[Thảo luận] Em bị xe Mec đâm vào chiều tối nay và bực hết cả mình với cách ứng xử!

pbinh979

Xe tăng
Ông SHD này phân tích buồn cười nhỉ, cứ nói người ta nói theo cảm tính, còn ông ý thì chả thấy nên được điều luật ra đây.
Vụ tranh luận này để mai em ngâm cứu lại quyển Luật đã. Nhưng em xin nhắc lại lời của 1 giáo sư Luật học dạy em khi em học ....
" Luật giao thông đường bộ được xây dựng trên nền tảng ưu tiên người đi thẳng".
Nếu người đi thẳng mà còn không được ưu tiên, đi trên đường cứ lo nơm nớp tránh mấy thằng nó đâm vào 2 bên sườn thì các cụ thử nghĩ xem đi lại lưu thông trên đường nó sẽ rối loạn ntn.
Hì hì xin phép cụ tranh luận với cụ 1 tý nhá!
Cụ phân tích ở trên hơi bị cảm tính, không theo luật lắm. Thứ nhất ở ta có cắm biển đường ưu tiên (đường nguyễn thái học chẳng hạn có cắm biển), vậy đường NTH là đường chính, cụ từ TDT rẽ phải sang NTH thì phải nhường đường cho xe chạy trên đường NTH.
Đường LT có tạo đường mới cho xe rẽ phải gặp đường NLB tạo thành ngã ba mới, lại ko có biển ưu tiên cắm trên đường TDT và NLB, hơn nữa tại đường LT ko có biển giao nhau với đường chính thì cũng bằng quyền với đường LT, vậy LT rẽ phải là hướng được đi đầu tiên, chứ ko phải hướng của mợ chủ thớt được ưu tiên
Còn đường trần duy hưng rẽ phải ra phạm hùng, e ko biết có biển ưu tiên cắm trên đường phạm hùng không, nếu có cắm biển ưu tiên thì xe rẽ phải ra phạm hùng phải nhường, còn không có biển ưu tiên thì đường rẽ phải vẫn được đi trước. Cái nhánh nhỏ để rẽ lúc này vẫn là 1 làn của đường TDH mà thôi (để tránh gia tăng xung đột ở bùng binh), chứ ko phải đường phụ. Nếu là đường phụ sẽ có 1 biển bao giao nhau với đường chính, và lúc này xe rẽ phải phải nhường. Ở nhánh này em ko thấy có biển này, vậy xe rẽ phải được quyền đi trước, hướng phạm hùng phải nhường là đương nhiên.
Chúng ta lưu hành xe theo biển báo hiệu và luật GT chứ không theo cảm tính theo kiểu đường to đương nhiên là đường chính, đường nhỏ là đường phụ, luật GT ko quy định điều này.
E mạo muội đôi lời, cụ đèn giời soi xét ạ:))

master89

Xe hơi
THui e thấy các cụ đã có lời thì mợ cho các cụ xem 10k ảnh đi :)) ... e thấy cũng hợp lý mà...

Tribute

Xe container
Sao mợ không lao vào cào, cấu, cắn, xé mụ kia nhỉ

Chẳng hiểu sao công an lại nói xe mec sai nhỉ. Theo em là mợ sai, vì mợ phải nhường xe từ bên phải
Thưa cụ, xe chuyển hướng phải nhường xe đi thẳng, trừ khi đi ra từ đường ưu tiên ạ.

thangdat

Xe tải
toàn bọn điên lái xe mới thế này thôi bé à

them xe hop

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ làm em hoang mang quá!:( Nếu mà em sai thì xẩu hổ lắm! Em không tranh luận đường ưu tiên hay không ưu tiên, em chỉ biết là lúc đấy em đi thẳng, và em không hề nhìn thấy xe Mẹc tạt qua, chứ nếu nhìn thấy thì em nhường ngay cho lành rồi, bon chen làm gì.
Chồng đâu mà để mợ thức khuya thía? để đỡ tranh luận đi thẳng đúng sai đề nghị mợ:
P/S: Đề nghị thớt chuyển nội dung thành "hóng ảnh mợ chủ thớt"...:D
hoặc mợ chủ động đi, em dự sáng mai mợ còn nổi tiếng hơn em gì tên LINK ý chứ :-B
xong mợ mà phát hành Ăn bum a e OFF mỗi người làm vài cái là đắt sô đóa :D.
Lúc nãy có cụ chỉ trả 500 ảnh, bg có đại gia trả hẳn 10k nè...
THui e thấy các cụ đã có lời thì mợ cho các cụ xem 10k ảnh đi :)) ... e thấy cũng hợp lý mà...

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Và 1 điều nữa các kụ hay nhầm đó là nhường đường trước khi vào giao cắt và nhường đường trong khi đang di chuyển trong giao cắt. Trước khi vào giao cắt, tất cả các phương tiện phải nhường đường cho xe bên phải vào giao cắt trước. Khi đã vào giao cắt, nếu không có vòng xuyến thì vẫn nhường cho xe bên phải, nếu có vòng xuyến thì phải nhường cho xe bên trái phía trong vòng xuyến. Có nhiều cụ chưa thuộc hết các xa hình trong bài thi lấy bằng, vậy mà cứ chém gió phần phật.:-|

inovavgj

Xe container
đi Mec lại cứ tưởng là chủng tộc thượng đẳng, *** cái loại trọc phú

kienbeu

Xe điện
Chiều nay khoảng 18h45', sau gần 1 tiếng tắc đường kéo dài ở Tôn Đức Thắng, em đang lái xe vượt qua ngã mấy Ô Chợ Dừa thì nghe "hự" một phát và xe em không tiến được nữa. Liếc sang phải thì thấy đầu của 01 xe đi từ hướng La Thành rẽ sang nhập làn, đâm hẳn vào bánh phải trước của em. Em đội mưa bước ra. Đằng xe kia cũng một mợ bước ra. Mợ ấy nói đầu tiên:

- Chị đi đứng thế à!
- Tôi đi đứng làm sao? Tôi đang thẳng đường tiến và tự chị đâm vào xe tôi.
Mợ ấy rút ngay Iphone ra chụp ảnh, xong bảo:
- Gọi công an đi!
Người đi đường từ ô tô đến xe máy đều thò đầu ngoái cổ lại bảo xe Mec sai rồi.
Em nóng mặt quá, bảo gọi công an đi, sợ gì, đã sai lè ra mà còn tỏ ra tinh tướng.
Mợ ấy bảo:"chị cùng đánh xe vào lề đường với tôi giải quyết". Nói xong mợ ấy vọt ngay vào xe. Em cũng chụp vội 01 cái làm chứng, rồi bảo "chị cứ đứng yên đấy đợi công an, không đi đâu cả".
Đúng lúc ấy thì 3 anh công an thổi còi toe toe chạy đến, hét dẹp vào lề đường, và nói với xe Mec là chị đi sai rồi, bây giờ chị tự thỏa thuận bồi thường với người ta đi. Mợ ấy bỏ vào xe ngồi, và gọi điện thoại cho người thân đến giúp. Sau một hồi chờ mãi không được, em bèn đến bảo: "Tớ nói thật với ấy nhé, tớ cũng chẳng muốn cầm mấy xu bồi thường của ấy đâu. Nhưng thái độ của ấy, đã sai lè ra mà không một lời xin lỗi, không tự xử lý được mà phải gọi điện thoại này nọ, thì tớ không khoái!"
Cả 3 anh công an đều bảo, thôi xã hội cũng lắm loại người, chấp làm gì cho mệt đầu.
Phải là các cụ/mợ thì các cụ/mợ thấy thế nào và xử lý thế nào ạ?
(Em có 1 cái ảnh đây nhưng không biết cách post lên)
Mợ 89 xử lý chuẩn phết mai pm riêng em hướng dẫn cách post ảnh nhé:))

quanghuy139

Xe tải
Ra đường mỗi người nhường nhau 1 tí như mợ thì có p đi đường k sợ bị tắc nữa ko. sao dân mình k học được cái đó nhỉ.bùn

tudepzai

Xe hơi
mợ này mà gắp mấy thanh niên manh động thì k biết thế nào , nhưng các ứng xử của mợ quả là chuẩn quá rồi ... mời 1 chén nào

jamebond

Xe tăng
Chắc mợ to kèn kia không mang theo money nên gọi điện thoại cho người thân đấy.
Mợ hành xử thế quá dạy cho mợ kia 1 bài học lớn rồi.

ying_jun

Xe tăng
Em có vài lời:
+ Thứ 1: 1 số cụ đọc được 1-3 bài đầu và đuôi nên comments bừa bãi, ảnh thì mợ chủ đã post và đc quote khá nhiều lần nhưng vẫn bảo "thiếu ảnh", vào đây cứ adua ko đọc xem mọi người đã nói gì ^:)^
+ Thứ 2: Đường đông, mọi người nên nhường nhịn nhau là tốt nhất, mợ chủ xử lý (sau khi đã va quệt nhau) như vậy là Ok
+ Thứ 3: Tranh luận của SHD vs violetdylan: chỗ TĐT rẽ phải NTH vẫn có biển hướng đường ưu tiên trên cả TĐT + NTH đấy chứ. Mọi người nên nhìn nhận đứng trên nguyên tắc luật trước, em thấy các cụ tranh luận mang cảm tính nhiều quá. E chưa hình dung cái chỗ LT + NLB của 2 mợ như nào nên ko biết ai đúng ai sai. Tý ra xem phát :D

them xe hop

[Tịch thu bằng lái]
Em có vài lời:
+ Thứ 1: 1 số cụ đọc được 1-3 bài đầu và đuôi nên comments bừa bãi, ảnh thì mợ chủ đã post và đc quote khá nhiều lần nhưng vẫn bảo "thiếu ảnh", vào đây cứ adua ko đọc xem mọi người đã nói gì ^:)^
đếch hieu ong nay xetang ma phat ngon bua bai, o dau nhay vao phan nhu dung roi. anh hien truong thi ai cung da ro, a e off dang muon anh mo chu thot cu ợ.

thế em ngoại tỉnh về gặp bon này đimẹc chắc nó dọa kinh lắm. năm ngoái em đi 2 bánh bị một xe 4b nó tông ở chỗ này thấy e đi 2 bánh ngoại tỉnh ăn vạ. mà sao e về hà nội các bác toàn gặp người kiểu này nhỉ. sau một hồi nó mạt sát e chẳng lịch sự nữa bon e hai ngừi nên nện nó luôn. bs xe e bgiơ chắc nó vẫn nhớ.hì, ra đường mỗi người nhường nhau tí thì tốt mấy các cụ nhỉ.
Ngày trước em cũng chạy xe biển ngoại tỉnh ơ HN, cơ mà biển hịn nên chẳng thấy ai bắt nạt. Đã thế em còn cãi thắng cả xxx nữa he he

muonmuaxe

Xe tăng
thế em ngoại tỉnh về gặp bon này đimẹc chắc nó dọa kinh lắm. năm ngoái em đi 2 bánh bị một xe 4b nó tông ở chỗ này thấy e đi 2 bánh ngoại tỉnh ăn vạ. mà sao e về hà nội các bác toàn gặp người kiểu này nhỉ. sau một hồi nó mạt sát e chẳng lịch sự nữa bon e hai ngừi nên nện nó luôn. bs xe e bgiơ chắc nó vẫn nhớ.hì, ra đường mỗi người nhường nhau tí thì tốt mấy các cụ nhỉ.
Đi xe gì thì cũng 5, 7 loại người cụ ạ. Quan trọng là văn hóa thôi. Chiếc áo không làm nên thầy tu. Chẳng qua xã hội ta nó coi trọng đồng tiền quá nên nhiều thằng lưu manh cứ chui vào cái xe đẹp , dùng cái điện thoại xịn, mặc bộ quấn áo đắt tiền là thành trí thức. Nhưng người trí thực thực sự thì ko phụ thuộc vào những thứ đó mặc dù họ vẫn dùng nó.
Chỉ một số cá biệt trong những trường hợp cụ thể thôi, cụ đừng nói vậy oan cho người đi Merc. Nhiều lần em bị xe máy tông thẳng vào đuôi xe mà cũng có làm gì được đâu, thế nhưng xe máy chả nói chả rằng cứ thế bỏ đi dù mình chẳng có ý kiến gì. Em gét nhất thói bon chen khi tham gia giao thông cùa người Việt mình.

fortress

Xe tải
Em cóc phải dân Hà Nội nên chả rành đường, không dám tranh luận với các cụ là đường nào là đường ưu tiên chính. Nhưng bon chen vào đây vì muốn vốt cho tinh thần thái độ của mợ chủ. Kể cả trong trường hợp mợ chủ sai vì chưa rành đoạn ngã ba này (nhiều cụ HN vẫn còn tranh cãi ầm lên đấy thây) em vẫn cứ vốt vì thái độ giải quyết nhẹ nhàng của mợ í

dht

Xe điện
ÔNhưng em xin nhắc lại lời của 1 giáo sư Luật học dạy em khi em học ....
" Luật giao thông đường bộ được xây dựng trên nền tảng ưu tiên người đi thẳng".
Nếu người đi thẳng mà còn không được ưu tiên, đi trên đường cứ lo nơm nớp tránh mấy thằng nó đâm vào 2 bên sườn thì các cụ thử nghĩ xem đi lại lưu thông trên đường nó sẽ rối loạn ntn.
Em chả tin mấy ông tiến sĩ hay giáo sư luật, nhiều ông nói ngu bỏ mẹ. Cụ trích dẫn được văn bản luật thì em tin

Thưa cụ, xe chuyển hướng phải nhường xe đi thẳng, trừ khi đi ra từ đường ưu tiên ạ.
Đấy là cụ tự nghĩ hay cụ trích từ luật? Em chỉ tin văn bản quy phạm pháp luật thôi, chẳng tin miệng lưỡi ai cả

dht

Xe điện
Nhân thể em xin hầu các cụ một chuyện.

Em đi xe ở Châu Âu, thấy ông bạn lái xe đến ngã rẽ đều luôn nhìn bên phải và nhường cho tất cả các xe từ bên phải, chỉ khi thấy thật an toàn mới cho xe đi tiếp. Hình minh họa sau xe màu xanh mặc dù đi thẳng nhưng qua ngã ba vẫn phải dừng để nhường đường cho xe màu vàng đến từ bên phải, mặc dù đường bên phải nhỏ hơn đường xe xanh đang đi, trừ trừong hợp xe xanh đang lưu thông trên đường ưu tiên. Luật lái xe (tay lái thuận) của Châu Âu cũng giống như ở VN là "Nhường đường cho xe từ bên phải" (hay quyền ưu tiên cho xe từ bên phải). Ông bạn nói rằng nếu xảy ra va chạm, kể cả khi xe vàng đâm ngang xe xanh thì luật nói chung vẫn cho rằng xe xanh sai vì không nhường đường cho xe vàng mới xảy ra sự cố.

Lái xe ở Châu Âu qua ngã rẽ chỉ nhìn sang bên phải không bao giờ cần nhìn bên trái, vì mặc nhiên cho rằng xe từ bên trái phải nhường mình.

Qua đó mới thấy lái xe VN chưa chắc đã hiểu đúng ý nghĩa của quy định "Nhường đường cho xe từ bên phải"

Chỉnh sửa cuối:

violetdylan

Xe buýt
Website
www.chauanh.info
Em chưa qua Tây Âu, nhưng ở Liên Xô cũng ít thời gian, em thấy rằng bất cứ giao cắt nào (kể cả Đa có đen xanh, đỏ) đều có cắm biển đương chính đương phụ nên tham gia giao thông rất nhàn.

Luật thì cũng từ cuộc sống mà ra. Theo cụ, đường chính (đường ưu tiên) là đường nhỏ giao cắt với đường phụ (đường không ưu tiên) là đường lớn có phù hợp không ạ??? Em không nói đến một số trường hợp đặc biệt, đường nhỏ có đường Tàu điện ....

Chỉnh sửa cuối: