[Funland] Elon Musk và Steve Job

congthuong

Xe điện
50% là tài năng, 50% do đó là nc Mỹ. Musk cứ ở lại quê nhà có khi cũng chỉ là cậu kĩ sư quèn.
Những công nghệ tên lửa hay các sáng tạo về xe tự hành thực ra vẫn là từ các nhà khoa học Mỹ thôi, Musk là 1 nhà đầu tư + lãnh đạo giỏi mà thôi.

Không có nền tảng nhân lực tốt thì không làm được gì.

Nhưng theo em, những sản phẩm công nghệ thay đổi cuộc sống mang tính cách mạng nhiều nhất gần đây là Google. 1 ngày không có Google là biết nhau ngay.

Chỉnh sửa cuối:

darthvader

Xe điện
Smartphone có từ trước rồi cụ ơi. Cụ nhầm rồi. Gúc gồ miễn phí
Chắc cụ có ác cảm với Apple và Jobs, nhưng phải công tâm mà nhận định rằng trước khi Iphone ra đời smartphone đã có, nhưng không tạo được trào lưu sử dụng mà vẫn là sự thống trị của stupid phone :)
Iphone ra đời trong sự nghi ngờ và thậm chí dè bỉu của rất nhiều chuyên gia và đối thủ, và Jobs đưa ra 1 hệ sinh thái khởi nguồn từ Iphone để kiếm tiền và rất thành công... lịch sử thế nào thì chúng ta đã thấy.. Các hãng khác cũng phải nhanh chân nhảy vào trào lưu này, từ Samsung cho tới Google v..v..
Và từ đó chúng ta chuyển sang sống trong thời kỳ mới, khi mà mọi thứ đều được thiết kế để có thể hiện diện trên smartphone, rồi nền kinh tế cũng xoay sang xu hướng online, điều mà trước khi Iphone ra đời không ai nghĩ tới hoặc tưởng tượng ra.

Vasia_haha

Xe hơi
Tất cả những gì Job với EM làm đều đã có người làm trước rồi, chỉ là họ làm tốt hơn rất nhiều những cái cũ thôi.
Đố các Bác nghĩ ra được cái gì hai Anh này làm mà thế giới chưa từng có? Ở đây nói đến sản phẩm tổng thể (smartphone, ipod, tàu vũ trụ, xe điện...) nhé, không nói đến chi tiết (ví dụ như vuốt, chạm trên iphone, hay màn hình cảm ứng trên tàu của EM...)

kingsman02

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ có ác cảm với Apple và Jobs, nhưng phải công tâm mà nhận định rằng trước khi Iphone ra đời smartphone đã có, nhưng không tạo được trào lưu sử dụng mà vẫn là sự thống trị của stupid phone :)
Iphone ra đời trong sự nghi ngờ và thậm chí dè bỉu của rất nhiều chuyên gia và đối thủ, và Jobs đưa ra 1 hệ sinh thái khởi nguồn từ Iphone để kiếm tiền và rất thành công... lịch sử thế nào thì chúng ta đã thấy.. Các hãng khác cũng phải nhanh chân nhảy vào trào lưu này, từ Samsung cho tới Google v..v..
Và từ đó chúng ta chuyển sang sống trong thời kỳ mới, khi mà mọi thứ đều được thiết kế để có thể hiện diện trên smartphone, rồi nền kinh tế cũng xoay sang xu hướng online, điều mà trước khi Iphone ra đời không ai nghĩ tới hoặc tưởng tượng ra.
Em dùng iphone đủ các đời đây bác. Có ác cảm gì đâu.

vì dùng iphone nên em biết anh Job không đi đầu cái gì cả, toàn các hãng khác đi trước, anh ngồi học lại các công nghệ cũ sau đó làm chỉn chu nhất.

Về cơ bản là anh giỏi nhưng anh ko phải nhà tiên phong và suy cho cùng. Về hàm lượng công nghệ thì chỉ là cái điện thoại. Có gì cao xa đâu.

Chả qua anh làm marketing tốt, bán giá cao nên thành công ty khổng lồ, đâm ra được tung hô quá đà.

Bản chất online nó là internet, mạng xã hội như facebook và công cụ tìm kiếm như google. Thiết bị đầu cuối nếu ko có iphone thì sẽ là nokia...vì xu hướng smartphone là xu hướng tất yếu, một xu hướng ko thể khác được.

Quỳnh hp

Xe tăng
Iphone chỉ là cái đt. Ko dùng iphone em dùng Xaomi xịn chả kém.

Thế nên Job so với Múc như trẻ lớp 1 so vs kỹ sư thôi :))
Ko có cái iPhone của Job thì ko có cái mì xào cụ đang dùng đâu cụ trẻ ạ. iPhone nó thay đổi toàn bộ về đt đấy cụ trẻ ạ

Thanh niên này chắc ko hiểu smart là gì nữa là khác
Vậy nên ko nên cãi nhau với đồng chí ấy cụ ạ. Về Musk nó là cái gì đó tầm cao siêu và trải trên nhiều lĩnh vực. Hiện tại em chưa được trải nghiệm sản phẩm gì của hắn nên ko biết thế nào. Hoặc có trải nghiệm mà ko biết. Còn Jobs thì đúng là người định nghĩa lại nhiều thiết bị di động : ipob, iphone, ipad...

Quỳnh hp

Xe tăng
Cụ đọc lại post trên của em đi :))
E đã đọc còn của cụ từ đầu,chỉ riêng mình cụ nhận định là iPhone ko phải là đột phá
E nghĩ chắc cụ chưa dùng các loại Sđt của Nokia,Sony,o2,htc,shap,Motorola,..Cụ chỉ biết đến smatphone thôi

TsarPutin

Xe tăng
về góc độ giải quyết thực tế công nghệ gần gũi với đời sống Job làm tốt hơn
Còn về góc độ vĩ mô nhân loại thì Múc làm tốt hơn, nhưng quá xa vời với đại đa số nhân loại vì xe hơi hay vé du lịch sao hỏa thì quá đắt; Điều này nó cũng như ngày xưa VN nhìn về việc Liên Xô đưa AHLLVT Phạm Tuân lên vũ trụ và VN ta tự hào về điều đó vậy, 1 người dc lên và 90tr người tự hào dù cũng chả dc lên;
em thì thích Job hơn vì e toàn dùng đồ của Apple

davidland

Xe hơi
Tất cả những gì Job với EM làm đều đã có người làm trước rồi, chỉ là họ làm tốt hơn rất nhiều những cái cũ thôi.
Đố các Bác nghĩ ra được cái gì hai Anh này làm mà thế giới chưa từng có? Ở đây nói đến sản phẩm tổng thể (smartphone, ipod, tàu vũ trụ, xe điện...) nhé, không nói đến chi tiết (ví dụ như vuốt, chạm trên iphone, hay màn hình cảm ứng trên tàu của EM...)
Nối não người với máy tính có ai làm chưa cụ? :D

Inocent

Xe buýt
Ông nào phát minh ra cái hố xí tự hoại cũng có thể được gọi là thay đổi thế giới.

Những công nghệ tên lửa hay các sáng tạo về xe tự hành thực ra vẫn là từ các nhà khoa học Mỹ thôi, Musk là 1 nhà đầu tư + lãnh đạo giỏi mà thôi.

Không có nền tảng nhân lực tốt thì không làm được gì.

Nhưng theo em, những sản phẩm công nghệ thay đổi cuộc sống mang tính cách mạng nhiều nhất gần đây là Google. 1 ngày không có Google là biết nhau ngay.
Em cũng nghĩ vậy, mấy bố founder google ko thấy lên mặt báo như anh Musk gì cả, nhưng google đóng vai trò quá lớn với chúng ta hiện tại: gmail, google map, android, google web... Năm nó phóng vệ tinh tham vọng vẽ bản đồ số em thấy nó là cái gì đó quá mơ hồ, vậy mà giờ mới thấy nó có tầm nhìn lớn tới mức nào. Dự án phủ sóng wifi của nó cũng đã làm nhưng ko hiểu sao lại bỏ.

Ông nào phát minh ra cái hố xí tự hoại cũng có thể được gọi là thay đổi thế giới.
Gate ném mấy trăm triệu đô để tạo ra cái hố xí tốt hơn nó mà vẫn chưa được đấy cụ ạ.

hnilqhuy

Xe tăng
Trước khi có iPhone thì ông chắc bây giờ vẫn đang dùng symbial, iPhone ra đời là cuộc cách mạng về điện thoại đấy cha
Đa số các chú coi nhẹ Jobs đều quên trước iphone thì smart phone là chọt chọt, bản thân các chú chê ko bằng cái 1 phânf tỷ số lẻ

hd-vt

Xe container
Em tạo ra người, cũng là kỳ diệu, thay đổi thế giới. Khoa học con lâu mới làm nổi nhá. :D

Star Link

[Tịch thu bằng lái]
Apple ... Tesla ... Google ... những người xuất chúng tạo nên ... toàn người nhập cư...
Nước Mỹ đã đang thu hút hết tinh hoa của nhân loại ...

phihanhgia

Xe container
Nhiều người ví anh Múc như 1 Steve Job mới trong làng công nghệ nhưng có ý kiến cho rằng anh Job chả tuổi gì so với anh Múc. Lý do:
- Job không tạo ra giá trị tương lai gì cho con người trong khi anh Múc mang đến 1 viễn cảnh tương lai thay đổi cả loài người (bay lên sao Hỏa, du lịch vũ trụ, xe điện, kết nối não người với máy tính, Internet vệ tinh toàn cầu...)
- Job sử dụng các công nghệ có sẵn, chau chuốt nó và làm marketing sau đó bán nó với giá rất cao để mang lại lợi nhuận lớn
- Múc không chỉ dùng công nghệ có sẵn mà còn tìm ra các công nghệ mới, cố gắng giảm chi phí tối đa để bán giá rẻ, chất lượng cao.
2 nhân vật đều xuất sắc. Jobs bỏ học quá sớm, ngay năm 1 ĐH. Musk hoàn thành các khóa học chính quy nhiều hơn, đã học đến được PhD program.
Musk được đào tạo có kiến thức tốt căn bản về Material Science/Engineering, Physics, Economics. Musk cũng là một đứa trẻ lập trình giỏi từ tuổi 11-12 thời 1982-1983 khi PC mới ra đời trên thế giới. Musk toàn diện hơn cả quản trị, kinh tế, công nghệ, khoa học.