[Funland] Đường đâm vào nhà

Lendoiotonam99

Xe tải
Rẻ cũng không mua ! Huống hồ 70tr /m2, nhà phố bây giờ không biết bán gì nhỉ các cụ ?

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Nước đó còn tồn tại ko mà bảo còn nguyên?
"Nước" vẫn đang tồn tại đó thôi? Vẫn là nước VN của người VN. Ngay cái tên cũ nó cũng tự nhận là nước VN chứ có bẩu là Việt Bắc đâu?
Nói chung là mất chính quyền, mất chế độ. Cụ tự nghĩ ra cái khái niệm kia thôi. Chẳng có nơi đâu trên thế giới mà một quốc gia được nắm giữ bởi chính dân nước đó lại bị kêu là "mất nước" cả.
VD như hồi Lenin lật Sa Hoàng thì cũng là chế độ PK Nga sụp đổ chứ có phải nước Nga sụp đổ đâu?

Zai nắng

Xe điện
"Nước" vẫn đang tồn tại đó thôi? Vẫn là nước VN của người VN.
Nói chung là mất chính quyền, mất chế độ. Cụ tự nghĩ ra cái khái niệm kia thôi. Chẳng có nơi đâu trên thế giới mà một quốc gia được nắm giữ bởi chính dân nước đó lại bị kêu là "mất nước" cả.
VD như hồi Lenin lật Sa Hoàng thì cũng là chế độ PK Nga sụp đổ chứ có phải nước Nga sụp đổ đâu?
Đế quốc Nga chả sụp đổ thì LB Xô viết mới thành lập còn gì.
Nói nt thì chiêm thành, chăm pa, jarai, adham, mạ ... vẫn còn nguyên vì sau khi chúa nguyên chiến thắng thì đất đai vẫn y nguyên và người dân vẫn y nguyên, thay mỗi chính quyền thôi à

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Đế quốc Nga chả sụp đổ thì LB Xô viết mới thành lập còn gì.
Nói nt thì chiêm thành, chăm pa, jarai, adham, mạ ... vẫn còn nguyên vì sau khi chúa nguyên chiến thắng thì đất đai vẫn y nguyên và người dân vẫn y nguyên, thay mỗi chính quyền thôi à
Cái in đậm thì đúng là MẤT NƯỚC. Chính quyền đang của dân tộc Chăm pa làm chủ giờ chuyển cho dân tộc Kinh, còn dân Chăm pa trở thành công dân "nước Kinh"
Còn đế quốc Nga - LX thì từ đầu đến cuối vẫn là dân tộc Nga làm chủ. Hay VNCH-VNDC cũng y như vậy.

Lấy chính VN, khái niệm "mất nước" của cụ đúng ở trường hợp Pháp xâm chiếm, khi đó mảnh đất của người VN do người Pháp làm chủ. Tóm lại cái cụ nói liên quan đến "quyền sở hữu quốc gia và đất đai" đối với những người sinh ra và lớn lên ở mảnh đất đó suốt bao nhiêu đời. Vậy thôi.

Zai nắng

Xe điện
Chính quyền đang của dân tộc Chăm pa làm chủ giờ chuyển cho dân tộc Kinh, còn dân Chăm pa trở thành công dân "nước Kinh"
1. "Nước Kinh" đã từng tồn tại chưa?
2. Có điều nào trong hiến pháp ghi chủ quyền đất nước là của dân tộc Kinh không?
3. Từng có TBT ko phải dân tộc Kinh vậy thì chủ quyền dân tộc Kinh được hiểu ra sao?
4. Trước khi "Nam tiến" thì dân tộc Kinh chiếm bn % so với các dân tộc khác ở miền Nam
5. Thôi chém cho vui thôi chứ tranh luận với cụ cho ra ngô ra khoai thì chắc phải mở 1 thớt khác (thớt này về phong thủy đất đai mà :D)

Bố khỉ 123

Xe điện

Mảnh này họ chia đôi, và em định mua mảnh số 2 cụ à
Theo e thì ko mua kể cả rẻ hơn mảnh bên trái, vì e quan niệm nhà là tài sản, mà tài sản thì có thể còn chuyển đổi, nếu nhà có vết, mình ở mình có thể ko kiêng kị, nhưng khi bán thì cực kỳ khó bán

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
1. "Nước Kinh" đã từng tồn tại chưa?
2. Có điều nào trong hiến pháp ghi chủ quyền đất nước là của dân tộc Kinh không?
3. Từng có TBT ko phải dân tộc Kinh vậy thì chủ quyền dân tộc Kinh được hiểu ra sao?
4. Trước khi "Nam tiến" thì dân tộc Kinh chiếm bn % so với các dân tộc khác ở miền Nam
5. Thôi chém cho vui thôi chứ tranh luận với cụ cho ra ngô ra khoai thì chắc phải mở 1 thớt khác (thớt này về phong thủy đất đai mà :D)
Hơi ngại nhầm thớt thật nhưng thấy cụ có tinh thần trao đổi thoải mái thì em cũng thích. Ngại nhất là kiểu muốn thảo luận thì ít mà cãi cùn, chày cối thì nhiều:
1. "Nước Kinh" tồn tại từ lâu rồi chứ? Ít nhất là cũng ngang "Nước Chăm pa". Tối thiểu đc công nhận cũng là từ thời Ngô Quyền vì nó khá rõ ràng + dân Kinh đã đông đúc ở đồng bằng sông Hồng hơn. Trước thời đó thì tư liệu ít + dân Kinh sống trên trung du gần các dân khác nên ko rõ.

2. Ko có điều nào cả. Nhưng ko quan trọng. Qui định giời thì bản chất cũng là phổ thông đầu phiếu. Tộc Kinh đông nhất (hình như là hơn 90% hay sao ấy em ko nhớ rõ). Hiển nhiên chủ quyền đất nước là của tộc Kinh. Các tộc khác thích ý kiến có thể trưng cầu dân ý, luôn hoan nghênh :D

3. Nhờ con số 90% này giúp đạt quyền lực tuyệt đối. Nhưng 10% còn lại? Chúng nó li khai lập ra nước Thái, nước Mường, nước Tày thì sao? Căng nhể, thế thôi gộp hết lại làm một là "dân tộc VN". Thế nhé, các chú 10% cũng có quyền lợi như 90% bọn anh, sướng chưa =)) Ơ sao lại lọt ông TBT người nào thế kia? "Dạ tôi là người VN" - Tốt, chúng tao lại tưởng người Tày trà trộn =))

4. Ko rõ nhưng chắc chắn là lớn vì lúc này miền Nam có mấy người đâu? Tộc Kinh còn khai phá khu vực ĐBSCL mà. Khu vực Tây Nguyên thì lúc này hầu như ko động chạm tới và người Thượng vốn dĩ cũng ko đông. Dân Chăm pa bị tan tác thì tận thời Hậu Lê rồi. Nói chung đất trống nhiều, thoải mái cắm đất nhận chủ quyền thôi :D

cuongdiv

Xe container
E chả biết phong thủy hay gì nhưng nhà đường đâm thế này buổi tối toàn bị dọi đèn vào nếu mở cửa (có thể có biện pháp xử lý) và cũng bất an sợ xe đâm, mà giá cũng có rẻ đâu. E đi mua nếu chỗ nào thấy bất an thì bỏ luôn, kể cả có đẹp vì lúc ở mình ko yên tâm, có chuyện gì ko may lại đổ cho mảnh đất

Gét chó

Xe hơi
Hi các cụ
Em thích mảnh này mà lại bị 1 chút đường đâm vào nhà, tầm 1m thôi
Các cụ có hiểu biết về phong thuỷ tư vấn giúp em có nên mua ko với, em mua 1/2 mảnh to kia thôi, mặt tiền 3m7, mảnh bên trái họ bán mất rồi ạ.
Tin gì mấy cái phong thủy vớ vẩn....mà e thấy nhà bị đường đâm thẳng vào là nhà to nhất phố. VN chỉ có theo đuôi bọn tàu học toàn những cái vớ vẩn, mê tín dị đoan, trên TG có nước nào xem pt như VN với bọn tàu đâu.

phu bus

Xe tăng
Giá rẻ là quất. Trấn dc hết

CuChuoi12g

Xe điện
Hi các cụ
Em thích mảnh này mà lại bị 1 chút đường đâm vào nhà, tầm 1m thôi
Các cụ có hiểu biết về phong thuỷ tư vấn giúp em có nên mua ko với, em mua 1/2 mảnh to kia thôi, mặt tiền 3m7, mảnh bên trái họ bán mất rồi ạ.
theo em thì cụ chuyển cái cổng ra sát bờ tường gần gốc cây là ok.

doccocuukiem

Xe điện
Mấy ông bên trên tranh luận thì dùng tên nước Việt nam, chứ tự nhiên đổi thành " nước kinh" nghe ghê quá, nước đấy ai ở được !

Tourist AP

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn mặt đường này chắc sắp có lịch duy tu cào bóc vs thảm lại mặt đường rồi. Cái vệt hoàn trả hạ ngầm âý sẽ mất thôi.

vneseman

Xe lăn
Mua tốt nếu giá đẹp, cứ giá đẹp là đất đẹp :)

lamhaha191

Xe điện
Theo em thì không, còn đầu tư thì luôn bị dìm mà ức chế lắm. Hại não

sonvg

Xe điện
Chắc cụ chủ mua xây nhà, 70tr thì sang mi Đông Anh mà tìm.

blackpaint

Xe container
Giá rẻ là quất. Trấn dc hết
Đang đòi 70tr/mét kìa cụ, quá đắt. Trước e đi tìm mua nhà, cứ cái nào giá rẻ y như rằng có vấn đề, toàn đường đâm vào nhà, bán khó lắm. Rẻ cũng khó bán

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Mấy ông bên trên tranh luận thì dùng tên nước Việt nam, chứ tự nhiên đổi thành " nước kinh" nghe ghê quá, nước đấy ai ở được !
"Nước Kinh" cho vào ngoặc kép rồi còn gì, cụ khó tính quá =)) Thực ra dùng từ đấy để làm rõ vài vấn đề thôi chứ ko "tự nhiên đổi" đâu ạ. Cụ nên theo dõi đầy đủ câu chuyện nhé.

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Tin gì mấy cái phong thủy vớ vẩn....mà e thấy nhà bị đường đâm thẳng vào là nhà to nhất phố. VN chỉ có theo đuôi bọn tàu học toàn những cái vớ vẩn, mê tín dị đoan, trên TG có nước nào xem pt như VN với bọn tàu đâu.
Mình ở thì ko vấn đề. Nhưng có ở được mãi mãi ko? Rồi sẽ có lúc phải bán. Thế lúc ấy cụ cứ chửi thẳng mấy thằng xem nhà xong chê bai là bọn theo đuôi Tàu, mê tín dị đoan nhé =)) Rồi xem có chửi cả ngày được không? =))
Mua nhà ko phải chỉ cho mình mà mua cho cả người đến sau nữa. Em đánh giá mấy cụ cứ "mua đi, sợ đ.éo" là những người có tầm nhìn ngắn hạn và ít suy xét đến tương lai. Đến khi cần bán nhà vì lý do gì đó, mà rao mãi cũng ít người quan tâm (giống hệt như bây giờ cụ chủ thớt phải mất công lên đây hỏi chứ nhà bt thì tự quyết lâu rồi) lúc đấy lại tự đấm ngực thùm thụp Sao hồi xưa mình dại thế 😢

Chỉnh sửa cuối: