Dùng điện của xe để chạy các thiết bị trong gia đình ?

thienphuc

Xe điện
bác chơi 64 con led thì công suất nó khoảng 32w rồi sao bác k làm 1 cái đèn tuýp chạy pin 30cm cũng chỉ 15w mà còn sáng hơn tuổi thọ lại cao hơn.
mua 1 cái rơ le độ 1-20k lấy nguồn từ điện lưới làm điều khiển.khi có điện trở lại nó hút 1 phát nhảy về điện lưới và off cái máy phát có ngon hơn k?
tiết kiệm đc khoản chạy lên trần tắt máy soi đèn chạy xuống đổi lại điện.chưa kể có điện mà k để ý mất thêm ít xăng
làm như bác mà nhầm 1 cái thôi em chẳng nói nữa đâu :P )

1 cái rơle là làm đc hả bác? Em nà em ứ tin, bác tham khảo thêm xem cái ATS nó lắp thế nào rùi hãy nói người ta nhé. Bác mà dùng 1 cái rơle làm dc thế thì em cũng :77::77::77::77::77: bác luôn.
bác k tin cũng đúng thôi.ats của bác nó có mạch hạ thế để dùng rơle 12v.mạch ổn áp để chống rơle bị run(nháy) mạch chống hồ quang nhưng mà đắt tiền lắm.nếu bác muốn cứ mua 1 cái rơle tốt loại 220v về chấp nhận hồ quang thì chỉ thế là đủ.mà lúc đó bác dùng có mỗi đèn quạt nên hò quang k nhiều đâu

thienphuc

Xe điện
Em dùng LED có 1/4 W ạ, như vậy có 16W. Điểm hay của nó là sáng không tỏa nhiệt dùng trực tiếp 12VDC, nên chắc chắn hiệu suất cao hơn, đèn tuýp cần phải cấp điện cao áp, thế nào cũng cần bộ rung xung, thế nào cũng tốn điện vào đây.
Và đèn LED tuổi thọ là vài chục nghìn giờ ạ. Cái đèn tuýp thì được bao nhiêu? mấy nghìn giờ nhỉ?

Điều khiển tự động đề và tắt không đơn giản với loại máy nổ cơ 1,2KVA của tàu ạ. Cái việc tự chọn điện lưới khi có điện em làm được, nhưng lười làm ạ, vì đằng nào chẳng lên bấm công tắc tắt máy nổ.
bác hỏi anh google xem cái đèn đó 1/2 hay 1/4 nhé.hoặc vào 4rum điện tử vn nhé.bộ rung xung như bác nói mà dùng mach đt thì tốn ít điện.mà led nào chạy 12v bác chỉ em với :))
còn chuyện tắt cái đầu công nông của bác thì bác chụp nguyên cái bộ phận tắt sang cho em.em chưa hình dung ra cái nut tắt nhưng bác đã dẫn đường cho em rồi đó/làm đi thôi còn chần chừ gì nữa.phá cái ô tô mất tiền triệu chứ phá cái này cùng lắm hết 100k.
từ hồi chưa bán rơle bơm tự động e đã chế chai lavi thay cho van đỡ phải ngồi canh rồi bác.
còn bác ngại thì vào đtvn đặt hàng nhé

Thèm 4 bánh

Xe buýt
bác k tin cũng đúng thôi.ats của bác nó có mạch hạ thế để dùng rơle 12v.mạch ổn áp để chống rơle bị run(nháy) mạch chống hồ quang nhưng mà đắt tiền lắm.nếu bác muốn cứ mua 1 cái rơle tốt loại 220v về chấp nhận hồ quang thì chỉ thế là đủ.mà lúc đó bác dùng có mỗi đèn quạt nên hò quang k nhiều đâu
Hihi em k nói đến chuyện tiền ở đây, em chỉ nói đến vấn đề kỹ thuật thôi bác à. 1 rơle bác không thể làm đc bộ chuyển nguồn tự động đc. Về mặt nguyên lý bác muốn dùng nguồn máy phát thì bác phải cắt nguồn lưới ra và ngược lại. Ko bao giờ đc để cả 2 nguồn cùng lúc cấp cho tải.......điều này 1 rơle điện áp của bác không thể làm đc ạ, nếu bác đấu không cẩn thận là cái máy phát của bác sẽ bùm ngay....:6::6::6::6:

XI ĐI FIVE

Xe tải
Nói tóm lại thế này, sau khi đọc hết 5 trang của các cụ em xin có ý kiến thực tế từ gia đình em
Lúc Xây nhà em đã thiết kế 1 đường điện riêng (chạy dây 0,75 của trần Phú) từ gầm cầu thang tầng 1 lên theo dọc ccàu thang, vào các phòng
Hệ thống cầu thang + mỗi phòng có 1 bóng compaq + 1 ổ cắm (dùng ổ vanlock 2 lỗ cắm cầu dời) một chạy điện bình thường, một chạy điện tích điện
Hệ thống tích điện của em như sau
1) UPS Upselch loại 1500 KvA (siêu cổ mỏng kiểu Rack) nặng tầm 30kg
2) acqui APC 12v x 04 chiếc (bao nhiêu Ampe em lại quên mất rồi)
3) hệ thống công tắc bên ngoài (dùng để tắt chế độ nạp, hoặc tắt nguồn khi không cần thiết)
Hệ thống tự động nạp điện, lúc có điện lưới dùng trực tiếp, khi mất điện, hệt hống tự động chuyển đổi sang dùng nguồn từ Acqui (không dùng bằng cơm nhé)
- Thời gian và dung lượng sử dụng
1- Nấu được 1 nồi cơm
2- chạy được 3 cái quạt
3- Thắp sáng toàn bọ hệt thống cầu thang
4- Mỗi phòng có 1 bóng thắp sáng + ổ cắm chạy quạt tivi thoải mái
5- Tầng 1 thắp 1 bóng giữa 2 phòng khách và bếp = bóng 18W compaq
6- Phòng khách thắp 3 bóng LED (mỗi bóng 30 led/ 1W/ bóng)
Nói chung chạy vô tư nếu thắp sáng và chạy quạt
Em đã test, chạy 2 bóng compaq 14w, xem tivi buổi tối, đêm chạy quạt được 10 giờ chưa hết điện (vì lúc đó có điện lưới)

Note: chú ý dung UPS loại cũ không có mạch ngắt bảo vệ acqui nên dùng vô tư, nếu loại đời mới sau 15 phút lại ngắt rất bực
Loại UPS của em đang dùng loại 48V DC vớt sang 220V
Cụ nào cần thông tin xin cứ alo em sẽ trợ giúp
(b)(b)(b)

XI ĐI FIVE

Xe tải
mưa thế này dễ mất điện lắm (em nói khu em thôi nhé)

Red

Xe hơi
Thanks các cụ

Em cứ nghĩ điện nó phải hình sin, sờ vào nó giật một phát nằm co quắp là thành hình sin ngay, hóa ra lại có hình vuông nữa à :)) mai em đi đăng ký lớp bổ túc văn hóa cấp 2 :))

Có khi làm con máy phát là ổn nhất nhỉ

bes

Xe lăn
Thanks các cụ

Em cứ nghĩ điện nó phải hình sin, sờ vào nó giật một phát nằm co quắp là thành hình sin ngay, hóa ra lại có hình vuông nữa à :)) mai em đi đăng ký lớp bổ túc văn hóa cấp 2 :))

Có khi làm con máy phát là ổn nhất nhỉ
He he, bị ném gạch tơi bời rồi.
Mua cái máy nổ loại ít ồn nhất kẻo hàng xóm họ chửi còn mệt hơn mất điện :21::21::21:

Red

Xe hơi
He he, bị ném gạch tơi bời rồi.
Mua cái máy nổ loại ít ồn nhất kẻo hàng xóm họ chửi còn mệt hơn mất điện :21::21::21:
Chứng lên trên 500 rồi kìa, bác tặng em một cái đi :21:

kh04

Xe tải
Website
www.vnu.edu.vn
Các bác chú ý nhé: Bây giờ có nhiều loại bóng Compact 12V luôn từ 10 - 50W, bác cắm thẳng vào ắc quy luôn không lo lắng gì hết, giá chỉ 20 - 40k VND. Quạt tích điện của TQ, vd Sunca chẳng hạn chạy 6V rung. Vậy để chạy 12V các bác ra chợ Giời (Hòa Bình) làm cho em 4 con trở 33Ohm/10W đấu song song (2k VND/con), ốp tất 4 con trở lên miếng tản nhiệt nhôm nữa càng tốt (5k VND/miếng); thế là cắm quạt Sunca vô tư lự (trích nguồn vào cục ắc quy của quạt). Cách này đơn giản và rẻ tiền, hiệu suất cao.
Còn muốn chạy các thiết bị như TV thì các bác mua 1 UPS loại Santak 500 - 1000W hỏng ắc quy giá chỉ dưới 200k VND, về cắm vào ắc quy ô tô chạy vô tư. Cái khó nhất chỉ là cái bơm nước nhà các bác, cái này đòi hỏi dòng hình Sine thuần thì công suất bơm nước mới tốt nhất. Một bộ chuyển đổi Sine 1000W loại tốt của TQ sản xuất không dưới 200 USD đâu ạ. Mà chuyển đổi 12VDC sang 220 AC sine hiệu suất thấp và dễ chết FET nếu sử dụng không cẩn thận.

MinhPT

Xe tăng
bác hỏi anh google xem cái đèn đó 1/2 hay 1/4 nhé.hoặc vào 4rum điện tử vn nhé.bộ rung xung như bác nói mà dùng mach đt thì tốn ít điện.mà led nào chạy 12v bác chỉ em với :))
còn chuyện tắt cái đầu công nông của bác thì bác chụp nguyên cái bộ phận tắt sang cho em.em chưa hình dung ra cái nut tắt nhưng bác đã dẫn đường cho em rồi đó/làm đi thôi còn chần chừ gì nữa.phá cái ô tô mất tiền triệu chứ phá cái này cùng lắm hết 100k.
từ hồi chưa bán rơle bơm tự động e đã chế chai lavi thay cho van đỡ phải ngồi canh rồi bác.
còn bác ngại thì vào đtvn đặt hàng nhé
Hic hic, em dung bóng loại này ạ:

Công suất hình như dưới 1/4W, bác xem thêm http://www.auto-power-led.com/led-lamp-RL520.htm, cụ thể thì xem file pdf cũng ở link đó ạ.
Cái này em nối tiếp 4 bóng cắm vào 12VDC, em có 64 cái nên chia làm nhóm 4 cái nối tiếp rồi mới nối vào ắc qui ạ. Nếu cần thì em về chụp hình và đo luôn cs kiểm tra lại ạ.

Cái máy phát tầu của em có công tắc tắt như công tắc tắt điện ở nhà thôi ạ. Cái này em không dám nhờ dtvn. Vì đây là kiến thức điện dân dụng, em tự làm được.

lái đêm

Xe buýt
HEHE Không con cái ý tường nào hay hơn à?
:)):)):)):)):))
mua búa tạ về để đánh ruồi chẳng hạn :21:

hanoi341956

Xe tải
Phùng hưng đầy, nhưng k bán cho những người đi xe o tô màu tím
Màu tím cũng được đấy chứ, chỉ phiền cái là nổi quá thôi. Nhiều hôm em đỗ ở chỗ nhạy cảm chưa được 10 phút đã thấy vợ cả gọi điện hỏi đỗ ở đấy làm gì, có đứa nó mách. Cả Hà nội có một cái xe như vậy, không thể nhầm được.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Màu tím cũng được đấy chứ, chỉ phiền cái là nổi quá thôi. Nhiều hôm em đỗ ở chỗ nhạy cảm chưa được 10 phút đã thấy vợ cả gọi điện hỏi đỗ ở đấy làm gì, có đứa nó mách. Cả Hà nội có một cái xe như vậy, không thể nhầm được.
bác ân hận thì lại bán lại cho em nhá, giờ em lại thấy đi Vitara trông mới giống nam tử hán đại trượng phu bác ạ

vihali

Xe container
Mua ở đâu hở cụ, chỉ cho em cái !
Cụ ra chợ giời ấy. Đi từ Phố Huế vào, tới ngã tư mà bên trái là CA phường và trông xe, cụ rẽ sang ngõ bên phải chừng 20m. Sục vào nhà hỏi thôi. Em mua cách đây 2 tháng, 25K/bóng thì phải.

vihali

Xe container
Vậy để chạy 12V các bác ra chợ Giời (Hòa Bình) làm cho em 4 con trở 33Ohm/10W đấu song song (2k VND/con), ốp tất 4 con trở lên miếng tản nhiệt nhôm nữa càng tốt (5k VND/miếng); thế là cắm quạt Sunca vô tư lự (trích nguồn vào cục ắc quy của quạt)
Fưk tạp kinh, sao không mua luôn loại quạt 12V ấy, 2 con quạt của em đều thế. Đang bảo cu T chế cho bộ sạc đơn giản nhưng nó thì cứ muốn lắp một cái thật xịn, giục 2 tháng nay rồi, chắc phải có thân ta cứ độ trì mà thôi.

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Nói tóm lại thế này, sau khi đọc hết 5 trang của các cụ em xin có ý kiến thực tế từ gia đình em
Lúc Xây nhà em đã thiết kế 1 đường điện riêng (chạy dây 0,75 của trần Phú) từ gầm cầu thang tầng 1 lên theo dọc ccàu thang, vào các phòng
Hệ thống cầu thang + mỗi phòng có 1 bóng compaq + 1 ổ cắm (dùng ổ vanlock 2 lỗ cắm cầu dời) một chạy điện bình thường, một chạy điện tích điện
Hệ thống tích điện của em như sau
1) UPS Upselch loại 1500 KvA (siêu cổ mỏng kiểu Rack) nặng tầm 30kg
2) acqui APC 12v x 04 chiếc (bao nhiêu Ampe em lại quên mất rồi)
3) hệ thống công tắc bên ngoài (dùng để tắt chế độ nạp, hoặc tắt nguồn khi không cần thiết)
Hệ thống tự động nạp điện, lúc có điện lưới dùng trực tiếp, khi mất điện, hệt hống tự động chuyển đổi sang dùng nguồn từ Acqui (không dùng bằng cơm nhé)
- Thời gian và dung lượng sử dụng
1- Nấu được 1 nồi cơm
2- chạy được 3 cái quạt
3- Thắp sáng toàn bọ hệt thống cầu thang
4- Mỗi phòng có 1 bóng thắp sáng + ổ cắm chạy quạt tivi thoải mái
5- Tầng 1 thắp 1 bóng giữa 2 phòng khách và bếp = bóng 18W compaq
6- Phòng khách thắp 3 bóng LED (mỗi bóng 30 led/ 1W/ bóng)
Nói chung chạy vô tư nếu thắp sáng và chạy quạt
Em đã test, chạy 2 bóng compaq 14w, xem tivi buổi tối, đêm chạy quạt được 10 giờ chưa hết điện (vì lúc đó có điện lưới)

Note: chú ý dung UPS loại cũ không có mạch ngắt bảo vệ acqui nên dùng vô tư, nếu loại đời mới sau 15 phút lại ngắt rất bực
Loại UPS của em đang dùng loại 48V DC vớt sang 220V
Cụ nào cần thông tin xin cứ alo em sẽ trợ giúp
(b)(b)(b)

Em đã thử chơi dùng UPS loại to (loại lớn chuyên dùng cho máy chủ), để chạy đèn và quạt.

Kết quả là tèo cái UPS đau hết cả ruột cụ ạ.

hanoi341956

Xe tải
Hôm nọ em tìm mãi bài cụ vòi viết cách tự chế quạt và bộ sạc. Nhà em có 2 cái quạt sạc+ vài cái đèn compact 12V rồi, giờ mua accu và bộ sạc về đấu là ngon.

Hôm qua, em ra accu Vĩnh Phú gần BigC (tiện quá, có chỗ gửi xe không mất tiền) hỏi thì con 60Ah giá 820K, 100Ah là 1.3T, chát kinh. Hỏi có bộ sạc xịn một tí, biết giảm dòng khi gần đầy và ngắt thì họ trả lời chỗ đó không bán, họ sẽ gọi chỗ khác mang tới, giá tầm 700K. Giá accu thì em không bàn vì chắc ở đâu cũng thế, còn theo cụ thì có nên mua bộ sạc như họ nói không? Em nhớ cụ làm bộ sạc bằng mấy con diode để chỉnh lưu nhưng như thế thì phải canh chừng khi nó gần đầy vì đơn giản quá.
Em nghĩ hay là mình mua béng ngay cái cục Jumpstarter của cụ Nam Vũ ấy. Có 1 mil thôi mà lại đủ các tính năng. Nếu ở nhà thì cụ dùng bộ sạc xin của nó để sạc ắc qui loại lớn cỡ 60Ah dùng trong nhà phòng mất điện, khi đi ra đường thì cụ lắp lại ắc qui khô 17Ah của nó : vừa làm bộ đề pa dự phòng vừa làm nguồn sáng vừa là nguồn điện khi đi dã ngoại. Như thế một công đôi ba việc, rẻ chán so với bộ sạc đểu của Tàu hay Việt nam mà đã 700K.

hanoi341956

Xe tải
bác ân hận thì lại bán lại cho em nhá, giờ em lại thấy đi Vitara trông mới giống nam tử hán đại trượng phu bác ạ
Em không ly hôn đâu bác ạ. Với tiền ấy bây giờ chẳng mua được cái gì tử tế cả. Dưới 20K theo em chỉ có Vit là ổn thôi. Spam tý, xin lỗi các cụ.