[Thảo luận] Em bị xxx nhắc nhở trên đường cao tốc vành đai 3

DUONGLAM

Xe điện
Vạch liền thì được chuyển làn mà

buicongchuc

Xe ba gác
Chẳng hiểu ra sao nữa, chằng có luật nào quy định phải chuyển làn sau mũi tên (vạch 1.18).

meanchoi

Xe máy
Chả là hôm kia, tan sở về đón F1, em đi từ Giải Phóng ra Pháp Vân rồi lên cao tốc để về Mai dịch. Khi lên hết đường nhánh và xi nhan trái để chuyển làn vào cao tốc thì bị xxx nhẩy ra dí cạp nong và yêu cầu táp vào lề. Em thấy ba bốn bác đang gãi đầu, cười duyên phía sau. Xi nhan chuyển làn vào vệ phải xong em cứ ngồi trên xe để gọi điện nhờ người đón F1 vì 17h30 là tan. Chú xxx lúc đầu có ý đợi em quay lại để làm việc nhưng không thấy nên đi lại gần xe em. Chú chào đàng hoàng...
xxx: Chào anh.
em: Mặt hằm hằm !!! Vâng, chào anh. Anh đợi tôi tí nhá,phải gọi điện nhờ người đón con cái đã.
xxx: Ớ, đón con à ??? (giơ tay xem đồng hồ)
em: thấy vậy liền bla blo...17h30 tan trường mà giờ là 17h15, trường thì tận MD, nhỡ cháu lang thang đứa nào bắt cóc thì bỏ ***. à mà tôi lỗi gì mà ...???
xxx: anh lỗi chuyển làn không đúng nơi cho phép.
em: Tôi đè vạch liền à ??? toàn vạch đứt mà.
xxx: Không, anh chuyển làn trước mũi tên rẽ trái. Lần này trâm trước, nhắc nhở anh nhé. Thôi anh đi đi cho kịp đón con.
em: cám ơn.

Em có sai không các cụ ???
Em hỏi lại một phát: Thế nếu đi miết làn trong mà không thấy mũi tên rẽ trái thì cụ cứ thế đi mãi không ra được làn ngoài à? Hoặc nếu mũi tên rẽ trái cách đấy tận 500m mà đường toàn vạch phân làn đứt thì cụ vẫn phải đi đến tận mũi tên mới được chuyển làn à?

Em xin vẽ lại bản đồ chỗ cụ chủ bị vịn để mọi người tiện theo dõi:

Sơ đồ nút giao Pháp Vân - Vành đai 3. Đường mũi tên đỏ là hướng đi của cụ chủ. Ô vuông màu xanh là nơi cụ chủ bị vịn.

Phóng to chỗ cụ chủ bị vịn thì nó thế này.

Các vạch kẻ đường em vẽ màu đen. Các mũi tên trên mặt đường em để màu xanh nước biển. Vạch đỏ là đường đi và nhập làn cao tốc của cụ chủ.

Ở đây em nghĩ có 2 điểm:

1) Điểm thứ nhất: Khẳng định luôn cụ không sai tẹo nào. Các cụ khác dẫn luật nói "cần cho xe chạy trên làn đường tăng tốc" thì cụ cũng đã làm rồi còn gì? Cần phải chạy bao lâu trên làn tăng tốc? XXX vịn cụ hiểu luật không tường tận. Cụ có thể bảo với XXX rằng "Vạch mũi tên rẽ trái trên đường là vạch chỉ dẫn. Khi tôi nhìn thấy mũi tên này là có thể rẽ được rồi. Không có quy định nào bắt tôi phải rẽ sau mũi tên cả". Ví dụ trên đường 5 đoạn từ Cầu Thanh Trì về cầu Vĩnh Tuy tại ngã tư Sài Đồng, trên một làn đường có đến 2 mũi tên báo rẽ cơ (2 mũi tên báo rẽ phải ở làn số 2). Nếu xxx bảo phải chuyển làn sau mũi tên thì trường hợp này phải chuyển sau mũi tên thứ nhất hay thứ hai?

Em post hình minh họa đây ạ:
Ngã tư Nguyễn Văn Linh - Sài Đồng, mũi tên rẽ phải thứ nhất

Ngã tư Nguyễn Văn Linh - Sài Đồng, mũi tên rẽ phải thứ hai

2) Điểm thứ hai: Vì an toàn của cụ và các xe trên làn cao tốc thì cụ nên nhập làn từ tốn, thế thôi. Em cho rằng xxx nhắc nhở cụ là ý này chứ chẳng có cơ sở nào để phạt cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

biahoihanoi

Xe lăn
Họ bắt lỗi là cụ không theo mũi tên in trên đường. Khi nhập làn để lên cầu có mũi tên chỉ đi thẳng rồi gần cuối mới rẽ trái. Cái này có ở đầu Mai Dịch và đường vòng lên đường trên cao ở Pháp Vân.

chuacoxehoi

Xe tải
Cơ khổ, thì em cũng lơ tơ mơ nên mới cám ơn mấy chú xxx, :)

Big_D

Xe buýt
Làn đó là làn tăng tốc cụ ah, chiều dài đoạn tăng tốc này đủ để đạt tốc độ tối thiểu nhập vào làn cao tốc. Khi tốc độ đã đạt tối thiểu và đủ đk an toàn cho phép chuyển làn thì cụ cứ chuyển bình thường chứ không nhất thiết phải đi hết cả chiều dài của làn này. Mũi tên chỉ rẽ trái là chỉ dẫn các phương tiên đến đó phải rẽ trái vì đoạn làn đó đã hết, đi tiếp thì lao xuống dưới gầm cầu ^:)^
Trước đây em cũng đi như cụ chủ. Từ khi đọc được 1 thớt nói về vụ này, em toàn đi đến cuối đoạn đường tăng tốc, thấy mũi tên mới chuyển làn ra.
Cũng thấy như vậy an toàn hơn, có nhiều thời gian quan sát và tốc độ đủ cao để vào làn cao tốc.

mr.ken_no1

Xe container
Vụ này hay nhể, thêm 1 kinh nghiệm :D
Kinh nghiệm gì đâu hả cụ
Những chỗ đường nhánh lên cao tốc thì đương nhiên sẽ có vạch tăng tốc để nhập làn và có mũi tên chỉ hướng chuyển làn
Mình cứ đi theo biển thì có sao đâu
Vấn đề là xxx hơi ngu ở chỗ cứ nhất thất phải yêu cầu lái xe chuyển làn sao mũi tên
Mịe, từ mũi tên đến chỗ dải phân cách có 1 đoạn trong khi mình đã tăng tốc rồi, đi qua mũi tên thì chuyển là cực nguy hiểm luôn
Và cũng éo có cái luật nào ko cho chuyển trước mũi tên cả.