[Thảo luận] Em bị mất bằng :((((

duth@$*&

Xe buýt
tình hình là vừa có 1 ngôi sao quả tạ lướt qua và chiếu thẳng xuống đầu em. hôm trước e đi xe khách từ NĐ-HN bất cẩn làm rơi ví :( (tiên trách kỷ); e ngồi dãy cuối, sau e chỉ có 3 người, chắc chắn là chỉ có 1 trong 3 ông này nhặt được ví của e. Trong ví có 1 ít tiền và $ :-s giá trị không lớn nhưng đau đớn nhất là có toàn bộ giấy tờ của e: CMND; GPLX A1, B2; ATM :((((((((((((. Cái thằng nhặt được ví của e chắc chắn là cái thằng đ. ra cái gì, (e bức xúc cho e xả tí) vì trong ví có cả cardvisit của e, nó mà có chút nhân tính thì lấy hết tiền rồi trả e giấy tờ chứ :((. Chợt nhớ đến câu hát của Trần Tiến: Hà Nội cái gì cũng rẻ chỉ đắt nhất tình người thôi, cay cú thật.
hqua e đã bắt đầu cuộc hành trình làm lại giấy tờ và bắt đầu nếm trải cái gọi là thủ tục "hành là chính" của Vn :((.
Đầu tiên phải xin xác nhận của công an phường là bị mất giấy tờ - mất 1 buổi sáng.
ra làm lại CMND - làm vào buổi chiều nên dù mất tiền làm nhanh ng ta vẫn bảo phải 5h chiều hôm sau mới có, ko thì 1 tuần :( (đúng là họa vô đơn chí).
GPLX e làm lại B2 thôi, A1 để sau: bắt buộc phải có CMND gốc mới làm lại được, hộ chiếu cũng ko được :(((((((((((.
theo như e tìm hiểu qua google thì e thuộc vào trường hợp là có hồ sơ gốc, GPLX còn hạn sd và chưa bị bấm >1 lỗ --> 2 tháng sau thi lại lý thuyết :(.
Vậy là nhanh cũng phải 3 tháng sau e mới được cấp lại bằng.
E muốn hỏi các bác ở đây là trường hợp như e có cách nào để vẫn được lái xe trong 3 tháng chờ cấp lại GPLX ko ah, (ví dụ như mình có xác nhận mất, có giấy hẹn đang đợi cấp lại...); các bác tư vấn cho với, chứ đời e bây h có mỗi 1 thú vui là lái xe mà bị treo 3 thág mốc *** chắc e die vì buồn mất.

Qua đây cũng nhắc các bác cẩn thận, đừng để bất cẩn như e. E lại đi làm xa, mỗi lần lại phải xin nghỉ về nhà làm thủ tục, kêu ng ta lại còn chửi cho vì cái tội bất cẩn nữa, bực + ức chế lắm.
Đúng là xảy 1 li đi 1 dăm, đau quá các bác ah.

XichLoMay4Banh

Xe hơi
Bằng thì cụ mất tiền cho cò ngoài cổng đi cho lẹ mà đỡ phiền hà.

volangbac79

Xe tải
em cũng mới bị mất bằng , nộp 1tr rưỡi và đc hẹn 2 tháng sau có bằng mới ( 2 tháng nhưng ko tính ngày nghỉ + với ngày lễ :( ) em thì ko phải thi lại lý thuyết :))

dotung

Xe tải
Làm lại CMND cụ cứ cho Cò 200-300k là vù cái xong ngay ấy mà.
Đặc điểm nhận dạng Cò: thường hay bán nước cạnh chỗ CA hoặc đi lại loanh quanh hỏi han
Với giấy phép lái xe thì cũng tương tự thôi ợ.

duth@$*&

Xe buýt
tks các bác đã quan tâm, chắc e phải viện tới cò cho nhanh thôi, nhưng cũng phải đợi có cái CMND đã ah. Được cái NĐ bây h cấp lại là cấp bằng kiểu mới (thẻ cứng luôn), nhìn đẹp phết :)

MaxiesNguyen

Xe hơi
e cũng mất như bác:D. 2 tháng nay vẫn đi mà ko có bằng lái oto . bác chịu khó đi cẩn thận, đúng luật vào. còn mất bằng phải chờ CAGT xác minh 35 ngày:|
bựa lắm bác ah. e còn mất cả giấy đăng ký xe oto nữa mới đau vật... nói chung là mất time lắm

MaxiesNguyen

Xe hơi
CMND cần gì cò, bác ra CAP làm cái xác nhận là mất CMND, xác nhận là bác có hộ khẩu ở phường.... CMND bác ra CA, bảo nó làm dịch vụ nhanh (100k) nhớ mang sổ hộ khẩu + ảnh

duth@$*&

Xe buýt
CMND ko cần cò, làm nhanh, rắc rối ở cái GPLX thôi.
Bác nào biết vụ làm thế nào để vẫn đi được xe trong tjan đợi cấp lại bằng ko ah, tư vấn cho e với, e vodka tẹt luôn ah.

duth@$*&

Xe buýt
e cũng mất như bác:D. 2 tháng nay vẫn đi mà ko có bằng lái oto . bác chịu khó đi cẩn thận, đúng luật vào. còn mất bằng phải chờ CAGT xác minh 35 ngày:|
bựa lắm bác ah. e còn mất cả giấy đăng ký xe oto nữa mới đau vật... nói chung là mất time lắm
chia buồn cùng bác, bác bị quả còn đau hơn em

Kysidemtrang

Xe buýt
xin chia buồn với cụ. một chút sơ sểnh nên tự làm khó cho mình.
mình làm mình chịu, bị hành thì phải chấp nhận thôi. cụ dùng cò thì 0 khác so với 5050 hoặc mất gương ra chợ trời là mấy đâu ạ.
chúc cụ nhanh làm lại giấy tờ. hic, cũng khó mà nhanh được đấy ạ :-s

dongkijote

Xe điện
Sáng chủ nhật rồi em đi uống cafe để quên ví trên bàn về nhà mới biết. May quá chủ quán thấy cầm hộ gọi điện qua ông bạn báo. Em để sáng hôm sau đi làm mới lấy lại. Chủ quán tốt thật đấy, vẫn y nguyên. Lúc đầu fát hiện cũng toát mồ hôi vì em mất 2 lần ròi, 1 lần có người mò đến tận cơ quan trả lại giấy tờ, 1 lần mất hút fải đi làm lại tất tần tật.

kraz255b

Xe điện
em vừa bị như cụ xong, làm lại toàn bộ bao gồm:
Chứng minh thư
Giấy đăng ký 02 cái xe
bằng lái B2
04 cái thẻ ATM và tín dụng
(tất nhiên còn 1 thứ nữa chưa xong là giấy phép lái xe quân sự) mất 02 tháng.
Bằng B2 phải làm giấy chứng nhận của công an là bị mất cắp, thì sẽ không phải thi lại, chứ cụ bảo đánh rơi, thi lại chắc luôn. Nhưng khó để cho công an phường chứng cho cụ là mất cắp lắm, vì như vậy thành tích của địa bàn bị ảnh hưởng!

bazoka

Xe buýt
Website
baohiemvietlife.com
Chia buồn với các cụ. và chúc các cụ may mắn hơn trong lần sau ;))

priusC

Xe hơi
Xin chia buồn cùng cụ. Theo em nghĩ chắc là 1 hay 2 tuần nữa nó sẽ gọi cho cụ để đòi chuộc giấy tờ thôi.

thieugia85

Xe tải
em tưởng mất bằng thì phải thi lại chứ .. ai biết đc bằng làm mất hay công an giữ

duckking06

Xe hơi
nghe các cụ kể về thủ sờ tục mà em hoảng quá. chụp ngay vào mông thấy vẫn còn :))

tienlq

Xe buýt
Các cụ không cập nhật thông tin gì cả, từ tháng 5/2011, nếu ở HN mất bằng ra Sở GTVT, Hà Đông, nộp đơn , không cần giấy khai báo với công an gì cả, 1 tuần (hay 2 tuần gì đó) mang 50k đóng lệ phí và nhận bằng, không phải thi lại lý thuyết như trước. Đây là chính tay cậu em ruột em đã làm lại như thế. Duy nhất 50k lệ phí các cụ nhé.
Không phải em quảng cáo cho GTVT nhưng lần cậu em làm lại tháng 4/2011, khi đó mất bằng nếu có xác nhận của công an là mất trộm, hỏa hoạn thì được cấp lại không phải thi lý thuyết, cậu em đã nộp hồ sơ xin cấp lại theo dạng thi lý thuyết đồng thời tìm cửa xin giấy của công an chứng nhận mất cắp. Chưa xin được giấy thfi quy định về đổi bằng thay đổi, thế là Sở GTVV chủ động làm bằng luôn và gọi cậu em em ra lấy, cậu em cứ ngớ người ra. Mà cậu em em hoàn toàn không quen biết tí gì cán bộ ở đó cả.

buicongchuc

Xe ba gác
Em hóng các cụ ạ!