[Funland] Đuổi việc nhân viên dùng đt làm việc riêng trong giờ

blacknumbers

Xe tải
Các cty tư nhân ở mình đặc biệt ngoài Bắc rất hay lẫn lộn giữa việc công và việc tư.
Thích quản lý theo mô hình NN nhưng lại muốn thể hiện là chuyên nghiệp hơn NN.
Các cụ chủ cty rất muốn thể hiện sự chuyên nghiệp nhưng đôi khi lại hay thích giáo huấn nhân viên như kiểu là người có tình mới mắng, chửi cho mày tiến bộ. Đặc biệt vấn đề giờ giấc, rất hay kiểu soi nhân viên về đúng giờ. 😂
Cần rạch ròi trong công việc, không lẫn lộn công tư thì mới bền. Đa số người lao động (có trình độ) bỏ việc vì môi trường chứ chưa chắc vì tiền. Nhất mấy cụ làm kỹ thuật thì chúa ghét sự màu mè nhưng nhiều cty lại thích tổ chức sự kiện màu mè và ép họ phải tích cực tham gia.

Roman

Xe điện

FORWD

Xe tải
Em thấy nhiều cụ nói đến KPI như kiểu thần thánh, nhiều cty quy mô nhỏ thì KPI kiểu gì, và nhiều việc không tên thì làm gì có KPI. Vậy nên chủ áp chế kiểu quản lý ko làm việc riêng, đt cũng đc.
Ngược lại, nhiều cụ nói, có phiền tí ngày nghỉ ko sao, nhưng các cụ đâu biết có cty, sếp nhắn lên nhóm thông báo T7, CN này cả cty đi làm nhé, nay làm ngoài giờ nhé...mà chả có xu nào động viên.
Vậy nên tùy hoàn cảnh cụ thể mà quản lý, mà đối xử với nhau.

Tony_Le

Xe container
Cụ nào đem cái lý cứ hoàn thành công việc là được thì chả biết gì về đi làm, hoặc chưa đi làm đúng nghĩa bao giờ
Công việc để tính hoàn thành hay ko rất khó, áp KPI là điều cty nào cũng muốn nhưng ko làm nổi hoặc chỉ được 1 phần
NV đi làm thì đều nhìn nhau làm, ông làm chủ mà ko quản chặt thì chỉ 1,2 nv ngồi chơi là cả đám còn lại sẽ bắt chước theo hết
Làm chủ sợ nhất ko có việc, ko nghĩ ra việc cho nv làm, để họ ngồi chơi là chết, vừa tốn phí vừa hỏng môi trường làm việc
Viết 4 câu, câu nào đứng riêng cũng hay ho nhưng ghép chung thành 1 comment thì câu lọ đều muốn mắng câu chai.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Vừa rồi cty em họp chốt chiến lược 5 năm tới, trong đó phần nhân sự có một điểm quan trọng là tất cả đám Gen X, Gen Y phải điều chỉnh phương pháp quản lý, cách làm việc để phù hợp với đội gen Z: tụi nó là tương lai, X-Y dần thành dĩ vãng.
Vâng và bây giờ phải nghĩ đến bọn gen Alpha nữa là vừa.

Húp sụp sụp

Xe điện
Máy nó không cho rót thêm vodka cho bác🍺🍺🍺
Người VN đi sau thiên hạ, cần phải cày cuốc chăm chỉ hơn để tích lũy, chứ túi thì rỗng mà cứ học đòi phong cách thằng " ví ánh kim, c...him ánh thép" thì hài vô cùng.
Các bác xông vào chửi chủ thớt, nhưng nếu (giả sử) chế độ bác ấy trả tương tự anh Vượng trả nhân viên thì sao?
Mr Vượng phong cách đối với nhân viên chắc dịu dàng hòa nhã dễ thương lắm nhỉ:)):)):))
Tóm lại chúng ta cóc có đủ thông tin nên đừng vội mạt sát chủ thớt.
Chí ít đồng chí ấy cũng là người TRẢ LƯƠNG (bằng tiền túi của chính mình), khác xa đa phần những người LĨNH LƯƠNG, nhất là loại lĩnh 50K VND, từ nóc nhà, như em:P
Cụ suy nghĩ tích cực nhưng không thực tế
Vp công ty mà trả lương ngang VIN thì bạn nhân viên khi vào công ty chắc chắn sẽ nắm rõ nội quy và không vi phạm đâu ạ, cảm thấy không hợp thì tự nghỉ thôi chứ không làm trò lố để bị sa thải

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều cụ nói đến KPI như kiểu thần thánh, nhiều cty quy mô nhỏ thì KPI kiểu gì, và nhiều việc không tên thì làm gì có KPI. Vậy nên chủ áp chế kiểu quản lý ko làm việc riêng, đt cũng đc.
Ngược lại, nhiều cụ nói, có phiền tí ngày nghỉ ko sao, nhưng các cụ đâu biết có cty, sếp nhắn lên nhóm thông báo T7, CN này cả cty đi làm nhé, nay làm ngoài giờ nhé...mà chả có xu nào động viên.
Vậy nên tùy hoàn cảnh cụ thể mà quản lý, mà đối xử với nhau.
Thế mới biết trình độ quản lý của DN VN nó ở mức lạc hậu cỡ nào. Kiểu quản lý phân xưởng sản xuất những năm 30, lao động rập khuôn không cần sáng tạo.

chitom

Xe tăng
Rón rén hỏi cụ, nhân viên mà cụ vừa đuổi việc ký kết hợp đồng với cụ theo loại hợp đồng ?
1. Không xác định thời hạn
2. Thời hạn từ trên 1 đến 3 năm
3. Thời hạn dưới 1 năm
4. Thời vụ
5. 1 vạn 8 nghìn đồng/ giờ, có cơ hội học hỏi, thăng tiến (theo luật quy định tối thiểu 22.500 đồng/ giờ)
Chắc cty “Tập Đoàn” tư nhân thì chỉ hợp đồng ngắn hạn hoặc thời vụ thôi, chứ dài hạn mà cho nghỉ vậy nó kiện cho sạt nghiệp😜

Patriots

Xe lăn
Chỗ cháu vào làm là mất sóng, wifi thì cấp kiểu User, trong giờ làm việc cụ làm gì Admin nó check lại được hết, VPN thì bị block.

zaiwaz123

Xe điện
Chắc cty “Tập Đoàn” tư nhân thì chỉ hợp đồng ngắn hạn hoặc thời vụ thôi, chứ dài hạn mà cho nghỉ vậy nó kiện cho sạt nghiệp😜
Đuổi việc nv không biết thật hay chém cho vui mà cu cậu cũng mang lên đây khoe thì thật sự phải đi khám để lấy thuốc uống thường xuyên.

namnabonbon

Xe tải
Tho
Cụ là sếp mà mỗi cái việc bé tý thế này thì mở thớt làm gì ? Và thực sự em cũng không hiểu thông điệp cụ muốn truyền tải điều gì nữa #:-s
ông điệp: Đừng nhờn nhé. Xong gởi link cho các nv.

Kiên Khùng

Xe điện
Giáo sư văn học cho em hỏi chút :
Tại sao cụm từ "cháo Bẹ, Rau Măng" lại là cụm từ chứa yếu tố 'Văn hóa" nhỉ?

;)
E tôi đuổi việc cụ gấp.
Sáng ra hỏi khó sếp😀
Nhưng mà xong cuốc grab nay hầu cụ nè:
Phàm cái gì con người mần ra mà giúp cuộc sống tốt hơn trước đó đều là văn hóa.
Từ ăn lông ở lỗ lên ăn cháo ăn rau thì quá văn hóa chứ còn gì. Cháo gì cũng phải nấu. Nấu tức là văn hóa.
Khách lại gọi. Thôi cụ làm tí cháo văn hóa cầm hơi nhé. Tôi ù đây.

Chỉnh sửa cuối:

IP man

Xe lăn
Thêm 1 ông bốc phét. Vẫn còn có ông sếp cấm nv dùng đt, đuổi việc nv dùng đt trong giờ làm chỉ có bị điên. Mà sếp này ko cần đuổi đâu, em xin nghỉ luôn.
Chắc công ty nhãi nhép, vị trí ghẻ lở thì chẳng đuổi nhân viên nó cũng đã muốn nghỉ.
Chứ chủ doanh nghiệp xịn mà đồng bóng như này thì suốt ngày chỉ ăn cơm mới cả lên toà cãi nhau ;))

TorienT

Xe container
Cụ thớt hơi có tâm lí trả đũa :D

bintao

Xe tải
Nhân vụ sếp này sếp kia em chia sẻ các cụ ở công ty em.
Bên em làm về khách sạn, mà sếp quản lý theo kiểu cũ, kiểu đếm giờ đi làm. 1 đứa nó làm việc như em thì nó phải thêm 1, 2h mới hoàn thành xong. Còn em thì tập trung sắp xếp công việc nên cứ đúng giờ là em về. Vậy mà bị chửi là không nhiệt tình, không gắn bó công việc, họ tăng ca thì ko ghi nhận giờ tăng ca, nhưng lại muốn họ tăng ca làm việc free mới chịu. Chán ớn. Em cũng sắp nghỉ để kinh doanh riêng rồi nên giờ cứ ráng làm, đc bao giờ hay thế đó, việc kinh doanh ổn thì em nghỉ.

Nói chung làm với mấy sếp tiểu nhân, xét nét chán lắm

Garrard_1967

Xe tải
Kể cả là Sếp tắt máy mình cũng thấy cậu nhân viên này thiếu sự tôn trọng Sếp. Mấy năm đi làm, mới gọi 1 cuộc mà mở đầu đã chát vào mặt Sếp vậy em cũng ko có thiện cảm nhé. Sếp nào dễ dãi cho qua, chứ em là em cũng ko ưa. GIỮA SẾP và nhân viên có sự thoải mái, nhưng ko chấp nhận sự xuề xoà, ngang hàng phải lứa như bạn bè đồng nghiệp mà bốp vào mặt nhau kiểu vậy. Hoàn toàn hiểu cảm giác của cụ chủ
Đi tin lời cái thằng bốc phét chém gió đó, rồi tự khẳng định lời nó nói là thật. Cảm thấy hoang mang, nếu một đứa nhân viên của mình sau này cũng thế, thì mình xử lý sao? Ôi đời, sự tưởng tượng của mợ sắp bước từ suy nghĩ ra hiện thực rồi đấy.

Website
www.mocconghoa.com
Cụ suy nghĩ tích cực nhưng không thực tế
Vp công ty mà trả lương ngang VIN thì bạn nhân viên khi vào công ty chắc chắn sẽ nắm rõ nội quy và không vi phạm đâu ạ, cảm thấy không hợp thì tự nghỉ thôi chứ không làm trò lố để bị sa thải
Thì mình có biết cty chủ thớt có nội quy hay không? (em đoán là có, và dựa vào đó để đuổi việc mà).
Ý em CHỈ LÀ giả sử bạn nhân viên này đang được chế độ lương bổng cao như nhân viên Vin, nhưng đang làm ở 1 cty quy mô nhỏ (SMEs) thì sao?
Chứ đa phần mọi người chưa đủ thông tin đã mạt sát chủ thớt kinh quá :))

Nhân vụ sếp này sếp kia em chia sẻ các cụ ở công ty em.
Bên em làm về khách sạn, mà sếp quản lý theo kiểu cũ, kiểu đếm giờ đi làm. 1 đứa nó làm việc như em thì nó phải thêm 1, 2h mới hoàn thành xong. Còn em thì tập trung sắp xếp công việc nên cứ đúng giờ là em về. Vậy mà bị chửi là không nhiệt tình, không gắn bó công việc, họ tăng ca thì ko ghi nhận giờ tăng ca, nhưng lại muốn họ tăng ca làm việc free mới chịu. Chán ớn. Em cũng sắp nghỉ để kinh doanh riêng rồi nên giờ cứ ráng làm, đc bao giờ hay thế đó, việc kinh doanh ổn thì em nghỉ.

Nói chung làm với mấy sếp tiểu nhân, xét nét chán lắm
Em e là đa số câc cty VN đều như vậy. Trả lương 8 tiếng nhưng lúc nào cũng ép làm hơn.
Có ông nào đấy còn biểu duong tinh thần “ vượt…thắng…không kể ngày đêm” thì cụ biết rồi.