Du xuân Tây Bắc xuyên tết nguyên đán

5starsdba

Xe buýt
Cụ cho phép em gọi cụ là chú nhé. Chuyển dần sang bố cho dễ :D

songhoai

Xe đạp
Tây bắc sao mà quyến rũ lòng người quá ...
Chắc thế nào rồi em cũng phải trở lại nơi này ...

Ôi! Bác đến cổng trời lúc thời tiết đẹp thế, nhà em đến đó khoảng 16h, sương mù dày đặc, không hề nhìn thấy núi Đôi ở đâu luôn ...

@yensuong:
Nhà em tới Cổng Trời khoảng gần giữa trưa, may gặp lúc sương tan bớt nhưng cảnh vật vẫn còn mờ ảo, em phải tăng contrast hình mới rõ được một chút chứ ảnh gốc cũng mờ lắm.

Qua khỏi Thị trấn Tam Sơn một đoạn xa, xe em theo đường 4C đang dọc theo bờ hữu ngạn, băng ngang qua sông Miện trên một cây cầu bê tông rộng mới xây rồi tiếp tục chạy dọc theo bờ tả ngạn của dòng sông Miện.

Sông Miện (thượng nguồn của sông Lô) mùa này nước trong xanh ...

songhoai

Xe đạp
Được đọc nhiều về cao nguyên đá Đồng Văn : Cao nguyên đá Đồng Văn (hay Sơn nguyên Đồng Văn) là một cao nguyên đá trải rộng trên bốn huyện: Quản Bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Mèo Vạc, bao gồm vô số những ngọn núi đá vôi với độ dốc khá lớn ...

Qua khỏi Quản Bạ, nhà em bắt đầu ... lang thang trên cao nguyên đá. Men theo những con đường hẹp và dốc vòng quanh từ ngọn núi đá này băng sang ngọn núi khác. Liên tục những khúc quanh cùi chỏ không có gương cầu, em vừa vần tay lái vừa phải bấm còi inh ỏi ... mà thỉnh thoảng vẫn gặp các bác người dân tộc vi vu du xuân trên những chiếc hai bánh bất thình lình xuất hiện trước mũi xe làm giật thót cả mình ...

Em miệt mài lái xe, F1 thỉnh thoảng bấm máy

sharing

Xe máy
Cụ có chuyến đi tuyệt vời thật

son_rua_sanbay

Xe buýt
Quán đó hay đó cụ, ngay chợ ẩm thực đi vào góc bên trái, cụ đừng vào quán giữa nhé, em bị 1 nồi thắng cố, đúng hơn là lẩu lòng ngựa, khoảng 5 lạng cả lòng cả tiết 500k đó cụ, đây là quán nên vào
thế là rẻ đấy cụ ơi, hồi tháng 10 em đi 5ng ăn chưa lo mà hết những 1 củ đới ạ, quán í chắc cụ cũng biết phía ngoài ốp gỗ xẻ nhìn khá hay.

son_rua_sanbay

Xe buýt
@yensuong: Hi hi, về lại Sài Gòn thời tiết nắng nóng 32oC suốt mấy hôm nay em cứ mơ màng về sương mù Sapa, cái lạnh 2 - 3oC ở cao nguyên đá Đồng Văn ...

Hôm 29 Tết, mãi la cà nên đến Lào Cai trời đã chập tối, leo lên Sapa đến lưng chừng núi là sương mù dầy đặc không thấy đường đi, vạch tim đường thì đã lâu không được sơn lại nên nhìn cứ mờ mờ ảo ảo, xe Carens em thuê lại không có đèn sương mù (fog light). Cũng nhờ có mang theo miếng keo trong màu vàng, em cắt hai miếng lớn dán phủ lên 2 đèn cos nên tầm nhìn xa tăng lên rất nhiều và cứ thế em tà tà phi lên tới đích. Nhũng ngày sau cũng nhờ ánh sáng vàng kỳ diệu này mà em cứ phà phà trong sương mù cao nguyên đá và nhất là đoạn Mèo Vạc - Cao Bằng buổi sáng sớm, sương mù chẳng thua gì Sapa.

Nhà thờ Đá lúc 5g chiều mùng 1 Tết

lần trc em đi kỉ niệm đáng nhớ nhất là đêm sương dày đặc trời mưa ngâu đi từ hồ về cầu mây phải thò đầu ra để nhìn đường, cảm giác lờ mờ rất thú vị.

Chỉnh sửa cuối:

korandovinhyen

Xe container
lần trc em đi kỉ niệm đáng nhớ nhất là đêm sương dày đặc trời mưa ngâu đi từ hồ về cầu mây phải thò đầu ra để nhìn đường, cảm giác lờ mờ rất thú vị.
Em hỏi nhỏ, có gì thú vị nữa ko cụ?

ducicb

Xe máy
Em cũng đang lên chương trình lang thang Sapa trong thời gian sắp tới, cảm ơn thông tin bổ ích của cụ...

kiennghe

Xe tải
Chắc thế nào rồi em cũng phải trở lại nơi này ...

@yensuong:
Nhà em tới Cổng Trời khoảng gần giữa trưa, may gặp lúc sương tan bớt nhưng cảnh vật vẫn còn mờ ảo, em phải tăng contrast hình mới rõ được một chút chứ ảnh gốc cũng mờ lắm.

Qua khỏi Thị trấn Tam Sơn một đoạn xa, xe em theo đường 4C đang dọc theo bờ hữu ngạn, băng ngang qua sông Miện trên một cây cầu bê tông rộng mới xây rồi tiếp tục chạy dọc theo bờ tả ngạn của dòng sông Miện.

Sông Miện (thượng nguồn của sông Lô) mùa này nước trong xanh ...

Cụ chụp ảnh nàu đẹp quá, cụ có thể gửi cho em xin bản gốc để em làm nền desktop được không cụ.