Duyệt binh kỷ niệm 1000 năm Thăng Long - Hà Nội !

CỬU VĂN LONG

Xe container
Khối sĩ quan phòng không không quân

Khối nữ thông tin

Khối đặc công

Khối bộ binh

[youtube]HEq_8U0S5Ac&feature[/youtube]

[youtube]W6ytaz1Q2G4&feature[/youtube]

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cùng lúc đó vào sáng nay tại quảng trường Kim Nhật Thành diễn ra cuộc duyệt binh kỷ niệm 65 năm thành lập Đ ảng Lao Động Triều Tiên - xin được chúc mừng (b)

Chỉnh sửa cuối:

theph

Xe điện
Cho cháu hỏi ngu chút. Sao lại bắn 21 quả đại bác mà không là 22, hay 20 ạ?

8181

Xe tải
Nghi lễ bắn súng chào này có xuất xứ từ ngành hàng hải thời xưa, khi mà các đế quốc như Anh, Pháp, Tây Ban Nha ... bùng nổ việc sử dụng tàu để đi xâm chiếm các thuộc địa và mở rộng lãnh thổ.

Trên các chiến hạm thời đó mỗi khi bắn xong một phát đại bác, phải bồi thuốc và nạp đạn trở lại mới bắn tiếp được, mỗi lần như vậy nhiều khi mất đến 20 phút.

Trước khi 1 tàu vào bến khách (không phải bến của địch), chiến hạm bắn hết tất cả đại bác trên tàu để chứng tỏ rằng mình không còn là hiểm họa cho trên bờ nữa (Ít nhất là trong vòng 20 phút). Lần lần súng chào thành thông tục để các chiến hạm chào kính và trên bờ đáp lễ lại. Tuy nhiên thông lệ này lại đi quá trớn, các chiến hạm cứ chào và trên bờ cứ đáp lễ có khi đến hàng giờ không dứt.

Để ngăn chận bớt sự phí phạm đạn dược này, BTL Hải Quân Hoàng Gia Anh ra lệnh các chiến hạm chỉ được bắn tối đa 7 phát súng chào, và đơn vị bờ đáp lễ bằng 3 lần số được chào (tối đa 21 phát). Từ đó 21 phát súng chào chỉ dành cho khách mà thôi.

Với sự hùng mạnh và ảnh hưởng của Hải Quân Anh đương thời, lần lần truyền thống này được áp dụng hầu hết trên thế giới.

bizviet

Xe điện
Có 1 loại súng mới nữa được sử dụng lần này là loại dùng cho cảnh sát cơ động.

Xuất hiện đầy bất ngờ trong phút chót của cuộc diễu binh, diễu hành, súng tiểu liên cực nhanh MP-5 của Đức được biểu dương trên tay các chiến sĩ thuộc khối cảnh sát cơ động, thể hiện sự phong phú trong trang bị quân khí của các lực lượng vũ trang.

Khẩu súng nhỏ báo hiệu một sự thay đổi lớn!

Trong những bức ảnh chụp các hoạt động luyện tập của Quân đội Việt Nam cho lễ diễu binh 10.10.2010 mừng Đại lễ 1000 năm Thăng Long-Hà Nội, khẩu súng M-18 do Mỹ chế tạo trên tay những chiến sĩ đặc công và cảnh sát biển Việt Nam tạo ra một ấn tượng đặc biệt.

Đây là lần hiếm hoi một loại vũ khí do Mỹ chế tạo (vũ khí hệ 2) xuất hiện chính thức trong một lễ diễu binh quốc gia với các chiến sĩ Quân đội Nhân dân Việt Nam, nhất là với lực lượng đặc biệt tinh nhuệ - Đặc công.
Phải chăng đây là một dấu hiệu đáng mừng thể hiện tư duy cởi mở và đa phương hóa, hội nhập quốc tế của nền quốc phòng Việt Nam?

Mazspeed

Xe container
Bỏ mẹ ông Biz dạo này cũng súng ống ác, thảo nào con Index nó cứ như là bánh đa ngâm nước vậy. Quả diễu binh của mình cũng được đấy chứ, hoành phết. Chỉ không hiểu trong bài diễn văn khai mạc bác Triết tự nhiên lại trích Bình Ngô Đại Cáo của cụ Nguyễn Trãi đoạn phân chia Nam Bắc là có cái ý gì?

Ở cái ảnh dưới đây thì có vẻ các đơn vị hiệp đồng không được tốt nhỉ. Xe quân đội có ưu tiên nên vượt đèn đỏ vô tư =))=))=))=))=))

Chỉnh sửa cuối:

Kia-prideB

Xe hơi
Duyệt binh của Bắc Hàn

[youtube]EPZ7nrhYEyA[/youtube]

[youtube]3NI-h0Xl_Wc&feature[/youtube]

[youtube]CrM4hKNeJw0&feature[/youtube]

[youtube]wD-7zN693bs&feature[/youtube]

Chỉnh sửa cuối:

kiple

Xe tăng
Nhà em lại ấn tượng nhất đoạn trích từ bản Thiên cổ hùng văn trong diễn văn của Chủ tich Nguyễn Minh Triết.
Ông chỉ đọc: Như nước Đại Việt ta từ trước, Vốn xưng nền văn hiến đã lâu, Nước non bờ cõi đã chia, Phong tục Bắc Nam cũng khác;
mà không chỉ ra cụ thể định danh ở những câu sau của Nguyễn Trãi. Ông nhắc lại rõ ràng rằng:
Tuy mạnh yếu có lúc khác nhau, Song hào kiệt thời nào cũng có.
Mà không cần phải nêu: Cho nên, Lưu Cung tham công nên thất bại; Triệu Tiết chí lớn phải vong thân; Cửa Hàm Tử bắt sống Toa Đô Sông Bạch Đằng giết tươi Ô Mã; Việc xưa xem xét. Chứng cứ còn ghi.
Ai hiểu thế nào khác được. Đấy phải chăng là một lời khẳng định, Một lời nhắn với ai đó?
Nhà êm thấy có vài cụ có ý như nhạo báng cái giống... của ta. Cụ đừng có nói với em là chưa bao giờ khoác comple và mang cavat nhé! Nếu có lúc ấy cụ giống ai? chả giống ai, cụ vẫn là cụ với cái bản ngã tự tại của mình. Áo cà sa không phải là sư. Cái gì hay, văn minh, tiến bộ của nhân loại thì ta phải học là điều tất nhiên. Con Người chả phải không ngừng học hỏi để tự hoàn thiện mình sao?
Vài lời thô lậu mong các cu thể tất cho!
@ Cửu Văn Long: Cảm ơn cụ nhiều ạ!

CỬU VĂN LONG

Xe container
Nhà em lại ấn tượng nhất đoạn trích từ bản Thiên cổ hùng văn trong diễn văn của Chủ tich Nguyễn Minh Triết.
Ông chỉ đọc: Như nước Đại Việt ta từ trước, Vốn xưng nền văn hiến đã lâu, Nước non bờ cõi đã chia, Phong tục Bắc Nam cũng khác;
mà không chỉ ra cụ thể định danh ở những câu sau của Nguyễn Trãi. Ông nhắc lại rõ ràng rằng:
Tuy mạnh yếu có lúc khác nhau, Song hào kiệt thời nào cũng có.
Mà không cần phải nêu: Cho nên, Lưu Cung tham công nên thất bại; Triệu Tiết chí lớn phải vong thân; Cửa Hàm Tử bắt sống Toa Đô Sông Bạch Đằng giết tươi Ô Mã; Việc xưa xem xét. Chứng cứ còn ghi.
Ai hiểu thế nào khác được. Đấy phải chăng là một lời khẳng định, Một lời nhắn với ai đó?
Nhà êm thấy có vài cụ có ý như nhạo báng cái giống... của ta. Cụ đừng có nói với em là chưa bao giờ khoác comple và mang cavat nhé! Nếu có lúc ấy cụ giống ai? chả giống ai, cụ vẫn là cụ với cái bản ngã tự tại của mình. Áo cà sa không phải là sư. Cái gì hay, văn minh, tiến bộ của nhân loại thì ta phải học là điều tất nhiên. Con Người chả phải không ngừng học hỏi để tự hoàn thiện mình sao?
Vài lời thô lậu mong các cu thể tất cho!
@ Cửu Văn Long: Cảm ơn cụ nhiều ạ!

Cũng phải nói cá nhân em thấy đại lễ hôm qua màn diễu binh vẫn chưa hoành tráng như nhân dân mong chờ và góc quay của bên VTV cũng còn quay non quá, em phê nhất bài diễn vẫn của cụ Triết ví dụ điển hình là cụ có câu " tuy mạnh yếu mỗi lúc khác nhau song hào kiệt đời nào cũng có... " (l)

[youtube]6mEncGdtP40&feature[/youtube]

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
nênnhớ hà nội là thành phố vì hòa bình
hoành quá như thằng hàn thfi lại chẳngthành cái gai hay sao tự dẫmlên cái danh hiệuthành pố vì hòa bình đó sao
lúc ấy lợi chả bât cập hại
sướng cái mắt thfi khổ cái thân

hoành quá như thằng hàn thfi lại chẳngthành cái gai hay sao tự dẫmlên cái danh hiệuthành pố vì hòa bình đó sao
Cụ nói rất chuẩn , vốt cụ một ly !

hieu0210

Xe buýt

Chả ăn nhập gì cả, cũng biết là tp hoà bình nhưng đã hứa hẹn với nhân dân cả nước thì cũng phải làm cho nó ra làm, báo đài cùng các phương tiện truyền thông đưa tin là sẽ rất hoành tráng đáng gọi là Đại Lễ, giờ chưa chuẩn lại bị các bác ý ném đá đây này:

http://otofun.net/showthread.php/195225-Cảm-nhận-diễu-binh-ỏ-Hà-Nội-và-diễu-binh-ở-Bình-Nhưỡng-đang-diễn-ra-cùng-lúc-.

hieu0210

Xe buýt
Duyệt binh của Bắc Hàn

[youtube]EPZ7nrhYEyA[/youtube]

[youtube]3NI-h0Xl_Wc&feature[/youtube]

[youtube]CrM4hKNeJw0&feature[/youtube]

[youtube]wD-7zN693bs&feature[/youtube]

Trông các bác Bắc Hàn duyệt binh có phong cách riêng, đáng quý đáng quý (l)(l)(l)

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Chả ăn nhập gì cả, cũng biết là tp hoà bình nhưng đã hứa hẹn với nhân dân cả nước thì cũng phải làm cho nó ra làm, báo đài cùng các phương tiện truyền thông đưa tin là sẽ rất hoành tráng đáng gọi là Đại Lễ, giờ chưa chuẩn lại bị các bác ý ném đá đây này:

http://otofun.net/showthread.php/195225-Cảm-nhận-diễu-binh-ỏ-Hà-Nội-và-diễu-binh-ở-Bình-Nhưỡng-đang-diễn-ra-cùng-lúc-.
bắc hàn duyệt binh
ta diễu binh
cu có hiểu 2 từ này khôNG ?????????

hieu0210

Xe buýt
bắc hàn duyệt binh
ta diễu binh

hehe ta không cần phải hoành như họ ( ví dụ : như không cần tên lửa - xe tăng - thiết giáp - nhưng các đơn vị diễu binh thì cần tăng hơn nữa có được ko nhỉ ? )làm đơn sơ giản dị quá thì cũng ko xứng với cái gọi là Đại Lễ cụ có hiểu ko nhỉ ?????????????????????

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
tăng hơn nữa để làm gì ???
vậy thôi là đủ
đủ gì đủ biết là quân đội ta hiện tại nó dư lào
ông nào thích đú thfi đừung chửi nữa năm sau tự tỏ chức 1 cái mà chơi
sao phải xoắn

CAP_bl

Xe điện
Em cũng đồng ý với các cụ là duy nhất em còn nhớ mấy câu trích dẫn trong bài phát biểu của Chủ tịch nước!

turbin_engine

Xe tăng
bắc hàn duyệt binh
ta diễu binh
Cụ đừng nói kiểu đó, cái j làm chưa hay chưa tốt thì mình phải công nhận để còn biết đường mà sửa, như vậy mới tiến bộ được, chứ đừng tự mãn với những gì mình đã làm được và cho rằng như vậy là tốt rồi. Đành rằng ta la diễu binh, nhưng mà e thấy làm chưa tốt, nếu không muốn nói là kém. Các bác ấy tay chân còn chưa đều chưa đẹp, nét mặt thì chưa thực sự nghiêm trang. Có thể cụ cho là e nói theo cảm tính, nhưng em xin được mời cụ và cả nhà xem cái này.

http://www.vietchinabusiness.vn/phim/?movie=/info/3253/xem-hoc-sinh-nhat-ban-dieu-hanh-that-la-choang-=.=

Chỉ là học sinh thôi mà các e ấy còn làm được như vậy. Còn các bác nhà mình thì được đào tạo bài bản nhưng so với các e ấy thì còn chạy dài.