Du xuân Việt - Lào, ấm áp tình người

MayMan

Xe tăng
BÁc có ngậm sâm ko? E lái HN-DN 800km mà thấy đã oải rồi, lại chạy fortuner nưẫ.

TungNguyenMD

Xe container
E đặt gạch hóng 1 số thông tin của bác. Ko biết tiếng mà lang thang một mình lái xe đưa cả gđ đi chơi nước ngoài, ngưỡng mộ bác quá !
Đơn giản mà cụ ơi, sang bất cứ nước nào chỉ cần biết tiếng Anh là đủ. Hơn nữa ở Lào lại có rất nhiều người Việt sinh sống nên không cần biết tiếng Lào đâu cụ ạ.
Cụ cứ lên đường đi không phải lăn tăn về vụ tiếng đâu

BÁc có ngậm sâm ko? E lái HN-DN 800km mà thấy đã oải rồi, lại chạy fortuner nưẫ.
Lúc đầu gia đình em chỉ định đến Viêng chăn rồi về. Nhưng dòng người xô đẩy thế nào mà lại đi một vòng.
Em học tập các bạn Lào: cứ từ từ, khắc đi khắc đến. Mệt đâu nghỉ đó nên cũng không mệt ạ

TungNguyenMD

Xe container
Chuyện đổ xăng ở nước bạn

Biết là xăng bên bạn đắt nên khi đến Phố Châu- Hà tĩnh em đổ đầy bình rồi phi sang.
Đến Vientian còn 2 vạch. Chơi loang quanh thì gần hết nên em đổ xăng ở Vientiane.
Em chọn cây xăng của Lào. Không muốn đổ ở cây xăng của thằng Petrolimex vì ghét thằng này ( Mặc dù nó ở bên Lào rất nhiều)

Các xe xếp hàng vào đổ xăng rất trật tự. Đến lượt em đổ xăng, ở Lào đổ xăng không cần nhẩy xuống khỏi xe như ở VN. Chỉ cần hạ kính và yêu cầu số tiền đổ sau đó kéo kính lên chờ đổ xong lại hạ kính xuống trả tiền là xong. Tất cả các hành động khác ( mở đóng nắp bình...) người bán xăng làm hết. Cái này em thấy hay đỡ độc hại cho lái xe. Em hạ kính xuống nói với cậu đổ xăng: Full, đầy bình. Em chơi cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt cậu muốn hiểu thế nào thì hiểu :))
Bên lào cũng có 2 loại xăng như bên ta: Loại Regular ( chắc tương đương A92), loại Super ( Chắc tương đương A95) và một loại Diesel nữa.
Giá xăng khá đắt tính ra tiền Việt khoảng trên 30K/l

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Chuyện lái xe bên nước bạn.

Đường từ Cầu treo về Vientiane rất dễ đi. Mặt đường rất phẳng, hơn nữa ý thức tham gia giao thông của các bạn Lào rất tốt. Từ xe máy đến ô tô nếu đi từ đường nhỏ ra đường ưu tiên bao giờ cũng nhường đường cho xe là ưu tiên đi qua hết rồi mới từ từ đi ra. Nên các cụ đi đoạn đường này chạy được bao nhiêu km/h thì chạy (em toàn chạy 90-100km/h mà không có cảm giác bị lắc lư như ở VN, xe cứ lừ lừ chạy). Không phải lo tai nạn ( em chạy xe bên Lào gần 1.000 km mà chưa gặp một tai nạn nào)
Thỉnh thoảng đến các bản ven đường mặc dù có biển hạn chế tốc độ 30km/h nhưng các cụ có thể chạy được 60km/h đảm bảo vẫn an toàn vì người dân ở các bản này không có thói quen xồ ra đường như ở VN. Và các cụ có thể yên tâm ở trên đường quốc lộ cực kỳ ít xxx và không có bắn tốc độ
Đến Vientiane các cụ nên lái xe cẩn thận. Nên đi đúng làn đường, không nên quay đầu giữa đường, phải quay đầu đúng điểm. Bên đó đèn đỏ ko có đồng hồ đếm ngược thời gian như của mình nên các cụ cứ từ từ,gặo đèn vàng là dừng lại luôn cho nó an toàn.
Lào cũng có văn hóa giống mình là xe to đền xe bé nên các cụ cẩn thận khi gặp mấy ông đi xe máy. Kể cả họ có sai các cụ cũng rất rắc rối. Và người dân tuyệt đối tin vào xxx ( mặc dù xxx ở đây cũng chẳng ra gì) nên có chuyện gì các bạn ấy gọi xxx ngay
Một bài học em đã viết ở trên là nếu bị xxx vịn vì tội ko mua bảo hiểm thì các cụ nên nộp phạt ( có 40K kíp thôi) lấy biên lai để khỏi bị phạt tiếp.
Các biển báo giao thông ở Vientiane ( cấm ô tô rẽ trái, rẽ phải...) cũng thường đặt rất khuất nên các cụ nên để ý không là bị dính ngay ( cái này em dính 1 lần).
Nếu xxx là bắt vì những lỗi tham gia giao thông ( trừ lỗi ko mua BH) thì các cụ cứ ngồi im trên xe, ko đưa giấy tờ mà đưa tờ 20K kíp nói giấy tờ quên ở KS rồi và Việt Lào anh em, cầm lấy tiền uống nước là OK. Còn nếu xxx ko nhận các cụ nên giở bài "gọi điện thoại cho người thân" (mặc dù chẳng có người thân nào) là các xxx nhận tiền ngay ( cái này xxx Lào chưa khôn bằng xxx ta :)) )
Vé đỗ xe ở Vientiane là 3.000 kip chủ yếu là những nơi vào các điểm tham quan. Còn ngoài ra các cụ cứ thấy chỗ nào có xe biển lào đỗ là các cụ cứ đỗ sau chắc ko vấn đề gì.
Nói chung là mức phạt khi tham gia giao thông ở Lào cũng rất nhẹ nhàng ( thường là vài chục ngàn kíp = hơn trăm ngàn VND) nên cũng dễ chấp nhận. Nói thế không phải là các cụ cứ đi bừa vì theo em mình lái xe biển VN mang theo cả văn hóa nước mình sang nước bạn nên cố gắng làm sao giữ được hình ảnh tốt trong mắt các bạn Lào.
Một điều nữa khi tham gia giao thông bên nước bạn là các cụ nên hạn chế tối đa việc dùng còi vì vừa không cần thiết vừa gây ác cảm với các bạn Lào

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Khách sạn, an ninh, ăn uống, tiêu pha trên đất bạn

Thực ra chuyến đi này em chuẩn bị không tốt. Những lần trước khi đi phượt ở các nước khác em đều vào booking.com để đặt phòng trước cả tháng ( đặt càng sớm càng rẻ). Nhưng vì nghĩ Lào cũng gần mình, văn hóa chắc giống VN hơn nữa người Việt ở lào khắp mọi nơi nên em chủ quan không đặt phòng trước. Nhưng ơn trời cũng chẳng sao
Khách sạn bên Vientiane rất đắt. Loại KS mini mà giá cũng từ 25 - 30 USD/ phòng twin ( giá phòng có thể mặc cả được). Và Vientiane không có nhà cao tầng nên các KS ở đây thường phải đi thanh bộ lên. Nhưng các chú lễ tân thường rất nhiệt tình xách đồ lên tận phòng cho các cụ mà ko đòi hỏi 1 đồng tiền tip nào.
An ninh bên nước bạn phải nói cực kỳ tốt, không hề có trộm cắp, móc túi hay vặt đồ ô tô nên các cụ cứ yên tâm vứt xe 1 chỗ mà đi chơi, lúc về đảm bảo vẫn còn nguyên vẹn. Điều này em cũng thấy lạ vì Lào là nơi vận chuyển ma túy rất lớn mà lại ít thằng nghiện ( em đoán thế vì bọn nghiện thì nó hay đi ăn cắp vặt) cụ nào ở Lào lâu năm vào confirm hộ em cái.
Theo lời anh Lâm thì đi đêm ở vùng trung Lào và hạ Lào hoàn toàn yên tâm. Chỉ có vùng thượng Lào là sợ các toán phỉ có vũ trang ( chắc hậu duệ của phỉ Vàng Pao chăng? )
Mức sinh hoạt bên Vientiane có vẻ cao hơn bên HN nhà mình một chút. Giá USD bên này rất cao ( tính ra tiền việt gần 24K/1USD) nên các cụ nên đổi đô trước ở VN. Sau đó mang sang Lào đổi lại tiền Kip thì đỡ thiệt hơn rất nhiều.
Đồ ăn ở Lào rất cay nếu cụ nào chịu được cay thì ngon tuyệt. Còn không chịu được cay thì nên mang đồ ở nhà đi. Hoặc ra chỗ chợ đêm cạnh That Luong mua đồ ăn Việt họ đã làm sẵn mang về nhà hàng mà ăn

TungNguyenMD

Xe container
Lưu ý khi vào các điểm tham quan

Các điểm tham quan trên đất bạn thường bán vé giá vé từ 5.000 đến 10.000 kíp/ người, trẻ em được free.
Đa phần các điểm tham quan của nước bạn đều gắn với Phật giáo, Hindu giáo và rất ít thông tin về các sự tích bằng tiếng Anh. Nên các cụ nên tìm tài liệu về Phật giáo (tiểu thừa), Hindu giáo và sử thi Ramayana của Ấn độ trước khi đến điểm tham quan thì mình sẽ hiểu và thấy hấp dẫn hơn rất nhiều.
Ở các điểm tham quan nên đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên và không nên xả rác lung tung. Có lần F1 nhà em xả 1 cái vỏ bim bim xuống đất mà có mấy người quay lại nhìn nhà em làm em chỉ muốn độn thổ chui xuống đất vì xấu hổ.
Nói chung các điểm du lịch của các bạn Lào không chèo kéo, ko chặt chém, lịch sự. Nhưng cách làm du lịch của các bạn ấy chưa thực sự chuyên nghiệp. Cụ thể là rất ít chú thích bằng tiếng Anh trong các di tích hoặc các biểu tượng của các bạn ấy.

reloaded

Xe tăng
Em mời cụ chủ votka vì những thông tin hữu ích này. Em dự định hè này cũng làm 1 chuyến sang Lào theo cung đường như của cụ, những thông tin của cụ thực sự rất bổ ich. Em sẽ tổng hợp lại làm kinh nghiệm cho chuyến đi sắp tới.

kiamorning2007

Xe tăng
Cảm ơn cụ TungNguyenMD nha, Bài viết hay quá, cụ tả rất tỉ mỉ, chi tiết, đọc xong mà em cũng muốn lên chương trình ngay ạ.
Chúc GĐ cụ luôn mạnh khỏe, hạnh phúc, 2 F1 ngoan hiền và học giỏi ạ.

Boing767

Xe điện
Đọc hết cả tua của cụ mà muốn đi luôn , e đang hóng trên OF mình sắp tới có cụ nào đi e hóng tham gia 1 chuyến .

Cahtra2008

Xe tăng
Ngồi ôn lại vài chuyện ở Vientiane trước khi em kể tiếp chuyện ở Vangvieng
Chuyện thứ nhất: Đổi tiền
Hôm ở VN gấu nhà em lên Hà trung đổi VND -Kip với tỷ giá 3 triệu VND = 1 triệu Kip. Em đổi tạm lấy 3 triệu Kip còn đâu mang VND và USD sang Lào tiêu vì nghĩ ở đó có nhiều người Việt và Ngân hàng VN nên có thể đổi được VND sang kip dễ dàng/
Tới Vientian, em lễ tân KS ( con bà chủ, đang học ĐH Kinh tế TPHCM nên nói tiếng Việt rất tốt) nói với em ở Vientiane có 3 nơi có thể đổi được VND sang Kip là: các cửa hàng vàng bạc, Sacombank, Lào Việt Bank, và trong chợ Sáng. Tuy nhiên em này cũng khuyến cáo nên đổi ở ngoài được giá hơn trong Ngân hàng ( cái này cũng giống VN :)) )
Em ra cửa hàng vàng họ đòi 3.3 triệu VND ăn 1 triệu Kip
Em vào chợ họ đòi 3.1 triệu VND ăn 1 triệu Kip
Nhưng đặc biệt là tỷ giá USD rất cao: 1.000 USD ăn 8 triệu kíp tính ra 1.000 USD ăn hơn 24 triệu VND. Cái này do chính sách của chính phủ ta muốn kìm hãm đồng USD nên đồng USD trong nước giá thấp, nhưng thực tế ra nước ngoài giá rất cao.
Bài học thứ nhất: Không cần đổi tiền Kip từ VN, nên đổi USD từ VN sang nước ngoài đổi lại giá cao hơn nhiều.
Cám ơn chú nhé,anh có cửa làm ăn rồi

xicloo

Xe hơi
Ngồi ôn lại vài chuyện ở Vientiane trước khi em kể tiếp chuyện ở Vangvieng
Chuyện thứ nhất: Đổi tiền
Hôm ở VN gấu nhà em lên Hà trung đổi VND -Kip với tỷ giá 3 triệu VND = 1 triệu Kip. Em đổi tạm lấy 3 triệu Kip còn đâu mang VND và USD sang Lào tiêu vì nghĩ ở đó có nhiều người Việt và Ngân hàng VN nên có thể đổi được VND sang kip dễ dàng/
Tới Vientian, em lễ tân KS ( con bà chủ, đang học ĐH Kinh tế TPHCM nên nói tiếng Việt rất tốt) nói với em ở Vientiane có 3 nơi có thể đổi được VND sang Kip là: các cửa hàng vàng bạc, Sacombank, Lào Việt Bank, và trong chợ Sáng. Tuy nhiên em này cũng khuyến cáo nên đổi ở ngoài được giá hơn trong Ngân hàng ( cái này cũng giống VN :)) )
Em ra cửa hàng vàng họ đòi 3.3 triệu VND ăn 1 triệu Kip
Em vào chợ họ đòi 3.1 triệu VND ăn 1 triệu Kip
Nhưng đặc biệt là tỷ giá USD rất cao: 1.000 USD ăn 8 triệu kíp tính ra 1.000 USD ăn hơn 24 triệu VND. Cái này do chính sách của chính phủ ta muốn kìm hãm đồng USD nên đồng USD trong nước giá thấp, nhưng thực tế ra nước ngoài giá rất cao.
Bài học thứ nhất: Không cần đổi tiền Kip từ VN, nên đổi USD từ VN sang nước ngoài đổi lại giá cao hơn nhiều.
cái này là đổi xuôi.Còn đổ ngược thì thế nào bác nhỉ?
VD em mang USD sang bên ấy đổi tiền việt thì thế nào các bác nhi?

TungNguyenMD

Xe container
Cảm ơn cụ TungNguyenMD nha, Bài viết hay quá, cụ tả rất tỉ mỉ, chi tiết, đọc xong mà em cũng muốn lên chương trình ngay ạ.
Chúc GĐ cụ luôn mạnh khỏe, hạnh phúc, 2 F1 ngoan hiền và học giỏi ạ.
Cám ơn cụ nhiều. Em cũng chúc cụ một năm mới " Cuộc sống phồn vinh, gia đình hạnh phúc" ạ

Cám ơn chú nhé,anh có cửa làm ăn rồi
Trước tết cứ tưởng anh cũng đi Lào với em

cái này là đổi xuôi.Còn đổ ngược thì thế nào bác nhỉ?
VD em mang USD sang bên ấy đổi tiền việt thì thế nào các bác nhi?
Em ko hỏi tỷ giá đổi từ USD sang VND cụ ạ. Không cụ cứ đổi thành kíp rồi về VN đổi sang VND dc mà

hanoien

Xe điện
Chuyến đi của bác thú vị quá, văn lại hay nữa. Năm nay em cũng ấp ủ 1 chuyến tự lái sang Lào.

joyride

Xe điện
Về vụ đổi tiền, em chia sẻ thêm kinh nghiệm: Các cụ ra ngân hàng Việt-lào mà đổi. Giấy tờ thì có passport và giấy phép liên vận.

Em đổi đúng giá chuẩn luôn (ở Hà Trung hét 3,3; 3,0; hoặc mặc cả thì xuống 2,8) 2,67VNĐ/1Kíp

lehungacc

Xe buýt
ngưỡng mộ bác. vodka bác nào

Hanoi2travel

Xe tăng
Đơn giản mà cụ ơi, sang bất cứ nước nào chỉ cần biết tiếng Anh là đủ. Hơn nữa ở Lào lại có rất nhiều người Việt sinh sống nên không cần biết tiếng Lào đâu cụ ạ.
Cụ cứ lên đường đi không phải lăn tăn về vụ tiếng đâu
Đọc thớt của cụ xong e phải đi luôn và ngay, hiện tại e đang ở Viên Chăn nhưng chiều mai là rời khởi Lào rồi... he he. Ở Viên Chăn từ sáng tới giờ e chả phải dùng câu tiếng Anh nào cả nhưng hôm nay trời mưa to nên VC buồn quá, ko có bạn nhậu nên ra khu chợ đêm thì cũng chẳng muốn ăn, ra khu bờ sông đi dạo thì mưa người ta ko bán hàng vậy là e lại về ks với các cụ OF :D
p/s : cầm 1 triệu kíp tiêu mãi ko hết có khi mai e nghe lời các cụ còn bao nhiêu qui ra vàng vậy :P