Du xuân Tây Bắc xuyên tết nguyên đán

kiailovey

Xe tải
Bài viết quá công phu , hay, nhiều tư liệu, xin cảm ơn Bác chủ thớt :)

songhoai

Xe đạp
@yensuong: Hi hi ... em cũng như bác, du lịch theo ngẫu hứng. Ôm vô lăng là chỉ biết cắm cúi đi và loay hoay tìm chỗ ... ngủ trước khi trời tối.

Về nhà thì tất bật với công việc, lúc rỗi rảnh ngồi xem lại kỹ những hình ảnh trên đường đi, tra cứu để tìm hiểu thêm từng nơi đã đi qua và trong khoảnh khắc đó những kỳ niệm của chuyến đi lại ùa về ...

Dừng chân ngay chợ Sà Phìn, chỉ còn vài km nữa là đến khu di tích nhà vua Mèo (Mông). Ngày Tết chợ vắng, chỉ có vài hàng chạp phô, vài điểm bán xăng lẻ và ... mía cây

Chú bé đang chờ bố mua mía

Hai người phụ nữ Mông trước cửa hàng chạp phô

songhoai

Xe đạp
Qua chợ Sà Phìn khi trời đã về chiều, nhà em vẫn men theo những con dường quanh co không có ba-ri-e, từ núi này sang núi khác, cố gắng đến thăm khu di tích nhà Vương để kịp dừng chân tại thị trấn Đồng Văn trước khi trời tối hẳn.

Em nhớ lại mốt bài báo có tựa đề:
Cao nguyên đá Đồng Văn: Xuân này "vơi bớt nỗi lo thiếu nước"

Trong chuyến công tác tại Hà Giang, Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Tấn Dũng đã chia sẻ với khó khăn của bà con dân tộc thiểu số trên Cao nguyên đá Đồng Văn. Thủ tướng đồng ý với chương trình Hà Giang xây dựng 30 hồ chứa nước tại 4 huyện vùng cao núi đá để cung cấp nước sinh hoạt cho người dân. Sau một thời gian khẩn trương thi công, việc xây dựng 30 hồ treo đã hoàn thành, đưa vào sử dụng đã mang lại hiệu quả thiết thực. Giờ đây trên địa bàn 4 huyện vùng cao phía Bắc của Hà Giang có 77 hồ chứa nước đã, đang thi công và đưa vào sử dụng, với tổng dung tích 477.497 m3, tổng vốn đầu tư trên 810 tỷ đồng, cung cấp nước cho gần 50.000 người.

Nhà em vừa ngang qua một hồ treo thuộc xã Sà Phìn

songhoai

Xe đạp
Trên những cung đường quanh co, cheo leo này, có những đoạn chiếc xe yếu ớt của nhà em phải bò lên dốc ì ạch, các F1 có nhiều thời gian ngắm những bản làng của người dân tộc, họ sống quây quần trên những khoảnh đất hiêm hoi, quanh làng là hàng cây thông bao bọc

Xe chạy sát bờ ta-luy âm, một bản làng khác hiện rõ, nép bóng những hàng thông cao vút

Thông trên vùng cao nguyên đá phần nhiều là Thông Đỏ (Taxus wallichiana),Họ Thanh Tùng, một loài cây dược liệu quý

cubi8x

Xe máy
Bố vợ ơi, con gấy bố học ở mô đó bố?

Thái Phượt

Xe tăng
Cụ YS ui ! E là E rất quí cụ cũng như ngưỡng mộ HP gia đình cụ. Nay tập tọe học đc cách up hình,E mạn phép lôi cái thớt cũ của cụ lên góp vui vài tấm hình gọi là tỏ tấm chân tình với GĐ Cụ

nhà cụ đi chơi tết đc trời phù hộ nên đỉnh đèo Pha Đin nắng đẹp rực rỡ,còn E đi cuối tháng 11/2011 đỉnh đèo như cụ thấy suơng mù mịt,gió lạnh thổi ào ào,có lẽ trời ghét E già rùi còn mấu.ảnh E đang co ro bên cạnh con Rotxinante của E

Thái Phượt

Xe tăng
Chùm ảnh Sa Pa sẽ giới thiệu sau, bây giờ quay lại Điện biên đã nhé

chiếc xe tăng này nằm gần hầm Đờ Cát ,còn E chiến đấu bên đồi A1 cơ,cụ xem con xe em thịt có hoành ko

korandovinhyen

Xe container
Chùm ảnh Sa Pa sẽ giới thiệu sau, bây giờ quay lại Điện biên đã nhé

chiếc xe tăng này nằm gần hầm Đờ Cát ,còn E chiến đấu bên đồi A1 cơ,cụ xem con xe em thịt có hoành ko

Xe tăng nhìn oai quá mà nòng pháo lại guc xuống thế thì bắn làm sao được cụ nhể???hay là đến tuổi đó pháo nó vậy hả cụ...

Thái Phượt

Xe tăng
Xe tăng nhìn oai quá mà nòng pháo lại guc xuống thế thì bắn làm sao được cụ nhể???hay là đến tuổi đó pháo nó vậy hả cụ...
chứng tỏ cụ ko hiểu gì về " pháo " . một khi đã chúc nòng xuống là dùng hỏa lực mạnh bắn thẳng " hạ gục nhanh,tiêu diệt gọn" chứ lúc nào cũng " ngỏng lên " thì " bắn chim " à=))

yensuong

Xe điện
chứng tỏ cụ ko hiểu gì về " pháo " . một khi đã chúc nòng xuống là dùng hỏa lực mạnh bắn thẳng " hạ gục nhanh,tiêu diệt gọn" chứ lúc nào cũng " ngỏng lên " thì " bắn chim " à=))
Hì, cảm ơn cụ kéo cái thớt của em lên nhé, chúc mừng cụ úp ảnh thành công (b), thế là mợ Gamechip thất nghiệp à :D, em dạo này lọ mọ bên xe độp thành ra ít ghé đây. VC em chân thành mời cụ hè này phượt vào nhà em 1 chuyến cụ nhé, cần gọi thì cụ cứ ngó chữ kí em nhé

saokhothe

Xe tải
nhòm chỗ này quen ko cụ yensuong ;))

cháu mời cụ qua bên này chém với cháu cho vui, thớt ít người quá :P
Cái mó nước này hình như trên đường đi Mường Lay? tháng 4/2010 em có dừng ở đây để rửa mặt( em đi bằng xe máy) thì có mấy chú hugo dừng ô tô lại để kiểm tra em.

saokhothe

Xe tải
Em cũng up lôi thớt lên n

Cafe góc phố, ngoài cửa treo biển 15k vào trong tính giá 20k cho ly cafe loãng toẹt

Quán này hình như ngày trước tên là " nghệ sỹ quán" của Hưng Hà Đông? nếu đúng thì năm 2010 em ngồi lần cuối vẫn rất ok cho cafe và rượu táo mèo.

yensuong

Xe điện
Mợ chủ dạo này đi đâu mà lặn sâu thế.
Em đây, em đây...cụ có chuyến nào mới chưa ạ :D,hôm trước cụ định đi Nghệ an đã đi chưa, em dạo này đang bận luyện công ấp ủ cho chuyến leo Phan của cả nhà trong tương lai đây

sale_haiphong

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em đây, em đây...cụ có chuyến nào mới chưa ạ :D,hôm trước cụ định đi Nghệ an đã đi chưa, em dạo này đang bận luyện công ấp ủ cho chuyến leo Phan của cả nhà trong tương lai đây

Nhiều người đi leo Phan đợt 30/4 - 1/5 này lắm không biết Cụ có đi không

Bên Mẹc em cũng có cậu đi gạ em xuốt nhưng giờ em uể oải lém không đi nổi :D