[Funland] Du học vs học trong nước - so sánh hiệu quả khi thực chiến chất lượng

Tuoitan

Xe buýt
Bây giờ nhiều bố mẹ sống chết đầu tư cho F1 đi du học, cũng khá tốn kém cho dù có học bổng. Nhưng thực tế trong công việc ở những nơi em từng làm, dường như các bạn học trong nước đang có sức bật và trâu bò hơn. Du học sinh về có lợi thế về tiếng Anh, sự tự tin và khả năng networking nhưng chuyên môn nhiều khi em thấy không bằng. Thường một thời gian là bật bãi. Không biết chỗ các cụ thế nào. Mời các cụ chia sẻ và bàn luận

Tuoitan

Xe buýt
Em định bỏ chữ "chất lượng" trong phần tiêu đề mà chưa bt làm tnao

vnhn

Xe tăng
Muôn đời vẫn là học là 1 chuyện, thực tế lại là 1 chuyện khác. Không ai bảo học trong nước là kém và học nước ngoài là giỏi cả. Chủ yếu khi làm việc thì môi trường, văn hóa làm việc có phù hợp với cá nhân đó hay không để phát huy thôi chứ so sánh làm gì. Em cũng là du học nhưng làm văn phòng ko hợp nên giờ em làm freelance cảm thấy khá phù hợp. Bạn em nhiều đứa đi học về cũng chả ra sao cả nhưng có nhiều đứa thì như cá gặp nước, phát triển vù vù.

xe365

Xe buýt
Em biết 3 du học sinh về nước làm thì toàn out vì...cơ chế làm việc mấy ông VN ớn quá dù trả lương ko thấp tẹo nào, còn ở đâu bị out vì hụt hơi thì em ko rõ.

Tuoitan

Xe buýt
Muôn đời vẫn là học là 1 chuyện, thực tế lại là 1 chuyện khác. Không ai bảo học trong nước là kém và học nước ngoài là giỏi cả. Chủ yếu khi làm việc thì môi trường, văn hóa làm việc có phù hợp với cá nhân đó hay không để phát huy thôi chứ so sánh làm gì. Em cũng là du học nhưng làm văn phòng ko hợp nên giờ em làm freelance cảm thấy khá phù hợp. Bạn em nhiều đứa đi học về cũng chả ra sao cả nhưng có nhiều đứa thì như cá gặp nước, phát triển vù vù.
Đúng là e thấy nhiều bạn du học về, làm thì rất thường nhưng ra ngoài tự kinh doanh thì nhiều bạn phất rất nhanh nhất là các bạn biết nắm bắt cơ hội. Nhưng phải thừa nhận các bạn có lợi thế vì gia đình có điều kiện và quan hệ

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Con e sau này cũng định hướng đi đu học nếu con muốn. Mục đích cho con đc ra ngoài đi đây đó trải nghiệm cs các nước. Còn so sánh thì tuỳ vào bản thân thôi.

ubisapro

Xe trâu
Đâu cũng có người này, người kia cả thôi :D

Tuoitan

Xe buýt
Vâng du học thì các con sướng rồi, có cơ hội tiếp xúc văn hóa và môi trường tiên tiến. Nhà có đk thì tôi gì k đi. Nhưng nếu xem xét giữa chi phí và lợi ích thì nhiều khi cái được k tương xứng với chi phí phải k? Vì e tính sơ sơ cũng mất cái nhà nên gđ trung bình có cần gồng mình đến thế hay k

FUN PLUS

Xe buýt
Muốn gánh team phải cực giỏi chứ giỏi bt thì chưa đc. Nên nhiều dhs out là bt. :))

thaomoc

Xe tăng
Chủ đề này e thấy được nhiều thớt trên này mổ xẻ rồi !

victory_1980

Xe điện
Học ĐH thì học trong nc cũng ok. Còn thạc sỹ, tiến sỹ thì đừng bao giờ học trong nc.

FanBi

Xe tải
còn phụ thuộc vào trường bên tây ntn nữa

duongphong

Xe container
Bây giờ nhiều bố mẹ sống chết đầu tư cho F1 đi du học, cũng khá tốn kém cho dù có học bổng. Nhưng thực tế trong công việc ở những nơi em từng làm, dường như các bạn học trong nước đang có sức bật và trâu bò hơn. Du học sinh về có lợi thế về tiếng Anh, sự tự tin và khả năng networking nhưng chuyên môn nhiều khi em thấy không bằng. Thường một thời gian là bật bãi. Không biết chỗ các cụ thế nào. Mời các cụ chia sẻ và bàn luận
Cụ có thể nói rõ, công việc cụ đang muốn so sanh làm việc gì không? Chất lượng nguồn nhân lực ứng tuyển như thế nào? văn hóa nơi làm việc?... Như vậy mấy đủ căn cứ để các cụ of đánh giá, so sánh 2 nguồn nhân lực. Chứ cụ thả mỗi câu chung chung thế thì có mà thánh cũng chả biết cụ đang nói về cái gì. Em kê dép hóng :D

Chỉnh sửa cuối:

sthd

Xe lăn
trong nước thì DHS tương đương SV trong nước
ra NN thì sv trong nước không có cửa
vậy DHS có lợi thế hơn hẳn, nhiều cơ hội hơn hẳn.

đừng lấy cái khuôn mẫu bé tí của mình ra để đánh giá

huytoan87

Xe hơi
Chỗ em đang làm thì cũng nhiều du học sinh về. Đội đi học bổng về thì chuyên môn tốt, cũng giữ nhiều mức quản lý cấp trung, nhỏ. Đội đi học tự túc do bố mẹ có điều kiện thì cũng bình thường, ý chí phấn đấu đa phần là thấp vì nhà có điều kiện sẵn rồi, quan hệ cũng rộng nên sếp nhiều lúc cũng không muốn đụng chạm làm gì.