[Funland] Dừng, tắm, ăn ở Bãi Dài, Cam Ranh

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em đang ở Selectum Noa, em vừa ra biển sớm ngắm bình minh xong. Trong lúc chờ trẻ con dậy rồi đi ăn sáng thì em review chi tiết để cccm tham khảo nhé.
Phải có hàng chục resort ở Bãi Dài nhưng trong đó chỉ có Movenpick và Selectum là có khu vui chơi dưới nước cho trẻ con. Movenpick mới và xịn xò hơn Selectum nhưng cv nước của Movenpick chỉ hợp với trẻ <1.3m trong khi Selectum có 2 khu: khu dành cho trẻ <1.3 và khu 6 đường trượt cao dành cho trẻ lớn hơn.

Đến phần cụ thể trong Selectum. Dưới đây là map của khu nghỉ em chụp lại.

Nhìn map thì cccm có thể thấy rõ khu Ks cao tầng và khu villa thấp tầng. Em sẽ nói rõ ưu nhược của từng khu theo quan điểm của em.
- Khu Ks: ưu điểm là gần công viên nước, gần sân khấu biểu diễn vào các buổi tối, xuống khu vực ăn sáng trưa tối cũng tiện vì ăn ở tầng 2. Khu Kid club thì ngay tầng 1. Nhược thì chắc là nắng hơn, ít cây, ồn ào hơn. Xa biển hơn khu villa nhưng ra biển có xe điện sẵn ở sảnh.
- Khu villa. Có 3 dãy villa 1 tầng, 2 tầng và 3 tầng trong đó dãy 1 tầng Vip nhất, gần biển nhất. Khu villa thì yên tĩnh, nhiều cây xanh. Nhược điểm ở khu villa là phải di chuyển 1 đoạn mới ra đến nhà ăn chung. Nhà ăn cạnh bể bơi vô cực và cạnh biển. Trưa nắng đi bộ ra nhà ăn là bọn trẻ con nó kêu la, gọi xe điện thì cũng ko nhanh.
Nhà nào có trẻ con thì em thấy ở khu Ks hợp hơn, đoàn em vì ko đặt được khu Ks nên đành ở khu villa. Kiến trúc villa thì cũng bình thường, nội thất trong phòng cũng bình thường, em còn ko thấy máy sấy tóc.

Về ăn uống trong Selectum: hầu hết khách đều mua gói trọn gói tức là ăn cả 3 bữa tại resort. Hình như tất cả các resort ở Bãi dài đều vậy vì xung quanh làm gì có hàng quán nào, khu này quy hoạch toàn resort. Ăn uống thì cũng đơn giản thôi ạ, ít hải sản, tối thì có thịt nướng bbq. Đoàn em ăn 3 bữa là cũng chối rồi. Trưa qua cả đoàn vào Tp NT chơi rồi ăn nem nướng trong tp. Tối qua chúng em ra khu cầu mới ăn hải sản, quán nào cũng đông. Từ sảnh Selectum đi taxi 7 chỗ hết 50K là tới quán.
Điểm cộng của Selectum nữa là ở ngay cạnh Khu tưởng niệm Gạc Ma. Lát đoàn em ăn sáng xong sẽ sang thắp hương nhân tiện giảng giải cho bọn trẻ luôn.
Giá phòng tại Selectum khoảng +- 3tr/đêm full ăn ạ, trẻ con phụ thu 600K/bé và họ dùng vòng tay nên quản không sót khách nào. Tại các khu vực công cộng như bể bơi, sảnh đều có nhiều loại nước uống miễn phí, nv thân thiện, mọi thứ đều sạch sẽ nói chung là rất OK ạ. Cuối tuần là full phòng dù chúng em đã chọn thời điểm cả nước thi ĐH để đi, khách HQ rất đông luôn.
Biển ở đây xanh - sạch - sóng vừa phải. Nước biển trong và ấm, em thò chân xuống lúc 5h sáng mà không thấy lạnh - hoàn toàn có thể tắm được. Bãi biển thoai thoải, ra rõ xa mới đến ngực. Dịch vụ thì em chỉ thấy có phao chuối và moto nước (mỗi loại thấy có 1 cái). Đoàn em nó thuê moto nước 15p hết 1.2tr.
Hàng ngày từ Selectum có 1 xe 29 chỗ chở khách vào NT chơi. Tuy nhiên khách đông nên khó đặt được ạ. Đoàn em thuê 1 xe 16 chỗ chở vào Nt, đi theo đoàn thì giá là 1.7tr. Trước khi đi thì vạch ra 4-5 điểm nhưng vào đến NT nắng quá nên chỉ đi Viện Hải dương học, Tháp Bà rồi đi ăn nem nướng là về, khoảng 5 tiếng.
Vé Mb đắt nhưng em thấy Bãi dài vẫn rất nhộn nhịp, Tp Nt thì còn đông hơn, mừng cho du lịch Khánh Hoà.

cám ơn mợ, gia đình có trẻ con đi chắc là hợp mợ nhỉ
mà ai cũng kêu ăn uống trong resort chối, đểu thiệt, đúng là ăn cho có 😂

matizdo

Xe tăng
em vừa ở cam ranh 10 ngày , em ở nhà bạn em làm homstay , trưa tối nhậu eo gió hầu như cả ngày em ở bờ biển, chạy vào nt một ngày thấy ồn ào quá lại ra ngay ko ở nt
Cụ cho em xin tên Homestay để sang năm quay lại. Em cũng kết Bãi Dài quá, vừa về đã muốn quay lại.

matizdo

Xe tăng
cám ơn mợ, gia đình có trẻ con đi chắc là hợp mợ nhỉ
mà ai cũng kêu ăn uống trong resort chối, đểu thiệt, đúng là ăn cho có 😂
Em thấy có trẻ con vào Movenpick hay hơn cụ ạ. Có nhiều chương trình thu hút trẻ em như tiệc chocolate từ 15-16h, tạo bọt ở bể bơi, khu liên hoàn...

lamhaha191

Xe điện
Cụ cho em xin tên Homestay để sang năm quay lại. Em cũng kết Bãi Dài quá, vừa về đã muốn quay lại.
Homstay H2B Goldenbay Hưng thịnh, cụ check là ra, vc chủ nhà thân thiện, vào cần ăn cơm nhắn em báo nhà ông anh bãi dài nấu kiểu bắc cho cụ

mxm

Xe hơi
Đây nhiều resort rất ok. Nhưng có nhược điểm là xa khu dân cư nên ngoài hải sản muốn ăn bữa cơm niêu ngon phải đi rất xa.

Bố Be

Xe tải
Ở Bãi Dài các cụ mợ có thể thuê xe máy hoặc ô tô lượn đi chơi và đi ăn. Họ sẽ đưa xe đến khách sạn ( xe máy ) hoặc sân bay ( ô tô ) phục vụ tận răng

Rookies

Xe tăng
Mũi Né cứ chém là ..... bãi tắm chứ mặt quay về Phan Thiết có tắm được đâu, được 1 tí mặt đi về đồi cát là được, chỗ hõm gần Đồi cát hồng được khoảng 5 6 cái rs.
Còn Ninh Thuận thì trung bình thôi. Nhưng nó hoang sơ hơn.
Biển bãi VN thì Bãi Dài chả top quá, ngoài 2 bãi tp Nha Trang, Đà Nẵng quá đô thị dù đẹp thì hoang sơ, ít ồn ào thì ai qua được Bãi Dài.
Mũi Né đi vào mùa sứa đẻ thì như tắm sông Hồng. Biển đục ngầu vì sứa con chi chít.
Bãi dài thì em đi 20 năm trước, năm nào cũng đi nên thấy rõ sự thay đổi của nó từ hoang sơ thành phố resort.
Lần cuối đi bãi dài là 2021 - lách qua khe cửa Covid 19 giữa mấy đợt cách ly :))

Chỉnh sửa cuối:

TTViet

Xe tải
Nhà tôi trong vòng 5-7 năm trở lại đây hầu như năm nào cũng vào Bãi Dài 1-2 lần, từ hồi nó còn là mấy đồi cát hoang vu, giờ đã trở thành 15km với gần 20 resort chạy dọc bờ biển.
So với các thành phố ồn ào náo nhiệt ở miền Trung thì nơi đây quả là yên tĩnh và dễ chịu, đặc biệt là với các gia đình thích đi kiểu nghỉ dưỡng và khép kín.
Các điểm vui chơi kiểu dân sinh thì ít lắm, có xe otô là cứ phải chạy ra Nha Trang khoảng 25km nữa hoặc chạy vào Cam Ranh tầm 12km. Còn ngay bãi dài thì chỉ có mấy quán ăn nhậu chỗ Cầu Mới, đầm Thủy Triều và các quán Gió đầu đoạn đèo vào Nha Trang thôi.
Đi chơi loanh quanh thì chỉ có chùa Ốc, đảo Bình Ba, vườn xoài Cam Lâm và núi Hòn Bà Yersin cách đó khoảng 35km, một số đảo nhỏ ngoài khơi thì phải đi thuyền của dân chứ ko có dịch vụ chính thức.
Nhiều khi ở lâu chán cũng có đường chạy lên Đà Lạt tầm gần 150km đổi gió (2 tuyến đèo khác nhau)

dpl

Xe lăn
Lần đầu và lần cuối e dám bơi ra tàu neo đậu ở bãi dài
Thích nhất không khí nhậu sát biển ở đó

Colexanh

Xe hơi
Việt Nam còn nhiều bãi biển hoang sơ và đẹp lắm, ví dụ biển Quy Nhơn mạn FLC, biển Xuân Hải, Vịnh Hòa, Tuy Hòa ở Phú Yên, ngay Khánh Hòa còn có bãi dài phía Bắc Vân Phong cũng chả kém Cam Ranh mấy.
Nhưng tổng thể các thương hiệu 4 5 sao thì các bãi đó lại không có.

Dream Hilux

Xe tăng
Tương lai rất đẹp vì được quy hoạch và quản lý quy hoạch rất tốt.

Diep1979

Xe container
Nhà cháu năm ngoái vào NT công tác nhiều quá, giờ sợ luôn

mizuyama77

Xe tăng
Đúng rồi cần cảnh giác bãi tắm này. Cũng khá nhiều du khách tử nạn ở chỗ này. Chúc đoàn chủ thớt vui chơi an toàn và ý nghĩa.
E vào cuối thg 5, có tắm ở đó, dân bản địa ko thấy cảnh báo j, mà e cg ko thấy có sóng, yên ả như hồ. E tắm từ 10h đến 14h nắng cháy da luôn.