[Funland] EM cảm giác bọn trẻ con 9x, gen Z đa số đều thua lứa bố mẹ

Haicau4x4

Xe máy
Em thấy so kiểu thế hệ mà nhìn ở góc độ hẹp là ko ổn. Dùng tài sản để so độ giỏi ư? Các cháu genZ học trường top thế giới, vài ngoại ngữ, làm cho Google tuổi gì bằng các cụ 7x học ko nổi cấp 2 nhưng các cụ để lại cho vài sào ruộng mặt đường, hoặc các chú thời mở cửa chỉ cần không thiểu năng và có tý COCC. Dùng trình độ để so độ giỏi ư? Các cháu genZ mơ mới dám vào Ivy Leage, còn các cụ ngày xưa vả sấp mặt cả Giám đốc học viện West Point như tướng Westmoreland.
Nên không nhất thiết sóng sau phải hơn sóng trước. Để so sánh một thế hệ ta cần nhìn tính thời đại mà thế hệ đó đã gây dựng lên. Bỏ qua các cá nhân kiệt xuất, ta có thể tạm đánh giá như sau :
- Thế hệ 185x-189x : Là thế hệ thất bại và kém cỏi, cam chịu làm nô lệ cho ngoại bang.
- Thế hệ 190x-194x : Là thế hệ anh hùng, lập nên kỳ tích đánh bại hai đế quốc hàng đầu, giải phóng và thống nhất đất nước.
- Thế hệ 195x-197x : Là thế hệ rất giỏi, đưa đất nước từ xuất phát điểm rất thấp, liên tục tăng trưởng cao, từ đất nước kém phát triển đến đang phát triển.
- Thế hệ 198x-199x : Đang trong quá trình. Chỉ có thể gọi là thành công khi đưa đất nước thoát khỏi bẫy thu nhập trung bình.
- Genz : Mới đang trong quá trình tích luỹ. Chỉ có thể gọi là thành công nếu đưa đất nước trở thành nước phát triển. Hoặc nếu thế hệ trước sa vào bẫy thu nhập trung bình thì đưa đất nước vươn ra khỏi.
Bản thân em thuộc thế hệ 198x. Cảm thấy thế hệ bọn em về trình độ, nhận thức, ko kém các bạn cùng thế hệ của Thái Lan, sự cố gắng thì có phần hơn. Nhưng vẫn kém xa Trung, Hàn, Nhật, Đài về mọi mặt, đặc biệt là tích luỹ tư bản, nên trong thế hệ này chỉ có phép màu mới bằng nổi 1 góc của họ. Còn để vượt bẫy thu nhập trung bình ( đến năm 204x) thì tự đáng giá có 40% cơ hội.

Nam Bình 1210

Xe tải
Cõi ảo này các cụ chém gió mát quá. Đỡ hẳn tiền điều hoà.

Nam Bình 1210

Xe tải
Cứ như nhà em, các cụ ngày xưa chăm chỉ và có chí tiến thủ, nên của nả các cụ để lại cho nhà em nói thật ăn 3 đời nữa ko hết. Chứ đến thế hệ con em, chưa cầm cái gì nặng quá bát cơm. Đi làm DNNN lương tháng 30 củ bạc em bảo nghỉ đi cho khỏe.

Batman

Xe điện
Đặc biệt các nhà càng giàu thì con càng ''kém'' bố mẹ
Ví dụ lứa 9x đời đầu, gia tài bm vài chục tỉ vnđ, tầm 1-4 triệu đô
cho con cái đi du học 5-7 năm châu Âu cũng hết 5-10 tỉ
về đi làm ba lăng nhăng vài chục triệu 1 tháng, ko có cú đột phá nào về kinh doanh
Xác định sống cả đời bằng tiền bố mẹ kiếm được, đi làm chắc chỉ đủ tiêu vặt
Đám này chắc phải chiếm đến 80% số du học về
----------------------------
Ở lớp nghèo hơn tí, thì cũng đi học đh trong nước, rồi ra đi làm , cũng phải đến 80% lương lậu bt,
để dành chắc vài chục năm mới mua được nhà
----------------------
Bọn gen Z thì thậm chí còn lập ra những hội nhóm ''nằm thẳng''
nghĩa là chỉ ăn ngủ chơi, ko đi làm luôn, xác định bm nuôi cả đời
đám này ít, chắc chỉ khoảng 5%
nhưng khái niệm nằm thẳng ko tồn tại với lứa 8x trở về trước
--------------
Rồi 1 nhóm lười lập gia đình, lười/ sợ/ không sinh con vì được cưng chiều từ bé, ko muốn vất vả chăm con
1 nhóm nữa lười / ko muốn QHTD luôn
Em thấy đa phần ở thành phố lớn là thế
quê thì ko biết thế nào
Ko biết con mình sau này có thế ko, chỉ mong nó được bằng 1/2 bố là yên tâm lắm rồi
Bọn 8x không có khái niệm đó đâu cụ nhề, chỉ có bọn hít ke thì xanh cỏ, báo nợ - dịch hàng rào, ngồi quán bia nhiều hơn ăn cơm nhà, một thế hệ thất bại.
Gen Z nó hơn nhiều mặt đấy, mình kém mình chấp nhận đê!

Batman

Xe điện
Cứ như nhà em, các cụ ngày xưa chăm chỉ và có chí tiến thủ, nên của nả các cụ để lại cho nhà em nói thật ăn 3 đời nữa ko hết. Chứ đến thế hệ con em, chưa cầm cái gì nặng quá bát cơm. Đi làm DNNN lương tháng 30 củ bạc em bảo nghỉ đi cho khỏe.
Nhà cụ thuộc số ít trong giới thu nhập cao rồi, em đang phấn đấu lương bằng F1 nhà cụ ở mức 30tr/tháng, mà ngày làm việc mất tận 4h đồng hồ đấy.

tuongvt

Xe buýt
Hoàn cảnh khó khăn tạo ra 1 người đàn ông mạnh mẽ. người đàn ông mạnh mẽ sẽ tạo ra tình huống dễ dàng.
Tình huống dễ dàng lại tạo ra 1 người đàn ông yếu đuối (đời sau). Người đàn ông yếu đuối lại tạo ra hoàn cảnh khó khăn.
Vậy nên các cụ ta có câu không ai giàu 3 đời, cũng k ai nghèo 3 đời cả. Vua chúa ngày xưa toàn giấy binh khởi nghĩa xuất thân nghèo khó tài trí hơn ngừoi nhưng cứ đến đời 2 đời 3 là lại hèn kém rồi lại bị người khác lên thay

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
về đi làm ba lăng nhăng vài chục triệu 1 tháng, ko có cú đột phá nào về kinh doanh
Ở lớp nghèo hơn tí, thì cũng đi học đh trong nước, rồi ra đi làm , cũng phải đến 80% lương lậu bt,
----------------------
--------------
Rồi 1 nhóm lười lập gia đình, lười/ sợ/ không sinh con vì được cưng chiều từ bé, ko muốn vất vả chăm con
quê thì ko biết thế nào
Ko biết con mình sau này có thế ko, chỉ mong nó được bằng 1/2 bố là yên tâm lắm rồi
Cụ chủ có cái nhìn bi quan, em lại gặp các bạn rất trẻ, kiếm vài chục triệu mỗi ngày. Tháng cả tỷ bạc. Việc thế hệ trẻ làm MMO có thể là ko bền hay nhìn theo kiểu lớp già tụi mình ăn ngủ vô tổ chức, sống như trên mây ko biết làm việc nhà.. hay giao tiếp face to face quá kém.
Nhưng họ nhìn và đánh giá con người tốt hơn chúng ta

Batman

Xe điện
Muốn con cái nó thành công tột đỉnh ở 1 lĩnh viẹc nào đó kiểu như Ronaldo messi,… kiểu kiểu vậy hầu hết đều xuất thân từ nghèo khó, nó mới có nhiều quyết tâm nhiều động lực nhiều đam mê để thành công. Chứ con nhà giàu bố mẹ giỏi, nếu k quan tâm thì con dễ hư hỏng phá phách, nếu được quan tâm thì cũng cùng lắm du học rồi làm thuê làng nhàng như cụ nói, chúng nó mọi thứ đầy đủ rồi, lấy đâu ra động lực để cố gắng
Em dạy con em là thế hệ của con chỉ cần hơn thế hệ ba một chút là đã đi xa hơn 1/2 dân số rồi, nên con không cần phải quá bon chen, cứ sống hạnh phúc, thế là đủ.

dpl

Xe lăn
----------------------
--------------
quê thì ko biết thế nào
Thì do bố mẹ thôi. Cứ cho nhiều là con ỷ lại
9x genz ko được chiều thì cũng giống 7x 8x hết ạ

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà cụ thuộc số ít trong giới thu nhập cao rồi, em đang phấn đấu lương bằng F1 nhà cụ ở mức 30tr/tháng, mà ngày làm việc mất tận 4h đồng hồ đấy.
Em ngày đủ 8 tiếng không thiếu 1 phút nào mà chỉ mong được 1/3 số kia thôi. Giờ nhiều chỗ khó khăn lắm :((

KoenigseggPigani

Xe tăng
Quê gốc e, 2010 vẫn có trò nhà 3 hộ khẩu thì xã cho một ô giãn dân đóng hơn trăm triệu (giá thị trường là 1 tỷ 2010, giờ là 2-3 tỷ) xa hơn thời bố mẹ e thì dc 1 ô đất mặt phố chính, đóng 700k năm 1990 giờ giá thị trg khoảng 10 tỷ. Chưa kể dc 2 sào đất nn mỗi đầu người, đất 5% thích ôm bao nhiêu thì ôm sợ k có tiền nộp sản thôi
Vậy genZ gen Y so sao dc, căn cc 2-3 tỷ ở Hn trả góp 10 năm chưa xong

Còn các cháu giờ giỏi phẩm chất cá nhân hơn tiếng anh tin học giỏi hơn, nhanh nhạy hơn 7x 8x.
Điều e hơi buồn khi nhìn thế hệ sau là vóc dáng chả cao hơn dc 8x là bao, cháu nào cug mắt kính to oạch do vấn nạn học như trâu suốt 16 năm, nhìn đơ đơ thiếu sức chiến đấu, hiểu biết chủ yếu do đọc trên mạng chứ thiếu kinh nghiệm thực tế.

Khongdanhvong

Xe điện
Con người giờ được đánh giá bằng tiền hết à cụ? Bán iphone có khác.

theanh90

Xì hơi lốp
Truyền thông cứ tiêm nhiễm vào đầu mấy cái 8x 9x genz chứ e chỉ nhận xét về khuynh hướng là được ăn uống đầy đủ, học hành đầy đủ thì các cháu phổng phao sớm. Cháu nào được bố mẹ chiều không phải làm gì thì hơi què quặt về khả năng tự chăm sóc bản thân. Mấy đứa be bé 2000 chúng noa toàn dằn vặt vì tự nhiên bị găm vào nào là ngôn ngữ teen bla bla trong khi nó có thế đâu. Mà có những vấn đề theo lứa tuổi chứ có phải do sinh năm nào đâu. Trẻ, ít va vấp thì hơi lấc cấc tí, nên e luôn nhìn cái đám nv mới vào với cái nhìn bao dung vì ngày xưa mình cũng vậy.

cagobiz

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ có cái nhìn bi quan, em lại gặp các bạn rất trẻ, kiếm vài chục triệu mỗi ngày. Tháng cả tỷ bạc. Việc thế hệ trẻ làm MMO có thể là ko bền hay nhìn theo kiểu lớp già tụi mình ăn ngủ vô tổ chức, sống như trên mây ko biết làm việc nhà.. hay giao tiếp face to face quá kém.
Nhưng họ nhìn và đánh giá con người tốt hơn chúng ta
Quan trọng là họ làm ra tiền nhiều hơn chúng ta lứa tuổi đó, và nhiều hơn 8x bây giờ
Ấy là sự hơn về năng lực kiếm ăn
Bọn tàu nói rất hay, trường Giang sóng sau đè sóng trước, hậu sinh khả úy

ubisapro

Xe trâu
Thời nào chẳng có thành phần nằm thẳng, nằm nghiêng. Lứa 9x bây giờ e gặp cũng 1 số khá giỏi, xèng kiếm ko hẳn nhiều nhưng nuôi mồm chắc thừa.

Bằng tuổi lứa đó, thời e còn đầy người đói rách mồm :))

Lãng khách 179

Xe buýt
Theo một số báo chí thì thế hệ xuất sắc nhất vẫn còn đang đi học cấp 1, 2... Đó là thế hệ Alpha (con của Gen Y). Gen Y là thế hệ cày cuốc, gồng gánh chính cho nền kinh tế hiện tại, sẽ có thể đúc kết, truyền đạt lại kinh nghiệm của mình trong thời đại công nghiệp mới cho Alpha.
Cá nhân em vẫn nghĩ rằng ngày xưa các cụ có thể thành công phần nhiều nhờ vào may mắn. Còn thời nay may mắn không chiếm đa số, chủ yếu là nhờ giáo dục, sự cố gắng của bản thân.

Demchinhhang.net

Xe container
Khó có cái nhìn tổng thế nếu không có khảo sát thực tế.

vios77

Xe buýt
Ông cụ thân sinh nhà em hồi xưa hâm mộ các cụ phi công nhà ta bắn rơi máy bay địch, thường xuyên tưởng tượng ra là được cử sang Liên Xô học lái máy bay tiêm kích về để lái Mig lên bắn nhau với bọn máy bay địch =)) Suốt ngày bảo em học giỏi rồi đi ứng tuyển Phi Công rồi sang Liên Xô lấy vợ Liên Xô =))
may cụ k học tiêm kích, k giờ có khi lại lái MBBG liên xô cũng nên

Ryan848

Xe container
Ông cụ thân sinh nhà em hồi xưa hâm mộ các cụ phi công nhà ta bắn rơi máy bay địch, thường xuyên tưởng tượng ra là được cử sang Liên Xô học lái máy bay tiêm kích về để lái Mig lên bắn nhau với bọn máy bay địch =)) Suốt ngày bảo em học giỏi rồi đi ứng tuyển Phi Công rồi sang Liên Xô lấy vợ Liên Xô =))
Thì mình đi Liên Xô.us làm phi công lái MBBG các kiểu, đừng để cờ nhíp tới cụ thân sinh biết là dc ạ :D