[Funland] Dùng laptop trong quán cafe bị đuổi khéo ( Cafe 71 Trần Huy Liệu )

sauphich

Xe tải
Nói thẳng là em thấy cụ thớt hãy còn sân si, nhỏ nhặt nên em mới góp ý. Nói về độ lịch sự thì xin lỗi, toàn chó chê mèo lắm lông.
Còn trao đổi với cụ thì em không thích , xin mạn phép như vậy. Lý do là em đọc cái câu “so sánh giá trị với 1 sp tương đương” nhưng chả thấy tương đương gì. Một cái tư duy kinh doanh dựa trên vị trí, xoay tua khách nhanh còn cái kia kinh doanh dựa trên bán thẻ member. Hai cái đã khác mịa ấy nhau rồi.
Thứ nữa cụ dùng cái tư duy đếm cua trong lỗ khi chia ra một ngày 30k. Xin thưa là nếu tính kinh tế theo kiểu cả bàn càe chỉ một ngày thu được 30k doanh thu là đủ sống thì mở 1 tuần là đóng.
Tư duy như thế thì có nói chuyện với cụ cũng phí lời, thôi em chào cụ nhé.
Kính cụ, xin cụ quote đủ câu của e nhé, là so sánh giá trị với 1 sp tương đương dưới mắt ng tiêu dùng uống cafe dùng laptop. Như vậy e đã phân loại tập khách hàng rõ ràng, ko phải khách hàng tới cf ngồi nói chuyện với nhau hay là người ngồi cf ngắm gái đẹp....

Cụ ghi 1/2 câu lại đánh đồng cách diễn đạt của e, nhét ko đủ chữ vào mồm e. E đã phân loại khách hàng rõ ràng, và tư duy luận của e (hay cụ sử dụng từ tư duy kinh doanh) đang đi từ khách hàng xuống sản phẩm.

E ko biết có thể cụ thích tư duy ngược là đi từ sp lên khách hàng là "bố bán thế đấy, có thế thôi ko thích thì biến", nghĩa là thích lọc sản phẩm chứ ko thích lọc khách.

Và e đã dẫn chứng để so sánh, nếu chủ quán cf phục vụ tập khách hàng như e phân loại thì vẫn sống dc (có lãi) vì nếu ko lãi thì những ô làm coworking đã chết trước xong mới tới mấy ô bán quán cf. Như vậy, nó có đủ điều kiện để thị trường mua bán vận hành bình thường nhưng có thể ko lãi cao.

Tư duy như cụ nói là muốn tăng xoay vòng bàn nhiều nên dẫn tới cách cư của chủ quán là muốn ko tập trung vào tập khách hàng như e nêu mà tập trung vào tập khách hàng, ví dụ có thể khách hàng ngồi cf ngắm gái (ngồi 1 nhưng ngắn, ngắm đủ là té) hay khách ngồi chém gió (ngồi cũng lâu như ngồi laptop nhưng ngồi nhiều người nên tăng quay vòng bàn). Và cái này e nói là cái khôn lỏi của chủ quán, cụ có đồng ý ko ạ? Tất nhiên nó ko xấu, ai chả muốn có lãi nhiều, ngay cả e.

Nên chốt giải pháp e nêu là dán lên tường, để chủ quán phân loại dc khách hàng mình muốn phục vụ, để tập khách hàng như chủ thớt nó biết nó tự né. Thế thì đâu có sai.

E tư duy tư phía khách hàng muốn gì nên nó ra thế, còn có thể cụ tư duy từ sản phẩm và phải đảm bảo tối đa hiệu quả thì có thể nó khác chứ cũng ko làm hầu cụ lâu.

Trục

Xe ba gác
Em hồi công tác ở Quy Nhơn ngồi cafe cốc đen đá 10k. Muốn ngồi đến lúc nào thì ngồi, trà đá uống tẹt ga.
DV ngoài mình thì còn mút mùa mới theo được dv bên trong anh ạ.

toyota219

Xe điện
Hồi ở SG, em ngồi quán quen tầm 3h là chuyện thường. Ngày vắng nhiều khi có mỗi mình với vài ba mống. Nhiều khi đông, mà em lại 1 mình- thì hay đứng dậy đi về. Nhân viên hok nói j, nhưng chắc cũng thầm hỏi sao hôm nay zia sớm thía. 😉

Trục

Xe ba gác
tôi tuần sau là tròn 60t cũng tròn 60 năm sống ở SG mà chưa bg nghe chuyện như Cụ kể . đây là lần đầu tiên tôi nghe đấy :(
Em trước ngồi quán Trung Nguyên đối diện chợ Bến Thành, ngày 2 cữ. Có một khách quen của quán đó, ngồi từ sáng đến tối khuya.
Em trêu nv là cậu kia là quản lý à, bé nv bảo không phải anh, khách hàng đó ạ, chắc ảnh ở đây có một mình, ngồi cả tháng như vậy mà không thấy bạn bè đi cùng.
Sống ở trong đó thì chỉ sợ không có thời gian ngồi mọc rễ ở quán, chứ quán thì không sợ khách ngồi lâu.

Henry 27

Xe tăng
Nói thẳng là em thấy cụ thớt hãy còn sân si, nhỏ nhặt nên em mới góp ý. Nói về độ lịch sự thì xin lỗi, toàn chó chê mèo lắm lông.
Còn trao đổi với cụ thì em không thích , xin mạn phép như vậy. Lý do là em đọc cái câu “so sánh giá trị với 1 sp tương đương” nhưng chả thấy tương đương gì. Một cái tư duy kinh doanh dựa trên vị trí, xoay tua khách nhanh còn cái kia kinh doanh dựa trên bán thẻ member. Hai cái đã khác mịa ấy nhau rồi.
Thứ nữa cụ dùng cái tư duy đếm cua trong lỗ khi chia ra một ngày 30k. Xin thưa là nếu tính kinh tế theo kiểu cả bàn càe chỉ một ngày thu được 30k doanh thu là đủ sống thì mở 1 tuần là đóng.
Tư duy như thế thì có nói chuyện với cụ cũng phí lời, thôi em chào cụ nhé.
Tư duy như cụ thì khách nào vào 10 phút rồi đi luôn có được giảm giá không?

hungeverest

Xe điện
Nhớ ngày trước e mới vào sg lv, a bạn cứ bảo ra quán cf ngồi lv, ngồi từ 10h đến 20h, trưa gọi cơm ăn luôn. Ngồi 2 tuần liền thành quen, hỏi nhân viên a ngồi vậy có sao ko e, e đó trả lời các a ngồi vậy quán lúc nào cũng có khách, người khác nhìn thấy lại rẽ vào, bọn e có thêm khách.hêh

braveheart2810

Xe tải
Thực ra chỉ nghe phiến diện từ thớt thì cũng khó phán xét , nếu đúng như câu truyện thì chủ quán vậy là sai . Nhưng biết đâu cùng một sự việc nhưng lại có những tiểu tiết khác nhau , ví dụ như lão thớt ôm lap mở phim chăn nuôi heo rồi mở volume to , hút thuốc gạt hết tàn xuống nền nhà , chân thì thối mà cứ gác lên ghế .. vân vân và mây mưa 😁
Em sống trong SG nên quen với phong cách uống cofe theo suất , cứ tiền cf 20k , tip thêm 80k , thời gian 30 phút . Anh nào uống xong thì tự giác ra về , nhiều khi cuối tuần khách đông còn xếp hàng rất trật tự 😁
Rất văn minh và chả có anh éo nào mang lap theo để làm việc 😁

Henry 27

Xe tăng
Thực ra chỉ nghe phiến diện từ thớt thì cũng khó phán xét , nếu đúng như câu truyện thì chủ quán vậy là sai . Nhưng biết đâu cùng một sự việc nhưng lại có những tiểu tiết khác nhau , ví dụ như lão thớt ôm lap mở phim chăn nuôi heo rồi mở volume to , hút thuốc gạt hết tàn xuống nền nhà , chân thì thối mà cứ gác lên ghế .. vân vân và mây mưa 😁
Em sống trong SG nên quen với phong cách uống cofe theo suất , cứ tiền cf 20k , tip thêm 80k , thời gian 30 phút . Anh nào uống xong thì tự giác ra về , nhiều khi cuối tuần khách đông còn xếp hàng rất trật tự 😁
Rất văn minh và chả có anh éo nào mang lap theo để làm việc 😁
Đội uống cafe lởm 20 k mà tip 80k thì ngáo nặng rồi, làm việc gì nữa.

hthhthhth

Xe hơi
Quán sữa chua bên cạnh có chị thu tiền thái độ còn khó chịu hơn cụ ạ. Thế mà quán đông khách. Chả hiểu sao mặt nặng nhẹ. Dọn cốc thì ném thìa xoảng cái vào cốc.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
2-30k mà ngồi từ sáng đến trưa, từ trưa đến tối kể cũng chuối, mặt bằng thuê thì đắt đỏ, mà cũng đúng 10 ô thì 9 thất nghiệp làm éo có việc gì chả ngồi lê đó thì đi đâu:))

Lá Mơ

Xe buýt
Mình giờ mới đọc được thớt này, mình là chủ quán đó và về có nghe nhân viên báo lại là có anh khách vào quán mở láp xem phim xxx nên mới bảo anh ko được làm như thế trong quán em.
Kính các cụ.

gld

Xe điện
Cái vụ đuổi khách ntn là tâm lý chung của 1 bộ phận quán cafe ở HN mà cụ thớt. Chuyện này sẽ k bao giờ xảy ra ở SG, ở SG cụ có thể gọi cốc đen đá rồi ngồi bao lâu tuỳ thích, nhân viên châm trà đá cho cụ uống ỏng bụng thì thôi. HN nhiều quán mà cụ gọi đến cốc trà đá thứ 3 thì bị lườm nguýt phải biết.
Em có bà chị bán cafe, quán to đông khách, một lần nc về khách ngồi lâu, bà ấy nói thẳng k khuyến khích dạng khách ngồi lâu, lại sử dụng máy tính, nếu có là cho nhân viên ra đuổi khéo.
Sau buổi nc đấy, tự nhiên mình cũng chẳng muốn đến quán bà ấy nữa. K phải do mình quen kiểu dịch vụ ở SG hay k, nhưng rõ ràng ở HN có một số quán sẵn sàng cho khách lên đường nếu họ k vừa ý

poiuy

Xe ba gác
Cụ chọc đúng điều em định nói khi lập thớt.
Tiểu tiết là câu chuyện xử lý tình huống giữa chủ quán cafe và khách hàng nhưng nhìn vào đó có thể thấy tư duy làm kinh doanh dịch vụ của nhiều người ( đặc biệt là ở HN ) ko phải ngẫu nhiên mà có những hàng quán kiểu bún mắng cháo chửi đâu ạ, đó chính là thứ tư duy ban phát , kinh doanh bằng đặc quyền, nó tồn tại từ thời bao cấp ở miền bắc. Em vẫn còn nhớ như in cái thời mà cán bộ lương thực , thực phẩm, bách hoá có vị trí cao trong xã hội như thế nào, có phiếu thịt , phiếu gạo đấy nhưng muốn ko phải ăn miếng thịt bạc nhạc, ăn phải gạo mốc thì lại phải lo lót , đi lại với họ. mấy chục năm qua rồi nhưng nhiều người vẫn còn mang tư duy ấy ra để làm kinh doanh
Có 1 cái khác biệt là người miền nam dễ tính hơn. Ví dụ quán bân đồ ăn chả ngon mấy nhưng họ vẫn ăn bình thường. Ở HN lại khác, phục vụ tốt mấy mà đồ ăn ko có gì đặc biệt thì họ cũng ko quay lại. Phim ảnh cũng tương tự, may mà người nam dễ tính nên mấy bộ phim thường thường của điện ảnh VN mới có khán giả xem, mới có doanh thu.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đẹo tin. E phải nghe từ 2 phía mới ra nghị quyết đc :))

Henry 27

Xe tăng
Cụ đúng là còn trẻ chưa trải sự đời 😁😁
Cháu uống Cafe trong Sg nhiều, và khẳng định ngồi uống vỉa hè 20k, tip 80k, 30 phút đứng dậy như cụ nói,... chỉ là số ít người chứ không thể là phong cách của số đông được.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E chạy gr trải nghiệm gặp đầy loại thượng đế vl luôn. Mình mất 5-6ph tới đón mà nó bảo đợi tí. Tĩ của nó là 6ph ko ra, ra xếp đồ lên xe lại õng ẹo chụp ảnh 5-7ph nữa. E vứt đồ, hủy chuyến, té cho mấy câu rồi lượn

E tin khách đó mà tham gia of sẽ có thớt dịch vụ gr ko chiều khách, ko ra j, ko chịu đợi, nếu đợi sẽ tip thêm.... hay lắm.... thực tế là lol nhừ ấy. Tộ sư cuốc có 50k mà 15ph ko chạy nổi.

Cụ thớt trung thực đi nào :P

Phải định dìm hàng đối thủ ko :)

Chỉnh sửa cuối: