[Funland] Du học để làm gì?

Chip2Beo

Xe tải
Ngày hôm nay đọc thớt về du học này mình nhận xét ntn: Mình có hai con hiện đã học ở Mỹ và đều đi làm rồi,dù ko đọc hết 41 trang nhưng mình thấy nhiều ý kiến chỉ nghe nói lại hoặc tự nghĩ ra .Theo kinh nghiệm của mình thì nếu muốn con đi du học thì xác định rõ mục đích ,động cơ như sau: Con mình lực học ntn ( cả tiếng anh và kiến thức học tập) ,có thực sự tốt ko? ,Có thể sống tự lập đc ko,quyết tâm đi học ko và sau khi học thì xác định ntn và tài chính của gia đình có cho con ko ( khoảng 120.000 usd ) ,ko đc tính cua trong hang.Khi cả gia đình xác định mục tiêu để phấn đấu thì mới thực hiện từng bước từ cuối cấp2 ,đến hết lớp11 mà thấy con mình thực sự ổn thì hãy đi và cả nhà phải thống nhất quản điểm đi học để thay đổi tương lai nếuko thì học ở nhà.Một điều chú ý nữa là khi làm hồ sơ phải chọn đc trung tâm du học chuẩn nếu ko thì rất nhiều chuyện sẽ xảy ra .Hai con mình khi học C3 ở VN ( Cậu lớn học chuyên toán sư phạm ,cô con gái học chuyên NN)
Cụ/mợ có thể chia sẻ quan điểm, cách lựa chọn trung tâm du học được không ạ. Em cứ nghĩ là họ tư vấn rồi phí từ bên trường sẽ du học nên về cơ bản sẽ ổn

Lọ mọ

Xe buýt
Em tìm chưa thấy mợ Smile1102 vào trả lời.

Theo ngu ý em thì tuỳ hoàn cảnh thôi ạ. Các cái cụ liệt kê, TH nào cũng đầy người trong hoàn cảnh và mong ước đó.

Với em thì mong muốn con sẽ lên Level cao hơn để tốt cho cơ hội công việc sau này. Mong muốn con vẫn về VN lập nghiệp. Do vậy tâm lý của em là con học giỏi ở ĐH trong nước, sao tìm học bổng Master bên NN
Cụ nói đúng con đường 2 thằng nhà em theo đuổi .Em cho con học tốt đại học ở Việt Nam rồi Tìm học bổng châu Âu không được thì đi tự túc 2 năm cũng không hết nhiều tiền. Hết 2 năm cháu nào có khả năng thì làm tiến sĩ không thì xin đi làm công ty. còn Nếu không hòa nhập được thì về nước cũng tốt. Cách này em đã thành công thằng lớn học Bách Khoa ra trường được học bổng Master 2 đào tạo 1 năm tại Pháp. Vừa hôm qua cháu báo về tháng 10 này con sẽ sang Đức làm tiến sĩ bạn gái tháng 9 này cũng sang Đức học Master nên nó xin làm cùng TP luôn. Còn thằng bé đang theo học FPT 2 năm nữa Cháu mới học xong em cũng cho đi kiểu này.

ruby_eagle

Xe điện
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền? không dễ. lương không cao. với những nước G7 thì bị giới hạn visa lao động. không phải thochs là được ở lại
- Đi để mở mang tầm mắt? không đáng so với việc hy sinh 4 năm và toàn bộ kinh tế gia đình
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ! tùy. bố mẹ thích oai trọc phú thì chịu
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)? cần rất rất giỏi. trường top 100 đủ để nâng tầm văn minh thì dân bản địa còn khó chứ đừng nói vn. những trường xin học dễ thì không có đâu. top 100 thì không phải thích là vào được. không phải chỉ có tiếng anh và tiền là vào được.

nhà giàu, cần mang bớt tài sản đi, cần nơi môi trường tốt cho con ở- đi là ok
rất giỏi, muốn học ngành ở vn còn kém- đi là ok
giỏi, tự lập, tự tin, muốn làm công dân toàn cầu- đi ok

thế thôi

lưu ý thêm một ý: những đứa trẻ không đủ tự lập, không đủ tự tin, không đủ trình độ để hội nhập, sang đó sẽ khó hòa nhập, tự kỉ, sẽ phải về vn và sẽ rất kém những đứa bạn ở vn.

thích mở mang tầm mắt, cho sang chơi vài tháng hay 1 năm là đủ
Mãi mới thấy 1 comment chuẩn và chất. Rất nhiều người ảo tưởng về việc du học, sẵn sàng chi tiền du học tự túc trong khi con em mình chưa hoặc không đủ tố chất.

Thanhhn02

Xe đạp
Phải nói chính xác ntn ,nếu muốn con đi du học thì cha mẹ phải là ng tự tìm hiểu con đường đi ,cách thức thực hiện .Tiền bạc của mình ,con cái của mình thì mình phải mất thời gian ,công sức mà học hỏi ,tìm hiểu thôi.Nhớ là hỏi người đã ,đang có con đi du học nhé và mình biết rất rõ về giá đình đấy .Lý do nhiều gia đình tính sỹ cao nên ko nói thật.Với cá nhân mình khuyên bạn lập thớt này như vậy nhé ,ko tin đc những ng ko trong cuộc.Đọc những bình luận trên mình biết ai là ng có con du học mà.

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Đi du học tự túc và du học bằng học bổng tự xin được thì không nên so sánh. Bản thân các cháu tự xin được học bổng chủ yếu là học chuyên, đã qua quá trình lọc khắt khe trong nước, tinh hoa rồi. Nghĩa việc du học là mở mang tầm nhìn, ý chí tự lập và phấn đấu ở môi trường mới. Điển hình là ông Cụ thời xưa, nay thì cũng vài cháu đi lao động học nghề mà còn vừa làm và học tiếp lên đại học ở nước ngoài.

Thanhhn02

Xe đạp
Bạn nói như vậy là ko đúng ,rất ít cháu đc học bổng toàn phần ,đc ntn thì phụ thuộc vào trình độ của các cháu.Năm 2019 con gái mình đc 92% học bổng và như mình đã nói ,giá đình phải có sẵn khoảng 120.000 để lo cho con thì mới yên tâm

meodenminh

Xe điện
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Có điều kiện thì mở mang tầm mắt, sẽ nghĩ đc nhiều thứ khác hơn. Đỡ bị các loại ô nhiễm ở xã hội VN chút

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Du học sau này về Việt Nam nộp đơn xin việc vào các Tập đoàn Tây lông thì CV đẹp hơn ạ (về mặt lý thuyết).
Đi du học không hẳn đẹp hồ sơ, nghĩ rộng ra thì du học là "chu du thế giới", mà ta bước thêm một bước thì thế giới nhỏ lại thêm một chút với ta. Học cho mình mà b-)

Các bậc tiền bối vĩ đại của Việt Nam như cụ Hồ cũng phiêu liêu bôn ba xứ người rồi về lập quốc đấy thôi.

Điểm trừ duy nhất của du học là tốn kém, nhà nào có điều kiện thì mới cho con em đi du học được.

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Đi du học không hẳn đẹp hồ sơ, nghĩ rộng ra thì du học là "chu du thế giới", mà ta bước thêm một bước thì thế giới nhỏ lại thêm một chút với ta. Học cho mình mà b-)

Các bậc tiền bối vĩ đại của Việt Nam như cụ Hồ cũng phiêu liêu bôn ba xứ người rồi về lập quốc đấy thôi.

Điểm trừ duy nhất của du học là tốn kém, nhà nào có điều kiện thì mới cho con em đi du học được.
Nếu tính tới cho con cái đi du học thì nên có kế hoạch tài chính cho con đi du lịch nước ngoài thường xuyên từ độ tuổi cấp 2. Được đi du lịch nước ngoài hàng năm thì sẽ là bước đệm rất tốt để hoà nhập với văn hoá nước ngoài.

TN1805

Xe điện
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Du học với gia đình có tiềm lực tài chính thì họ sẽ không "lăn tăn" câu hỏi như chủ thớt.
Họ đơn giản cho con đi du học để .....học. Để lĩnh hội những kiến thức mới mẻ, tinh hoa của TG. Sau đó về xây dựng - phát triển Cty gia đình.
Một số em hs học giỏi giành được suất học bổng toàn phần hoặc bán phần thì cũng chả suy nghĩ ...đi là đi...
Mốt số con em cán bộ - quan chức nhà nước được ưu đãi các suất học bổng chính phủ, cũng đi lad đi ....sau về các CQ Bộ-Ban-Ngành của CP để "cống hiến", họ cũng không suy nghĩ ....

Số còn lại....sẽ suy nghĩ rất nhiều đấy. Đi du học, sau lại về VN dạy tiếng Anh thì ....nghĩ cũng chán....:))

Bonghong_nuocAnh

Xe đạp
Em cũng có kinh nghiệm du học bằng học bổng toàn phần qua một số nước, giờ làm việc trong ngành giáo dục và tiếp xúc với nhiều du học sinh. Em thấy là các cháu chịu học, chăm chỉ, cầu tiến thì học trong nước hay nước ngoài đều học tốt và ra làm thành công. Còn ko chịu học thì du học, vác cái bằng chỉ đủ điểm tốt nghiệp về cũng chẳng làm được gì. Các bác nếu thấy con có tư chất, chăm chỉ thì nên cố gắng cho con du học hoặc đồng hành săn học bổng cùng con. Du học và sống ở nhiều quốc gia sẽ cho các con cái nhìn rộng mở về thế giới, nhiều trải nghiệm mà dù nghe, đọc, xem thế nào cũng không đủ