Du lịch Ấn Độ 2 tháng miễn phí ,lại còn có tiền mang về.

giaophuong

Xe điện
Tượng Phật được để trong tủ kính ,hình như là kính chống đạn ,mỗi khi có sự kiện lớn xong ,người ta lại thay áo Cà Sa bằng vàng này cất đi ,Tượng được giát vàng toàn bộ.

Rời Tháp Giác Ngộ ,chúng em tiếp tục khám phá vùng Đất Phật,và địa chỉ chúng em cần quay lại là Chùa Việt Nam.

Nằm khiêm tốn trên một khu đất cũng không rộng lắm,cách Trung Tâm Đất Phật (Nơi có Tháp Giác ngộ và Cây Bồ Đề) khoảng 2km,không hoành tráng băng Chùa Trung Quốc ,Chùa Nhật ,Chùa Thái... nhưng đủ sức hút đối với các Phật tử và Công dân Việt Nam khi đến đây.

Sư Thầy Thích Quang Diệu,Trụ trì Việt Nam Quốc Tự tại Vùng Đất Phật (Ấn Độ).

Dù ở đâu,kiến trúc đặc trưng của VN cũng không hề bị pha trộn.

Và những dòng chữ này ,làm ấm lòng những người con xa xứ.

giaophuong

Xe điện
Câu chuyện đời thường giữa nơi đất Phật.

Những ai đã từng xep phim Tây du kí ,hẳn nhớ đến chi tiết ,khi đã đến vùng đất Phật ,vì không có "Quà" cho các Sư giữ kho chứa Kinh Phật ,nên thầy trò Đường Tăng đã được trao Kinh rởm...điều đó có ý nghĩa sâu sắc trong quan hệ xã hội.Ngay tại nơi Đức độ nhất ,Thanh liêm nhất vẫn có "tệ nạn" tham nhũng.Còn em ,thì thế này:
Lúc em đang ngồi dưới Tán Lá cây Bồ Đề ,để hóng lá rụng ,(em có biết Khấn ,Lễ gì đâu) thì có 2 chú Tiểu ,đeo cái Túi Dết ,lân la hỏi em rằng : Ông có muốn Lá Bồ Đề không? Vừa hỏi ,2 Chú Tiểu vừa dáo dác nhìn xem có Sư Thầy nào không...Á À.,biết rồi nhé ,định làm tiền nhé ,định bán Lá cho Du khách nhé..(Phải nói thêm rằng ,để có một chiếc Lá Xịn này là rất khó,vì có phải lúc nào Cây cũng rụng Lá đâu ,và hàng trăm người ngồi dưới Gốc cây mỗi ngày.Em mới hỏi: OK ,đưa đây..2 chú Tiểu rút ra hai,ba chiếc Lá nho nhỏ,em nhìn biết ngay là lá xịn,còn Lá rởm thì xung quanh đây rụng đầy...Em cầm lấy ,cho luôn vào túi áo ,và nói Thankyou..hehe.Mặt hai chú Tiểu thoáng sững ra tí tẹo rồi bảo: đưa tiền đây- Tiền cái gì ,đây là Cây Trời ,cây Phật chứ cây nhà chúng mày đấy à..em trêu vậy thôi..2 chú ranh kia sổ ra một tràng cả tiếng Anh lẫn tiếng Ấn..E giả vờ không hiểu ,nhắm mắt Thiền tiếp ,thấy đã đủ cho 2 cậu bé kia buồn ,em hỏi bao nhiêu? Các cậu ấy bảo X Rupi (khoảng 50k vnd) ,em chẳng muốn mua vì mua thì đâu có ý nghĩa ,em trả lại Lá ,đồng thời cho các Cậu ấy tiền ,nhưng các cậu ấy cũng :Thankyou nhưng không lấy tiền,Ờ được ,dù sao còn nghiêm chỉnh.Các chú Tiểu hỏi em :Ông là người nước nào? -Đoán xem -Người Trung Quốc? Nhật Bản?-Mệ các Chú ,Bố là người VN,biết chưa-Người mấy nước kia mà Đẹp và Tốt như Bố à..hehe.

Bất kể Phật Tử nào khi đến đây đều đi vòng quanh Tháp 3 lần ,vừa đi vừa Khấn và lần Tràng Hạt.

Gốc cây Bồ Đề , nơi Thich Ca Mau Ni ngồi thiền thành Phật,Người nhịn ăn ,nhịn uống lâu ngày nên suýt lìa đời khi chưa thành Phật,có cô Thôn nữ mang nước uống cho Người nên giờ đây ,người ta hay để những chai nước thanh khiết dâng Người.

Nơi diễn ra Câu chuyện em vừa kể ở trên.

Đây là chiếc xe của Tổng Thống Ấn Độ , xe Phi at đời 197x ,đang lưu hành nhé,lãnh đạo người ta như vậy ,đâu cần S500 ,S600 như mình đâu.

Xe này hình như là nhượng quyền thương hiệu, sản xuất 100% tại Ấn thì phải. Tất cả xe của Chính phủ đều chạy xe loại này hết.
Tỷ như các cụ bên mềnh mà học theo thì phải cưỡi xe La Dalat hay ít ra thì Vinaxuki mới chuẩn cụ ợ! :D

thietkeinan

Xe buýt
Với cm này cụ chỉ nên quote lại 1 ảnh thôi là đủ,e rất dị ứng với cụ nào có sở thích quote 1 loạt rồi phán cụt lủn nhõn câu,rất gây ức chế cho người đọc?
Cụ thông cảm trình e non ạ, cụ hay ức chế thế thì nhanh già và xấu lắm

giaophuong

Xe điện
Trông ảnh Cụ Giáo chụp khoanh tay ngoan và hiền nhỉ

Giỏi nhỉ ,hehe

[[/QUOTE]

0oMinho0

Xe tăng
E thề chứ cái cây ý nó mà mọc ở Vn thì sau giao thừa có mà trụi thùi lụi =))

giaophuong

Xe điện
Khắp nơi trong Khuôn viên đều diễn ra cảnh Lễ bái thế này.

Cuộc sống người dân vùng Đất Phật.

Còn nghèo khổ lắm.

Thật ấn tượng,người đàn ông này bán Rắn và bán Thuốc chứ không phải biểu diễn.

Tất cả chúng sinh nghèo khổ đều trông chờ nơi Cửa Phật,niềm tin và hy vọng lớn lao.

Nhưng thực tế là Cô bạn này ,với chiếc Lá Bồ Đề trên tay đã tràn trề hy vọng vào một tương lai tươi sáng.

27091403

Xe tăng
Tượng Phật được để trong tủ kính ,hình như là kính chống đạn ,mỗi khi có sự kiện lớn xong ,người ta lại thay áo Cà Sa bằng vàng này cất đi ,Tượng được giát vàng toàn bộ.

Rời Tháp Giác Ngộ ,chúng em tiếp tục khám phá vùng Đất Phật,và địa chỉ chúng em cần quay lại là Chùa Việt Nam.

Nằm khiêm tốn trên một khu đất cũng không rộng lắm,cách Trung Tâm Đất Phật (Nơi có Tháp Giác ngộ và Cây Bồ Đề) khoảng 2km,không hoành tráng băng Chùa Trung Quốc ,Chùa Nhật ,Chùa Thái... nhưng đủ sức hút đối với các Phật tử và Công dân Việt Nam khi đến đây.

Sư Thầy Thích Quang Diệu,Trụ trì Việt Nam Quốc Tự tại Vùng Đất Phật (Ấn Độ).

Dù ở đâu,kiến trúc đặc trưng của VN cũng không hề bị pha trộn.

Và những dòng chữ này ,làm ấm lòng những người con xa xứ.

Cám ơn cụ nhiều =D>

giaophuong

Xe điện
Sau 3 ngày ở Vùng Đất Phật,em quay lại Thủ đô để tiếp tục sự nghiệp "Học hành" nào...mà có Học mấy đâu.

Đi lang thang nhiều ,đói ,có cái này vừa dễ ăn vừa đõ nhớ Quê nhà.Giá từ 35k đến 40kvnd

Có cảm giác hơi giống với những con đường ở HN hay SG.

Theo chiếc Đồng hồ cổ xưa này,một phát minh của Người Ấn Độ ,thì em sang đây đã tròn một tháng,một tháng không Bia hơi ,một tháng không Thịt Chó,Một tháng không Cà phê vỉa hè,một tháng không Tennis ...và một tháng không....Ôi,Mèng Đéc ơi.

Và em lại chuẩn bị lên đường tới tỉnh AGRA ,nơi có Ngôi Đền Tình yêu Tajmahah ,nổi tiếng Thế giới,Con Gà đẻ trứng vàng của Ngành Du lịch Ấn Độ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

AlexDo

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chuyện cụ hay quá, trước em cũng hay chơi với dân Ấn, nói chuyện thì cứ gọi là luôn, tốc độ kinh hoàng, người nào không quen không nghe nổi luôn.

Mà cụ đi Ấn độ lâu thì có chuyện vui là bàn tay có mấy ngón dùng làm gì được định nghĩa lại =))

fuji

Xe hơi
Đánh dấu phát vào hóng, lâu ngày em ko vào OF hôm nay dạo hết cả top này thấy thật khâm phục... cụ chủ :D

cankhon

Xe máy
tks cụ,
em đọc một lèo 22 trang, văn cụ rất đời và hóm hỉnh.
Votka cụ cái

giaophuong

Xe điện
Cám ơn các Cụ đã khen ,tuy hơi quá lời ,hehe .E không có cảm tình mấy với dân Ấn Độ dù nó chưa "quái" bằng em.Làm cho các Cụ có niềm vui nho nhỏ là em thấy vui.Khen em thì em Sương Súng.hehe.

giaophuong

Xe điện
Cái sự học ở Ấn Độ.

Người ta cho em sang đây,để học Tiếng Anh, 2 tháng, em cứ lêu lổng ,nay đây mai đó ..ấy thế mà ,hôm Tổng kết ,em cũng có cái Chứng chỉ Tốt nghiệp ,gồm rất nhiều Tín chỉ ,do đích thân Giám đốc Viện và Hội đồng Giáo dục trao..hô hô ,hóa ra Học Tiếng Anh cũng không khó lắm nhỉ.

Cái lớp học của em nó như thế này.

Gồm nhiều học viên từ các nước kém phát triển ở Trung Á ,Châu Phi , Mỹ La tinh ,Đông Nam Á..

Tinh thần của Lớp theo Tư tưởng của I.Gandi, Nhà Cánh mạng Ấn Độ là :"Không bạo lực",còn với hai người với nhau thì ...tùy,hehe.
Cái số em nó vất vả ,vác chữ gì không vác ,lại vác đúng chữ "L".

Cô giáo em ,trẻ hơn em nhiều tuổi,có Chồng nhưng chưa có con ,thấy em nhố nhăng ,trong lớp hay nói lung tung ,lại hơi Ga lăng (tặng Cô mấy món Quà Hàng Hiệu mua ở chợ Đông Kinh ,Lạng sơn ,hehe) ..nên Cô có vẻ thích em ,một hôm ,vào giờ cả lớp vào phòng Net,em không thấy Cô đâu,về Phòng thì thấy Cô đang ngồi ở Ghế của em vừa ngồi ,em thủ thỉ mấy câu ,thế là Cô ngước cặp mắt đẹp đẫm lệ nhìn em và nói ...(nói cái gì em không nhớ ,hehe ).

anhminh.1610

Xe hơi
em nghe cụ nói thấy vừa hài lại vừa hấp dẫn quá nhỉ :)

Audioto

Xe tăng
Cô giáo em ,trẻ hơn em nhiều tuổi,có Chồng nhưng chưa có con ,thấy em nhố nhăng ,trong lớp hay nói lung tung ,lại hơi Ga lăng (tặng Cô mấy món Quà Hàng Hiệu mua ở chợ Đông Kinh ,Lạng sơn ,hehe) ..nên Cô có vẻ thích em ,một hôm ,vào giờ cả lớp vào phòng Net,em không thấy Cô đâu,về Phòng thì thấy Cô đang ngồi ở Ghế của em vừa ngồi ,em thủ thỉ mấy câu ,thế là Cô ngước cặp mắt đẹp đẫm lệ nhìn em và nói ...(nói cái gì em không nhớ ,hehe ).
Cụ thủ thỉ câu gì, chắc còn nhớ ?