[Funland] Em cần giải quyết bài toán khó về bơm nước tự động cho gia đình

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc qua bài của cụ chủ thì em đang hiểu là cụ cần nước cấp lên bể bên trên hoàn toàn tự động, kể cả đường nước thủy cục khoẻ hay yếu đúng ko cụ?
Đơn giản nhất như này, ko phải tốn kém mua thêm máy bơm thứ 2:
- Cụ lắp chữ y vào đường thủy cục, 1 đường ra máy bơm. 1 đường xuống bể ngầm (lắp phao cơ để ngắt khi bể ngầm đầy)
- Cụ mua cái rơ le cảm biến nước, nó có chức năng chỉ đóng điện khi nước thủy cục chảy, ko đóng khi thủy cục hết nước. Nên rơle này sẽ chạy bơm trực tiếp lên bể trên cao.
Cụ tham khảo xem có đúng nhu cầu của cụ ko nhé?
Các bác kia đang bảo ko có com máy bơm nào đủ khỏe, vừa hút, vừa đẩy

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Cái này nó tích hợp cảm biến vào máy luôn rồi. Nhưng vẫn không bơm nước từ bể hay giếng đc.
Thế là đạt đầu bài bác thớt rồi, cho nó hút nước nhà máy vào bẻ ngầm
Con bơm cũ thì hút bể ngầm đẩy lên bể nóc
1tr5 quá rẻ, ko biết có ổn định ko

Huthasa

Xe container
Thế là đạt đầu bài bác thớt rồi, cho nó hút nước nhà máy vào bẻ ngầm
Con bơm cũ thì hút bể ngầm đẩy lên bể nóc
1tr5 quá rẻ, ko biết có ổn định ko
Vâng. Hút ống thì ngon luôn. Cùng tầm này em lắp tách bơm và cảm biến ra. Bơm Pana, hoặc Hanil thì thương hiệu rồi, không phải nghĩ. Còn cảm biến rẻ hều, có trăm k, hỏng thay mấy phút. Chứ bơm liền kia, sợ mua cảm biến về thay không có. Mà mời thợ hoặc mang ra hàng thì cũng đau ví phết đấy.

;)) vậy chốt lại là dùng sơ đồ 2 bơm vẫn phải chế cháo thì mới đạt yêu cầu cụ nhờ.
Hiện trạng cụ chủ thớt đang dùng là sơ đồ 1 bơm và các van vận hành bằng tay nên nhọc quá -> muốn làm tự động nhưng hơi phức tạp chút. Các cụ khác phía trên cũng đã tư vấn nên dùng thêm 1 bơm nữa (sơ đồ 2 bơm) cho giảm độ phức tạp trong điều khiển đi (có thể dễ tìm được thợ làm được, có lỗi dễ tìm nguyên nhân, ...). Phương án dùng 1 bơm hay 2 bơm đều có thể làm được theo mong muốn của cụ chủ. Việc lựa chọn phương án nào do cụ chủ quyết thôi.

formen

Xe lăn
Hiện trạng cụ chủ thớt đang dùng là sơ đồ 1 bơm và các van vận hành bằng tay nên nhọc quá -> muốn làm tự động nhưng hơi phức tạp chút. Các cụ khác phía trên cũng đã tư vấn nên dùng thêm 1 bơm nữa (sơ đồ 2 bơm) cho giảm độ phức tạp trong điều khiển đi (có thể dễ tìm được thợ làm được, có lỗi dễ tìm nguyên nhân, ...). Phương án dùng 1 bơm hay 2 bơm đều có thể làm được theo mong muốn của cụ chủ. Việc lựa chọn phương án nào do cụ chủ quyết thôi.
Ok cụ túm chuẩn quá

Oteconde

Xe buýt
cụ dùng 2 bơm muốn tự động hóa để vợ con k phải động chân động tay vào, không phải kiểm tra thì cũng thêm khối đồ đấy cụ. chứ k phải cứ cắm 2 bơm vào là có nc, mất nc nó tự biết đường ngắt.

em cồng trên rồi đó :

View attachment 6894775
Phao nổi nó giải quyết từ xưa rồi mà cụ? tự động gì ở đây nhỉ? dưới ngưỡng tự bơm, trên ngưỡng tự ngắt.
Van điện dòng chảy cũng thế (van bơm tăng áp cũng đầy ngoài chợ mà): có dòng chảy tự bơm, ko dòng chảy tự ngắt, vượt ngưỡng tự ngắt?
trừ khi có sự cố, còn ko phải sờ vào tí nào luôn.
Các cụ chắc toàn học cao, tự động hóa, nên tư duy hơi phức tạp vấn đề??

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. Hút ống thì ngon luôn. Cùng tầm này em lắp tách bơm và cảm biến ra. Bơm Pana, hoặc Hanil thì thương hiệu rồi, không phải nghĩ. Còn cảm biến rẻ hều, có trăm k, hỏng thay mấy phút. Chứ bơm liền kia, sợ mua cảm biến về thay không có. Mà mời thợ hoặc mang ra hàng thì cũng đau ví phết đấy.
Lằng nhằng phết bác ạ

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Phao nổi nó giải quyết từ xưa rồi mà cụ? tự động gì ở đây nhỉ? dưới ngưỡng tự bơm, trên ngưỡng tự ngắt.
Van điện dòng chảy cũng thế (van bơm tăng áp cũng đầy ngoài chợ mà): có dòng chảy tự bơm, ko dòng chảy tự ngắt, vượt ngưỡng tự ngắt?
Van điện dòng chẩy loại 100k tôi xem video phía trên, phải đấu khởi động từ to như điều hòa
Mua luôn con bơm chống cạn cho nhanh

formen

Xe lăn
Sơ đồ 1 bơm với từng ấy đồ cảm biến cũng giải quyết đc y thế cụ ợ.

Mà thôi tùy tình huống áp dụng, 2 bơm thì cc dễ nghĩ, và thợ dễ làm hơn.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Sơ đồ 1 bơm với từng ấy đồ cảm biến cũng giải quyết đc y thế cụ ợ.

Mà thôi tùy tình huống áp dụng, 2 bơm thì cc dễ nghĩ, và thợ dễ làm hơn.
Bác cứ mua con bơm chống cạn SCO 200W
Chứ cảm biến phải đấu khởi động từ, cũng hỏng, có khi ko bằng bơm, lại rối rắm

tientung000

Xe điện
Á, mà em xem thì thằng này có bình tích áp mà lại thêm cảm biến dòng chảy thì quảng cáo chắc vớ cm vẩn rồi. Cảm biến không có nước nó ngắt luôn, lấy đâu ra chạy thêm 6 phút. Có bình tích thì sẽ không có dòng nước qua máy bơm khi không có điện, thế làm sao bơm nó khởi động lại đc khi có nước?
Có thấy nó phải mồi đâu bác
vâng, là mua thêm 1 con bơm hút đường ống đời mới rồi. dùng con này có thể bỏ nhiều cảm biến và linh kiện.
À vẫn phải mồi, thế là quảng cáo láo cmnr :))
Em tưởng cụ biết rõ. Để em giải thích cho cụ nhé: cái bơm có bình tích áo này nó làm ra chủ yếu để phục vụ nhà nào không có bể trên mái

Bơm nó phải mồi nước chứ không mồi hút sao đc. Đây nó hút giếng thì lúc nào chả có nước. Không liên quan gì đến đầu bài thớt là phải ngắt bơm khi giếng không có nước và tự bơm lại khi có nước cả.
Ngắt bơm khi giếng không có nước thì nó quảng cáo 6 phút, ko thấy nó demo, chắc phải dùng cảm biến dòng chẩy như bác nói
Còn khi có nước vào mà vẫn phải mồi thì không đc rồi
Các cụ chém ghê quá. Em là người dùng thực tế, mua con Newstar 250w từ 2016 đây. Bơm đúng là tự động:
- Nghẽn đầu ra (bể đầy, phao bể đóng dần nên nghẽn rồi tịt đầu ra) => tự ngắt
- Khi đầu vào ko có nước => tự ngắt sau 3-4 phút
- Tùy chế độ đặt, có thể tự khởi động quét hút nguồn (đại khái sau 1 3 5h gì đó), nếu nước nguồn có thì cứ thế bơm hút tiếp, không có nước thì lại ngắt sau vài phút
- Trường hợp khác khi nguồn nước có đủ vào ống cấp, nâng phao đóng mạch trong thân bơm, thì không cần đến chu kỳ quét, cũng tự động đóng điện và hút.
Năm đó 2016, thị trường chả có dòng nào tương tự, con này được gọi là Bơm thông minh. Nhưng chất lượng mạch hẹn giờ với phao báo dòng hơi kém, nói chung là có nhiều điểm yếu. Dùng cũng bực, mạch điều khiển hỏng liên tục, nhưng em ủng hộ mấy chú làm hàng Việt Nam.
Giờ có thể có nhiều hãng ra dòng này, nhưng chất lượng như nào em không rõ. Hiện tại đang dùng giải pháp bỏ main theo máy bơm và đấu thêm con van như dưới:

Mời cụ

View attachment 6893007
bán đầy ngoài hàng-6-700K. khi bơm ko hút được nước sẽ tự ngắt, quá áp suất ra cũng tự ngắt.
Cụ kết hợp: van phao bể ngầm, đầy nước bể ngầm tự đóng nước vào.
trên téc dùng phao điện -đấu xuống bơm.
Chả nhẽ bể ngầm nhà cụ bé thế ạ.

Huthasa

Xe container
Các cụ chém ghê quá. Em là người dùng thực tế, mua con Newstar 250w từ 2016 đây. Bơm đúng là tự động:
- Tùy chế độ đặt, có thể tự khởi động quét hút nguồn (đại khái sau 1 3 5h gì đó), nếu nước nguồn có thì cứ thế bơm hút tiếp, không có nước thì lại ngắt sau vài phút
- Trường hợp khác khi nguồn nước có đủ vào ống cấp, nâng phao đóng mạch trong thân bơm, thì không cần đến chu kỳ quét, cũng tự động đóng điện và hút.
Năm đó 2016, thị trường chả có dòng nào tương tự, con này được gọi là Bơm thông minh. Nhưng chất lượng mạch hẹn giờ với phao báo dòng hơi kém, nói chung là có nhiều điểm yếu. Dùng cũng bực, mạch điều khiển hỏng liên tục, nhưng em ủng hộ mấy chú làm hàng Việt Nam.
Giờ có thể có nhiều hãng ra dòng này, nhưng chất lượng như nào em không rõ. Hiện tại đang dùng giải pháp bỏ main theo máy bơm và đấu thêm con van như dưới:
Cụ chém cũng giống những gì bọn em chém thôi.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là kinh nghiệm sử dụng, mới biết độ bền
Đúng như bác nói, con van chống cạn 700k nó cũng có mạch, nếu nó bền thì đc

Huthasa

Xe container
Bác cứ mua con bơm chống cạn SCO 200W
Chứ cảm biến phải đấu khởi động từ, cũng hỏng, có khi ko bằng bơm, lại rối rắm
Cảm biến có loại chịu tải đến 5A cụ nhé. Lắp như trong video là trông cho nó pro thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tientung000

Xe điện

Cool_Car

Xe hơi
Chủ đề nước nôi này cũng sôi nổi phết nhỉ:))