[Funland] Đưa mẹ đi mua đất mộ

cdcn

Xe điện
Đúng việc nhà cháu cũng đang tìm các cụ ạ
Lang thang tìm kiếm các kiểu
Loại trừ hết các khu truyền thống thì còn 3 khu: LHV Hòa Bình thì lâu năm nhưng nhiều núi đá vôi và núi quá cao.
Khu Phú Thọ thì đẹp nhưng xa và đắt, mộ thấp quá. Không thích.
Cuối cùng gia đình quyết định chọn công viên Thiên Bình An ở Sông Công.
Em bắn từ cầu Nhật Tân đi cao tốc HN-TN đúng 61km. Quá ổn.
Đất đẹp. Đồi thoai thoải, địa thế phong thủy hài hòa. Đặc biệt là giá chỉ tầm 7-8 củ 1 m2 cả hai nhà nội ngoại thống nhất gật luôn 90m2 có 680 tr.
Cụ nào tìm thì gọi trực tiếp cho đc này trưởng phòng, nhiệt tình chu đáo 0822999886

View attachment 6380203

View attachment 6380204

View attachment 6380212
Thiên Bình An này quy hoạch cũng ổn, nhưng nằm ngay cạnh Nhà máy xử lý rác và Khu công nghiệp Sông Công nên không khí thì không ổn cụ ạ!

Z90

Xe tăng
Ông bà nhà e lại k cầu kỳ cái khoản này, trước ông bà bảo rải tro xuống biển, trên núi mà e còn tưởng đùa, nhưng bây giờ khả năng chốt như vậy thật! Về chỉ thờ cúng tại gia và tưởng nhớ đén nhau trong tim...
" Cát bụi lại về với cát bụi, tao nằm xuống rồi mà còn chiếm đất của người sống k đành... Mày có thể thờ cúng chăm lo mộ phần tốt nhưng con mày, cháu mày chưa chắc đã làm tốt, vì vậy đừng tự làm khó mình và người khác..."

zinhaicau

Xe điện
Ông bà nhà e lại k cầu kỳ cái khoản này, trước ông bà bảo rải tro xuống biển, trên núi mà e còn tưởng đùa, nhưng bây giờ khả năng chốt như vậy thật! Về chỉ thờ cúng tại gia và tưởng nhớ đén nhau trong tim...
" Cát bụi lại về với cát bụi, tao nằm xuống rồi mà còn chiếm đất của người sống k đành... Mày có thể thờ cúng chăm lo mộ phần tốt nhưng con mày, cháu mày chưa chắc đã làm tốt, vì vậy đừng tự làm khó mình và người khác..."
Quá hay cụ ạ. Em cũng có đồng suy nghĩ như cụ nhà.

xe đạp Japan

Xe tăng
Nhà em ở quê năm ngoái cũng quy hoạch một khu rồi, vc em cũng đã có chỗ, chỉ ko biết về sau mình die, bọn trẻ con nó có đưa về ko vì giờ bọn trẻ toàn đi học, tương tác với họ hàng ở quê ít quá
Em tưởng giờ không sống ở quê, không có khẩu ở quê xã họ không cho về chôn cất ở quê chứ cụ.

4X4=16

Xe điện
giờ mua 1 mảnh ở quê, xây được cái mộ đơn cũng 3chục củ mà đường đi lối lại thì hẹp, ông chặn trước ông chặn sau chả quy củ gì.

Marble Trans

Xe tăng
Quan điểm cụ bố mẹ cụ giống người China nhỉ ?. Không hiểu sao cụ Vượng (Vin) có hệ sinh thái gần như khép kín rồi mà lại không làm công viên nghĩa trang vĩnh hằng nhỉ ?. Còn cụ tổ của công viên vĩnh hằng này ở nước ta hình như là cụ Trung "con" với dự án An Lạc Viên ở đèo Bụt (Quảng Ninh) đi vào hoạt động từ năm 1998 thì phải ?.

Ca phê thôi

Xe tăng
Ông bà nhà em cũng không cầu kỳ, tuy nhiên là phận con lúc việc đến cũng khó "rải tro xuống biển, trên núi" được cụ ạ. Việc nghĩ là "chiếm đất của người sống k đành" cũng không chuẩn đâu vì ở đâu cũng có quy hoạch khu nghĩa trang (không người sống nào đến ở khu đó cả). Em trước cũng nghĩ đơn giản, không "muốn" chuẩn bị trước nhưng giờ nghĩ nên chuẩn bị trước để chủ động, may là ở quê vẫn còn có thể mua được 1 khu có quy hoạch (em mua xong khu đó 1 thời gian là hết, muốn mua cũng không có để mua nữa, xung quanh rất nhiều người mua sẵn để đấy). Tất nhiên giá không rẻ nhưng may là cũng không đắt như các khu "Công viên" có sự chăm sóc. Việc mua được mọi người đều vui vẻ, "yên tâm", đời con, cháu... mình cũng vui vì chúng gần như không phải lo về việc này nữa, sau này cứ auto đặt xuống, lấp đất là xong, việc viếng, thắp hương cũng tiện vì là về quê mình, không về được thì họ hàng, anh em cũng thắp cho...

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cũng thấy PA này rất văn minh và phù hợp! Quan trọng là người ở lại đối xử,tôn trọng,thành tâm thế nào thôi,người chết là hết.

Marble Trans

Xe tăng
Ông bà nhà em cũng không cầu kỳ, tuy nhiên là phận con lúc việc đến cũng khó "rải tro xuống biển, trên núi" được cụ ạ. Việc nghĩ là "chiếm đất của người sống k đành" cũng không chuẩn đâu vì ở đâu cũng có quy hoạch khu nghĩa trang (không người sống nào đến ở khu đó cả). Em trước cũng nghĩ đơn giản, không "muốn" chuẩn bị trước nhưng giờ nghĩ nên chuẩn bị trước để chủ động, may là ở quê vẫn còn có thể mua được 1 khu có quy hoạch (em mua xong khu đó 1 thời gian là hết, muốn mua cũng không có để mua nữa, xung quanh rất nhiều người mua sẵn để đấy). Tất nhiên giá không rẻ nhưng may là cũng không đắt như các khu "Công viên" có sự chăm sóc. Việc mua được mọi người đều vui vẻ, "yên tâm", đời con, cháu... mình cũng vui vì chúng gần như không phải lo về việc này nữa, sau này cứ auto đặt xuống, lấp đất là xong, việc viếng, thắp hương cũng tiện vì là về quê mình, không về được thì họ hàng, anh em cũng thắp cho...
Qua mô tả của cụ và nhiều cụ khi còn trẻ, trung niên, còn sống mà đã lo xa như này, em dự năm tới và những năm tiếp theo sẽ có sự cạnh tranh, nở rộ các công ty đầu tư vào mô hình công viên nghĩa trang vĩnh hằng với quy mô, diện tích rất lớn, thay vì sản xuất hàng hóa. Em đi China và Taiwan thấy mô hình hỏa táng này chỉ có Chính phủ làm, tư nhân không được làm cụ à.

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Qua mô tả của cụ và nhiều cụ khi còn trẻ, trung niên, còn sống mà đã lo xa như này, em dự năm tới và những năm tiếp theo sẽ có sự cạnh tranh, nở rộ các công ty đầu tư vào mô hình công viên nghĩa trang vĩnh hằng với quy mô, diện tích rất lớn, thay vì sản xuất hàng hóa. Em đi China và Taiwan thấy mô hình hỏa táng này chỉ có Chính phủ làm, tư nhân không được làm cụ à.
Chả cứ ở đâu. Chỉ thấy điều gì văn minh,vệ sinh,tiết kiệm là làm bác ạ. Tôi mới có chuyến thăm mộ và đám hiếu trên Phú thọ. Thấy các cty nó gom đất cát để làm nghĩa trang. Nó bán cũng 3,40 triệu một ngôi. Lên đó thì là họ xa bên mẹ tôi, mấy đứa cháu ( gọi tôi bằng bác) bảo. Cháu phần cho cụ ô này...chứ giờ bán là cũng mấy chục... Tôi bảo. Mẹ mày có tin là tao bốc hết các cụ về thiêu rải sông,rải biển không? Thế là câm hết. Về tôi cũng có nói chuyện với 2 cụ nhà tôi. Các cụ bảo. Chúng tao chết thì chúng mày làm sao phù hợp thì làm. Chứ chết là hết. Quan trọng là chúng mày đỗi xử khi sống,và thế nào khi chúng tao theo các cụ thôi. Các cụ còn bảo, làm sao cho văn minh,sạch sẽ. Đừng hủ lậu.
Mà 2 cụ nhà tôi cũng trên dưới 80 cả rồi.

Marble Trans

Xe tăng
Chả cứ ở đâu. Chỉ thấy điều gì văn minh,vệ sinh,tiết kiệm là làm bác ạ. Tôi mới có chuyến thăm mộ và đám hiếu trên Phú thọ. Thấy các cty nó gom đất cát để làm nghĩa trang. Nó bán cũng 3,40 triệu một ngôi. Lên đó thì là họ xa bên mẹ tôi, mấy đứa cháu ( gọi tôi bằng bác) bảo. Cháu phần cho cụ ô này...chứ giờ bán là cũng mấy chục... Tôi bảo. Mẹ mày có tin là tao bốc hết các cụ về thiêu rải sông,rải biển không? Thế là câm hết. Về tôi cũng có nói chuyện với 2 cụ nhà tôi. Các cụ bảo. Chúng tao chết thì chúng mày làm sao phù hợp thì làm. Chứ chết là hết. Quan trọng là chúng mày đỗi xử khi sống,và thế nào khi chúng tao theo các cụ thôi. Các cụ còn bảo, làm sao cho văn minh,sạch sẽ. Đừng hủ lậu.
Mà 2 cụ nhà tôi cũng trên dưới 80 cả rồi.
Cụ nói em mới nhớ hôm qua về quê nhà ở Thủy Nguyên - HP cũng có tay to ôm đất đồi làm công viên nghĩa trang. Nghe nói có bóng dáng của cụ Bá Thiều đứng sau, không biết sau khi ôm trọn mảng sân bãi sát hạch xe và san lấp mặt bằng dự án, nhà cụ Thiều đã lại lấn sân sang mảng này rồi ư ?.

conco1978

Xe điện
Cụ nhà em cũng nói là: "Khi tao chết chúng mày cứ hoả táng rồi rải tro ra biển cho mát..." 🙂. Tại cụ thấy mua đất ở quê phức tạp, mua ở các nghĩa trang vĩnh hằng thì giá cao

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhà em cũng nói là: "Khi tao chết chúng mày cứ hoả táng rồi rải tro ra biển cho mát..." 🙂. Tại cụ thấy mua đất ở quê phức tạp, mua ở các nghĩa trang vĩnh hằng thì giá cao
Các cụ nhà bác thế là rất văn minh và thương con cháu đấy! Nói thật,cứ nghĩ cái cảnh chôn xuống,lại đào lên ....nó kinh bỏ mẹ. Còn về mặt khác. Tâm linh đi nữa thì vong với hồn cũng yên thân,không bị nay nó vùi,mai nó đào...đến lúc nào....nó lại đào lên để lấy đất bán....ha....ha....
Trăm cái lợi mà không hại đâu. Đúng là văn minh.

Muon_biet

Xe cút kít
Khổ, xưa đến đầu nửa sau những năm 2k nhiều vùng quê vẫn còn chả phải mua đất chôn, cứ chết mà khẩu ở đâu thì đăng ký ra nghĩa trang nơi ý mà chôn.

Đầu những năm 2k chương trình kế hoạch hóa dân số vẫn đang rầm rộ mỗi gia đình muốn thêm lao động cho đỡ đói cũng chả dám đẻ đứa thứ ba. Vậy mà mới có chưa đầy 20 năm, chưa hết nửa đời người, đứa sinh năm 2k chưa kịp cưới mà dân số Việt Nam ta đã già cmnr, giờ không đẻ thì hết người làm lại đói, ở SG còn khuyến khích đẻ thật nhiều.

Đúng là cái sự già nó diễn ra nhanh thật, chả chờ ai.

Nhoằng cái đẻ nhiều thì đói-đói lại phải đẻ ít, nhoằng cái đẻ ít dân số lại già, già hết người làm cũng đói-đói lại phải đẻ nhiều.

Nhoắng nhoằng nhoằng nhoăng!

Đẻ đói, đói đẻ!

Haizzz
Tứ Đ!

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói em mới nhớ hôm qua về quê nhà ở Thủy Nguyên - HP cũng có tay to ôm đất đồi làm công viên nghĩa trang. Nghe nói có bóng dáng của cụ Bá Thiều đứng sau, không biết sau khi ôm trọn mảng sân bãi sát hạch xe và san lấp mặt bằng dự án, nhà cụ Thiều đã lại lấn sân sang mảng này rồi ư ?.
Tôi thì không biết các ( anh,chị,đại gia,tiểu ra nào cả) tuy nhiên thì chết là hết. Hãy văn minh lên,đừng để chết rồi mà vẫn có đứa rỉa xác. Tội lắm.

Muon_biet

Xe cút kít
Em cũng đồng quan điểm như vậy, hay là người già trùng suy nghĩ?