[Funland] Đũa ăn!

sky05

Xe đạp
Em dùng đũa tre thôi, chứ vợ dại ko hại bằng đũa vênh, dùng inox mà ko gắp được thì suốt ngày ném bỏ đũa ;))

tienaka

Xe điện
Đũa inox có 3 loại chính:

1. Đặc dẹp kiểu truyền thống Hàn Quốc: nặng khoảng 50gr/ đôi, khó gắp nhất. Em biết rất nhiều anh chị sang Hàn mua loại đũa này và về VN vứt xó.

2. Rỗng - tròn: loại này khá nhẹ, nặng khoảng 20gr/ đôi, thường làm bằng inox 201: có thể mua dễ dàng trong siêu thị. Loại này dễ gắp hơn loại trên nhưng thân tròn, đặt xuống rất dễ rơi. Đầu đũa thường có các vạch chống trơn nhưng hiệu quả chống trơn kém và là nơi dễ bám bẩn.

Nếu cụ đã dùng 2 loại trên và vứt xó rồi thì có thể tham khảo loại 3, bên em có chính sách dùng chán đổi trả moneyback 100% bất kể lí do:

Đũa inox loại 3: Rỗng - vuông, thuôn dần về đầu đũa, nặng khoảng 30-35gr/ đôi: hình dạng như đũa truyền thống của Việt Nam nhưng chất liệu là inox. Chất liệu thường là inox 304, thậm chí là inox 316. Hình dáng như đũa gỗ, vuông, đặt xuống không rơi, đầu đũa bắn lasers nên dễ gắp.
Tùy vào công nghệ/ hình dạng bắn lasers vào đầu đũa mà loại này khi gắp bám ít hay nhiều.

Thấy mợ này quảng cáo nhiều phết mà chưa coa thời gian mua thử

CSKH TMCARe

Xe buýt
Cụ ạ xét nghiệm trả tiền theo chỉ số như nước ấy. Cụ chỉ thuê người ta xét nghiệm chừng ấy chất nên tờ giấy chỉ ghi chừng ấy chất. Nếu cụ thuê xét nghiệm pb hg thì nó đã ghi ví du pb bằng 0 hay bằng bao nhiêu đó..
Tờ giấy của cụ cho thấy cụ không thuê xét nghiệm pb và hg.
Cụ làm như đây không ai làm phòng thí nghiệm hoặc chưa ai đi xét nghiệm nước không bằng ;))
Em test thành phần hóa học của đũa đấy cụ (cụ xem tên chỉ tiêu trong tờ kết quả thí nghiệm).
Nếu nó có kim loại như chì, thủy ngân thì nó đã báo trong bảng kết quả. Cụ xem có Pb với Hg trong đó không :D

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Cụ ạ xét nghiệm trả tiền theo chỉ số như nước ấy. Cụ chỉ thuê người ta xét nghiệm chừng ấy chất nên tờ giấy chỉ ghi chừng ấy chất. Nếu cụ thuê xét nghiệm pb hg thì nó đã ghi ví du pb bằng 0 hay bằng bao nhiêu đó..
Tờ giấy của cụ cho thấy cụ không thuê xét nghiệm pb và hg.
Cụ làm như đây không ai làm phòng thí nghiệm hoặc chưa ai đi xét nghiệm nước không bằng ;))
Em đã đi thí nghiệm mẫu sản phẩm rất nhiều lần, và được nhân viên phòng thí nghiệm tư vấn làm thí nghiệm đó: Xác định thành phần hóa học của mẫu thử với phương pháp là ASTM E1086 - 2014.

Em google thì nó là phương pháp này:
Phương pháp thử nghiệm tiêu chuẩn để phân tích thép không gỉ Austenitic bằng phép đo phổ phát xạ nguyên tử Spark.

Em hiểu nôm na là xét nghiệm trong mẫu đó có những nguyên tố hóa học nào, nếu mẫu đó có bao nhiêu phần trăm nguyên tố kim loại ... thì nó sẽ ra chỉ số.

Cụ thông thái chắc đi thí nghiệm nhiều lần, vậy cụ tư vấn cho em tên của bài thí nghiệm cụ nói (nếu được cụ gửi em luôn tờ kết quả mẫu thử bên cụ) để em hỏi nhân viên phòng thí nghiệm tại số 8 Hoàng Quốc Việt, đợt tới em lại mang mẫu đi thí nghiệm nữa đấy ạ.

Em đem mẫu ra mấy lần rồi mà mấy anh nhân viên đó chưa bao giờ tư vấn bài test của cụ ạ.

Ngoài 2 nguyên tố Hg và Pb cụ nói thì còn rất nhiều kim loại độc hại nữa như Asen, Cadmium, Arsenic ... chắc cũng phải làm hết cụ nhỉ :)

Chỉnh sửa cuối:

CSKH TMCARe

Xe buýt
Vấn đề của hàng TQ là nhiễm chì, hg và thôi nhiễm kim loại nặng từ từ.
Phòng thí nghiệm và mợ không xét nghiệm được hết các kim loại nặng nó khác về bản chất với tuyên bố của mợ đang hiểu là k có chì và thuỷ ngân. Nói thẳng ra mỗi lab chỉ đủ khả năng xét nghiệm 1 vài chất. Để thực nghiệm có 4 chất bên em phải gửi tới 3 lab khác nhau. Có những cái lab ở Việt Nam không đủ trình để xét nghiệm ra hoặc ở chỗ mợ thuê họ không có trang thiết bị để làm thì làm sao tư vấn được mợ để làm?!

Em đã đi thí nghiệm mẫu sản phẩm rất nhiều lần, và được nhân viên phòng thí nghiệm tư vấn làm thí nghiệm đó: Xác định thành phần hóa học của mẫu thử với phương pháp là ASTM E1086 - 2014.

Em google thì nó là phương pháp này:
Phương pháp thử nghiệm tiêu chuẩn để phân tích thép không gỉ Austenitic bằng phép đo phổ phát xạ nguyên tử Spark.

Em hiểu nôm na là xét nghiệm trong mẫu đó có những nguyên tố hóa học nào, nếu mẫu đó có bao nhiêu phần trăm nguyên tố kim loại ... thì nó sẽ ra chỉ số.

Cụ thông thái chắc đi thí nghiệm nhiều lần, vậy cụ tư vấn cho em tên của bài thí nghiệm cụ nói (nếu được cụ gửi em luôn tờ kết quả mẫu thử bên cụ) để em hỏi nhân viên phòng thí nghiệm tại số 8 Hoàng Quốc Việt, đợt tới em lại mang mẫu đi thí nghiệm nữa đấy ạ.

Em đem mẫu ra mấy lần rồi mà mấy anh nhân viên đó chưa bao giờ tư vấn bài test của cụ ạ.

Ngoài 2 nguyên tố Hg và Pb cụ nói thì còn rất nhiều kim loại độc hại nữa như Asen, Cadmium, Arsenic ... chắc cũng phải làm hết cụ nhỉ :)

kdchuyennghiep

Xe tăng
Mấy năm trước em mua ít đũa ăn gỗ mun Bát Tràng, giờ nó cũ rồi và muốn thay loạt đũa mới. Nhà các cụ, các mợ dùng loại đũa nảo?
Đũa kháng khuẩn Shikisai dùng tốt không, có hàng Nhật ko cccm?
Giá cả thế nào hở cụ?

CSKH TMCARe

Xe buýt
Giá cả thế nào hở cụ?
Thời buổi này mua hàng phải rất thông thái mới biết được sản phẩm được gia công thực chất ở đâu?
Em không đủ khả năng nên cứ đũa tre cho lành. Dễ gắp, an toàn. Ba cái con vi khuẩn chả có gì phải sợ, nó vốn tồn tại quanh ta.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Như trên, em định hỏi cụ mợ ở nhà dùng loại đũa gì? có nhiều loại như đũa nhựa, đũa tre, đũa gỗ, đũa thép, đũa bạc cho dân nhà giàu, thậm chí có đũa sứ của Minh Long

Em nhớ có một giai đoạn cũng trên ọp này các cụ thường hay gọi nhau í ới giúp nhau gọt đũa từ các lõi cây rừng loại tốt, không biết giờ các cụ còn tham gia ọp không và chất lượng loại đũa các cụ dùng cho đến bây giờ còn tốt không? các cụ có hài lòng với nó không?

Hoặc các cụ mợ nào dùng đũa thép thì có thấy tiện không ạ? em vẫn không cảm thấy tiện lắm khi dùng đũa thép, không thích lắm vì quen với cảm giác khi đùng dũa tre. Nếu có cụ mợ nào dùng đũa thép xin chia sẻ kinh nghiệm vớ ạ.

Em hỏi luôn cụ mợ dùng đũa sứ của Minh Long, không biết có tiện để dùng không ạ? nếu có dùng xin chia sẻ thêm cho em.

Em không phải seeder. Em hỏi để mai này em chọn mua loại đũa vừa ý dùng lâu, tiện việc, đẹp và sang sang một tí theo sở thích cá nhân thôi. Cụ mợ nào có lòng xin mời vào còm ạ.

ngocmai227

Xe lăn
E dùng đũa làm từ cây đước mua ở Cà Mau, thấy bảo ko bị mốc mà về nhà e vẫn bị mốc xanh mốc đỏ

Đũa gỗ là chuẩn nhất.
Các loại đũa nhựa, kim loại trơn bcm ra.

hitle888

Xe điện
Nhà em dùng đũa tre do ông cụ hàng xóm trên quê vót, năm thay mấy bận. Xấu xấu tí nhưng đảm bảo ạ

quy la tien

Xe điện
Đũa inox, kg mốc, ban đầu chưa quen khó gắp vì trơn- cũng tốt ăn ít giảm béo- quen rồi dùng hay.

sakai_yo

Xe lăn
Nhà em dùng đũa gỗ. E ghét đũa sừng vì nó trơn quá.

E dùng đũa làm từ cây đước mua ở Cà Mau, thấy bảo ko bị mốc mà về nhà e vẫn bị mốc xanh mốc đỏ
Hình như không phải cụ ah, nó là một loại cây gì ở Bình thuận, Ninh thuận. Loại đũa này nó có thớ gần như thớ tre nhưng chắc và bền hơn tre nhiều. Nhược điểm của nó là hay bị méo, không đều.
Nhà em dùng loại này từ thời bao cấp. Giờ có loại đũa gỗ nên dùng đũa gỗ vì nó tròn và đều nhau hơn.

NNS

Xe ngựa
ko mốc thì nó tẩm ... liu huỳnh thơm nức ra thì có =))
đũa gỗ gì cũng mốc hết, nếu ko khô, đũa gỗ quý thì nó cứng hơn nên trơ hơn với nước, chứ vẫn mốc hết. Nên nhà em xài đũa mun, sau xài đũa Nhật, éo nhớ bằng cái vật liệu gì, nhưng ko mốc, với lại em để khay đũa ngay dưới bếp từ, quạt tản nhiệt nó thổi vô nên luôn khô ráo (rửa xong sấy xong mới để vào để ko ẩm ngược lại bếp)

ngocmai227

Xe lăn
Hình như không phải cụ ah, nó là một loại cây gì ở Bình thuận, Ninh thuận. Loại đũa này nó có thớ gần như thớ tre nhưng chắc và bền hơn tre nhiều. Nhược điểm của nó là hay bị méo, không đều.
Nhà em dùng loại này từ thời bao cấp. Giờ có loại đũa gỗ nên dùng đũa gỗ vì nó tròn và đều nhau hơn.
Cây đước nó sống ở rừng ngập mặn Cà Mau, Bạc Liêu mà cụ

ngocmai227

Xe lăn
ko mốc thì nó tẩm ... liu huỳnh thơm nức ra thì có =))
đũa gỗ gì cũng mốc hết, nếu ko khô, đũa gỗ quý thì nó cứng hơn nên trơ hơn với nước, chứ vẫn mốc hết. Nên nhà em xài đũa mun, sau xài đũa Nhật, éo nhớ bằng cái vật liệu gì, nhưng ko mốc, với lại em để khay đũa ngay dưới bếp từ, quạt tản nhiệt nó thổi vô nên luôn khô ráo (rửa xong sấy xong mới để vào để ko ẩm ngược lại bếp)
Thấy mấy ông anh trong đấy quảng cáo thế, e mua về tặng khắp nơi mới đau chứ =))

dqtrung

Xe hơi
nhà em lẫn lộn cả đũa tre, gỗ, dừa với inox.
đũa inox thì sạch mà khó dùng lắm. nhất là gắp đồ kiểu như miếng su su luộc hay ăn mì ăn miến
đũa inox của mợ Dandi quảng cáo gắp đc viên bi đấy, mà em chịu :)