[Funland] Ế đều (những người anh em cùng cảnh ngộ)

ZynZyn

Xe lăn
Từ ngày ra Xanh SM là e chỉ đi xe của hãng này. Những ngày đầu khó đặt hoặc chờ lâu vì ít xe, còn giờ trong phút mốt là có xe rồi. Tối muộn đặt từ Hưng Yên về HN vẫn có xe nhận, lâu hơn ban ngày chút thôi.
Xe mới, sạch sẽ, lái xe lễ phép.
Grab xe hôi, bẩn, nhiều tài xế bố láo, cuốc gần chê ko đi, ko chịu huỷ và cũng ko chịu đi, nó đứng lì 1 chỗ mình ko chờ đc phải tự huỷ.
E ủng hộ phương tiện công cộng của Vin, từ Xanh cho đến Vinbus.

BMW_X7

Xe điện
Grab với shipper, nói chung là vận chuyển cự ly ngắn cũng là lĩnh vực thu hút một lực lượng lao động lớn. Nếu mà thoái trào thì không biết số người không có việc làm sẽ lên đến đâu.
shipper thì em thấy vẫn ngon, vì giờ bán hàng online nhiều, nhất sau mấy phiên của Hằng du mục và Quang linh Vlog thì Ship chạy miệt mài luôn.
trước em cũng ko săn hàng online, nhưng dạo gần đây thấy hay, rẻ, thuận tiện, đến mức thằng ku shipper cho em nó quen là đến nó cứ vứt vào sân xong nó nhắn stk cho em

ttvnol.com

Xe tăng
Đừng ngạc nhiên khi một nền kinh tế chỉ biết đào xúc múc bán . Có gì ngoài đất cát với tài nguyên ?
Viễn cảnh thất nghiệp gia tăng là chắc chắn

BMW_X7

Xe điện
Khi xe công nghệ tràn vào VN, nó đã đánh bại xe truyền thống một cách nhanh chóng.
Đồng thời nó cũng đánh bại ý chí vươn lên của rất nhiều bạn trẻ đã, đang và có bằng đại học. Họ đơn giản đi làm với mức lương 7, 8 triệu cho cử nhân mới ra trường thì Grap, uber, xanh chào đón họ.

Không có dearline, checkin checkout, không có sếp mắng, thích thì làm, mưa thì nghỉ, nhớ bố mẹ thì tắt app về quê. Tiền thì hết ngày là có luôn không phải chờ cuối tháng. Chịu khó chạy thì ngày có 4, 500k, đều đều cả tháng có hơn chục triệu ăn tiêu.
Hơn hẳn đi làm doanh nghiệp ^^

Nhưng, khi cung nhiều hơn cầu, đơn vị công nghệ siết %, lái xe càng ngày càng lắm...

Ế, là đương nhiên. Thậm chí quay lại việc v/p cũng khó

Chấp nhận cuộc chơi, chấp nhận vất vả, chấp nhận cạnh tranh, chấp nhận bán mặt cho đất, bán lưng cho trời.
nghĩ ăn xổi mới thế cụ ạ, việc VP lương thấp nhưng có nhiều mối quan hệ, có thể thăng tiến, chứ chạy xe thì có thời điểm ngắn, lại là thời điểm vàng của thanh niên, thời điểm để phấn đấu thì bỏ ra chạy xe kiếm tiền trước mắt, qua tuổi vàng quay ra khách chạy xe ít, xe nhiều, muốn quay về công việc VP cũ lại khó hoặc ko được, cách nhìn ngắn hạn của 1 bộ phận giới trẻ.
em cũng làm VP, lương cũng được 10tr thôi, cũng tính quay ra làm ngoài, nhưng vợ động viên cố bám trụ, đến giờ 45t lương vẫn 10tr, nhưng rồi tích cóp cũng có nhà, có xe, có đất để đó, mà nhờ làm VP nên em được đi đây đi đó vì hàng năm Cty tổ chức cho đi du lịch.
chứ anh em chạy xe cứ chạy miết, nghỉ là đói, nghĩ cũng khổ lắm

dinhdung001

Xe tải
Grab với shipper, nói chung là vận chuyển cự ly ngắn cũng là lĩnh vực thu hút một lực lượng lao động lớn. Nếu mà thoái trào thì không biết số người không có việc làm sẽ lên đến đâu.
chuyển sang Bộ xây dựng cũng được mà cụ.

BMW_X7

Xe điện
Từ hồi anh Vịn tung ra Xanh SM thì anh em Grab thê thảm thực sự, mấy con xe cùi cùi kiểu Vios, Accent, i10 đã chật lại còn hôi chẳng ai muốn bước lên nữa.
Quẹt app book Xanh xe mới tinh không mùi xăng, VF5 nhỏ xinh vẫn thoải mái, Vfe34 thì rộng rãi còn VF8 thì nó gọi là phè phỡn luôn. Tài xế thì lễ độ lịch sự
nhưng em ngồi cả mấy XanhSM xe đó thì em ngồi sau rất khó chịu, cứ như ngồi xổm bó gối ấy, chân mình để cao quá, em mới đi ngắn mà đã khó chịu, nếu đi dài thì ko biết thế nào

DungPhuong0712

Xe tăng
nghĩ ăn xổi mới thế cụ ạ, việc VP lương thấp nhưng có nhiều mối quan hệ, có thể thăng tiến, chứ chạy xe thì có thời điểm ngắn, lại là thời điểm vàng của thanh niên, thời điểm để phấn đấu thì bỏ ra chạy xe kiếm tiền trước mắt, qua tuổi vàng quay ra khách chạy xe ít, xe nhiều, muốn quay về công việc VP cũ lại khó hoặc ko được, cách nhìn ngắn hạn của 1 bộ phận giới trẻ.
em cũng làm VP, lương cũng được 10tr thôi, cũng tính quay ra làm ngoài, nhưng vợ động viên cố bám trụ, đến giờ 45t lương vẫn 10tr, nhưng rồi tích cóp cũng có nhà, có xe, có đất để đó, mà nhờ làm VP nên em được đi đây đi đó vì hàng năm Cty tổ chức cho đi du lịch.
chứ anh em chạy xe cứ chạy miết, nghỉ là đói, nghĩ cũng khổ lắm
Cháu làm v/p từ ngày lương 1,2 triệu. Bò mãi bằng sự gắn bó, 25 năm nay chỉ sống bằng duy nhất việc đó và cty đó.

Lương cháu giờ sau bảo hiểm là 3x lớn. Đủ đưa về cho gấu nuôi con, ăn uống và có tí quỹ đen dành cho bạn bè ^^

Không có sự vất vả, phấn đấu cho tuổi trẻ thì lấy đâu sự trưởng thành của hôm nay.

Tiền làm v/p có thể không nhiều, nhưng nó đều và ổn cụ ạ ^^

zaiwaz123

Xì hơi lốp

mango

Xe tăng
Từ ngày ra Xanh SM là e chỉ đi xe của hãng này. Những ngày đầu khó đặt hoặc chờ lâu vì ít xe, còn giờ trong phút mốt là có xe rồi. Tối muộn đặt từ Hưng Yên về HN vẫn có xe nhận, lâu hơn ban ngày chút thôi.
Xe mới, sạch sẽ, lái xe lễ phép.
Grab xe hôi, bẩn, nhiều tài xế bố láo, cuốc gần chê ko đi, ko chịu huỷ và cũng ko chịu đi, nó đứng lì 1 chỗ mình ko chờ đc phải tự huỷ.
E ủng hộ phương tiện công cộng của Vin, từ Xanh cho đến Vinbus.
chuẩn mợ. Lần trc em đi Xanh, bác tài bảo nếu anh ở Láng Hoà Lạc đặt xe mà chờ đc thì bọn em cũng phi tới.

Demchinhhang.net

Xe container
Ế vì ta thích thế

fadco

Xe container

uchihafuurin

Xe buýt
em book Grab có hôm vẫn chả có xe. Nhất là mấy hôm mưa với mấy khu khó đỗ như bên Trần Phú. Grab Ship còn chảnh đến mức thấy cuốc gần còn hủy luôn đơn x-(.Đang tưởng các anh khấm khá lắm nên chê khách nghèo :|:|

Ca phê thôi

Xe tăng
Nghề nào cũng vất vả, k kiểu này thì kiểu kia. Viết lê thê, chụp cái ảnh vô duyên k biết muốn nói gì nữa :))
Bài trên facebook, cụ chủ copy xuống, phản ánh là đợt này grab ế do cạnh tranh gắt từ xanh SM. Đợt rồi em cũng chuyển sang đi xanh sm vì ít nhất cũng có 2 tiêu chí ưu tiên hơn là: hưởng ứng "người VN ưu tiên dùng hàng VN"; xe điện đi không ô nhiễm. Tất nhiên còn 1 số nhược điểm nhưng tạm chấp nhận.

ZynZyn

Xe lăn
E rất ưng dịch vụ của Xanh SM với Vinbus. Lần e đi Xanh, tài xế bảo e nếu c đi Xanh mà thấy bạn nào đi ẩu, sai luật, chị báo cáo trên app cho e, bên e có chế tài xử phạt các bạn ý, c làm thế là giúp Xanh ngày càng tốt hơn.
chuẩn mợ. Lần trc em đi Xanh, bác tài bảo nếu anh ở Láng Hoà Lạc đặt xe mà chờ đc thì bọn em cũng phi tới.

À, vì em thấy một số cụ chê xe xăng khen xe điện, các cụ đó trước đây cũng từng chê Taxi truyền thống để khen Grab và Bee...
Cụ cứ lội ngược dòng sẽ rõ, đến lúc nó đóng cửa lại chưng hửng.
Thằng nào lo xa như vậy thì cố mà sống đến lúc đấy hẵng hay.

thichlexus

Xe điện
Grab có kiểu lúc mưa tăng giá phát lên gấp đôi em thấy dễ làm khách tẩy chay lắm, vẫn biết là mưa thì nhu cầu cao hơn nên hãng tăng giá, nhưng nếu mức tăng khoảng 20-30% thì hợp lý

Mít đen

Xe tăng
Trời thì nóng, Grab thì ế, đi đâu cũng thấy mấy anh Grabcar hạ kính nằm thò giò ra cửa xe ngủ vật vờ hóng cuốc, sao mà chịu được cái nóng hay vậy trời?
Có anh thì ngồi chồm hỗm nhai vội miếng bánh mì, có anh thì thỉnh thoảng móc cái điện thoại bên túi này ra xem, lại bỏ trở vô, sau đó lại móc thêm cái điện thoại bên túi kia ra xem như trông chờ điều gì đó. Mỗi anh mỗi kiểu nhưng có điểm chung là ai nấy trông có vẻ thẩn thờ, mệt mỏi, bất lực, hụt hẫng.
Và, khi có xe Grabcar chạy ngang qua, tuy không hẹn nhưng tất cả các anh đều hướng mắt để nhìn theo, anh đang nằm ngửa cũng bật dậy để nhìn, nhìn xem có khách trên xe hay không. Nếu có thì ánh mắt các anh trở nên tối tăm hơn, tuyệt vọng hơn, có người còn móc điện thoại ra quẹt quẹt vuốt vuốt kiểu như xem để chắc chắn nó còn hoạt động; còn nếu không thì các anh có vẻ nhẹ nhõm hơn, thở phào một cái - “ế đều”, ánh mắt thể hiện sự đồng cảm nhưng vẫn không giấu nổi nét ưu sầu, nhìn về phía xa xăm…

Cụ đúng là đệ nhất anh hùng bàn phimd thật. Đọc cụ tả mà rm thấy đầy sự vất vả, khó khăn.
Cụ cho hoit ngày xưa đi học cụ đc mấy điểm văn? 🤣

asian4you

Xe tải
Xe mới sạch sẽ hơn lại có mgg nên đông khách hơn là dĩ nhiên.

Batman

Xe điện
Nghề này thu nhập càng ngày càng giảm vì tính phổ thông của nó.