[Funland] Du lịch Food Tour Hải Phòng có trở thành City Tour

Anbanhmihp

Xe buýt
Ầy Hp nhà em ăn nhiều mì chính lắm nên ai ăn ko quen là thấy nó lợ lợ. Food tour thì hướng các bạn trẻ hoặc tây balo là chính, em nghĩ vậy. Các cụ các mợ đứng tuổi thấy ko phù hợp là đúng rồi. Mỗi lần về quê là mụ vợ em lại lôi kéo mấy em họ đi ăn vặt vòng quanh, em tháp tùng làm cây atm đến mệt, ai chê món ăn hp chứ em thấy bên vợ nhà em ( Đà Nẵng) ai ăn cũng khen ngon. Chắc tại hai tp kết nghĩa nên tương thân tương ái ;;).

duongctt

Xe tăng
Mịa, có 2 món nổi tiếng nhất thì không nói đến: rau muống và ... mộc tồn =))

jazzzzz

Xe lăn
Dùng từ Food: đúng roài, thường các cụ hay nói ăn con này chén con kia đấy thôi.

Dân Tổ

Xe container
Gần đây, trào lưu đi Food Tour Hải Phòng bùng nổ, cứ thứ 7, chủ nhật các điểm ăn uống, view chụp ảnh đẹp lại đông đảo các trẻ đến từ các tỉnh thành phố xung quanh.
Phải thừa nhận rằng, Hải Phòng nhiều đồ ăn ngon, đặc sắc như: bánh đa cua, nem cua bể, gỏi nhệch, gỏi sứa đỏ, nộm giá biển, bánh mỳ cay... kết hợp với các view đẹp như ga Hải Phòng, quảng trường nhà hát thành phố, tượng đài nữ tướng Lê Chân, nhà kèn, bưu điện Hải Phòng, bảo tàng Hải Phòng, trụ sở ngân hàng nhà nước, cảng Hải Phòng, cầu Hoàng Văn Thụ, tháp Tường Long, Đồ Sơn Dragon, cầu vượt biển Tân Vũ, đề chắn sóng Cát Hải...
Thành phố trở nên tấp nập vào cuối tuần là một niềm vui, nhưng cũng là trăn trở. Hải Phòng xác định du lịch là một ngành quan trọng của thành phố, đã nhiều năm nói đến du lịch Hải Phòng người ta chỉ biết đến Cát Bà và Đồ Sơn, city tour hầu như không được biết đến. Food Tour Hải Phòng mới chỉ ở dạng tự phát, du lịch phượt gần đây Sở Du lịch Hải Phòng cũng bắt đầu chú ý đến Food Tour với việc phát hành bản đồ Food Tour. Bao giờ Food Tour Hải Phòng được thiết kế một cách chuyên nghiệp, với các điểm đến được kết hợp giữa ăn uống, ngăm cảnh, chụp ảnh, mua sắm , luc đó Hải Phòng mới có City Tour đúng nghĩa.

Food Tour.jpg
Cái này em đã có chia sẻ ở 1 vài nhóm fb cũng cách đây 1 vài năm trước dịch, do là em hay theo dõi 1 số bạn người nước ngoài làm vlog du lịch. Họ thường tới những thành phố nổi tiếng và để tăng thêm độ hấp dẫn cho những hành trình trải nghiệm du lịch của mình, họ hay tham gia những food tour tại thành phố đó, quốc gia đó. Nó rất hữu ích và thậm chí rất thông minh trong việc quảng bá du lịch như thế này.

Em cũng mong là chúng ta sẽ có nhiều những food tour như thế này để giới thiệu ẩm thực của nhiều địa phương VN chúng ta cũng như ẩm thực VN nói chung tới nhiều vị khách du lịch cả trong và ngoài nước nữa. Còn riêng với Hải Phòng, luôn có 1 tình cảm đặc biệt và mong chờ 1 ngày Hải Phòng có tên trên bản đồ du lịch của các bạn nước ngoài khi ghé thăm VN chúng ta. :)

haiyen1012

Xe điện
Tất cả là nhờ lũ rì viu ơ trẻ trâu trên Tích tốc nên mấy hàng ăn ở HP mới nổi, lãnh đạo HP lại ảo tưởng biến thành Phút tua thì hơi vội vàng.
Họ nội nhà em ở HP hồi còn nhỏ cho đến hết thời SV thì năm nào em cũng phải về vài ba lần nhưng nói thật là ẩm thực HP ngoài 2 món bánh mỳ que và bún tôm thì em không mê được món nào. Mấy cái món giờ chúng nó rì viu trên tiktok thì ở HN cũng bán đầy và thậm chí còn nâng tầm có khi ngon hơn

Trước đi HP ăn mấy món thấy cũng ok, ngon miệng, nhưng chả có gì ấn tượng mà thành phút tua cả :|
Mấy bạn trẻ tự tạo trend tốt phết. Đứa em em bảo đi TP Hải Phòng chơi theo kiểu này mà phì cười.

hungkttt

Xe tăng
Em nằm ở Hải phòng tầm 3 năm từ 1995 đến 1997 thì chuyển đi công trường khác. Tầm đó đường 5 mới đang làm nên Hải Phòng đã chuẩn bị chuyển mình rồi. Sau này có quay lại chỗ cũ vài lần thì cảm giác lãnh đạo Hải Phòng có tâm hơn Hà nội. Thành phố quy củ và đẹp. Đến thời Internet lên ngôi thì rất nhanh chóng đón xu hướng du lịch ẩm thực của giới trẻ, kiểu bánh đa cua rồi nem cua bể, bánh Trung Thu ... Nhưng món này không quá xuất sắc nhưng là đặc sản của Hải Phòng. Chỉ có bia hơi Hải Phòng thì uống dở ẹc, trước có bia Kaiser liên doanh uống còn tạm tạm chứ bia hơi chai PET 1.5l uống ở vườn hoa Kim Đồng thì tệ ngang bia vi sinh ở Hà nội.
Cụ xơi bia đấy thì chả tệ, bia gia công đóng chai để tủ thì chả thế.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Vâng, em nhớ hồi đó là tầm 1997, HP còn đang chuyển mình, nhà máy ximăng HP vẫn nghi ngút ở mạn Thượng Lý, cạnh tranh với CHinfon bên Thủy nguyên. Quán Phong Lan chuyên bán bia hơi HN thì chỉ còn bãi hoang, bia kaiser liên doanh khá đắt nên ai máu bia hơi thì chỉ có xơi cái bia chai PET đó. Năm đó quán Ngan phục vụ chậm mới mở có món rượu cốm, anh em uống bét nhè, hình như lại là nếp mới của Halico Lò Đúc. Đận 2001 em có về Phòng thì uống bia hơi ở chỗ Lạch Tray chuẩn chỉ hơn ah. Không biết bây giờ quán bê nước ở chỗ đường tàu Lương Khánh Thiện hay Phạm MInh Đức còn không ah, hôm nào có dịp cũng phải về Phòng thăm lại thời thanh niên sôi nổi.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ lại làm em nhớ đến Hải Phòng, nhớ cô bạn gái ngày còn đi học và nhớ cả em gái mưa hàng ngày vẫn nhắn zalo bảo về với em đi.

haiyen1012

Xe điện
Em nhớ không nhầm thì HP có giai đoạn còn uống cả bia Tây Âu nữa cơ, thấy biển đăng nhan nhản

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nó là cách làm dịch vụ mới mẻ thôi mà các cụ.
E nghĩ làm du lịch cần có những hình thức kiểu như này.
Thái Lan có mỗi cái ruộng lúa nó còn làm thành một địa điểm du lịch được nữa là.

Pinctada

[Tịch thu bằng lái]
Miền bắc mà ăn vặt ngoài Hà nội thì Hải phòng là nhất rồi các cụ còn yêu cầu gì nữa, cả về lượng và chất. Các tỉnh khác kiếm được chỗ ăn vặt đã khó, chứ chưa nói tới ngon.

KeanuR

Xe tăng
HP mấy móc ốc, ếch hải sản, pa tê bmi vv ngon hơn đứt HN và rẻ
Hơn nữa dv bar bay vv của HP thì nó số 1 VN, ko tin các cụ ra ĐS ở 1 tuần xem, về chống nạng 3 tuần ngay

3005

Xe tăng
Food tour ở Hải Phòng nó là thực tế diễn ra mấy năm nay. Và nó cũng là điểm nổi tiếng nhất ở miền Bắc về loại hình du lịch này (thậm chí còn hơn cả Hà Nội). Đội nhân viên trẻ của em quá nửa đã đi tour Hải Phòng kiểu này và vẫn còn muốn quay lại. Lạ là bọn nó xuống Hải Phòng chả quan tâm gì Đồ Sơn, Cát Bà ( nó gọi là chỗ chơi của trung niên, người cao tuổi) mà chỉ quan tâm food tour thôi.

Website
ruoungoai68.com
Em thấy ở đây toàn các cụ chê , đang máu đi fut tua mà gặp đúng quả topic này tụt mất cả cảm xúc. Nhưng chắc cũng phải đi thử 1 lần cho biết vậy .

vicky615

Xe hơi
HP nó ngon ở độ rẻ so với tầm tiền ợ? Cầm 2 loét thì ăn đủ thứ hp, chứ mà cầm 2 loét ăn hà lội thì đói thối mồm?😜