[Funland] Dùng phần mềm ERP cho công ty

zacknguyen255

Xe tải
Khuyên dùng Odoo vì triển khai nhanh, chi phí thấp, nhiều module đáp ứng nhu cầu khi cần mở rộng. Có các module miễn phí rất hay đủ đáp ứng yêu cầu của cụ
em thấy thằng này hơi tù, khi bài toán mở rộng lên thì khá là khó đó cụ. 1 điều nữa là performance cực kỳ kém

TanHoangMinhVhs

Xe tải
Cách này là 1 cách em thấy khả thi với em. VN mình làm phần mềm cũng tốt mà.
Không phải phần mềm code bởi VN, mã nguồn mở của VN hầu như không bao giờ có vì toàn ông đi làm thuê code hộc mặt lấy đâu thời gian làm ra sản phẩm miễn phí và mã nguồn mở, cũng không có đủ trình độ làm ra một sản phẩm mã nguồn mở hoàn thiện, cũng hầu như không có tư tưởng làm ra một sản phẩm miễn phí/mã nguồn mở nào cho cộng đồng, chỉ lấy sản phẩm mã nguồn mở rồi code một tí phần mở rộng, khi nào có yêu cầu gì trên mã nguồn mở đó từ phía khách hàng thì sửa sửa một tí hoặc mua lại các modules ráp vào rồi code một ít để đáp ứng nhu cầu khách, rồi lại lấy những "thành tựu" sửa sửa đó đem đi chào bán tiếp. Giống như ô-tô và điện thoại của ông nào ở VN ấy, thấy hay quảng cáo là sản phẩm mang "hàm lượng" chất xám Việt Nam.

congacon868

Xe hơi
E không biết bác lĩnh vực gì, trước e có dùng một vài phần mềm như LS Retail(microsoft); ESS-Retail(việt nam);..bác có thể tham khảo

Tom-Cat

Xe tải
Nhân sự 10 người em nghĩ là chưa cần dùng đến ERP (không biết doanh số bên cụ như thế nào? Mức đầu tư cho ERP ra sao?)
Bên em cũng dùng ERP, build đội code rồi code ERP cho cty, dùng đc 3 năm giờ đang ngắc ngoải :D. Odoo em thuê cả đội triển khai nhưng cũng chết yểu :(
Em đang phải làm việc với SAP và Oracle xem như thế nào. Tốn mớ tiền.=((

Chỉnh sửa cuối:

otoIT

Xe tải
Chào cụ,

Theo em thấy thì quy mô nhỏ như cụ sử dụng Odoo là hợp lý về thời gian triển khai cũng như chi phí nhất đấy ạ.
Odoo phiên bản Community đã cung cấp đầy đủ các module cơ bản như cụ mong muốn như: Purchase, Sales, Inventory, MRP, ....
Tất nhiên, nếu cụ muốn phù hợp nhất với công ty của cụ thì cần phải customize lại 1 chút ạ. Odoo khá mềm dẻo trong việc customize

Có cụ ở phía trên lo ngại về performance của Odoo tuy nhiên em nghĩ đa phần là do đơn vị triển khai chưa tốt thôi ạ.
Em chỉ là dân kỹ thuật và đã tham gia 1 vài dự án Odoo trên công ty.
Nếu cụ cần tư vấn thêm gì thì cứ nhắn em, giúp được gì em sẽ giúp ạ.

sliver-ranger

Xe tải
Chào cụ,

Theo em thấy thì quy mô nhỏ như cụ sử dụng Odoo là hợp lý về thời gian triển khai cũng như chi phí nhất đấy ạ.
Odoo phiên bản Community đã cung cấp đầy đủ các module cơ bản như cụ mong muốn như: Purchase, Sales, Inventory, MRP, ....
Tất nhiên, nếu cụ muốn phù hợp nhất với công ty của cụ thì cần phải customize lại 1 chút ạ. Odoo khá mềm dẻo trong việc customize

Có cụ ở phía trên lo ngại về performance của Odoo tuy nhiên em nghĩ đa phần là do đơn vị triển khai chưa tốt thôi ạ.
Em chỉ là dân kỹ thuật và đã tham gia 1 vài dự án Odoo trên công ty.
Nếu cụ cần tư vấn thêm gì thì cứ nhắn em, giúp được gì em sẽ giúp ạ.
Cảm ơn cụ.em đang ngâm cứu Odoo. Em sẽ nhờ cụ thêm nếu có vướng ah

congacon868

Xe hơi
Vầng. Giờ làm mới tầm dăm tỉ đấy. Bên em nâng cấp lên bản mới mà fpt nó đòi 200k đấy
chạy orcle thì dăm tỉ là đúng rồi, cty nhỏ thì bác thớt cứ tham khảo mấy phần mềm ít xèng rồi bảo họ customize theo mình là ok, khi nào lớn thì chuyển đổi sang hệ thống erp lớn.

gaconcon85

Xe đạp
Bên em thời trang dùng open source kết hợp với FastReact cho sản xuất

Minh_Khoi

Xe tải
ERP - Enterprise Resource Planning . Nó bao gồm nhiều mảng : Nhân sự , kế toán , sản xuất ....Các thằng lớn thuộc hàng đại gia thì có SAP , Dynamic , Oracle ... Còn tầm trung thì có các phần mềm ERP thuộc dạng Open Source như Oodo ,OpenERP ... Giá thì thượng vàng hạ cám . các anh lớn thì giá triển khai chục tỷ , giá hạ tầng thì vài chục đến cả trăm tỷ (điển hình như Hoa Sen triển khai Oracle chi phí chắc cũng tầm trăm tỷ hơn rồi) , các anh nhỏ thì vài chục đến vài trăm . Lợi thế của các anh lớn là được support tận răng , quy trình chặt chẽ , các báo cáo số liệu chính xác độ tin cậy cao triển khai thành công là cứ theo số liệu đưa ra mà điều hành công ty . Các anh nhỏ lợi thế ít tiền , dể điều chỉnh theo từng mô hình của các công ty nhưng độ tin cậy và đồng nhất dữ liệu thì thấp .

sliver-ranger

Xe tải
ERP - Enterprise Resource Planning . Nó bao gồm nhiều mảng : Nhân sự , kế toán , sản xuất ....Các thằng lớn thuộc hàng đại gia thì có SAP , Dynamic , Oracle ... Còn tầm trung thì có các phần mềm ERP thuộc dạng Open Source như Oodo ,OpenERP ... Giá thì thượng vàng hạ cám . các anh lớn thì giá triển khai chục tỷ , giá hạ tầng thì vài chục đến cả trăm tỷ (điển hình như Hoa Sen triển khai Oracle chi phí chắc cũng tầm trăm tỷ hơn rồi) , các anh nhỏ thì vài chục đến vài trăm . Lợi thế của các anh lớn là được support tận răng , quy trình chặt chẽ , các báo cáo số liệu chính xác độ tin cậy cao triển khai thành công là cứ theo số liệu đưa ra mà điều hành công ty . Các anh nhỏ lợi thế ít tiền , dể điều chỉnh theo từng mô hình của các công ty nhưng độ tin cậy và đồng nhất dữ liệu thì thấp .
Cảm ơn cụ, nghề phần mềm nó thế đấy cụ ah. Nhìn có vẻ giống nhau nhưng thực tế là giá chênh nhau đến 100 lần.

Payroll

Xe điện
Chào các cụ. Công ty em vừa phân phối ( chiếm 70%) vừa sản xuất ( chiếm 30%), nhân sự 10 người. Cụ nào dùng phần mềm ERP rồi thì chia sẻ em ít kinh nghiệm với ah. Em đang muốn áp dụng phần mềm vào quản lý công ty. Rót rượu mời các cụ ah.
Công ty cụ đã dùng phần mềm nào chưa, nếu chưa thì cứ dùng 1 cái phần mềm kế toán có quản lý kho trước đã

omerta77

Xe điện
Theo e biết ERP nó à các phần mềm liên kết với nhau thôi. Ví dụ như giờ cụ dùng phần mềm kế toán của 1 đơn vị, phần mềm nhân sự của 1 đơn vị, phần mềm quản lý kho, bán hàng của 1 đơn vị... ko liên kết đc với nhau. Giờ ERP nó sẽ có các modul và kết nối được với nhau.
Nếu cty làm về SX thì modul quản lý SX sẽ là trụ cột chính vì nó đặc thù với từng đơn vị. Làm được cái này thì các modul khác như kế toán, nhân sự, quản lý kho... sẽ đơn giản hơn vì nó tương đối giống nhau ở các đơn vị. Ngoài ra nó cũng kết nối để theo dõi trên cả đt thông minh và cập nhật thông tin theo thời gian thực.
Chi phí lớn và đòi hỏi năng lực nhân sự phải đáp ứng được. Cụ tìm hiểu nếu có đơn vị cùng ngành nghề nào mà dùng rồi thì bảo nhà cung cấp đến tư vấn và cho dùng thử. Nếu tương thích với cty cụ thì sẽ rẻ hơn là xây dựng mới

lupin212

Xe hơi
Trước tiền là rất thích sự quyết tâm của Cụ. Được cái quyết tâm này thì đã được 50% sự thành công của việc triển khai ERP rồi. Tuy nhiên em xin chia sẻ vài điều sau
1. Cụ không coi ERP như là một cây đủa thần. Nghĩa là cốt lõi vẫn là con người và ERP là công cụ để cụ khai thác và vận hành doanh nghiệp 1 cách tốt nhất.
2. ERP không giúp công ty cụ giảm nhân sự, hay tăng doanh thu mà giúp cụ nhìn rõ nội lực của cụ và đặc biệt sự minh bạch chặt chẽ trong số liệu để cụ có những quyết định
3. ERP không giúp công ty cụ giảm công việc(thực tế là tăng vì chạy theo quy trình, và thúc đẩy làm việc team work rất chặn) vì nó yêu cầu dữ liệu cụ thể và chính xác tại mục tiêu của nó giúp cụ thấy được rõ ràng về nguộn lực công ty. Từ bỏ tư tưởng "Ôi tao bỏ ra tiền tỉ, mà phần mền bắt tao làm nhiều quá. Bắt nhập nhiều vì cần số liệu nó phân tích mà"
Một số đặc điểm cho việc triển khai thành công ERP
- Quyết tâm và nhìn rõ mục tiêu của việc dùng ERP(Mục tiêu xác định đúng là rất quan trọng, Ko phải đưa ERP vào cho tiện, cho ít việc mà đưa ERP vào để kiểm soát chặn số liệu và có những báo cáo quản trị chính xác)
- Có 1 PM(project manager) đủ tầm quán xuyết mọi việc và nắm rõ về: Về quản trị, về tài chính để đưa dự án ko lan man đi đúng hướng. Giao cho PM quyền tối cao để có tiếng nói điều phối dự án.
Một số vấn đề về lựa chọn sản phẩm
- Sản phẩm việt: Ưu điểm là dễ dùng, và dễ customize, giá tương đối mềm. Đối với công ty cụ thì dưới dươi 300tr cũng làm tốt. Nhược điểm của sản phẩm Việt là tính nâng cấp sau nhau khó khăn, khi việc mở rồng mô hình kinh doanh, việc mở rộng sản xuất.... tóm lại là doanh nghiệp cụ lớn nó lớn không kịp cùng cụ. Thậm chí phải bỏ đi làm thằng khác
- Sản phẩm Nước Ngoài: Thì ngược lại sản phẩm Việt: Đắt hơn, khả năng lớn cùng doanh nghiệp tốt. Đặc biệt việc điều chỉnh dữ liệu một cách vớ vẫn(Ví dụ kế toán sửa muốn xóa 1 bản ghi hệ thống ERP là không cho phép, nó chỉ đánh dấu là cancel chứ ko cho xóa mất tích để đảm bảo tính clear về số liệu). Sản phẩm tốt dùng cho công ty cụ của Đức là SAP B1. Nếu sản xuất không phức tạp thì việc triển khai nó cũng không quá nhiều tiền. Tầm 25-30K USD. Hoặc cụ có thế làm chuẩn hóa về tài chính, kế toán với ERP trước rồi sau này triển khai sản xuât sau

P/S: Tị trọng thành công của 1 dự án ERP là 4-4-2 : 40% chọn đội tư vấn tốt, 40% chọn đội nhân viên tham gia triển khai có tầm(nhận sự công ty cụ), 20% là vấn đề của sản phẩm.
Em cũng vote cho SAP B1!

Huan Tran

[Tịch thu bằng lái]
Bác chủ thớt cần hai mảng bán lẻ và sản xuất. Bác dùng thử trước cái erp bán lẻ của em. Rồi em triển khai thêm phân hệ sản xuất cho bác sau.
Bác muốn dùng thử thì ới em nhé. Em triển khai cho bác chạy thử vài tháng. Khi nào bác hài lòng và muốn mua thì mới chi tiền bác nhé. Giá rất phải chăng trong mùa CoVid.

Vasa

Xe buýt
Đáp tầm 1 tỷ ra thì ổn ấy cụ. Cty em mới thuê đội code riêng cho suýt suýt tỏi, được cái nhìn phát biết vấn đề ngay