[Funland] E hỏi các bác 1 chút

acquyphuthinh

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ý e muốn hỏi các bác để thêm.phần hiểu biết . chứ em chơi dòng xe này thuộc loại hốc hơi nhiều xăng đó bác mà e kg thèm suy nghĩ nữa . cái chính là em muốn hiểu thêm thôi . chứ nổ máy xe hay đánh 1 vòng 20p xe chạy thì nhằm nhò gì bác
em đùa bác thôi bác đừng giận nhé heehe. Mà xe bác có hộp đen là hộp đen GPS lắp thêm à hay là cái gì ạ?

tienaka

Xe điện
em chả biết khuyên vì cái em khuyên cụ chủ lại bảo đừng khuyên rồi :D

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Tự nhiên tháo bình ra màng về nhà sạc. Em thấy các cụ trên nói đúng nổ máy chạy 1 vòng là xong.

xukthal.

Xe lăn
nhưng bác ý lại ko muốn tốn xăng bác ạ :))
Ý e muốn hỏi các bác để thêm.phần hiểu biết . chứ em chơi dòng xe này thuộc loại hốc hơi nhiều xăng đó bác mà e kg thèm suy nghĩ nữa . cái chính là em muốn hiểu thêm thôi . chứ nổ máy xe hay đánh 1 vòng 20p xe chạy thì nhằm nhò gì bác
Tự nhiên tháo bình ra màng về nhà sạc. Em thấy các cụ trên nói đúng nổ máy chạy 1 vòng là xong.
Còn 1 cách nữa ko tốn xăng và ko mất setup là mở nắp capo lên rồi nhờ ông nào xe tải/xe khách to đấu Acquy 1-1 xe họ sang và bảo họ nổ máy cho khoảng nửa tiếng =))

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
em đùa bác thôi bác đừng giận nhé heehe. Mà xe bác có hộp đen là hộp đen GPS lắp thêm à hay là cái gì ạ?
Em cung kg rõ cụ à . vì khi mua xe ( e cũng biết xem xe sơ sơ thôi bác à ) em cũng thuê 1 thợ xem xe hỗ trợ em nữa cho thêm phần an tâm ( thợ xem có chỉ cho em 1 bộ phận giống 1 cái hộp . trên nắp hộp có dấu tia sét . thợ bảo đó là hộp đen của xe . a đừng bao giờ táy máy mở ra nhé ) lên em mới nói thế
Hoặc có thể đó là hộp ECU chăng ? Chức năng như hộp đen ? Đó là em đoán vậy thôi bác

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Còn 1 cách nữa ko tốn xăng và ko mất setup là mở nắp capo lên rồi nhờ ông nào xe tải/xe khách to đấu Acquy 1-1 xe họ sang và bảo họ nổ máy cho khoảng nửa tiếng =))
Kg bác à . bình e test thấy vẫn còn 60% . vẫn đề nổ bt . chứ kg cần mức câu bình làm gì . nếu mình biết bình quá yếu mà đề hơi khó nổ thì cũng biết thêm.nhiều cách xử lý. Em thank bác

vandatAT

Xe container
Theo em thì cụ mua thêm 1 cái...acqqui sơ cua để ở cốp sau cho yên tâm nhé :D.
Thêm bộ dây câu + mấy cái bóng đèn để đi đâu đấu cho nó sáng :D

minhhai985

Xe lăn
Hộp đen oto nó là cái gì và để làm gì các cụ? E cũng răm đời xe mà ko biết. Chỉ biết tháo ắc quy ra là phải chỉnh lại ngày giờ.

theanh212

Xe điện
Cụ đừng làm cái việc vạn bất đắc dĩ đó. Trừ khi xác định để xe vài năm mới đi thì đc. Nếu để lâu sợ xe ko đề đc thì mua bộ kích ắc quy vất cốp ấy.

khói lửa 1975

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì cụ mua thêm 1 cái...acqqui sơ cua để ở cốp sau cho yên tâm nhé :D.
Thêm bộ dây câu + mấy cái bóng đèn để đi đâu đấu cho nó sáng :D
À mình kg biết thì hỏi người biết thôi bác . cũng bt thôi... Bác thấy có ai mà tự dưng sinh ra mà biết chạy ngay đâu..hay phải lẫy .. Bò.. Ngồi .. Chạp chững đi .. Đi tốt rồi mới chạy

Ngo Rung

Xe lăn
Lúc thay ắc qui vẫn phải tháo bình cũ ra mà.
Kỳ vậy? Lúc tháo thay ắc quy thì sao? :))
Xe đời mới có nhiều thiết bị điện vẫn hoạt động khi tắt khóa. Ngoài ra nguồn điện từ ac quy giúp duy trì bộ nhớ trong các hộp điều khiển: đài đóm, ghế, cửa..... Ngoài ra còn các chương trình do các bộ điều khiển động cơ, điều khiển hộp số thu thập được trong quá trình vận hành xe để tính toán tối ưu chế độ hoạt động của xe. Nếu tháo ac quy thì các dữ liệu này mất sạch và khi lắp ac quy lại sẽ phải lập trình lại từ đầu ( với các ứng dụng do người cài đặt), học lại các thông số của xe từ đầu ( với các hệ điều khiển tự động).
Một số loại xe có hệ thống chống trộm tinh vi thì nó sẽ sẽ hiểu là xe bị mất trộm, không nổ được máy.
Vì vậy sách hướng dẫn các xe đời mới hướng dẫn rất kỹ quy trình thay ac quy. Cần phải đọc kỹ :D
Về cơ bản phải tuân thủ nguyên tắc là duy trì nguồn cho xe. Ở gara phải kẹp nguồn 12V vào dây cấp nguồn cho xe rồi mới được tháo cọc ac quy. Sau khi lắp ac quy mới, bắt chặt cọc hoàn chỉnh mới được bỏ dây kẹp cấp nguồn bên ngoài.
Nếu không tuân thủ quy tắc này thì thay ac quy mới xong xem đi khác thường thì cũng đừng thắc mắc, chịu khó ngồi cài đặt lại những thứ đã theo thói quen. Còn các bộ điều khiển sẽ phải đi 1 thời gian để nó học lại các thông số thì xe mới đi như cũ được :D

RAVA

Xe ba gác
Bình ắc quy xe em hơi yếu ( lý do là xe em ít đi chứ kg phải do bình sắp hỏng ) em định tháo bình ra khỏi xe mang về nhà tự nạp điện ( xe em là dòng chevrolet cruiz lt 2016 )
Em thấy có người dọa em là . nếu tháo bình ra thì sẽ lỗi hộp đen của xe ???? Em hơi hoang mang . lên nhờ các bác chỉ giáo cho em . là tháo bình thế nào ? Và có lên tháo kg ? ( các bác đừng tư vấn cho em.là cứ nổ máy để xe tự nạp điện nhé )
E xin cảm ơn các bác nhiều
Nếu thớt e lập kg đúng chỗ mong các bác min mod thông cảm cho nhà e
-Xe bác ít đi là trong bao lâu, hồi trc e có tg 5 năm phải đi công tác, tầm nửa tháng đến 1 tháng mới về HN lôi xe ra chạy 1 lần thế mà sau hơn 5 năm nó mới tèo con Atlas đấy? Mà ít đi, đỗ lâu 1 chỗ thì nó hay hỏng giảm xóc mới nhiều tiền chứ cái ắc quy có hơn 1 củ thì ăn thua gì? :D

xukthal.

Xe lăn
Kg bác à . bình e test thấy vẫn còn 60% . vẫn đề nổ bt . chứ kg cần mức câu bình làm gì . nếu mình biết bình quá yếu mà đề hơi khó nổ thì cũng biết thêm.nhiều cách xử lý. Em thank bác
Vâng, em trêu tí cho vui thôi. Trường hợp của cụ cứ chạy là vô tư, bao giờ trên màn nó báo bình yếu thì đi thay. Thường thì khoảng 2 vạn trở ra là phải thay bình rồi.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Bình ắc quy xe em hơi yếu ( lý do là xe em ít đi chứ kg phải do bình sắp hỏng ) em định tháo bình ra khỏi xe mang về nhà tự nạp điện ( xe em là dòng chevrolet cruiz lt 2016 )
Em thấy có người dọa em là . nếu tháo bình ra thì sẽ lỗi hộp đen của xe ???? Em hơi hoang mang . lên nhờ các bác chỉ giáo cho em . là tháo bình thế nào ? Và có lên tháo kg ? ( các bác đừng tư vấn cho em.là cứ nổ máy để xe tự nạp điện nhé )
E xin cảm ơn các bác nhiều
Nếu thớt e lập kg đúng chỗ mong các bác min mod thông cảm cho nhà e
Cụ nổ máy tháo ắc quy nạp, mượn cái ắc quy gara lắp tạm vài tiếng là ok mà.

vandatAT

Xe container
À mình kg biết thì hỏi người biết thôi bác . cũng bt thôi... Bác thấy có ai mà tự dưng sinh ra mà biết chạy ngay đâu..hay phải lẫy .. Bò.. Ngồi .. Chạp chững đi .. Đi tốt rồi mới chạy
Em đùa chút cho vui thôi ạ, cụ đừng giận nhé :)!
Nhưng như mấy cụ trên nói đơn giản là cụ lấy xe rư nổ 30 phút, 1h là xong mà :)

MAYBACH18

Xe hơi
Xe đời mới có nhiều thiết bị điện vẫn hoạt động khi tắt khóa. Ngoài ra nguồn điện từ ac quy giúp duy trì bộ nhớ trong các hộp điều khiển: đài đóm, ghế, cửa..... Ngoài ra còn các chương trình do các bộ điều khiển động cơ, điều khiển hộp số thu thập được trong quá trình vận hành xe để tính toán tối ưu chế độ hoạt động của xe. Nếu tháo ac quy thì các dữ liệu này mất sạch và khi lắp ac quy lại sẽ phải lập trình lại từ đầu ( với các ứng dụng do người cài đặt), học lại các thông số của xe từ đầu ( với các hệ điều khiển tự động).
Một số loại xe có hệ thống chống trộm tinh vi thì nó sẽ sẽ hiểu là xe bị mất trộm, không nổ được máy.
Vì vậy sách hướng dẫn các xe đời mới hướng dẫn rất kỹ quy trình thay ac quy. Cần phải đọc kỹ :D
Về cơ bản phải tuân thủ nguyên tắc là duy trì nguồn cho xe. Ở gara phải kẹp nguồn 12V vào dây cấp nguồn cho xe rồi mới được tháo cọc ac quy. Sau khi lắp ac quy mới, bắt chặt cọc hoàn chỉnh mới được bỏ dây kẹp cấp nguồn bên ngoài.
Nếu không tuân thủ quy tắc này thì thay ac quy mới xong xem đi khác thường thì cũng đừng thắc mắc, chịu khó ngồi cài đặt lại những thứ đã theo thói quen. Còn các bộ điều khiển sẽ phải đi 1 thời gian để nó học lại các thông số thì xe mới đi như cũ được :D
Thế đánh xe về nhà tắt máy rồi xạc trực tiếp có dc ko bác.

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Bình hơi yếu thôi mà cụ!! Chắc vẫn đề được. Gặp em em đề luôn chẳng thương xót gì cái bình. Còn nếu thương xót, mua xe về để mình phục vụ nó ,thì em cắm hẳn điện 3 pha 380v vào sạc cho nó nhanh, và khu phố em sáng nhất tổ quốc luôn

hnd30719

Xe máy
Thay bình mới đi cụ! đáng bao tiền đâu