[Funland] Dừng, tắm, ăn ở Bãi Dài, Cam Ranh

maximax903

Xe điện
Nó có nhiều phòng thuộc nhiều khu. Đắt nhất là khu Villa có 1 bể bơi nhỏ trong khuôn viên. Em ở khu thấp tầng Noa Garden & Ocean (khu có 3 tầng, ko thang máy) thì khoảng 6tr/phòng/ngày cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

lamhaha191

Xe điện
Hôm em đi trời rất là đẹp, ko mưa ngày nào, buổi sáng đã nắng rồi mà cụ, nhưng nhiều người bị ngứa khi tắm biển. À mà vào đây họ bắt mỗi người đeo 1 cái vòng ở tay, chắc để phân biệt với khách ở ngoài ko phải khách nghỉ ở đây ko quản lý được. Nếu vòng bị đứt thì mang đổi cái khác nên em đeo 24/24 :))
Công nhận đợt này lắm sứa, em vừa ở bãi dài 10 ngày

khong_co_xe

Xe tăng
Nó có nhiều phòng thuộc nhiều khu. Đắt nhất là khu Vllia có 1 bể bơi nhỏ trong khuôn viên. Em ở khu thấp tầng Noa Garden & Ocean (khu có 3 tầng, ko thang máy) thì khoảng 6tr/phòng/ngày cụ ah.
Sang chảnh quá bằng ba chuyến của tớ :))

sakai_yo

Xe lăn
hóng review selectum noa từ mợ
Em đang ở Selectum Noa, em vừa ra biển sớm ngắm bình minh xong. Trong lúc chờ trẻ con dậy rồi đi ăn sáng thì em review chi tiết để cccm tham khảo nhé.
Phải có hàng chục resort ở Bãi Dài nhưng trong đó chỉ có Movenpick và Selectum là có khu vui chơi dưới nước cho trẻ con. Movenpick mới và xịn xò hơn Selectum nhưng cv nước của Movenpick chỉ hợp với trẻ <1.3m trong khi Selectum có 2 khu: khu dành cho trẻ <1.3 và khu 6 đường trượt cao dành cho trẻ lớn hơn.

Đến phần cụ thể trong Selectum. Dưới đây là map của khu nghỉ em chụp lại.

Nhìn map thì cccm có thể thấy rõ khu Ks cao tầng và khu villa thấp tầng. Em sẽ nói rõ ưu nhược của từng khu theo quan điểm của em.
- Khu Ks: ưu điểm là gần công viên nước, gần sân khấu biểu diễn vào các buổi tối, xuống khu vực ăn sáng trưa tối cũng tiện vì ăn ở tầng 2. Khu Kid club thì ngay tầng 1. Nhược thì chắc là nắng hơn, ít cây, ồn ào hơn. Xa biển hơn khu villa nhưng ra biển có xe điện sẵn ở sảnh.
- Khu villa. Có 3 dãy villa 1 tầng, 2 tầng và 3 tầng trong đó dãy 1 tầng Vip nhất, gần biển nhất. Khu villa thì yên tĩnh, nhiều cây xanh. Nhược điểm ở khu villa là phải di chuyển 1 đoạn mới ra đến nhà ăn chung. Nhà ăn cạnh bể bơi vô cực và cạnh biển. Trưa nắng đi bộ ra nhà ăn là bọn trẻ con nó kêu la, gọi xe điện thì cũng ko nhanh.
Nhà nào có trẻ con thì em thấy ở khu Ks hợp hơn, đoàn em vì ko đặt được khu Ks nên đành ở khu villa. Kiến trúc villa thì cũng bình thường, nội thất trong phòng cũng bình thường, em còn ko thấy máy sấy tóc.

Về ăn uống trong Selectum: hầu hết khách đều mua gói trọn gói tức là ăn cả 3 bữa tại resort. Hình như tất cả các resort ở Bãi dài đều vậy vì xung quanh làm gì có hàng quán nào, khu này quy hoạch toàn resort. Ăn uống thì cũng đơn giản thôi ạ, ít hải sản, tối thì có thịt nướng bbq. Đoàn em ăn 3 bữa là cũng chối rồi. Trưa qua cả đoàn vào Tp NT chơi rồi ăn nem nướng trong tp. Tối qua chúng em ra khu cầu mới ăn hải sản, quán nào cũng đông. Từ sảnh Selectum đi taxi 7 chỗ hết 50K là tới quán.
Điểm cộng của Selectum nữa là ở ngay cạnh Khu tưởng niệm Gạc Ma. Lát đoàn em ăn sáng xong sẽ sang thắp hương nhân tiện giảng giải cho bọn trẻ luôn.
Giá phòng tại Selectum khoảng +- 3tr/đêm full ăn ạ, trẻ con phụ thu 600K/bé và họ dùng vòng tay nên quản không sót khách nào. Tại các khu vực công cộng như bể bơi, sảnh đều có nhiều loại nước uống miễn phí, nv thân thiện, mọi thứ đều sạch sẽ nói chung là rất OK ạ. Cuối tuần là full phòng dù chúng em đã chọn thời điểm cả nước thi ĐH để đi, khách HQ rất đông luôn.
Biển ở đây xanh - sạch - sóng vừa phải. Nước biển trong và ấm, em thò chân xuống lúc 5h sáng mà không thấy lạnh - hoàn toàn có thể tắm được. Bãi biển thoai thoải, ra rõ xa mới đến ngực. Dịch vụ thì em chỉ thấy có phao chuối và moto nước (mỗi loại thấy có 1 cái). Đoàn em nó thuê moto nước 15p hết 1.2tr.
Hàng ngày từ Selectum có 1 xe 29 chỗ chở khách vào NT chơi. Tuy nhiên khách đông nên khó đặt được ạ. Đoàn em thuê 1 xe 16 chỗ chở vào Nt, đi theo đoàn thì giá là 1.7tr. Trước khi đi thì vạch ra 4-5 điểm nhưng vào đến NT nắng quá nên chỉ đi Viện Hải dương học, Tháp Bà rồi đi ăn nem nướng là về, khoảng 5 tiếng.
Vé Mb đắt nhưng em thấy Bãi dài vẫn rất nhộn nhịp, Tp Nt thì còn đông hơn, mừng cho du lịch Khánh Hoà.

Chỉnh sửa cuối:

sakai_yo

Xe lăn
Em thấy mua voucher trên mạng giá khoảng như này thôi nhưng quan trọng là có còn phòng cho ngày mình định đi hay không?

sakai_yo

Xe lăn
Ở bãi biển cũng có bảng cảnh báo và hướng dẫn khi gặp sóng ngược nhé cc. Con nhà em nó bảo con cảm nhận rõ sóng ngược nó cứ cuốn con ra nhưng chắc vì mấy ngày này sóng nhẹ nên em cũng không thấy vấn đề gì. Sóng không bằng biển Mỹ Khê. Tổng thể thì Bãi Dài vẫn thuộc diện đẹp hàng Top của Việt Nam (em còn Mũi Né với Ninh Thuận chưa đi nên không rõ).

Chỉnh sửa cuối:

maximax903

Xe điện
Máy sấy tóc họ để trong ngăn bàn làm việc có gương mợ ah, ko mang vào nhà tắm được vì nó đấu trực tiếp.

À, nếu đoàn mợ qua tượng đài Gạc Ma mà có thắp hương thì mua (em ko biết có phải mua hay họ phát) ở cái nhà ngay trước khi bước lên các bậc thang bộ để đi lên tượng đài phía trên nhé.

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container
Ở bãi biển cũng có bảng cảnh báo và hướng dẫn khi gặp sóng ngược nhé cc. Con nhà em nó bảo con cảm nhận rõ sóng ngược nó cứ cuốn con ra nhưng chắc vì mấy ngày này sóng nhẹ nên em cũng không thấy vấn đề gì. Sóng không bằng biển Mỹ Khê.
Chắc tùy hôm đấy mợ, mấy lần em vào thấy Cam Ranh sóng to lắm. Nói chung biển CR thì đẹp hàng đầu VN rồi.

sakai_yo

Xe lăn
Chắc tùy hôm đấy mợ, mấy lần em vào thấy Cam Ranh sóng to lắm. Nói chung biển CR thì đẹp hàng đầu VN rồi.
Vâng cụ, em thì thấy quan trọng nhất là đừng có sứa. Nếu mà có sứa là thôi xong vì chỉ xuống vài phút là biết nhau ngay.

lamhaha191

Xe điện
em vừa ở cam ranh 10 ngày , em ở nhà bạn em làm homstay , trưa tối nhậu eo gió hầu như cả ngày em ở bờ biển, chạy vào nt một ngày thấy ồn ào quá lại ra ngay ko ở nt

Colexanh

Xe hơi
Ở bãi biển cũng có bảng cảnh báo và hướng dẫn khi gặp sóng ngược nhé cc. Con nhà em nó bảo con cảm nhận rõ sóng ngược nó cứ cuốn con ra nhưng chắc vì mấy ngày này sóng nhẹ nên em cũng không thấy vấn đề gì. Sóng không bằng biển Mỹ Khê. Tổng thể thì Bãi Dài vẫn thuộc diện đẹp hàng Top của Việt Nam (em còn Mũi Né với Ninh Thuận chưa đi nên không rõ).
Mũi Né cứ chém là ..... bãi tắm chứ mặt quay về Phan Thiết có tắm được đâu, được 1 tí mặt đi về đồi cát là được, chỗ hõm gần Đồi cát hồng được khoảng 5 6 cái rs.
Còn Ninh Thuận thì trung bình thôi. Nhưng nó hoang sơ hơn.
Biển bãi VN thì Bãi Dài chả top quá, ngoài 2 bãi tp Nha Trang, Đà Nẵng quá đô thị dù đẹp thì hoang sơ, ít ồn ào thì ai qua được Bãi Dài.

Colexanh

Xe hơi
em vừa ở cam ranh 10 ngày , em ở nhà bạn em làm homstay , trưa tối nhậu eo gió hầu như cả ngày em ở bờ biển, chạy vào nt một ngày thấy ồn ào quá lại ra ngay ko ở nt
Đấy vừa viết bài trên thấy ngay 1 dẫn chứng cụ thể :D

XSim

Xe container
Mũi Né cứ chém là ..... bãi tắm chứ mặt quay về Phan Thiết có tắm được đâu, được 1 tí mặt đi về đồi cát là được, chỗ hõm gần Đồi cát hồng được khoảng 5 6 cái rs.
Còn Ninh Thuận thì trung bình thôi. Nhưng nó hoang sơ hơn.
Biển bãi VN thì Bãi Dài chả top quá, ngoài 2 bãi tp Nha Trang, Đà Nẵng quá đô thị dù đẹp thì hoang sơ, ít ồn ào thì ai qua được Bãi Dài.
Việt Nam còn nhiều bãi biển hoang sơ và đẹp lắm, ví dụ biển Quy Nhơn mạn FLC, biển Xuân Hải, Vịnh Hòa, Tuy Hòa ở Phú Yên, ngay Khánh Hòa còn có bãi dài phía Bắc Vân Phong cũng chả kém Cam Ranh mấy.

sakai_yo

Xe lăn
Bãi ở FLC Quy Nhơn cũng đẹp nhưng nước biển lạnh lắm, nhiều khách kêu chứ k phải mình em nhé. Thấy dân địa phương giải thích do hướng gió gì đó mà trên bờ thì nóng dã man nhưng thò chân xuống dưới biển thì chao ôi, có hôm còn bảo tưởng thò chân vào thùng nước đá. Nước biển Mỹ khê ấm áp nhất, rất hợp gu em.

maximax903

Xe điện
Thế thì cũng hợp lý đấy. Còn rẻ hơn nhiều resort ở QB, ĐN
Vầng cụ. Em xác định đi chơi ở chỗ đông đúc, trung tâm thì ở ngoài HN hơn nhiều, hải sản thì QN cũng ăn rồi. Ở chỗ ko xô bồ, gói gọn trong khu đỡ phải di chuyển nhiều. Bơi lội, chơi bời chán chê trong đấy rồi vác xác đi ăn, đỡ phải lo ra ngoài tìm chỗ ăn. Tất nhiên ăn ở ngoài thì phong phú hơn nhiều trong resort rồi.

Như em nhậu ở GV bắt BRT về chả vướng gì.

Chỉnh sửa cuối:

lamhaha191

Xe điện
Việt Nam còn nhiều bãi biển hoang sơ và đẹp lắm, ví dụ biển Quy Nhơn mạn FLC, biển Xuân Hải, Vịnh Hòa, Tuy Hòa ở Phú Yên, ngay Khánh Hòa còn có bãi dài phía Bắc Vân Phong cũng chả kém Cam Ranh mấy.
Cam Ranh đi vân phong 80km nữa cụ ạ