[Funland] Em cần lời khuyên từ các cụ OF

Chuyện là như này.Em có mua được mảnh đất,giờ tiến hành xây dựng.Trong khi xây em có biện pháp cừ,cọc có khoan dẫn....... để đảm bảo cho nhà hàng xóm và tránh phiền phức cho bản thân sau này.Đến khi xây cổ móng và giằng thì xây sát vào tường nhà hàng xóm(cột đã lùi vào),sau này xây tường thì lùi vào để trát áo ngoài. Và em có đặt vấn đề cũng như có lời nhờ bên hàng xóm và họ đã đồng ý.Mấy hôm trước họ có gọi và bảo là bên em đã xây vào đất nhà họ lúc thì 1,5 cm lúc thì 2cm từ phần móng,hướng giải quyết là rạch 1 đường sao cho cách tường nhà họ ra.Bản thân vì muốn tránh việc va chạm và giữ cho mọi chuyện yên bình,em chủ động đề xuất mua lại 2cm kia.Nhưng đúng là lòng người khó đoán,họ bảo theo luật xd thì sau này họ xây thì phải cách nhà em 2cm nữa,cộng với 2cm nhà em đã lấn vào móng nhà họ(cái này chắc họ nhầm ,vì giữa 2 nhà có 1 hàng cừ)Vậy là nhà họ mất tổng là 4cm và chốt là em phải mua lại 4cm đấy với giá là 150 tr.Em xin các cụ cho lời khuyên.Em nói thêm tí,em mới chuyển về đây không và cũng chưa từng va chạm với nhà họ bao giờ.
sand-field-play-floor-land-asphalt-soil-baseball-field-playground-character-flooring-measuring...jpg

xukthal.

Xe lăn
Món này là tại cụ thôi, khi làm móng phải làm tấm tôn cách giữa phần đất 2 nhà thì hàng xóm hết ý kiến, bây giờ họ đang bắt bí cụ thế thì cũng khó, đang làm nó cho cái đơn lên TTXD phường là đình chỉ ngay. Giải pháp là thuê ông nào có tý XHT ở địa phương đó, dàn xếp để giảm tiền đi, tuy nhiên giảm đc 1/2 trở lên hẵng làm chứ giảm đc tý thì thà đàm phán với hx còn hơn kẻo sau còn mâu thuẫn nữa lại béo ông XHT kia :D

Chỉnh sửa cuối:

Huy Taun

Xe tải
Website
viettuans.vn
Em tháy sổ giờ có định vị toạ độ. Cụ thử bên đo đạc kiểm tra xem sao?
Trước em có xây tường rào bao quanh mà phải thuê bên đo đạc họ đến đo, định vị rồi BQLmới tiến hành cho xây dựng

Được gửi từ Gà đen 2 - Otofun

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Hàng xóm láng giềng tắt lửa tối đèn có nhau, bán anh e xa mua láng giềng gần, thế mà chi li từng cm đất nhỉ, là e e chả thèm mua, cụ cứ đúng luật cụ xây thôi

Món này là tại cụ thôi, khi làm móng phải làm tấm tôn cách giữa phần đất 2 nhà thì hàng xóm hết ý kiến, bây giờ họ đang bắt bí cụ thế thì cũng khó, đang làm nó cho cái đơn lên TTXD phường là đình chỉ ngay. Giải pháp là thuê ông nào có tý XHT ở địa phương đó, dàn xếp để giảm tiền đi, tuy nhiên giảm đc 1/2 trở lên hẵng làm chứ giảm đc tý thì thà đàm phán với hx còn hơn kẻo sau còn mâu thuẫn nữa lại béo ông XHT kia :D
Móng của em có hàng cừ 200 cánh 6 mà cụ,sau khi đổ móng xong em mới cắt cừ mà cụ

xukthal.

Xe lăn

berryfun

Xe điện
Chuyện là như này.Em có mua được mảnh đất,giờ tiến hành xây dựng.Trong khi xây em có biện pháp cừ,cọc có khoan dẫn....... để đảm bảo cho nhà hàng xóm và tránh phiền phức cho bản thân sau này.Đến khi xây cổ móng và giằng thì xây sát vào tường nhà hàng xóm(cột đã lùi vào),sau này xây tường thì lùi vào để trát áo ngoài. Và em có đặt vấn đề cũng như có lời nhờ bên hàng xóm và họ đã đồng ý.Mấy hôm trước họ có gọi và bảo là bên em đã xây vào đất nhà họ lúc thì 1,5 cm lúc thì 2cm từ phần móng,hướng giải quyết là rạch 1 đường sao cho cách tường nhà họ ra.Bản thân vì muốn tránh việc va chạm và giữ cho mọi chuyện yên bình,em chủ động đề xuất mua lại 2cm kia.Nhưng đúng là lòng người khó đoán,họ bảo theo luật xd thì sau này họ xây thì phải cách nhà em 2cm nữa,cộng với 2cm nhà em đã lấn vào móng nhà họ(cái này chắc họ nhầm ,vì giữa 2 nhà có 1 hàng cừ)Vậy là nhà họ mất tổng là 4cm và chốt là em phải mua lại 4cm đấy với giá là 150 tr.Em xin các cụ cho lời khuyên.Em nói thêm tí,em mới chuyển về đây không và cũng chưa từng va chạm với nhà họ bao giờ.
sand-field-play-floor-land-asphalt-soil-baseball-field-playground-character-flooring-measuring...jpg
Nhà có giấy phép xây dựng chưa, đất khi mua chuyển đổi sang tên cụ, có đo đạc địa chính chuẩn chưa?
cụ có xác định ở lâu dài hay mua kinh doanh, nhà hàng xóm xây mấy tầng rồi, xây lâu chưa hay vẫn cấp 4…?
Cụ Có quen biết phường, quận của miếng đất ko?
Cụ là người chủ động đề nghị mua lại mà. Nên 150tr Ko ai ở đây có thể là nói đắt hay rẻ.
Có thể là rẻ vô cùng nhưng cũng có thế đắt vô cùng. Vì thiếu dữ liệu để kết luận.

Em cũng không nghĩ là mọi chuyện lại phức tạp đến thế
Em tháy sổ giờ có định vị toạ độ. Cụ thử bên đo đạc kiểm tra xem sao?
Trước em có xây tường rào bao quanh mà phải thuê bên đo đạc họ đến đo, định vị rồi BQLmới tiến hành cho xây dựng

Được gửi từ Gà đen 2 - Otofun
Em cũng hiểu là trên thành phố giá trị đất đai nó lớn,và em cũng không vì tranh cãi mà mất đi tình nghĩa hàng xóm với nhau.Vì thế em mới chủ động đề xuất như vậy
Hàng xóm láng giềng tắt lửa tối đèn có nhau, bán anh e xa mua láng giềng gần, thế mà chi li từng cm đất nhỉ, là e e chả thèm mua, cụ cứ đúng luật cụ xây thôi

kts.DucNgoc

Xe tăng
Làm j có hàng xóm. Chỉ có đối tác thôi. Mai hàng xóm họ bán nhà cho ng khác thì sao.

Nhà có giấy phép xây dựng chưa, đất khi mua chuyển đổi sang tên cụ, có đo đạc địa chính chuẩn chưa?
cụ có xác định ở lâu dài hay mua kinh doanh, nhà hàng xóm xây mấy tầng rồi, xây lâu chưa hay vẫn cấp 4…?
Cụ Có quen biết phường, quận của miếng đất ko?
Cụ là người chủ động đề nghị mua lại mà. Nên 150tr Ko ai ở đây có thể là nói đắt hay rẻ.
Có thể là rẻ vô cùng nhưng cũng có thế đắt vô cùng. Vì thiếu dữ liệu để kết luận.
Em có GPXD và sổ rồi
Em ở lâu dài,không buôn bán đất cát gì cả.Hàng xóm nhà cấp 4,xây độ 10 năm(em nhớ mang máng là thế,lúc trước có nói chuyện bt)
Em có quen,nhưng chỉ là mức độ biết do việc làm thủ tục xây thôi
Giá là họ đưa ra gần 200tr/m2

xukthal.

Xe lăn
em vẫn chưa hiểu bên cụ lấn vào 2cm kiểu gì khi bên hx đã xây tường tức hết đất rồi nhỉ?
Chắc hx nó nói lấn móng, vì móng nhà cụ chủ sâu hơn :D giờ nó nói 2cm chứ bảo 5cm cũng phải chịu :D

Cụ chủ thớt đặt nick ghê quá, ai lại lấy tên LÝ THƯỜNG KIỆT, 1 vị anh hùng dân tộc để đặt nick bao giờ. Thiệt tình. :D
Em đặt vì em rất thích và hâm mộ cụ Lý :D
Nếu các cụ góp ý vậy có khi em xin mod đổi tên
em vẫn chưa hiểu bên cụ lấn vào 2cm kiểu gì khi bên hx đã xây tường tức hết đất rồi nhỉ?
Thực lòng em cũng không hiểu,nhưng có 1 chi tiết này mà em quên.Đấy là nhà họ với chủ cũ em mua lại có mối thù khá lớn

butchikim

Xe ba gác
Mấy hôm trước họ có gọi và bảo là bên em đã xây vào đất nhà họ lúc thì 1,5 cm lúc thì 2cm từ phần móng,hướng giải quyết là rạch 1 đường sao cho cách tường nhà họ ra.Bản thân vì muốn tránh việc va chạm và giữ cho mọi chuyện yên bình,em chủ động đề xuất mua lại 2cm kia.
Túm lại cụ có xây vào đất nhà họ 1,5-2cm như họ nói không? Nếu đúng thì cụ phá đi xây lại cho đúng phần nhà cụ thôi, xây vào đất nhà người ta làm gì cho phiền phức trong khi cụ bảo không muốn phiền phức. (cháu không hiểu lắm về cừ, cọc với cổ giằng lắm...có gì hiểu chưa đúng cụ bỏ quá cho.)

Nhiều cụ mợ nói 1-2cm chả đáng bao nhiêu, xin lỗi, thế sao các cụ/mợ không lùi nhà mình nhường phần cho hàng xóm mà lại làm theo cách lấn sang nhà người ta rồi lại bảo không đáng bao nhiêu. :-??

Cụ chủ động thuê trắc đạc về đo lại mép ngoài cừ xem số liệu so với sổ sách ntn đã rồi tính tiếp. Có số liệu thì làm việc nó tự tin hơn

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Ủa sao cụ này đặt được tên như này nhỉ ?... Em thấy nội quy diễn đàn không cho đặt Tên : Không được đặt tên và tạo biểu tượng liên quan đến các danh nhân, tên của các vị lãnh đạo **** và Nhà Nước.