[CCCĐ] Du xuân năm con khỉ ( 2016 )

mayxanh_hp

Xe tăng
Hành trình nhà cụ gần giống nhà em. Em đi từ 2 tết đến tối mùng 6 về đến nhà. Trên đường đi em thăm được Ngã Ba Đồng Lộc, viếng Mộ Đại tướng, nghỉ ở Đồng Hới chơi biển khu Bảo Ninh,
thăm Đại Nội Huế, chùa Thiên Mụ, lăng Tự Đức, Minh Mạng, đi đèo Hải Vân, vào Đà Nẵng chơi ở biển Mỹ KHê, tối sang phố cổ Hội An. Lúc về qua Thành Cổ Quảng Trị, Nghĩa Trang đường 9, nghĩa Trang Trường Sơn.
Còn nhiều điểm trên đường đi chưa ghé được nên hy vọng sẽ lại có chuyến xuyên việt khác sớm. Chúc mừng gia đình cụ!

thành đông

Xe điện
Hành trình nhà cụ gần giống nhà em. Em đi từ 2 tết đến tối mùng 6 về đến nhà. Trên đường đi em thăm được Ngã Ba Đồng Lộc, viếng Mộ Đại tướng, nghỉ ở Đồng Hới chơi biển khu Bảo Ninh,
thăm Đại Nội Huế, chùa Thiên Mụ, lăng Tự Đức, Minh Mạng, đi đèo Hải Vân, vào Đà Nẵng chơi ở biển Mỹ KHê, tối sang phố cổ Hội An. Lúc về qua Thành Cổ Quảng Trị, Nghĩa Trang đường 9, nghĩa Trang Trường Sơn.
Còn nhiều điểm trên đường đi chưa ghé được nên hy vọng sẽ lại có chuyến xuyên việt khác sớm. Chúc mừng gia đình cụ!
Trùng hết với điểm nhà em chỉ có điều ngày 1 ăm chạy thẳng vào ĐN luôn

thành đông

Xe điện
Sau khi chụp choẹt mỏi hết cả tay, mờ hết cả mắt mà vẫn lấn lá ở lại ngắm thêm. Nhưng chặng đường còn khá dài. Đoàn em dự định ghé qua Kỳ Anh một chút rồi thăm Ngã Ba Đồng Lộc.
Thêm một số kiểu ảnh ở Động Thiên Đường

Bông Hoa Huệ thì phải

thành đông

Xe điện
Rời khỏi động thi đường chúng em trở về Quốc lộ 1A qua đường tỉnh mà em quên mất tên ( là số), cụ akinh có nhớ thì bổ sung cho em cái nhé . Phong cảnh đẹp tuyệt vời như trong Đà Lạt với rừng thông và hồ nước dù chụp không đẹp và trưa em vẫn phải xuống làm vài kiểu.

thành đông

Xe điện
trên đường chạy về Kỳ Anh đoàn em lại được lên " Đỉnh". Dù không có tâm hồn nghệ sỹ và cũng không phải lúc Xế tà như Bà Huyện Thanh Quan. Đoàn em vẫn checkin tại Đỉnh Đèo Ngang. Từ ngày có Hầm Đèo Ngang nên Đỉnh đèo khá vắng vẻ và không được chăm chút nên có phần hoang phế ( năng quá không có rong rêu các cụ ợ)
Giữa đỉnh đèo là ranh giới giữa tỉnh Quảng Bình và Hà Tĩnh

Tấm biển chỉ địa danh đẹp nhất Việt Nam

thành đông

Xe điện
Lên đỉnh xong đoàn em ghé qua Kỳ Anh khoảng 15h chúng em bất đầu chạy về Ngã Ba Đồng Lộc để thắp hương cho 10 Nữ thanh niên xung phong Anh Hùng. Đi từ đường QL1 khoảng hơn 10 km là đến khu di tích lịch sử ngã ba Đồng Lộc

thành đông

Xe điện
Ngã ba Đồng Lộc thuộc xã Đồng Lộc, huyện Can Lộc, tỉnh Hà Tĩnh, nằm trên con đường mòn Hồ Chí Minh xuyên qua dãy Trường Sơn ở tỉnh Hà Tĩnh, là giao điểm của quốc lộ 15Atỉnh lộ 2 của Hà Tĩnh, thuộc địa phận xã Đồng Lộc, huyện Can Lộc.Ngã ba Đồng Lộc có tổng diện tích 50ha nằm gọn trong một thung lũng hình tam giác, hai bên đồi núi trọc, giữa là con đường độc đạo, mặt đường giống như một lòng máng, bom địch thả xuống bên nào đất đá cũng lǎn xuống đường làm cản trở giao thông.
Tất cả mọi con đường từ Bắc vào Nam đều phải vượt qua ngã ba Đồng Lộc. Ngã ba Đồng Lộc được coi như cổ họng, vượt qua được sẽ phân tán toả ra nhiều tuyến đường khác nhau đi vào nam. Ngã ba Đồng Lộc là trọng điểm có tầm quan trọng chiến lược nên trong chiến tranh phá hoại kẻ địch âm mưu ném bom huỷ diệt nhằm chặn đứt sự chi viện sức người, sức của, vũ khí, súng đạn, lương thực... của hậu phương lớn miền Bắc xã hội chủ nghĩa đối với tiền tuyến lớn miền Nam. Chỉ tính riêng 240 ngày đêm từ tháng 3 đến tháng 10/1968 không quân địch đã trút xuống đây 48.600 quả bom các loại.
Nơi đây có một tiểu đội thanh niên xung phong có nhiệm vụ canh giữ giao điểm, phá bom và sửa đường thông xe khi bị bom phá. Tiểu đội 4, Đại đội 552 (được chốt chặn đoạn từ Cầu Tối trở vào Truông Kén khoảng 2 km, đặc biệt là 300 mét từ Cầu Tối đến Trường Thành) gồm 10 cô gái trẻ, tuổi từ 17 đến 24.
Trưa ngày 24 tháng 7 năm 1968, như mọi ngày 10 cô ra làm nhiệm vụ. 16h30', trận bom thứ 15 trong ngày dội xuống Đồng Lộc, một quả bom rơi xuống ngay sát miệng hầm, nơi 10 cô đang tránh bom. Tất cả đã chết khi tuổi đời còn rất trẻ, phần lớn trong số họ chưa lập gia đình.
Tên của các cô đã được khắc bia, Hình ảnh của các cô đã được dựng tượng đài các cô sẽ sống mãi với đất nước, Non sông Việt Nam

thành đông

Xe điện
Khoảng 17h30 đoàn em rời Ngã Ba Đồng Lộc tìm đoạn lên đường Hồ Chí Minh. Ông bạn Vietmap chỉ chực lái bọn em về Quốc Lộ 1A. sau khi dùng bữa tối tại huyện Đức Thọ chúng em hỏi đường đi lên đường Hồ Chi Minh thì lạc vào huyện Nam Đàn Nghệ An. Loanh quanh mất 01h tại huyện Nam Đàn mới tìm được đường lên trời tối khi lên được đường Hồ Chí Minh là 08h30 chúng em chạy luôn thẳng về Hà Nội. Bạn em đến Hà nội lúc 3h30 ngày 7 tết. Còn em thì thêm 40 phút nữa để có mặt tại Hải Dương kết thúc chuyên Du xuân năm Con Khỉ nhiều kỷ niệm đặc biệt là đối với các F1 hiểu thêm cuộc sống, con người Việt Nam và Quá khứ hào hùng của dân tộc. Đoàn em hoàn thành hành trình hơn 2000km an toàn và lại xây dựng kế hoạch, nuôi mơ ước để thực hiện các chuyến đi khác nhắm khám phá thêm những vùng, miền, cảnh đẹp đất nước mình.

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Khoảng 17h30 đoàn em rời Ngã Ba Đồng Lộc tìm đoạn lên đường Hồ Chí Minh. Ông bạn Vietmap chỉ chực lái bọn em về Quốc Lộ 1A. sau khi dùng bữa tối tại huyện Đức Thọ chúng em hỏi đường đi lên đường Hồ Chi Minh thì lạc vào huyện Nam Đàn Nghệ An. Loanh quanh mất 01h tại huyện Nam Đàn mới tìm được đường lên trời tối khi lên được đường Hồ Chí Minh là 08h30 chúng em chạy luôn thẳng về Hà Nội. Bạn em đến Hà nội lúc 3h30 ngày 7 tết. Còn em thì thêm 40 phút nữa để có mặt tại Hải Dương kết thúc chuyên Du xuân năm Con Khỉ nhiều kỷ niệm đặc biệt là đối với các F1 hiểu thêm cuộc sống, con người Việt Nam và Quá khứ hào hùng của dân tộc. Đoàn em hoàn thành hành trình hơn 200km an toàn và lại xây dựng kế hoạch, nuôi mơ ước để thực hiện các chuyến đi khác nhắm khám phá thêm những vùng, miền, cảnh đẹp đất nước mình.
Ô thế thôi à bác, hic có 5 ngày 5 đêm mà chạy hơn ngựa :(

mimoza07

[Tịch thu bằng lái]
cụ thật hp khi đc chụp cùng ĐT