[Thảo luận] Em bị mất bằng :((((

binhtom

Xe tải
Các cụ không cập nhật thông tin gì cả, từ tháng 5/2011, nếu ở HN mất bằng ra Sở GTVT, Hà Đông, nộp đơn , không cần giấy khai báo với công an gì cả, 1 tuần (hay 2 tuần gì đó) mang 50k đóng lệ phí và nhận bằng, không phải thi lại lý thuyết như trước. Đây là chính tay cậu em ruột em đã làm lại như thế. Duy nhất 50k lệ phí các cụ nhé.
Không phải em quảng cáo cho GTVT nhưng lần cậu em làm lại tháng 4/2011, khi đó mất bằng nếu có xác nhận của công an là mất trộm, hỏa hoạn thì được cấp lại không phải thi lý thuyết, cậu em đã nộp hồ sơ xin cấp lại theo dạng thi lý thuyết đồng thời tìm cửa xin giấy của công an chứng nhận mất cắp. Chưa xin được giấy thfi quy định về đổi bằng thay đổi, thế là Sở GTVV chủ động làm bằng luôn và gọi cậu em em ra lấy, cậu em cứ ngớ người ra. Mà cậu em em hoàn toàn không quen biết tí gì cán bộ ở đó cả.
Mang theo hồ sơ gốc hả cụ ?

Ob3xuT

Xe điện
Các cụ không cập nhật thông tin gì cả, từ tháng 5/2011, nếu ở HN mất bằng ra Sở GTVT, Hà Đông, nộp đơn , không cần giấy khai báo với công an gì cả, 1 tuần (hay 2 tuần gì đó) mang 50k đóng lệ phí và nhận bằng, không phải thi lại lý thuyết như trước. Đây là chính tay cậu em ruột em đã làm lại như thế. Duy nhất 50k lệ phí các cụ nhé.
Không phải em quảng cáo cho GTVT nhưng lần cậu em làm lại tháng 4/2011, khi đó mất bằng nếu có xác nhận của công an là mất trộm, hỏa hoạn thì được cấp lại không phải thi lý thuyết, cậu em đã nộp hồ sơ xin cấp lại theo dạng thi lý thuyết đồng thời tìm cửa xin giấy của công an chứng nhận mất cắp. Chưa xin được giấy thfi quy định về đổi bằng thay đổi, thế là Sở GTVV chủ động làm bằng luôn và gọi cậu em em ra lấy, cậu em cứ ngớ người ra. Mà cậu em em hoàn toàn không quen biết tí gì cán bộ ở đó cả.
Có thật thế ko hử cụ?

tienlq

Xe buýt
Đương nhiên là phải mang hồ sơ gốc, ảnh, hình như giấy KSK nữa hay sao ấy, ra người ra phát form xin cấp lại, điền vào, ra về , đến hẹn quay lại lấy

tuanphuongduong

Xe tăng
Chia sẻ với cụ chủ

broom

Xe hơi
Em cũng đang mất cái đăng kiểm mà không biết mất ở đâu.

duth@$*&

Xe buýt
em vừa bị như cụ xong, làm lại toàn bộ bao gồm:
Chứng minh thư
Giấy đăng ký 02 cái xe
bằng lái B2
04 cái thẻ ATM và tín dụng
(tất nhiên còn 1 thứ nữa chưa xong là giấy phép lái xe quân sự) mất 02 tháng.
Bằng B2 phải làm giấy chứng nhận của công an là bị mất cắp, thì sẽ không phải thi lại, chứ cụ bảo đánh rơi, thi lại chắc luôn. Nhưng khó để cho công an phường chứng cho cụ là mất cắp lắm, vì như vậy thành tích của địa bàn bị ảnh hưởng!
e xin được xác nhận công an phường là bị rơi mất rồi ah, may nhà gần đồn nên nhờ 1 tí cũng dễ :(

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Mất bằng thì ra nơi cấp bằng nộp những giấy tờ sau, hẹn một tháng quay lại lấy kết quả:
1. Hồ sơ gốc: chứng chỉ học nghề lái xe, biên bản sát hạch.
2. Giấy khám sức khỏe có ảnh đóng dấu giáp lai do bệnh viện đa khoa cấp trong vòng 12 tháng.
3. Photo CMTND.
4. Bản đề nghị cấp lại GPLX theo mẫu.
5. 3 ảnh 3x4 chụp thẳng, nền xanh, áo có cổ.

duth@$*&

Xe buýt
Theo e tìm hiểu thì sẽ xử lý thế này ah (trích thông tư số 15/2011/TT-BGTVT ngày 31/03/2011)
Điều 43. Cấp lại giấy phép lái xe

1. Người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng

a) Quá từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

b) Quá từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, được dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

2. Người có giấy phép lái xe bị mất

a) Còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng và còn hồ sơ gốc, không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 01 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được xét cấp lại giấy phép lái xe;

b) Còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng nhưng không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 01 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được xét cấp lại giấy phép lái xe;

c) Quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm và còn hồ sơ gốc, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

d) Quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm và không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, được dự sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

đ) Quá thời hạn sử dụng từ 01 năm trở lên, còn hồ sơ gốc hoặc không còn hồ sơ gốc, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, nếu không phát hiện đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo quy định, được dự sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.
E là thuộc trường hợp như mục a đấy, còn thực tế để mấy hôm nữa e về làm sẽ update tiếp ah :(

Chỉnh sửa cuối:

hoangdole

Xe buýt
Cò đến giờ vẫn là đặc sản các cụ nhể???????????????
Đau buồn cho cái xã hội này, cò thì hôi kinh người nhưng lịa là đặc sản.

April83

Xe hơi
tiện đây cho em hỏi chút bằng hết hạn rồi thì sau bao lâu phải đổi, nếu hết cả hạn đổi thì có phải thi lại không?

08512

Xe điện
cụ này nói chuẩn này, em thấy nhiều cụ hình như không biết j những vẫn phán như đúng rồi ý. Kinh nghiệm của em là cứ ra tận nơi hỏi thủ tục, nhiều khi đỡ mất tiền ngu

baygiodulao

Xe buýt
E muốn hỏi các bác ở đây là trường hợp như e có cách nào để vẫn được lái xe trong 3 tháng chờ cấp lại GPLX ko ah, (ví dụ như mình có xác nhận mất, có giấy hẹn đang đợi cấp lại...);

chú lên xxx phường báo mất, xin giấy xác nhận, "phí" 100 đến 200k là được xác nhận, cầm giấy xác nhận có khi vẫn chạy xe được đấy, hehe.

ngày xưa cá sổ đỏ của anh có gim với cái giấy chứng nhận đã thanh toán nợ ngân hàng, đến khi bán đất chả thấy giấy ấy đâu, lên xxx báo mất, nó chả cần biết đúng sai vẫn chứng nhận cho anh bị mất roài (100k)

BMW8386

Đi bộ
CMND thì không có gì khó. Còn cái B2 thì cụ vào sở giao thông thành phố, chỗ 1 cửa hỏi xem....hình như nhanh thôi mà.đem HS gốc đến.

phutrong_nguyen

Xe tăng
Cụ ko có time thì chấp nhận "lò cò" cho nhanh. Còn việc mất giấy tờ đủ để ức chế phát điên lên đc rồi.
Chia buồn với cụ!

08512

Xe điện
baygiodulao nói:
E muốn hỏi các bác ở đây là trường hợp như e có cách nào để vẫn được lái xe trong 3 tháng chờ cấp lại GPLX ko ah, (ví dụ như mình có xác nhận mất, có giấy hẹn đang đợi cấp lại...);

chú lên xxx phường báo mất, xin giấy xác nhận, "phí" 100 đến 200k là được xác nhận, cầm giấy xác nhận có khi vẫn chạy xe được đấy, hehe.

ngày xưa cá sổ đỏ của anh có gim với cái giấy chứng nhận đã thanh toán nợ ngân hàng, đến khi bán đất chả thấy giấy ấy đâu, lên xxx báo mất, nó chả cần biết đúng sai vẫn chứng nhận cho anh bị mất roài (100k)
Theo luật thì ko đc đâu cụ nhé, xxx thông cảm thì được

unknown.king

Xe tăng
chia buồn ạ. thủ tục việt nam nó chưa có vì người dân cho lắm. cái j cũng phải giấy tờ. thời buổi internet đến tận mù cang chải rồi mà giữa hà nội vẫn ngồi khai để thi lại cái bằng lái. đến khổ

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Em cũng mới bị mất ví,
Đã làm lại CMT, bằng B2 và các giấy tờ khác.
Đầu tiên mang sổ hộ khẩu lên CAP kèm theo 1 cái ảnh 3x4, để làm đơn xin cấp lại CMTND,( ảnh để dán vào đơn cho CAP đóng dấu giáp lai)
Sau đó cầm đơn, sổ hộ khẩu lên CAQ kèm 02 ảnh 3x4 kèm tý lệ phí cho nhanh.
Sau khi có CMTND + giấy khám sức khỏe + hồ sơ gốc lên cơ quan quản lý ( nơi cấp bằng B2) nộp.
Sau 1 tháng kiểm tra không bị tạm giữ ở đâu thì mời cụ quay lại chụp ảnh nộp lệ phí 135k và chờ 7 ngày sau có bằng B2 mới

phutranhp

Xe tải
tình hình là vừa có 1 ngôi sao quả tạ lướt qua và chiếu thẳng xuống đầu em. hôm trước e đi xe khách từ NĐ-HN bất cẩn làm rơi ví :( (tiên trách kỷ); e ngồi dãy cuối, sau e chỉ có 3 người, chắc chắn là chỉ có 1 trong 3 ông này nhặt được ví của e. Trong ví có 1 ít tiền và $ :-s giá trị không lớn nhưng đau đớn nhất là có toàn bộ giấy tờ của e: CMND; GPLX A1, B2; ATM :((((((((((((. Cái thằng nhặt được ví của e chắc chắn là cái thằng đ. ra cái gì, (e bức xúc cho e xả tí) vì trong ví có cả cardvisit của e, nó mà có chút nhân tính thì lấy hết tiền rồi trả e giấy tờ chứ :((. Chợt nhớ đến câu hát của Trần Tiến: Hà Nội cái gì cũng rẻ chỉ đắt nhất tình người thôi, cay cú thật.
hqua e đã bắt đầu cuộc hành trình làm lại giấy tờ và bắt đầu nếm trải cái gọi là thủ tục "hành là chính" của Vn :((.
Đầu tiên phải xin xác nhận của công an phường là bị mất giấy tờ - mất 1 buổi sáng.
ra làm lại CMND - làm vào buổi chiều nên dù mất tiền làm nhanh ng ta vẫn bảo phải 5h chiều hôm sau mới có, ko thì 1 tuần :( (đúng là họa vô đơn chí).
GPLX e làm lại B2 thôi, A1 để sau: bắt buộc phải có CMND gốc mới làm lại được, hộ chiếu cũng ko được :(((((((((((.
theo như e tìm hiểu qua google thì e thuộc vào trường hợp là có hồ sơ gốc, GPLX còn hạn sd và chưa bị bấm >1 lỗ --> 2 tháng sau thi lại lý thuyết :(.
Vậy là nhanh cũng phải 3 tháng sau e mới được cấp lại bằng.
E muốn hỏi các bác ở đây là trường hợp như e có cách nào để vẫn được lái xe trong 3 tháng chờ cấp lại GPLX ko ah, (ví dụ như mình có xác nhận mất, có giấy hẹn đang đợi cấp lại...); các bác tư vấn cho với, chứ đời e bây h có mỗi 1 thú vui là lái xe mà bị treo 3 thág mốc *** chắc e die vì buồn mất.

Qua đây cũng nhắc các bác cẩn thận, đừng để bất cẩn như e. E lại đi làm xa, mỗi lần lại phải xin nghỉ về nhà làm thủ tục, kêu ng ta lại còn chửi cho vì cái tội bất cẩn nữa, bực + ức chế lắm.
Đúng là xảy 1 li đi 1 dăm, đau quá các bác ah.
Thế bác không gặp e. E đi xe khách HP-HN e cũng ngồi ghế cuối như cụ. Thằng ngồi ghế trên e mới trúng mánh kiêm hơn trăm củ ( đi xe nó nói chuyện qua điện thoại e biết) khi xuống xe nó để rơi ví e nhặt được , lúc sau nó quay lại tìm mãi nhưng không thấy. E vãn đứng đấy vì đang chờ vợ đón. Lúc sau e goi nó quay lại và đưa cho nó, bọn xe ôm taxi cứ bảo e lays hết tiền chỉ đưa ví và giấy tờ thôi. Nhưng e đưa hết cho nó, và nó cảm ơn rối rít và không quên đưa cho e 1 tờ 500, e bảo thôi e không lấy. Nói câu đấy xong nó cất vào ví và chạy luôn. Lúc đầu e tương nó tử tế nhưng hành động sau đó thì không được. Đội xe ôm và taxi ở bến xe bức xúc và chửi nó đồng thời bảo e sao phải tử tế với nó. Các cụ cho e ý kiến.