vientiane chẳng hạn.
- Thanh toán cho 1 cái ví Momo hay Pay Pal gì đó.
- Chuyển khoản tiền mặt cho 1 cá nhân Trạch Văn Đoành.

Còn với tình trạng tắt máy, OTP vẫn còn, thì không mất tiền được bác ạ.

Việc mất thông tin đã xảy ra trước đó, thậm chí trước đó khá lâu, ví dụ bác đi rút tiền ở ATM và bị skimming, hay nhảy vô trang web đểu nào đó ở trên.

RÈM PARAMA

Xe hơi
Website
parama.vn
Em cảm ơn cccm đã góp ý ạ
Số tiền cũng lớn nên bạn em đã trình báo công an
Em xin dừng tại đây

Binhan.4ever

Xe buýt
Các cụ nên phân biệt rõ hack với phishing

Hack là bất kỳ hoạt động nào nhằm mục đích khai thác và truy cập bất hợp pháp vào hệ thống máy tính, thiết bị hoặc mạng mà không có sự cho phép từ chủ sở hữu. Các cụ nhớ kỹ là không có sự cho phép từ chủ sở hữu nhé. Thường các ngân hàng bị hack bọn hacket nó lấy cả trăm triệu đô. Nếu các cụ mất tiền nguyern nhân này thì ngân hàng nó phải đền nhé.

Phishing là một phương thức lừa đảo nhằm giả mạo các tổ chức có uy tín như ngân hàng, trang web giao dịch trực tuyến và các công ty thẻ tín dụng để lừa người dùng chia sẻ thông tin tài chính như: tên đăng nhập, mật khẩu giao dịch, những thông tin nhạy cảm khác của họ. Phương thức tấn công này còn có thể cài phần mềm độc hại vào thiết bị của người dùng. Cái này là do người dùng (do bị lừa gạt, thiếu hiểu biết) tự nguyện hoặc gián tiếp(sử dụng điện thoại bị cài phần mềm đánh cắp) đưa thông tin cho kẻ xấu. Cái này thì ngân hàng nó vô can nhé. Do các cụ không cẩn thận thôi.

Với các điện thoại bị cài phần mềm trái phép độc hại, đặc biệt là androids. Nó có thể lấy cắp thông tin, lấy cắp nội dung tin nhắn mà ở đây là mã otp để chuyển cho kẻ xấu. Nên kể cả các cụ không tiết lộ otp cho ai thì vẫn bị lộ và mất tiền như bình thường. Thế nên em khuyên các cụ số đt nhận OTP nên cắm vào điện thoại iOS hoặc tốt nhất là 1 cái stupid phone. Không bao giờ lo bị mất tiền

Trạng thái
Thớt đang đóng