[Funland] Du lịch Nga

GiangNH3011

Xe tải

Trung tâm thương mại, tài chính Moscow. Em đánh giá là trông cũng hoành nhưng thua xa khu Phố Đông nhà anh Tập.
Ở đây các toà nhà cao tầng là khu văn phòng, tầng 1 và tầng hầm của các toà nhà sẽ là trung tâm thương mại, ăn uống. Phía dưới chỗ này còn có các trạm tàu điện rất thuận tiện đi lại, họ xây dựng để đảm bảo là đi từ ga tàu điện có thể đến luôn được toà nhà mình làm mà không cần lên mặt đất. Nhiều khi cứ đi dưới mặt đất rồi lên văn phòng luôn mà không biết thời tiết bên ngoài như thế nào.

vqpp

Xe tải
Cụ đi cách đây 1 tháng thì nó khác với hiện tại.

giá ruble rẻ nhưng quan trọng là giá cả hàng hóa dịch vụ thế nào hay cũng tăng lên như USD thì chả khác gì.

Với lại chi phí rẻ liệu có đáng hơn rủi ro mạng sống ?!
Sao đi Nga liên quan gì đến mạng sống nhỉ? Bên này cảnh đẹp, cuộc sống tấp nập, ăn chơi bét nhè mà!

Landscape2son

Xe tải
Ở đây các toà nhà cao tầng là khu văn phòng, tầng 1 và tầng hầm của các toà nhà sẽ là trung tâm thương mại, ăn uống. Phía dưới chỗ này còn có các trạm tàu điện rất thuận tiện đi lại, họ xây dựng để đảm bảo là đi từ ga tàu điện có thể đến luôn được toà nhà mình làm mà không cần lên mặt đất. Nhiều khi cứ đi dưới mặt đất rồi lên văn phòng luôn mà không biết thời tiết bên ngoài như thế nào.
Nghe cụ tả thích thế ạ!

Lái xe

Xe buýt
Anh Tin lên thì hai đội bật bãi hoặc phải lương thiện trở lại: Đầu trọc và OMOL.

alffa

Xe tải
Ko cụ, dân VN giờ làm nhập cảnh nhanh, xem visa xong rồi đóng dấu nhập cảnh là đi, chẳng hỏi han gì. Chỉ thấy dân một số nước kv Trung Á lại bị dồn thành line riêng rồi dắt đi đâu đấy.
Hy vọng đúng thế, chờ cụ nào mới đi tự túc bằng evisa (đi công vụ vs tour ko tính nhé) xác nhận bằng hình ảnh, video.
Thích đi Nga nhưng ghét nhất cái trò BP Nga dồn hành khách VN vào 1 ngách nhập cảnh riêng để hành hàng giờ.

Mrquickdn

Xe tải
Hy vọng đúng thế, chờ cụ nào mới đi tự túc bằng evisa (đi công vụ vs tour ko tính nhé) xác nhận bằng hình ảnh, video.
Thích đi Nga nhưng ghét nhất cái trò BP Nga dồn hành khách VN vào 1 ngách nhập cảnh riêng để hành hàng giờ.
ủa tôi mới đi tự túc bằng eVisa về hồi tháng 7 đây. Kể lại ko nghe lại còn đòi xác nhận bằng hình ảnh, video. Cụ thử đến trước chỗ làm thủ tục nhập cảnh của bất kỳ quốc gia nào mà rút điện thoại ra quay thử xem?

toansong

Xe tải
Những người Nga cần lao mình từng gặp, dù ở nơi phồn hoa như Moscow hay khu vực miền núi tỉnh lẻ, đều rất yêu quý người Việt Nam. Như bác bảo vệ ở 1 ga metro, khi quét kiểm tra an ninh ba lô của mình xong, bác hỏi mình China? Mình bảo ko, Việt Nam, thế là bác cười rõ tươi thốt lên 2 tiếng "Xin chào!"
Hay như chị lễ tân nơi ks mình ở, dắt tay mình lên tận phòng trang trí để chỉ cho mình đồ trang hoàng đậm chất Nga ở đấy, xong còn chỉ nơi cất cà phê, trà, hướng dẫn dùng lò vi sóng...Buổi sáng trời mưa, mình đi ra ngoài, chị còn chạy theo bảo sao mày ko mặc áo khoác vào, ngoài trời hôm nay gió lạnh đấy. Trêu vài câu là ngoác ra cười hì hì rất đúng chất Nga ngố, dễ thương quá trời.
Hay như cha tài xế book trên đường, khi biết tụi mình đến từ Việt Nam, cha hào hứng lôi dao, súng trong cốp xe ra khoe, cho nghịch thoải mái, rồi chạy lạng lách đánh võng lên tới 100km/h. Bảo khoái Việt Nam vì VN oánh thẳng Mỹ (:D), mặc dù cha đến từ vùng Chernobyl, và cũng chửi là ko thích gì Nga, lolzzz!
Chia sẻ của cụ khá thú vị. Thank cụ.

nguyen_son2508

Xe buýt
à mà cụ nhớ đi tham quan ga tầu điện ngầm nhé. ở mát có khoảng 100 ga tầu điện nhưng không 1 ga nào giống ga nào. mỗi 1 nhà ga là một công trình khác nhau và như viện bảo tàng đấy. mua 1 vé cụ có thể đi hết tất cả các ga, miễn là không lên mặt đất. 1 vé chưa đến 10k tiền việt đâu. nhớ là phải đi nhé. 2 cái nhà ga đẹp nhất là Arab và Kolsomolskya nhé

alffa

Xe tải
ủa tôi mới đi tự túc bằng eVisa về hồi tháng 7 đây. Kể lại ko nghe lại còn đòi xác nhận bằng hình ảnh, video. Cụ thử đến trước chỗ làm thủ tục nhập cảnh của bất kỳ quốc gia nào mà rút điện thoại ra quay thử xem?
Gian đợi nhập cảnh ở sb Sheremetevo-2 rộng mênh mông chứ ko như ở Nội Bài, chụp kín đáo thoải mái nhé (dĩ nhiên đừng đứng trước quầy XNC giơ đt lên trước mặt mấy chú BP là dc :)) ).
Sheremetevo thì e vẫn rút đt ra gọi điện chả vđ gì, còn Paris CDG thì e chụp cả tá ảnh lúc xếp hàng chờ nhập cảnh, nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Landscape2son

Xe tải
à mà cụ nhớ đi tham quan ga tầu điện ngầm nhé. ở mát có khoảng 100 ga tầu điện nhưng không 1 ga nào giống ga nào. mỗi 1 nhà ga là một công trình khác nhau và như viện bảo tàng đấy. mua 1 vé cụ có thể đi hết tất cả các ga, miễn là không lên mặt đất. 1 vé chưa đến 10k tiền việt đâu. nhớ là phải đi nhé. 2 cái nhà ga đẹp nhất là Arab và Kolsomolskya nhé
Tối thiểu phải có bao nhiêu tiền thì mới đi được hả cụ? Em sang tham quan 100 cái nhà ga này rồi em vìa thôi. Xem trên in tơ nẹt mê mẩn cụ ạ.

nguyen_son2508

Xe buýt
Tối thiểu phải có bao nhiêu tiền thì mới đi được hả cụ? Em sang tham quan 100 cái nhà ga này rồi em vìa thôi. Xem trên in tơ nẹt mê mẩn cụ ạ.
rẻ mà cụ ơi, cụ mua 1 vé và cụ không lên mặt đất, chuyển tuyến miễn phí 100% mà. Miễn là không lên mặt đất. Vé tầm 6rub = 4.200 đồng. Giờ thì em không rõ là bao nhiêu nhưng chắc chắn là rẻ. Vì phương tiện công cộng bên đó rẻ lắm

Mrquickdn

Xe tải
rẻ mà cụ ơi, cụ mua 1 vé và cụ không lên mặt đất, chuyển tuyến miễn phí 100% mà. Miễn là không lên mặt đất. Vé tầm 6rub = 4.200 đồng. Giờ thì em không rõ là bao nhiêu nhưng chắc chắn là rẻ. Vì phương tiện công cộng bên đó rẻ lắm
vé giờ 70 rúp 1 chặng nhé

Landscape2son

Xe tải
Hi, em hỏi cụ tiền đi sang đó cơ. 50 củ thì có chơi được 1 tuần ko cụ? Đi tự túc cụ nhé.

Mrquickdn

Xe tải
vẫn rẻ chán, mà sao lại vé chặng vậy cụ ơi. Đổi khốt dưới đất thì cần gì vé
Thì chặng dài ngắn gì cũng 70 đồng. Nếu phải ra khỏi cửa thì coi như hết 1 chặng. Mà metro ở Moscow đâu có wc ở dưới sân ga đâu, ko lẽ cụ nhịn ăn nhịn tè cả buổi để đi lòng vòng ở dưới đấy đc? Đấy là chưa kể metro nhiều line đã cũ, từ thời thế chiến 2 đến giờ, ồn kinh khủng. Tiếng bánh xe nó nghiến lên đg ray cảm giác điên hết cả đầu.

Mrquickdn

Xe tải
Hi, em hỏi cụ tiền đi sang đó cơ. 50 củ thì có chơi được 1 tuần ko cụ? Đi tự túc cụ nhé.
Vé mb:15 củ, ks + ăn uống 15 củ + vé tàu hoặc vé mb nội địa 5 củ, tổng 35 củ cho 10 ngày, 10 ngày cụ đi 3 TP Moscow, Saint Peterbougr, Kazan. Đấy là e tính ăn ở xông xênh đấy, chứ cụ mà ở giường trong phòng dorm thì ks tầm 250K 1 ngày thôi.

Landscape2son

Xe tải
Thì chặng dài ngắn gì cũng 70 đồng. Nếu phải ra khỏi cửa thì coi như hết 1 chặng. Mà metro ở Moscow đâu có wc ở dưới sân ga đâu, ko lẽ cụ nhịn ăn nhịn tè cả buổi để đi lòng vòng ở dưới đấy đc? Đấy là chưa kể metro nhiều line đã cũ, từ thời thế chiến 2 đến giờ, ồn kinh khủng. Tiếng bánh xe nó nghiến lên đg ray cảm giác điên hết cả đầu.
Ồn như tàu hỏa Bắc Nam của mình ko cụ?

Mrquickdn

Xe tải
Ồn như tàu hỏa Bắc Nam của mình ko cụ?
Kinh hơn nhiều, do âm thanh ở dưới lòng đất khép kín, chật hẹp nên tiếng bánh xe nó nghiến lên đg ray điên đầu lắm, nhất là khi còn cỡ 1 phút nữa vào sân ga, tàu nó phanh càng khủng khiếp hơn nữa. Ngoài ra 1 số line đã cũ, nên tàu ko có điều hòa, chạy mở toang cửa sổ mùi xăng dầu nó nồng nặc luôn. Nhưng bù lại thì nhà ga đẹp mê mẩn, như 1 công trình nghệ thuật tầm cỡ.

Mrquickdn

Xe tải
Thế là thay đổi rồi cụ nhỉ? Năm 2019 em đi, vẫn bị dồn riêng 1 chỗ, thái độ hải quan thì mất dạy. Đây là điểm em không thích nhất hồi đi Nga.
Em đi bất cứ đâu e chẳng quan tâm đến thái độ của bọn công chức nhập cảnh tại các sân bay. Thứ nhất mình sang thăm nước nó chứ ko thăm nó. Thứ 2 nó cũng chỉ đang làm công việc của nó thôi, trừ khi nó hoạnh họe đòi tiền kẹp vào hộ chiếu trắng trợn thì mình mới có ý kiến, còn bảo chờ thì kệ mịe, mình đi chơi đầy thời gian. Thứ 3 là danh tiếng dân Việt Nam cũng nổi quá kia, mà trc đây toàn nổi kiểu tai tiếng nên nó phải dè chừng là đúng. Nhập cảnh Nga giờ còn đỡ, chứ cụ mà đi Nam Mỹ, nhập cảnh Panama hay Chile là 2 nc miễn visa cho dân VN theo hiệp định đấy, nhưng trừ khi cụ có visa Mỹ hoặc Schengen đang còn hạn và đã sử dụng thì may ra nó cho vào, ko thì còn lâu. Tất cả cũng nhờ đoàn đoàn lũ lũ dân mình đi trc qua đấy tìm cách trốn sang Mỹ nên giờ nó khiến ae du lịch bụi xất bất xang bang khi đi lại đấy.

alffa

Xe tải
Kinh hơn nhiều, do âm thanh ở dưới lòng đất khép kín, chật hẹp nên tiếng bánh xe nó nghiến lên đg ray điên đầu lắm, nhất là khi còn cỡ 1 phút nữa vào sân ga, tàu nó phanh càng khủng khiếp hơn nữa. Ngoài ra 1 số line đã cũ, nên tàu ko có điều hòa, chạy mở toang cửa sổ mùi xăng dầu nó nồng nặc luôn. Nhưng bù lại thì nhà ga đẹp mê mẩn, như 1 công trình nghệ thuật tầm cỡ.
Lại bốc phét quá đà rồi, metro Nga nó chạy xăng dầu hồi nào mà kêu "Mùi xăng dầu nồng nặc";))
Kêu to thì cũng bình thường thôi, vì đường hầm im phăng phắc nên nghe rõ tiếng rít thôi, đi 1 hồi quen tai hết.
Nga là xứ lạnh móc đâu ra điều hòa, mà hệ thống thông gió của nó quá ok nên mùa hè trong nhà ga hay trên tàu đều mát mẻ thông thoáng ko khác gì điều hòa cả.