[Funland] E hỏi về Luật lao động

Haiprozzz

Xe buýt
Cụ topic thì coi lại quyết định thôi việc nghỉ ngày mấy, đó là ngày sau cùng đóng bhxh, còn việc hỗ trợ bao nhiêu tháng lương đó ko bao gồm bhxh

ca_voi_xanh

Xe buýt
Cái bảo hiểm kia là một hình thức phúc lợi do công ty dành cho nlđ. Sao mà sai hả cụ.
BH băt buộc (XH, YT, TN) thì Công ty sai rõ.
Đối với BH AON thì còn phải xem chi tiết cơ chế và chính sách nội bộ viết như thế nào.
Nếu là đãi ngộ được thỏa thuận từ đầu, ghi trong HĐLĐ (giống như lương và các chế độ đãi ngộ khác) mà không có quy định về việc Công ty được toàn quyết quyết định việc cho/không cho NLĐ thì khi NLĐ còn quan hệ LĐ mà Công ty tự ý đơn phương cắt thì Công ty sai.

MuathuHN252

Xe cút kít
bằng lời nói thì người lao động auto thua.
các công ty chuyên nghiệp luôn có các tiểu xảo để người lao động vi phạm hợp đồng trước.
Sao ng lao động thua cụ..nếu BHXH và BHYT thì phải căn cứ trên thoả thuận là 31/12 mới nghỉ chứ

LLY

Xe máy
Chúc các mợ trong diễn đàn ngày 20/10 vui vẻ hạnh phúc!
Em có việc về luật lao động muốn nhờ các cụ tư vấn giúp, em vừa ký thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động với cty vào tuần trước.
Trong thoả thuận thì ngày làm việc cuối cùng của em là ngày 31/12 nhưng mà cty yêu cầu em nghỉ ngay từ ngày e ký thoả thuận với công ty nghĩa là từ tuần trước luôn.
Nhưng hôm qua đi khám bệnh cấp cứu thì e mới biết công ty đã cắt bảo hiểm Aon cũng như bảo hiểm xã hội.
Vậy e muốn biết theo luật lao động thì công ty làm thế có đúng không vì ngày làm việc cuối cùng của em là 31/12 để e gửi đơn khiếu nại.
Thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động vào 31/12, công ty yêu cầu nghỉ ngay nhưng vẫn trả lương cho cụ đến hết 31/12 thì công ty không sai. Bảo hiểm Aon không phải là phúc lợi cam kết trong hợp đồng lao động nên công ty cắt cũng không sai. Công ty không đóng các loại bảo hiểm bắt buộc cho cụ (BHXH, BHYT, BHTN) cho đến hết 31/12 là công ty sai. Cụ có thể làm đơn khiếu nại

ca_voi_xanh

Xe buýt
Thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động vào 31/12, công ty yêu cầu nghỉ ngay nhưng vẫn trả lương cho cụ đến hết 31/12 thì công ty không sai. Bảo hiểm Aon không phải là phúc lợi cam kết trong hợp đồng lao động nên công ty cắt cũng không sai. Công ty không đóng các loại bảo hiểm bắt buộc cho cụ (BHXH, BHYT, BHTN) cho đến hết 31/12 là công ty sai. Cụ có thể làm đơn khiếu nại
Sao cụ lại khẳng định được ngay là BH AON ko phải là phúc lợi cam kết trong HĐLĐ?

BumYth

Xe tải
Sao ng lao động thua cụ..nếu BHXH và BHYT thì phải căn cứ trên thoả thuận là 31/12 mới nghỉ chứ
sau khi có văn bản thỏa thuận nghỉ vào 31/12.
công ty bất ngờ biết rằng người lao động đã tự ý nghỉ việc quá 5 ngày.
nên công ty đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người này.
văn bản điện tử đang lưu trữ tại phòng nhân sự, có ai phàn nàn thì in ra.
vì vậy, công ty sẽ cắt mọi chế độ bảo hiểm tại ngày đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Cụ xem giúp em văn bản dưới đây là cty có đóng bảo hiểm xã hội cho e đến tháng 12 không nhé, cám ơn cụ
Ok
Đọc cái này theo em suy đoán:
Công ty cắt bảo hiểm và mọi phúc lợi là đúng rồi.
Cụ viết không đúng bản chất câu chuyện (có thể là do không hiểu).
Cụ nói là vẫn trả lương đến 31/12 nhưng không phải đi làm => mọi người sẽ hiểu cụ vẫn là người lao động nhưng không phải đi làm => công ty vẫn phải trả bảo hiểm.
Thực tế là công ty và cụ thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động luôn từ ngày ký, nhưng công ty trả một khoản đền bù tương đương với khoản lương từ ngày ký đến ngày 31/12 => cụ không còn là người lao động kể từ ngày ký thỏa thuận, không còn chế độ gì là đúng.

Xin lỗi cụ chứ cụ có việc cần hỏi cccm trên này, mà thông tin thì đưa không đầy đủ, chụp được nhõn 2 đoạn trong cả một tập thỏa thuận em thấy dày tận mấy trang kia. Mà có vẻ cụ cũng chẳng hiểu bản thân cái thỏa thuận mình ký. Thì em thật là cụ nên hoan hỉ bỏ qua việc này, vì kiện cáo nếu có cũng sẽ rất là phức tạp, mà cách của cụ thì không theo hầu được đâu.

Bang lang

Xe điện
sau khi có văn bản thỏa thuận nghỉ vào 31/12.
công ty bất ngờ biết rằng người lao động đã tự ý nghỉ việc quá 5 ngày.
nên công ty đã đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người này.
văn bản điện tử đang lưu trữ tại phòng nhân sự, có ai phàn nàn thì in ra.
vì vậy, công ty sẽ cắt mọi chế độ bảo hiểm tại ngày đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.
Đúng vậy. Có một chi tiết rất quan trọng. Cụ thớt nghỉ ko đến cty coi như ko làm việc mặc dù có thể hiểu là đã thoả thuận, trừ trường hợp thoả thuận ghỉ rõ cho phép cụ nghỉ và được hưởng lương đến 31/12. Cty có thể lấy lý do cụ nghỉ quá 5 ngày ko phép làm quyết định sa thải và ko phải đóng cái j nữa.

Le0_vn

Xe hơi
Công ty vẫn trả lương cho cụ đến ngày 31/12 và có quyền có tiếp tục sử dụng lao động hay không. Vì vậy, họ yêu cầu cụ nghỉ luôn tại thời điểm ký đơn là chuyện bình thường, việc này cũng được hiểu là "sử dụng lao động".

Đối với việc cắt bảo hiểm xã hội và y tế thì không đúng quy định và sai luật. Theo Điều 47 của Bộ luật lao động năm 2019 quy định rõ về việc này -> Cụ chủ top chủ động google để đọc.

xe đạp Japan

Xe tăng
Cụ nói là vẫn trả lương đến 31/12 nhưng không phải đi làm => mọi người sẽ hiểu cụ vẫn là người lao động nhưng không phải đi làm => công ty vẫn phải trả bảo hiểm.
Thực tế là công ty và cụ thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động luôn từ ngày ký, nhưng công ty trả một khoản đền bù tương đương với khoản lương từ ngày ký đến ngày 31/12 => cụ không còn là người lao động kể từ ngày ký thỏa thuận, không còn chế độ gì là đúng.

Xin lỗi cụ chứ cụ có việc cần hỏi cccm trên này, mà thông tin thì đưa không đầy đủ, chụp được nhõn 2 đoạn trong cả một tập thỏa thuận em thấy dày tận mấy trang kia. Mà có vẻ cụ cũng chẳng hiểu bản thân cái thỏa thuận mình ký. Thì em thật là cụ nên hoan hỉ bỏ qua việc này, vì kiện cáo nếu có cũng sẽ rất là phức tạp, mà cách của cụ thì không theo hầu được đâu.
Em cũng hiểu như cụ, thực tế các cty họ cho người lao động nghỉ, chơi đẹp vẫn đền bù, còn không họ tính lương đến ngày làm thực tế thôi.

nhapnhomsv

Xe tăng

Trong bản thoả thuận này có ghi rõ là chấm dứt hợp đồng là ngày 31/12 nhé cụ

Xechaybangcom

Xe điện
Không phải, cty yêu cầu e nghỉ luôn ngày hôm đó và họ sẽ vẫn trả lương đến tháng 31/12
Nếu hợp đồng ghi rõ là trả lương đến hết 31.12 nhưng cho phép người lao động không cần đến công ty thì mọi khoản phải giữ nguyên đến ngày 31.12.
Tuy nhiên, bên trên chỉ là dựa trên diễn giải của mợ thôi, còn lại vẫn phải dựa vào thỏa thuận ghi như thế nào, có cài cắm câu nào hay không.

Lucky.Cat

Xe buýt
Cụ chủ về đọc lại giấy tờ thỏa thuận xem khoản tiền công ty trả cho cụ đến 31/12 là khoản tiền gọi là gì (vd: trợ cấp thôi việc, ...), vì căn cứ quy định của Luật BHXH năm 2014 thì người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì cả người sử dụng lao động và người lao động không phải đóng BHXH tháng đó. Thời gian này người lao động không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
Như cụ nói thì cụ nghỉ luôn sau khi ký thỏa thuận, do vậy cụ không phát sinh ngày công làm việc thực tế đến 31/12 thì không có căn cứ để đóng BHXH. nên công ty báo giảm BHXH của cụ là hợp lý.
Nên tìm hiểu kỹ trước khi theo nàng "Thu Cúc đi kiện"
Chúc các mợ trong diễn đàn ngày 20/10 vui vẻ hạnh phúc!
Em có việc về luật lao động muốn nhờ các cụ tư vấn giúp, em vừa ký thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động với cty vào tuần trước.
Trong thoả thuận thì ngày làm việc cuối cùng của em là ngày 31/12 nhưng mà cty yêu cầu em nghỉ ngay từ ngày e ký thoả thuận với công ty nghĩa là từ tuần trước luôn.
Nhưng hôm qua đi khám bệnh cấp cứu thì e mới biết công ty đã cắt bảo hiểm Aon cũng như bảo hiểm xã hội.
Vậy e muốn biết theo luật lao động thì công ty làm thế có đúng không vì ngày làm việc cuối cùng của em là 31/12 để e gửi đơn khiếu nại.

Bang lang

Xe điện
Nghĩ đơn giản là trả lương và bảo hiểm theo ngày công, nghĩa là dựa vào chấm công. BHXH khi kiểm tra tình hình đóng BHXH của doanh nghiệp cũng yc xem bảng chấm công để tính số ngày làm việc thực tế. Mợ nghỉ làm, chấm công ko có. DN cũng phải báo luôn tăng giảm số lượng lao động khi có phât sinh. Nếu trả bảo hiểm cho mợ thì DN làm khống à? Phần trả thêm đến 31/12 là phần hỗ trợ bù đâp cái tình thôi.

Le0_vn

Xe hơi
Trong bản thoả thuận này có ghi rõ là chấm dứt hợp đồng là ngày 31/12 nhé cụ
Thật cụ, cụ nên hoan hỉ bỏ qua vụ này đi. Đúng hay sai thì em khách quan cụ không có đủ khả năng để theo hầu đâu.

Cách cụ trao đổi nội dung vấn đề và cách cụ cung cấp dẫn chứng nó thể hiện sự ẩu thả và không tới.... có lẽ cụ nên nhìn lại xem vì sao công ty đối xử như vậy với mình? Nếu là do bản thân thì nên sửa đổi tích cực để không bị trường hợp tương tự trong tương lai.

Chúc cụ may mắn!

nhapnhomsv

Xe tăng
Nghĩ đơn giản là trả lương và bảo hiểm theo ngày công, nghĩa là dựa vào chấm công. BHXH khi kiểm tra tình hình đóng BHXH của doanh nghiệp cũng yc xem bảng chấm công để tính số ngày làm việc thực tế. Mợ nghỉ làm, chấm công ko có. DN cũng phải báo luôn tăng giảm số lượng lao động khi có phât sinh. Nếu trả bảo hiểm cho mợ thì DN làm khống à? Phần trả thêm đến 31/12 là phần hỗ trợ bù đâp cái tình thôi.
Trong bản thoả thuận ghi rõ ngày làm việc cuối cùng của em là 31 tháng 12 mà

nhapnhomsv

Xe tăng
Thật cụ, cụ nên hoan hỉ bỏ qua vụ này đi. Đúng hay sai thì em khách quan cụ không có đủ khả năng để theo hầu đâu.

Cách cụ trao đổi nội dung vấn đề và cách cụ cung cấp dẫn chứng nó thể hiện sự ẩu thả và không tới.... có lẽ cụ nên nhìn lại xem vì sao công ty đối xử như vậy với mình? Nếu là do bản thân thì nên sửa đổi tích cực để không bị trường hợp tương tự trong tương lai.

Chúc cụ may mắn!
Cám ơn cụ đã góp ý, nhưng cty giảm biên chế sáu người trong đó e là người làm lâu nhất 21 năm.
Về việc cung cấp dẫn chứng đã post hết lên đây nhưng phần quan trọng rồi
Em phải làm rõ dù chỉ là hai tháng bảo hiểm, cty e là cty nước ngoài để kiện cáo chưa biết ai sẽ thiệt hại hơn đâu.