[Funland] Ế đều (những người anh em cùng cảnh ngộ)

baba77

Xe tăng
Trời thì nóng, Grab thì ế, đi đâu cũng thấy mấy anh Grabcar hạ kính nằm thò giò ra cửa xe ngủ vật vờ hóng cuốc, sao mà chịu được cái nóng hay vậy trời?
Có anh thì ngồi chồm hỗm nhai vội miếng bánh mì, có anh thì thỉnh thoảng móc cái điện thoại bên túi này ra xem, lại bỏ trở vô, sau đó lại móc thêm cái điện thoại bên túi kia ra xem như trông chờ điều gì đó. Mỗi anh mỗi kiểu nhưng có điểm chung là ai nấy trông có vẻ thẩn thờ, mệt mỏi, bất lực, hụt hẫng.
Và, khi có xe Grabcar chạy ngang qua, tuy không hẹn nhưng tất cả các anh đều hướng mắt để nhìn theo, anh đang nằm ngửa cũng bật dậy để nhìn, nhìn xem có khách trên xe hay không. Nếu có thì ánh mắt các anh trở nên tối tăm hơn, tuyệt vọng hơn, có người còn móc điện thoại ra quẹt quẹt vuốt vuốt kiểu như xem để chắc chắn nó còn hoạt động; còn nếu không thì các anh có vẻ nhẹ nhõm hơn, thở phào một cái - “ế đều”, ánh mắt thể hiện sự đồng cảm nhưng vẫn không giấu nổi nét ưu sầu, nhìn về phía xa xăm…

Sao cụ lại chụp trộm em thế này. .... ?

4X4=16

Xe điện
Đừng ngạc nhiên khi một nền kinh tế chỉ biết đào xúc múc bán . Có gì ngoài đất cát với tài nguyên ?
Viễn cảnh thất nghiệp gia tăng là chắc chắn
ông này chắc bị 3 que nhồi sọ

zaiwaz123

Xe điện
Cụ đúng là đệ nhất anh hùng bàn phimd thật. Đọc cụ tả mà rm thấy đầy sự vất vả, khó khăn.
Cụ cho hoit ngày xưa đi học cụ đc mấy điểm văn? 🤣
Copy trên FB thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thôi bỏ Grab sang chạy Xanh đi, vừa có thu nhập vừa yêu nước :D

Em vừa hóng được là Xanh đang gần đuổi kịp Grab và sẽ sớm soán ngôi số 1 của Grab ở VN nhé, phù thịnh chứ ai lại phù suy các cụ nhỉ :))
Từ ngày ra Xanh SM là e chỉ đi xe của hãng này. Những ngày đầu khó đặt hoặc chờ lâu vì ít xe, còn giờ trong phút mốt là có xe rồi. Tối muộn đặt từ Hưng Yên về HN vẫn có xe nhận, lâu hơn ban ngày chút thôi.
Xe mới, sạch sẽ, lái xe lễ phép.
Grab xe hôi, bẩn, nhiều tài xế bố láo, cuốc gần chê ko đi, ko chịu huỷ và cũng ko chịu đi, nó đứng lì 1 chỗ mình ko chờ đc phải tự huỷ.
E ủng hộ phương tiện công cộng của Vin, từ Xanh cho đến Vinbus.
Em ít đi nhưng cũng xóa hết các app đặt xe khác, chỉ để xanh Sm thôi thì chưa biết bao giờ mua xe điện nhưng em ủng hộ việc chuyển hết các phương tiện công cộng sang xe điện cho đỡ khói bụi.

chuẩn mợ. Lần trc em đi Xanh, bác tài bảo nếu anh ở Láng Hoà Lạc đặt xe mà chờ đc thì bọn em cũng phi tới.
Hôm em hỏi tài xế bảo app nó không báo cuốc xa 10km đâu anh, anh lấy số em, em lên đón nếu anh về trung tâm, hoặc gần trung tâm, Tổng cầu chỉ đủ việc cho 100 xe, giờ có thằng nó đầu tư thêm 50 xe mới thì 100 xe cũ thu nhập giảm, và có hai cahs một ông cũ chết, hai là ông mới ra chết, hi vọng cuộc chiến giảm giá sẽ bắt đầu

LaziCat

Xe lăn
Grab với shipper, nói chung là vận chuyển cự ly ngắn cũng là lĩnh vực thu hút một lực lượng lao động lớn. Nếu mà thoái trào thì không biết số người không có việc làm sẽ lên đến đâu.
Nếu xe công nghệ thoái trào thì còn bao nghề khác mà cụ. Hiện nay lao động phổ thông ở các nghề như: xây dựng, thợ làm nội thất... tuyển người khá khó. Các cụ ấy bỏ nghề để chạy grabike cho đỡ phải đi đúng giờ làm đúng nơi, thoải mái tự do, thích cày giờ nào thì cày.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nếu xe công nghệ thoái trào thì còn bao nghề khác mà cụ. Hiện nay lao động phổ thông ở các nghề như: xây dựng, thợ làm nội thất... tuyển người khá khó. Các cụ ấy bỏ nghề để chạy grabike cho đỡ phải đi đúng giờ làm đúng nơi, thoải mái tự do, thích cày giờ nào thì cày.
Thợ xây quá nắng nôi kụ ơi. Bọn em trông thi công mà còn đen như bao công

mango

Xe tăng
Em ít đi nhưng cũng xóa hết các app đặt xe khác, chỉ để xanh Sm thôi thì chưa biết bao giờ mua xe điện nhưng em ủng hộ việc chuyển hết các phương tiện công cộng sang xe điện cho đỡ khói bụi.

Hôm em hỏi tài xế bảo app nó không báo cuốc xa 10km đâu anh, anh lấy số em, em lên đón nếu anh về trung tâm, hoặc gần trung tâm, Tổng cầu chỉ đủ việc cho 100 xe, giờ có thằng nó đầu tư thêm 50 xe mới thì 100 xe cũ thu nhập giảm, và có hai cahs một ông cũ chết, hai là ông mới ra chết, hi vọng cuộc chiến giảm giá sẽ bắt đầu
em cũng chưa đặt ở nơi xa trung tâm bao giờ nên cũng ko rõ. Nhưng chắc là phải alo số tài quen biết trc. Quan trọng là họ sẵn sàng đi vì phí điện rẻ hơn phí xăng nên họ sẵn sàng di chuyển xa để đón.

XSim

Xe container
em cũng chưa đặt ở nơi xa trung tâm bao giờ nên cũng ko rõ. Nhưng chắc là phải alo số tài quen biết trc. Quan trọng là họ sẵn sàng đi vì phí điện rẻ hơn phí xăng nên họ sẵn sàng di chuyển xa để đón.
Em hôm trước đi chơi Phú Quốc đi Xanh toàn được tài cho namecard bảo cần đi đâu cứ gọi là đến. Có điều chỗ em ở lại cũng có nhiều xe Xanh nên thôi gọi luôn qua apps cho tiện.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thấy tâm sự là bị áp lực doanh số. (Hình như là 12-15 tr) nên muốn chạy xa để đạt doanh số. Nếu ko đạt thì thời gian online và sẵn sàng phục vụ tuyến ngắn nhiều hơn nếu ko thì phải trả xe. Còn đạt và vượt thì chạy nhàn như xe của mình.
Mấy ông grap nhất là xe của các ông ý mà trả xong ngân hàng đúng kiểu xe của mình, thích thì chạy ko thích thì thôi, không có tính yêu nghề, yêu xe

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thấy tâm sự là bị áp lực doanh số. (Hình như là 12-15 tr) nên muốn chạy xa để đạt doanh số. Nếu ko đạt thì thời gian online và sẵn sàng phục vụ tuyến ngắn nhiều hơn nếu ko thì phải trả xe. Còn đạt và vượt thì chạy nhàn như xe của mình.
Mấy ông grap nhất là xe của các ông ý mà trả xong ngân hàng đúng kiểu xe của mình, thích thì chạy ko thích thì thôi, không có tính yêu nghề, yêu xe
Kiểu vay quá phải cố mà cày kụ nhẩy. Lơ mơ mất 6, 7 năm mới hết nợ

chelsea.ntv

Xe buýt
Sang SM thì cũng không dễ nhằn, nhất là với các cụ máu nóng. Hôm nọ ngồi Xanh SM tài xế chia sẻ, ae bỏ Xanh nhiều không phải không có khách mà các chế tài xử phạt tài xế khắc nghiệt từ hãng, xử phạt lên đến 5 triệu nếu có các hành vi chửi nhau với khách hoặc có nhưng dấu hiệu vòi vĩnh thêm…

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Xây dựng làm việc vất vả hơn Grab. Nên ít người thích làm. Nhưng chiều chảy ngược cũng không hấp thụ hết được đội ngũ grab. Nhiều khi thấy rất thiếu, nhưng chỉ một lượng nhỏ bổ sung thì lại lấp đầy chỗ trống ngay.

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
Trời thì nóng, Grab thì ế, đi đâu cũng thấy mấy anh Grabcar hạ kính nằm thò giò ra cửa xe ngủ vật vờ hóng cuốc, sao mà chịu được cái nóng hay vậy trời?
Có anh thì ngồi chồm hỗm nhai vội miếng bánh mì, có anh thì thỉnh thoảng móc cái điện thoại bên túi này ra xem, lại bỏ trở vô, sau đó lại móc thêm cái điện thoại bên túi kia ra xem như trông chờ điều gì đó. Mỗi anh mỗi kiểu nhưng có điểm chung là ai nấy trông có vẻ thẩn thờ, mệt mỏi, bất lực, hụt hẫng.
Và, khi có xe Grabcar chạy ngang qua, tuy không hẹn nhưng tất cả các anh đều hướng mắt để nhìn theo, anh đang nằm ngửa cũng bật dậy để nhìn, nhìn xem có khách trên xe hay không. Nếu có thì ánh mắt các anh trở nên tối tăm hơn, tuyệt vọng hơn, có người còn móc điện thoại ra quẹt quẹt vuốt vuốt kiểu như xem để chắc chắn nó còn hoạt động; còn nếu không thì các anh có vẻ nhẹ nhõm hơn, thở phào một cái - “ế đều”, ánh mắt thể hiện sự đồng cảm nhưng vẫn không giấu nổi nét ưu sầu, nhìn về phía xa xăm…

Bẩu sao càng ngày càng lắm người ghét vs thù VF :))
Sang SM thì cũng không dễ nhằn, nhất là với các cụ máu nóng. Hôm nọ ngồi Xanh SM tài xế chia sẻ, ae bỏ Xanh nhiều không phải không có khách mà các chế tài xử phạt tài xế khắc nghiệt từ hãng, xử phạt lên đến 5 triệu nếu có các hành vi chửi nhau với khách hoặc có nhưng dấu hiệu vòi vĩnh thêm
Hãng lẽ ra chỉ nên giáo dục, khuyên bảo cho nó tình cảm và nhân đạo cụ nhỉ. Đúng là ko bằng cầm thú :))

Húp sụp sụp

Xe điện
Sang SM thì cũng không dễ nhằn, nhất là với các cụ máu nóng. Hôm nọ ngồi Xanh SM tài xế chia sẻ, ae bỏ Xanh nhiều không phải không có khách mà các chế tài xử phạt tài xế khắc nghiệt từ hãng, xử phạt lên đến 5 triệu nếu có các hành vi chửi nhau với khách hoặc có nhưng dấu hiệu vòi vĩnh thêm…
Sm phạt nặng là để giữ công ăn việc làm cho họ đấy ạ
Sm có lượng khách là các cháu vị thanh niên được bố mẹ tin tưởng gửi gắm nhờ những chính sách kiểu này
Đến tuyển dụng mà trông vẻ ngoài ngổ ngáo chắc cũng bị Sm loại

chim-ưng

Xì hơi lốp
thấy có cụ bảo Xanh SM bây giờ ép 1,5 triệu hay 8 trăm/ngày/lệnh thì căng đấy , vì cứ tính trung bình 50km/h + km rỗng thì ngày phải làm trên 10h , ngày làm trên 10h mà lương 10 - 15 triệu thì cũng không phải là cao , có thể Xanh SM ép thế để ae mua xe riêng chạy Flashform , như vậy VF bán được nhiều xe hơn nhưng tài xế Xanh SM căng cứng , mà đã căng cứng thì khó lâu dài .

Kiên Khùng

Xe điện
Sm phạt nặng là để giữ công ăn việc làm cho họ đấy ạ
Sm có lượng khách là các cháu vị thanh niên được bố mẹ tin tưởng gửi gắm nhờ những chính sách kiểu này
Đến tuyển dụng mà trông vẻ ngoài ngổ ngáo chắc cũng bị Sm loại
Loại ngổ ngáo để tuyển đàng hoàng.

duongphong

Xe container
Giờ đầu vào đại học rễ hay động viên anh em quay về học nhể?
Em thấy XH ta sau hơn 100 năm phát triển thế là rất đáng mừng. :D

Xe kéo ngày xưa đa phần các cụ không biết chữ. Xe ôm ngày nay đa phần hoc Đại học.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thấy XH ta sau hơn 100 năm phát triển thế là rất đáng mừng. :D

Xe kéo ngày xưa đa phần các cụ không biết chữ. Xe ôm ngày nay đa phần hoc Đại học.

Nhìn đây mới thấy thị trường lao động cạnh tranh quá mạnh. Em nhìn thấy nhiều cô gái cũng chạy grab và Xanh SM