[Funland] Du xuân khu Di tích lịch sử Quốc gia Bạch Đằng Giang ý nghĩa

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ chủ thớt cho em hỏi phi thẳng QL 5B ( Cái cao tốc đẹp đẹp mà 210k phí ấy ạ ) tới chỗ nào thì rẽ ạ, em đi QL này trước giờ toàn đi Hạ Long, Quảng Ninh nên rẽ phải, em không biết ạ, còn đi HP em toàn chạy QL 5 cũ.

Nói đến chiến thắng Bạch Đằng, ko hiểu sao nhiều người cứ lôi vụ Nguyên Mông đánh Nhật thua ra để hạ bệ chiến công của Đại Việt các cụ có thấy bọn đó ngu ko cơ chứ.

1. Nguyên Mông đánh Đại Việt những 3 lần, có mỗi lần đầu là ít quân, 2 lần sau toàn mấy chục van quận, huy động gần như là tinh túy của nhà Nguyên đi đánh, nào hoàng tử, nào thừa tướng, nào đại tướng quân ( Thoát Hoan, Ô mã nhi, Toa Đô ) trong khi đi đánh Nhật 2 lần giỏi lắm đựoc 15 vạn quân là cùng ( thuyền nào mà chở cho đủ hơn chục vạn quân )

2. Nhật Bản là quốc đảo, lịch sử nghìn đời làm hải tặc, nên hải quân là sở trường, trong khi sở trường của Nguyên Mông là kị binh ( Khinh ki - cưỡi ngựa bắn cung, trọng thiết ki - giáo dài giáp dày ) Đánh nhau trên biển chắc chắn là nhà Nguyên thua là nhiều. Còn đập Đại Việt là chúng nó đánh bằng lục quân, coi như là sở trường của bọn Nguyên Mông.

3. Hải quân nhà Nguyên chưa vào đến bờ của Nhật đã bị bão nó lùa chết gần hết phải té về, giao tranh thực ra là chả có mấy. Trong khi bọn Nguyên nó vào nước mình là nó lùa quân theo đúng chiến thuật và sở trường của chúng nó.

=> Nhà Nguyên bị đập thua te tua tới 3 lần, chết và bị bắt sống tới hơn 40 vạn quân ( 400.000 lính ) trong cả 2 lần 2 và 3, có thể nói là làm suy kiệt nội lực của nhà Nguyên, vậy mà đâu đó vẫn có những kẻ khốn nạn nói là nhà Trần ăn may, do nhà Nguyên ko hợp thủy thổ rừng thiêng nước độc blah blah.
Không có những kẻ khốn nạn ấy thì VN mình đã như Nhật Bản ngày nay. Cụ hiểu thế cho nhẹ lòng.
Cùng một bọc nhưng làm nghề báo nhà. Chẳng lẽ đuổi cùng giết tận?
Cụ cứ nhìn vào nhà mình, bên cạnh ace tu tâm dưỡng tính, thế nào cũng có nhà báo, à quên, báo nhà.
Phúc tổ dân ta đến thế, chịu thôi.
Chắc phải tính kế thi tư cách công dân, rớt 3 lần thì tước quyền công đân, niêm yết công khai để khỏi nảy nòi hèn mạt.

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Cụ chủ thớt cho em hỏi phi thẳng QL 5B ( Cái cao tốc đẹp đẹp mà 210k phí ấy ạ ) tới chỗ nào thì rẽ ạ, em đi QL này trước giờ toàn đi Hạ Long, Quảng Ninh nên rẽ phải, em không biết ạ, còn đi HP em toàn chạy QL 5 cũ.

Nói đến chiến thắng Bạch Đằng, ko hiểu sao nhiều người cứ lôi vụ Nguyên Mông đánh Nhật thua ra để hạ bệ chiến công của Đại Việt các cụ có thấy bọn đó ngu ko cơ chứ.

1. Nguyên Mông đánh Đại Việt những 3 lần, có mỗi lần đầu là ít quân, 2 lần sau toàn mấy chục van quận, huy động gần như là tinh túy của nhà Nguyên đi đánh, nào hoàng tử, nào thừa tướng, nào đại tướng quân ( Thoát Hoan, Ô mã nhi, Toa Đô ) trong khi đi đánh Nhật 2 lần giỏi lắm đựoc 15 vạn quân là cùng ( thuyền nào mà chở cho đủ hơn chục vạn quân )

2. Nhật Bản là quốc đảo, lịch sử nghìn đời làm hải tặc, nên hải quân là sở trường, trong khi sở trường của Nguyên Mông là kị binh ( Khinh ki - cưỡi ngựa bắn cung, trọng thiết ki - giáo dài giáp dày ) Đánh nhau trên biển chắc chắn là nhà Nguyên thua là nhiều. Còn đập Đại Việt là chúng nó đánh bằng lục quân, coi như là sở trường của bọn Nguyên Mông.

3. Hải quân nhà Nguyên chưa vào đến bờ của Nhật đã bị bão nó lùa chết gần hết phải té về, giao tranh thực ra là chả có mấy. Trong khi bọn Nguyên nó vào nước mình là nó lùa quân theo đúng chiến thuật và sở trường của chúng nó.

=> Nhà Nguyên bị đập thua te tua tới 3 lần, chết và bị bắt sống tới hơn 40 vạn quân ( 400.000 lính ) trong cả 2 lần 2 và 3, có thể nói là làm suy kiệt nội lực của nhà Nguyên, vậy mà đâu đó vẫn có những kẻ khốn nạn nói là nhà Trần ăn may, do nhà Nguyên ko hợp thủy thổ rừng thiêng nước độc blah blah.
google maps hân hạnh tài trợ

No Problem

Xe tăng
Tôi không rõ năm nay như thế nào còn mấy năm trước lớp con tôi đi không mất phí, kể cả mượn chiếu để ăn uống ở khu nhà chờ. Có điều ngày đó không có hàng quán nào cả.
Ý em nói về danh nghĩa là tập thể xây dựng lên, nhưng bản chất thật là do cá nhân làm thôi ạ. Khi chức có quyền có thì họ sẽ nghĩ đến danh, họ kêu gọi làm thôi bác. CÒn mọi cái vẫn miễn phí mà

Supercub_90

Xe điện
Địa điểm này khác với địa điểm của cụ chủ thớt. Một cái ở Thủy Nguyên, Hải Phòng (Khu di tích Bạch Đằng Giang - Di tích lịch sử Quốc gia mới được cấp năm 2021). Còn cái cụ chỉ là ở Uông Bí, Quảng Ninh (Khu di tích lịch sử Bạch Đằng - Là Di tích lịch sử Quốc gia đặc biệt, cấp năm 2012).
Em cũng đang có kế hoạch cho bọn trẻ đi đến 2 khu di tích này.

hoangtugio23

Xe tải
3 tượng các cụ này em chê.
Chưa bàn về thần thái, tạo hình, e thấy rằng trang phục của 3 cụ đều rất dở, cả 3 đều đóng khăn thời Nguyễn????
3 cụ này thì theo em:
Lê Đại Hành khi đánh trận Bạch Đằng đã xưng Đế, nên mặc trang phục, giáp trụ của đế vương, ko thể mặc áo vải. Đặc biệt là vua Lê nên tạo hình cưỡi ngựa, vì chuyện này đã được nhắc nhiều trong lịch sử.
Ngô vương khi đánh quân Nam Hán chưa xưng vương, nhưng cần mặc giáp trụ tướng, ko thể có trang phục như trên.
Trần Hưng Đạo cũng tương tự.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Thực ra trận Bạch đằng của cụ Hoàn là quân ta thua (hay giả thua để dụ giặc vào sâu trong nội địa rồi thịt) chứ chả phải vẻ vang gì.

Vova

Xe container
Thực ra trận Bạch đằng của cụ Hoàn là quân ta thua (hay giả thua để dụ giặc vào sâu trong nội địa rồi thịt) chứ chả phải vẻ vang gì.
Nếu mà giả thua rồi dụ giặc vào sâu trong nội địa rồi thịt thì vẻ vang quá đi chứ cụ? Hay quân ta thắng nhưng vẫn bắt được giặc đuổi theo vào sâu trong nội địa rồi thắng tiếp mới được tính là vẻ vang? :P

hiepchiken82

Xe tăng
hổi e làm ở phà rừng hay lững thững đi phà qua bên quảng yên còn 1 dẫy cọc gỗ vào thắp hương tại miếu vua bà, chắc ngày thường nên rất vắng

Pigwalk

Xe container
Cụ chạy QL 5B đến km 98 thì phải có trạm thu phí. Trước trạm thì cụ bám bên phải, có biển chỉ dẫn đi HP (còn đi thẳng là đi HL).

Supercub_90

Xe điện
3 tượng các cụ này em chê.
Chưa bàn về thần thái, tạo hình, e thấy rằng trang phục của 3 cụ đều rất dở, cả 3 đều đóng khăn thời Nguyễn????
3 cụ này thì theo em:
Lê Đại Hành khi đánh trận Bạch Đằng đã xưng Đế, nên mặc trang phục, giáp trụ của đế vương, ko thể mặc áo vải. Đặc biệt là vua Lê nên tạo hình cưỡi ngựa, vì chuyện này đã được nhắc nhiều trong lịch sử.
Ngô vương khi đánh quân Nam Hán chưa xưng vương, nhưng cần mặc giáp trụ tướng, ko thể có trang phục như trên.
Trần Hưng Đạo cũng tương tự.

View attachment 8372283
Trang phục thì em không có thông tin, tư liệu nên không rõ, tuy nhiên cho rằng những người làm chắc cũng phải tham khảo các tư liệu rồi chứ không phải làm ngẫu nhiên. Vấn đề phong thái/nghệ thuật thì em cũng chịu vì không có chuyên môn. Em thấy cái ý tưởng tạo hình đứng như thế này ổn hơn là cưỡi ngựa (có vẻ còn gian nan, chinh chiến, bận rộn), còn đứng trong tư thế đã thu gươm về (như trong ảnh) nó cho thấy sự bình yên thư thái, sóng gió đã qua.

bigmen8010

Xe đạp
Không vẻ vang thì TQ lại ngồi lên đầu mấy trăm năm nữa à, hay cụ lại gốc Tàu.

Pigwalk

Xe container
Sorry cụ, còm trước em trả lời cụ là đường đi trung tâm HP hoặc Đồ Sơn nhé, còn cụ muốn đi Bạch Đằng Giang thì cụ chạy cao tốc 5B đến lối ra đường 10 (giáp gianh HD-HP) thì cụ ra đường 10 rẽ trái về HP rồi cứ chạy đường 10 qua Quán Toan HP là tới.

LTTRUONG

Xe hơi
rất ý nghĩa

meodenminh

Xe điện
Chả hiểu đến để xem cái gì với mấy cái ảnh chụp vậy

meodenminh

Xe điện
Thắng thua từng trận là bình thường , tổng thể thắng vậy là quá tự hào rồi.