Edmunds.com – Sự khoái cảm khi lái xe off-road

T4B

Xe tải
Edmunds.com – Sự khoái cảm khi lái xe off-road

Em mở đầu chương trình nhận vote của các bác với loạt bài đầu tiên dịch từ trang Edmunds.com.

Bài này đã được đăng trên Edmunds.com ngày 13/03/2007, bản gốc ở đây.

Lái xe off-road không chỉ là việc chạy như cuồng hết từ đỉnh đồi cho tới thung lũng để khám phá những vùng đất chưa được biết và nó cũng không chỉ là môn thể thao chỉ dành riêng cho đàn ông (riêng kết luận này đã xứng đáng nhận được vote của chị em động cơ khủng trong OF rồi). Tôi đã khám phá ra rằng lái xe offroad là một hoạt động giúp chúng ta thỏa mãn một cách tột cùng khi hòa quyện bản thân mình vào với môi trường xung quanh.

Chuyến đi của tôi bắt đầu vào một ngày mùa đông tuyệt vời trời khô và lạnh trên một vùng đất rộng khoảng 3200 ha ở vùng Biltmore Estate Inn tại Asheville, North Carolina, quê hương của Land Rover Experience Driving School (trường dạy lái xe của Land Rover).

Tôi ngồi sau chiếc vô lăng bọc da có sưởi ấm của chiếc xe offroad trị giá 74,000 đô la, chiếc 2007 Land Rover Range Rover và lao thẳng xuống dòng suối sâu đầy đá. Chiếc xe nghiêng 33 độ và chúng tôi nằm nghiêng trên rãnh nước đầy bùn.

T4B

Xe tải
“Không sao”, ông thầy Greg Nikolas nói một cách nhẹ nhàng, “Chỉ cần đánh lái mạnh một chút là bạn sẽ thoát ngay ra khỏi chỗ này”. Đúng thế thật. Chúng tôi đã làm được, nhưng trèo lên nhanh lại là một pha biểu diễn khác.

Chúng tôi chậm rãi bò xuống dốc, dốc trơn bóng và khá dốc. Khi Greg khuyên nên sử dụng một kỹ năng offroad, kỹ năng này chống lại những gì thuộc bản năng của tôi.

“Kỹ thuật này là trực giác”, ông ta giải thích, “hãy nhả chân phanh và chân gas – vâng, bỏ ra khỏi cả chân ga và chân phanh, hãy vào số 1 và để tự nó chạy!”

“Vâng, đúng thế”, tôi nghĩ thầm, Đây không phải là lần đầu tiên tôi lái một chiếc offroad truck. Tôi đã từng nhảy chồm chồm trên những tảng đá ở Moab, Utah, và đi xuyên qua những đường mòn đá đen ở Vermont, trèo lên những thân cây ở Tây Virginia. Nhưng lần này thì tôi hoảng sợ thật.

Các bác mà thấy hấp dẫn thì vote động viên em tý

T4B

Xe tải
Tôi hít một hơi thở ngắn, cố gắng đợi để có sự hăng hái offroad. Lúc đó tôi cảm thấy rối trí. Ông thầy nhận ra điều đó.

“Bạn không muốn bị sợ hãi”, ông ấy hướng dẫn. “Nếu bạn sợ hãi bạn sẽ không xử lý được các thông tin một cách chính xác. Hãy tin tưởng và đạt được cực khoái với kinh nghiệm này”.

Điều đó có nghĩa là hãy thực hiện chậm rãi và thực hành nhận biết từng khoảnh khắc trong khi thi hành nhiệm vụ nặng nề này. Tôi cố hết sức và cuối cùng cũng làm được. Tôi đã đặt trọn niềm tin của mình vào khả năng của chiếc Range Rover. Quả thực như vậy, những bánh xe bám chặt, động cơ rồ lên và không như tưởng tượng của tôi là đang lao xuống địa ngục, tôi dễ dàng xuống được dốc với một tốc độ ổn định và kiểm soát được.

kar

Xe điện
Vote bác phát, mặc dù hỉu rằng offroad bằng xe 74K ko thể khoái cảm dc bằng xe chưa đến 7 tiệu như Niva :)) Dịch những bài thế này rất khoai vì có sự khác biệt văn hóa, như các chú khoai tây có thế nói "Upon seeing a serious 4x4, i just cant help coming">>>dịch bóng có nghĩa: "Nhìn phát, ra lun!" nhưng sang tiếng Việt để thoát ý ko hề đơn giản (cẩn thận kẻo bị ban nick :)) )

T4B

Xe tải
Vote đâu bác? Bác đọc bản gốc rồi hiệu đính lại giúp nhé, sợ bị ban nick lắm, mãi mới đăng ký được đấy.

kar

Xe điện
Vote rồi đó bác, nhưng có thể bác chưa đủ đoạn đường để nhận vote chăng? Ko rành món này lắm, nhưng bác vào thử Hồ sơ lái xe để kiểm tra nhé. Dịch cho vui đâu cần cầu kỳ, tiếp tục đi bác ợ

T4B

Xe tải
Vote rồi đó bác, nhưng có thể bác chưa đủ đoạn đường để nhận vote chăng? Ko rành món này lắm, nhưng bác vào thử Hồ sơ lái xe để kiểm tra nhé. Dịch cho vui đâu cần cầu kỳ, tiếp tục đi bác ợ
Cảm ơn bác, giờ nhận được vote rồi. Có rượu vào mới tỉnh táo suy nghĩ là có nên dịch tiếp hay là bỏ dở ở đây. Vì đúng là dịch cho vui đâu cần cầu kỳ nhưng mà cần vodka bác ợ.*-)

Longvh

Xe điện
Bác dịch smoothly phết, em sẽ vote bác vì dịch hay (nhưng phải khi nào em có đạn và bác > 30 bài đã nhé :) )

T4B

Xe tải
Bác dịch smoothly phết, em sẽ vote bác vì dịch hay (nhưng phải khi nào em có đạn và bác > 30 bài đã nhé :) )
Em thấy trên OF này có văn hóa hứa vote, tức là toàn hứa sẽ vote rồi một hai hôm quên béng đi mất, cứ khi nào nhớ ra thì lại hết quota. Tốt nhất là ngay khi bác có đạn bác bắn cho em 1 phát. Để bác nhớ là đã nợ vì hứa, em sẽ rót mời bác 1 ly từ cái chai rỗng của em.(b)

Đã có bác CAMEL và bác kar vì lòng say mê offroad vote cho em, bác vhlong vì tình yêu với dịch thuật hứa vote cho em, còn các bác thì sao?*-)

quangdzung

Xe điện
Bác dịch từng đoạn 1 ngắn quá , bác dịch dài dài 1 chút, và khi bác trên 30 bài em cũng sẽ vote cho bác luôn

T4B

Xe tải
Bác dịch từng đoạn 1 ngắn quá , bác dịch dài dài 1 chút, và khi bác trên 30 bài em cũng sẽ vote cho bác luôn
Em cũng muốn dịch dài dài, nhưng mà như thế thì bao giờ em mới được 30 bài để nhận vote của các bác đây? Đúng là chuyện quả trứng và con gà, cả 2 không biết bao giờ được vào nước sôi, bác nhỉ?

Nhưng không nhận được vote chứng tỏ bài này chán hoặc trình độ dịch của em quá kém, cảm ơn bác Dũng Khọm vừa mới động viên.

T4B

Xe tải
Hít thở thật sâu, đầu nhìn thẳng và cố gắng đừng để chân bị run

Không phải lúc nào cả 4 bánh xe đều chạm đất

Trạng thái đạt khoái cảm khi lái xe offroad

Ảnh: Land Rover

T4B

Xe tải
Trong cái buổi chiều nắng đẹp trong rừng ngày hôm đó, càng chạy offroad thì não bộ của tôi càng đạt được trạng thái thiền. Thực ra là nhịp suy nghĩ của tôi chậm dần và cả nhịp tim của tôi cũng vậy, nó mang lại cho tôi một cảm giác lâng lâng dễ chịu. Mọi việc trở nên thật rõ ràng - tiếng cành khô và lá rụng vỡ tan dưới lốp xe, mùi hăng hăng của gỗ và bùn, cùng với cảm giác lành lạnh và ẩm ướt của không khí.

Trèo qua một hố bùn

Học viên của Trường đào tạo lái xe của Land Rover đi theo nhóm

Kỹ thuật bò theo rãnh

Kitty

Xe đạp
Hay đấy nhưng mà mỗi lúc bác lại són ra 1 tí thế thì oải lắm :D Phụt nó mạnh mạnh vào bác Thêm 4 bánh ui :D

Camry2007

Xe đạp
Hay đấy nhưng mà mỗi lúc bác lại són ra 1 tí thế thì oải lắm :D Phụt nó mạnh mạnh vào bác Thêm 4 bánh ui :D
Dịch mất công lắm cháu bé à. Mà phụt mạnh quá người đọc nhìn oải quá chả muốn đọc thì toi cơm à:))

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Cháu vote rồi đấy, bác dịch tiếp đi.
ở of ngoài văn hóa nợ vote bác vừa phát hiện ra còn có cả văn hóa mặc cả vote nữa cơ đấy ;)
giọng bác nghe quen lắm chịu khó dịch nhiều vào rồi cháu sẽ gọi bác là Mợ nhé :))

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Tây mà cũng điêu phết nhỉ, căn theo mấy cái cây chắc không mọc lệch thì thế này bạn Kar nhà mình gọi là "muỗi"

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
BL tinh phết nhỉ, chắc đầu tiên cũng hơi choáng nên soi kỹ, nhể?

Đã có bác CAMEL và bác kar vì lòng say mê offroad vote cho em, bác vhlong vì tình yêu với dịch thuật hứa vote cho em, còn các bác thì sao?*-)
Em thì thề là mỗi ngày sẽ chừa 1 chai biếu bác, mặc cả rõ ràng nhé, nếu bài >= 20 câu thì chuối xanh, ít hơn thế thì vang đỏ nhé ? :))

kar

Xe điện
Nói chung off kỉu này thua Xuân Mai là chắc. Thế Mợ ko dịch típ à? :)) tự viết hay hơn đấy Mợ à hé hé