[Funland] Đưa mẹ đi mua đất mộ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nhà e cũng vừa hoàn thành ngôi nhà cuối đời cho ông bà, xây ở nghĩa trang quê, nay lát đá nốt là xong. May bà cũng mua lâu rồi nên đất hồi đó còn rẻ. Mẹ e nặng nề món này nên cụ làm cũng cẩn thận.

zinhaicau

Xe điện
Quan điểm cụ bố mẹ cụ giống người China nhỉ ?. Không hiểu sao cụ Vượng (Vin) có hệ sinh thái gần như khép kín rồi mà lại không làm công viên nghĩa trang vĩnh hằng nhỉ ?. Còn cụ tổ của công viên vĩnh hằng này ở nước ta hình như là cụ Trung "con" với dự án An Lạc Viên ở đèo Bụt (Quảng Ninh) đi vào hoạt động từ năm 1998 thì phải ?.
Hòa Bình cũng có An Lạc Viên cụ nhỉ?

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Quan điểm cụ bố mẹ cụ giống người China nhỉ ?. Không hiểu sao cụ Vượng (Vin) có hệ sinh thái gần như khép kín rồi mà lại không làm công viên nghĩa trang vĩnh hằng nhỉ ?. Còn cụ tổ của công viên vĩnh hằng này ở nước ta hình như là cụ Trung "con" với dự án An Lạc Viên ở đèo Bụt (Quảng Ninh) đi vào hoạt động từ năm 1998 thì phải ?.
Bác yên tâm. Nó ăn hết người sống nó sẽ ăn người chết!

xe đạp Japan

Xe tăng
Đúng việc nhà cháu cũng đang tìm các cụ ạ
Lang thang tìm kiếm các kiểu
Loại trừ hết các khu truyền thống thì còn 3 khu: LHV Hòa Bình thì lâu năm nhưng nhiều núi đá vôi và núi quá cao.
Khu Phú Thọ thì đẹp nhưng xa và đắt, mộ thấp quá. Không thích.
Cuối cùng gia đình quyết định chọn công viên Thiên Bình An ở Sông Công.
Em bắn từ cầu Nhật Tân đi cao tốc HN-TN đúng 61km. Quá ổn.
Đất đẹp. Đồi thoai thoải, địa thế phong thủy hài hòa. Đặc biệt là giá chỉ tầm 7-8 củ 1 m2 cả hai nhà nội ngoại thống nhất gật luôn 90m2 có 680 tr.
Cụ nào tìm thì gọi trực tiếp cho đc này trưởng phòng, nhiệt tình chu đáo 0822999886

View attachment 6380203

View attachment 6380204

View attachment 6380212
Những năm tới khéo mô hình này lại phát triển nở rộ như thời làm năng lượng tái tạo đây. Có anh làm lâu dài, có anh làm để bán nếu thấy lãi.

Z90

Xe tăng
Em cũng đồng quan điểm như vậy, hay là người già trùng suy nghĩ?
Cũng có người nầy người kia nhưng ông bà nhà e qua những lần về thăm mộ các cụ ở quê mà nghiệm ra nhiều điều thôi ạ...

binbin19809

Xe hơi
Đa số các cụ đến tuổi nên con cái cũng muốn lo trước cho yên tâm một phần việc sau này

Z90

Xe tăng
Tôi cũng thấy PA này rất văn minh và phù hợp! Quan trọng là người ở lại đối xử,tôn trọng,thành tâm thế nào thôi,người chết là hết.
Vâng tùy hoàn cảnh và quan niệm từng gia đình ạ! E cũng có con trai, ông bà cũng có cháu nối dõi mà nghĩ như vậy thì đúng là e phục quá!

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
giờ giá cả thế nào nhỉ các cụ, cháu ít xèng chắc phải mua chỗ xa xa quanh HN. Còn đến lượt mình thì bảo bọn F1 thiêu xong vứt cmn xuống biển cho tiết kiệm đất, à mà xuống gốc cây cũng được cho cây nó xum xuê.

TaiNon1974

Xe buýt
Ông bà nhà e lại k cầu kỳ cái khoản này, trước ông bà bảo rải tro xuống biển, trên núi mà e còn tưởng đùa, nhưng bây giờ khả năng chốt như vậy thật! Về chỉ thờ cúng tại gia và tưởng nhớ đén nhau trong tim...
" Cát bụi lại về với cát bụi, tao nằm xuống rồi mà còn chiếm đất của người sống k đành... Mày có thể thờ cúng chăm lo mộ phần tốt nhưng con mày, cháu mày chưa chắc đã làm tốt, vì vậy đừng tự làm khó mình và người khác..."
Các cụ nhà mình cũng vậy.

Ca phê thôi

Xe tăng
Tôi thì không biết các ( anh,chị,đại gia,tiểu ra nào cả) tuy nhiên thì chết là hết. Hãy văn minh lên,đừng để chết rồi mà vẫn có đứa rỉa xác. Tội lắm.
Chắc cụ nghĩ ở quê họ vẫn chôn và bốc? Có lẽ cụ lạc hậu rồi, em thấy hầu hết quê giờ cũng hóa rồi cụ nhé, chôn rất gọn gàng, sạch... rất văn minh, mộ rất đẹp. Là con, lo cho ông bà, bố mẹ, người thân chỗ yên nghỉ đẹp, sạch, gọn gàng... em thấy là việc rất rất nên làm chứ nhỉ, thỉnh thoảng thăm viếng, hương khói... (làm gì có "vẫn có đứa rỉa xác" như cụ nghĩ đâu). Như nhà mợ Toét gì đấy, khu nghĩa trang gia đình rất đẹp, gọn gàng... nhưng chắc khá to tiền vì toàn đá thế đắt đấy

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ nghĩ ở quê họ vẫn chôn và bốc? Có lẽ cụ lạc hậu rồi, em thấy hầu hết quê giờ cũng hóa rồi cụ nhé, chôn rất gọn gàng, sạch... rất văn minh, mộ rất đẹp. Là con, lo cho ông bà, bố mẹ, người thân chỗ yên nghỉ đẹp, sạch, gọn gàng... em thấy là việc rất rất nên làm chứ nhỉ, thỉnh thoảng thăm viếng, hương khói... (làm gì có "vẫn có đứa rỉa xác" như cụ nghĩ đâu). Như nhà mợ Toét gì đấy, khu nghĩa trang gia đình rất đẹp, gọn gàng... nhưng chắc khá to tiền vì toàn đá thế đắt đấy
Mới dăm năm trở lại đây mới thiêu thôi. Nhưng thiêu là thiêu hết thịt,nguyên xương cốt bỏ tiểu mang về trưng,khấn vái,lễ lạt rồi mới chôn bác ạ. Nhưng cũng là số ít, chưa đạt tới t,60% làm vậy đâu. Vẫn chôn và cải táng,tháy áo,bốc mộ bác ạ.

Ca phê thôi

Xe tăng
Mới dăm năm trở lại đây mới thiêu thôi. Nhưng thiêu là thiêu hết thịt,nguyên xương cốt bỏ tiểu mang về trưng,khấn vái,lễ lạt rồi mới chôn bác ạ. Nhưng cũng là số ít, chưa đạt tới t,60% làm vậy đâu. Vẫn chôn và cải táng,tháy áo,bốc mộ bác ạ.
Không có con số chính xác nhưng em thấy Tỉnh nào có Đài HT (hoặc Tỉnh bên cạnh có) thì người dân cũng sẽ hóa thôi vì công nhận là sạch, gọn ... (nói chung là văn minh). Nhà nước phải dầu tư mỗi Tỉnh có 01 Đài, công tác tuyên truyền tốt thì người dân sẽ theo thôi.

hiepchiken82

Xe tăng
Nhà e cũng vừa hoàn thành ngôi nhà cuối đời cho ông bà, xây ở nghĩa trang quê, nay lát đá nốt là xong. May bà cũng mua lâu rồi nên đất hồi đó còn rẻ. Mẹ e nặng nề món này nên cụ làm cũng cẩn thận.
đá này nhà mợ đặt ở đâu thế, nhà e đang tính làm, các cụ về nghe ngóng các kiểu sau quay ra quyết xây gạch, e thấy làm đá thế này trông rất tôn nghiêm.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Không có con số chính xác nhưng em thấy Tỉnh nào có Đài HT (hoặc Tỉnh bên cạnh có) thì người dân cũng sẽ hóa thôi vì công nhận là sạch, gọn ... (nói chung là văn minh). Nhà nước phải dầu tư mỗi Tỉnh có 01 Đài, công tác tuyên truyền tốt thì người dân sẽ theo thôi.
Cái đó là đương nhiên. Dù sao thì cũng mong xã hội văn minh,ai cũng tiếp cận được với những cơ sở văn minh đó. Còn giờ họ vẫn chưa thiêu ra tro,chỉ là thiêu lấy cốt để đỡ cải táng thôi bác ạ. Chẳng cần phải tuyên truyền nhiều. Chỉ là tạo điều kiện tốt nhất,tự họ ý thức được mà.

30xx1631

Xe điện
Cái này khó nói tùy quan điểm của mỗi người, tại sao mỗi gia đình người việt đều có bàn thờ cúng tổ tiên, các cụ hàng tháng vẫn thắp hương để mong mọi việc được suôn sẻ...ko giống như phương tây...mà xây hay đầu tư vào món này nó cũng tốn kém như đất mộ...nếu rải tro xuống biển cho đỡ tốn kém thì hàng tháng cũng ko cần thắp hương làm gì.... quan điểm cá nhân của e là vậy...còn dự án thì e thấy trên Thiên đức Phú thọ quy hoạch và dịch vụ trước và sau khá tốt, tiếp đón nghỉ ngơi vệ sinh ăn uống ...giá ko hề rẻ...tính ra đâu đó khoảng hơn 3 chục 1 m2 cả hoàn thiện bể kinh tĩnh và cảnh quan (tùy khu), ko có cảm giác đi tới nghĩa trang...giờ cũng có món nhất táng đào sâu chôn chặt 1 lần ko phải hỏa thiêu gì cả...nói là hỏa thiêu còn cốt...nhưng cốt cũng vụn rồi..chuyện tâm linh hay tín ngưỡng đúng là khó nói thật...mỗi người tự chiêm nghiệm vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Nhà cháu cũng tính 2 miếng cạnh nhau cho 2 cụ ở quê rồi
Cũng lựa hôm các cụ vui vui mà chụp kiểu ảnh lưu lại

Chả ai mong ngày xấu nhất sẽ đến, nhưng cứ lo dần thì sau đỡ gấp gáp =((

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
đá này nhà mợ đặt ở đâu thế, nhà e đang tính làm, các cụ về nghe ngóng các kiểu sau quay ra quyết xây gạch, e thấy làm đá thế này trông rất tôn nghiêm.
Cậu e quen chuyên món này, Cụ làm thì e hỏi giúp, đá xanh Thanh Hoá cụ ạ.

toyennha

Xe lăn
Em tưởng giờ không sống ở quê, không có khẩu ở quê xã họ không cho về chôn cất ở quê chứ cụ.
Vụ này em ko biết, nhưng ông bà nội em có 2 mảnh ở Quê ông chú rể ở Hà Đông(làng làm dao), cả nhà em mua vài ô ở đó. Mà ông chú rể em Hộ Khẩu ở Hà Nội chỉ có mẹ,và các anh chị em ông chú rể có hộ khẩu ở làng làm dao đó. Em nghĩ nghĩa trang quê nhưng họ cũng "thương mại" rồi cụ . mua cho cả nhà em trước năm 2010 nhưng trước bao nhiêu năm thì em ko nhớ rõ

Euro2CityStar

Xe lăn
giờ giá cả thế nào nhỉ các cụ, cháu ít xèng chắc phải mua chỗ xa xa quanh HN. Còn đến lượt mình thì bảo bọn F1 thiêu xong vứt cmn xuống biển cho tiết kiệm đất, à mà xuống gốc cây cũng được cho cây nó xum xuê.
Ao Vua nó mới san lấp cả mảnh tướng ba vì . qua đấy đặt gạch