[Funland] Em cần tư vấn về việc tài khoản ngân hàng bị hack mất tiền, cccm nào đã từng bị rồi cho em xin hướng giải quyết với ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng

GLife

Xe hơi
Câu chuyện của bạn cụ kể lại cho cụ, sau đó cụ kể lại cho anh em diễn đàn.
Vì vậy, rất khó đào sâu, tìm ra gốc rễ. Trong câu chuyện này, đôi khi chỉ thiếu một thông tin nhỏ thôi là cũng không thể kết luận được.
Đúng thật. Cái thông tin nhỏ kiểu như "không liên kết các ví momo, vnpay, này nọ nhưng lại click vào cái link gì gì ấy..." thì xong film cụ nhỉ!?

Conchuotnho

Xe tăng
Em tom tắt lại ntn về sự việc:
Bạn em dùng tài khoản cá nhân bạch kim của VTB thì hạn mức auto nó tự nâng lên ( đây là 1 sai lầm khi để hạn mức cao quá, sau này cccm nên điều chỉnh hạn mức để tránh rủi do )
Khẳng định ko có liên kết các ví momo, zalopay, vtp, ...
Thời điểm bị rút tiền thì bạn em tắt máy đi ngủ ( 00h15p...) sáng mai dậy thì có OTP nhả về
Thì em muốn hỏi nếu ko có OTP thì sao mà thực hiện được giao dịch nhỉ??? cái này có phải là do lỗi của Ngân hàng không
Em xin cảm ơn
bị rút tiền? rút ở atm hay rút kiểu ck sang chỗ khác hả cụ, thông tin cụ đưa hơi mơ hồ. Đây là trường hợp lộ thông tin tài khoản chứ không phải hack. Có thể bạn cụ ko nhớ lộ ở đâu thôi. Nếu rút ở ATM thì sẽ có địa chỉ cây rút và ATM có camera, nếu chuyển sang tài khoản khác thì sẽ có tên tài khoản đích, dùng mua hàng thì sẽ có địa chỉ ship hoặc thông tin đơn hàng.
Tóm lại nếu mất nhiều thì bảo bạn cụ ra trình báo công an cho nhanh.

Hacking

Xe tăng
Bạn em dùng tài khoản cá nhân bạch kim của VTB thì hạn mức auto nó tự nâng lên ( đây là 1 sai lầm khi để hạn mức cao quá, sau này cccm nên điều chỉnh hạn mức để tránh rủi do )
Thời điểm bị rút tiền thì bạn em tắt máy đi ngủ ( 00h15p...) sáng mai dậy thì có OTP nhả về
Thì em muốn hỏi nếu ko có OTP thì sao mà thực hiện được giao dịch nhỉ??? cái này có phải là do lỗi của Ngân hàng không
Em xin cảm ơn
Hack kiểu ji khi mà không nhập OTP? :), hoặc mất thẻ tín dụng còn dễ tin :)

Alongcamepolly06

Xe container
cháu oánh dấu hóng thông tin cụ thể! bình thường tự nhiên mất thì rủi ro quá! :-&

hminh2005

Xe điện
Thông tin kiểu: em chỉ bấm phím 1 , 2 là tự nhiên TK bị trừ tiền. Rồi em chẳng làm gì cả tự nhiên bị mất tiền trong TK .... Nói chung toàn thông tin ko có giá trị do người mất ko dám nói thật (sợ bị chê là dốt) toàn bộ các thao tác mà mình làm (có thể ko nhớ) haowcj đã cố tình làm 1 thao tác nào đó nhưng ko dám nói (kiểu bấm vào đường link, rồi ....). Nếu chỉ đơn giản như vậy àm mất TK trong Bank chắc các Bank sập tiệm từ lâu rồi. Rất nhiều cụ đọc chẳng kỹ, cứ share lung tung các thông tin nhảm nhí đó và tưởng mình đã làm một việc có ích hóa ra chẳng biết tý gì.

kobold_alone

Xe hơi
cơ bản là cụ chủ cũng chưa biết gì. Đăng lên để cho mọi người có cái nói cho vui. Cơ mà nhiều khi nói bậy là mất tiền đó cụ.

niceshot

Xe container
Em có thể khẳng định là hệ thống core banking của NH không thể bị hack, hay chí ít là không bị hack trong các trường KH mất tiền kiểu này.

Nếu bọn nó hack được core banking của NH thì nó đek bao giờ cần đi rút trôm vài tỷ từ các TK cá nhân, nó lấy thẳng từ TK của NH vài chục ngàn tỷ luôn nhanh gọn hơn nhiều!

Toàn các ông cung cấp cả user name, password truy cập internet/mobile banking, xong còn gửi cả số đt với OTP cho bọn nó xong đến lúc mất thì toàn em chả biết gì, ko cung cấp gì cho ai .... để cào mặt ăn vạ! Haizz!

DONALD TRAMP

Xe buýt
Nhà em dùng credit của bên SG bank. Mỗi lần tiêu khoản nào thì đều có GDV gọi lại xác minh vào số điện thoại, cũng hơi rắc rồi do nhiều khi ko ở Việt nam để xác nhận, nhưng khá an toàn.
Hai năm 2020-2021 vì dịch không đi được đâu nên nhà em khóa thanh toán quốc tế. Nửa đêm trung tuần tháng 11 thì có điện thoại rung. Nhà em thì rất dị ứng với những cú điện như thế, thường là tin chẳng lành nên xem số ko thấy quen thì dập và ngủ tiếp. Sáng sau mới biết thẻ bị tiêu mấy triệu, bank họ gọi để xác minh nhưng ko được. Sau khi nói chuyện với GDV thì họ cũng đồng ý là ko phải chính chủ tiêu dùng và hẹn sẽ tra soát và giải quyết trong 45 ngày. Đến ngày thứ 30 thì thấy NH trả lại. Hú vía nên em đóng thẻ luôn, khi nào dùng mở cái khác. Em có hỏi lộ thông tin ở đâu vì cả hai năm em đều ko dùng cái thẻ đó để mua bán hay thanh toán gì thì bank họ nói có thể đội hack kia nó có 1 list dài ngoằng, cứ dùng dần, trúng thẻ của ông nào thanh toán được là được thôi.

nickambinhso1

Xe hơi
Em hóng kết quả điều tra của bên công an.

RÈM PARAMA

Xe hơi
Website
parama.vn
bị rút tiền? rút ở atm hay rút kiểu ck sang chỗ khác hả cụ, thông tin cụ đưa hơi mơ hồ. Đây là trường hợp lộ thông tin tài khoản chứ không phải hack. Có thể bạn cụ ko nhớ lộ ở đâu thôi. Nếu rút ở ATM thì sẽ có địa chỉ cây rút và ATM có camera, nếu chuyển sang tài khoản khác thì sẽ có tên tài khoản đích, dùng mua hàng thì sẽ có địa chỉ ship hoặc thông tin đơn hàng.
Tóm lại nếu mất nhiều thì bảo bạn cụ ra trình báo công an cho nhanh.
Em cảm ơn cụ ạ, rút chuyển sang chỗ khác cụ à
Đã trình báo công an cụ ơi

RÈM PARAMA

Xe hơi
Website
parama.vn
Các cụ nên phân biệt rõ hack với phishing

Hack là bất kỳ hoạt động nào nhằm mục đích khai thác và truy cập bất hợp pháp vào hệ thống máy tính, thiết bị hoặc mạng mà không có sự cho phép từ chủ sở hữu. Các cụ nhớ kỹ là không có sự cho phép từ chủ sở hữu nhé. Thường các ngân hàng bị hack bọn hacket nó lấy cả trăm triệu đô. Nếu các cụ mất tiền nguyern nhân này thì ngân hàng nó phải đền nhé.

Phishing là một phương thức lừa đảo nhằm giả mạo các tổ chức có uy tín như ngân hàng, trang web giao dịch trực tuyến và các công ty thẻ tín dụng để lừa người dùng chia sẻ thông tin tài chính như: tên đăng nhập, mật khẩu giao dịch, những thông tin nhạy cảm khác của họ. Phương thức tấn công này còn có thể cài phần mềm độc hại vào thiết bị của người dùng. Cái này là do người dùng (do bị lừa gạt, thiếu hiểu biết) tự nguyện hoặc gián tiếp(sử dụng điện thoại bị cài phần mềm đánh cắp) đưa thông tin cho kẻ xấu. Cái này thì ngân hàng nó vô can nhé. Do các cụ không cẩn thận thôi.

Với các điện thoại bị cài phần mềm trái phép độc hại, đặc biệt là androids. Nó có thể lấy cắp thông tin, lấy cắp nội dung tin nhắn mà ở đây là mã otp để chuyển cho kẻ xấu. Nên kể cả các cụ không tiết lộ otp cho ai thì vẫn bị lộ và mất tiền như bình thường. Thế nên em khuyên các cụ số đt nhận OTP nên cắm vào điện thoại iOS hoặc tốt nhất là 1 cái stupid phone. Không bao giờ lo bị mất tiền
Em cảm ơn cụ ạ, em cái này cụ giải thích đúng bổ ích

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em xin cảm ơn
Khả năng để lộ thông tin thẻ. Nhiều thẻ chỉ yêu cầu thông tin thẻ là đủ thanh toán online. Thường bị rút sang các tk nước ngoài, hoặc mua hàng nước ngoài nên lấy lại bằng niềm tin nhé!

RÈM PARAMA

Xe hơi
Website
parama.vn
EM XIN DỪNG TẠI ĐÂY VÀ ĐỢI KẾT QUẢ TỪ PHÍA CÔNG AN
DO EM TRÌNH BÀY KO RÕ NÊN NHIỀU CỤ PHẢN ÁNH, SORRY VÌ ĐÃ LÀM MẤT TIME CỦA CCCM

Chè tàu

Xe hơi
Em chơi cái trò này,các cụ thử làm giống em cho yên tâm : cùng 1 ngân hàng, em làm 2 tài khoản, 1 tài khoản hạn mức cao platinum nối với thẻ để làm tài khoản thanh toán và mua bán các kiểu,tài khoản này em thường để có 1 hay 2tr thôi,cần mua cái gì nhiều mới hất tiền từ tài khoản thứ 2 sang nên có lộ thông tin bị hack thì cũng chẳng có gì mà hack.Smartphone luôn có trong tay,chuyển tiền trong cùng ngân hàng nhanh như chớp.

Trạng thái
Thớt đang đóng