[Funland] Du học để làm gì?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vâng ạ, trước đây cháu rất khó tưởng tượng ra việc nhận con nuôi và yêu thương như con đẻ, nhưng khi đã “vào guồng quay”, tự nhiên tâm lý cháu thay đổi (hai vợ chồng nhận một bé mấy tuổi làm con nuôi, yêu thương như con đẻ, là một chuyện không khó về tâm lý).
Đây là tâm lý của cháu thôi, chứ nghĩ đến cảnh: có đứa con gái đi học rồi mất hút, có đứa cháu ngoại nhưng không phải cháu ngoại đúng dòng máu, bố mẹ cháu có khi “ngất” luôn.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thời gian trôi nhanh thật, đã bốn năm rồi chưa về Việt Nam. Và cứ dịch bệnh thế này thì chưa biết đến bao giờ mới được về thăm nhà.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhóc bạn thân của con em cuối tháng 8 sang đây học. Hôm chia tay nó bảo cả nhóm để dành tiền sang với tao vì tao ở bển có 1 mình chứ không có bạn như tụi bay
Rồi các bạn ý quen ngay thôi mà cụ, tuổi trẻ lại gặp nhiều cái mới, sẽ vui lắm đấy.

Ở VN bây giờ cha mẹ cũng quan tâm cho các con đi dã ngoại cụ ạ. Em minh họa mấy cái ảnh về cái hồ cạnh nhà em. Ở VN giờ cũng không thiếu chỗ cho trẻ dã ngoại, chỉ là có muốn đi hay không thôi.
Cơ mà trẻ con bây giờ nó có nhiều thú chơi khác thế hệ của em với cụ ngày xưa.
Vâng Việt Nam nhiều cảnh đẹp mà. Em ở Canada thì thấy thiên nhiên tươi đẹp giống như HN mấy chục năm về trước. Giờ HN ngột ngạt chứ ngày xưa thiên nhiên cũng hoang dã lắm, cái hồ Tây đẹp chả kém gì hồ bên này đâu, ven bờ cũng lau lách, bãi thoai thoải tự nhiên mà nước cũng sạch nữa.

Khu Lò Đúc ngày trước cò từng đậu trắng trên hàng cây dọc phố đấy. Công viên Lê Nin thì hàng năm chim cò về nhiều lắm. Mạn đường từ Thủ Lệ đi ra Hoàng Hoa Thám ngày trước là cả một dải rừng cây um tùm, y như bên Ca hay có những rẻo rậm rạp ngay cạnh khu dân cư bà con gọi là lối mòn kiểu rừng cây ngay trong thành phố. Sau này HN mở rộng người ta phải phá hết đi làm đường.

Khung cảnh này ở Canada nhưng cũng gần gũi chả khác gì ở Việt Nam ngày xưa, một dòng sông yên ả, nước lững lờ trôi. Một cây cầu nhỏ vắt qua dòng sông, một bầu trời trong xanh và cao vời vợi. Tuổi thơ của biết bao nhiêu người ở Việt Nam đấy các cụ ạ.

Canh dep Canada.JPG

dongxanh

Xe buýt
Rồi các bạn ý quen ngay thôi mà cụ, tuổi trẻ lại gặp nhiều cái mới, sẽ vui lắm đấy.

Vâng Việt Nam nhiều cảnh đẹp mà. Em ở Canada thì thấy thiên nhiên tươi đẹp giống như HN mấy chục năm về trước. Giờ HN ngột ngạt chứ ngày xưa thiên nhiên cũng hoang dã lắm, cái hồ Tây đẹp chả kém gì hồ bên này đâu, ven bờ cũng lau lách, bãi thoai thoải tự nhiên mà nước cũng sạch nữa.

Khu Lò Đúc ngày trước cò từng đậu trắng trên hàng cây dọc phố đấy. Công viên Lê Nin thì hàng năm chim cò về nhiều lắm. Mạn đường từ Thủ Lệ đi ra Hoàng Hoa Thám ngày trước là cả một dải rừng cây um tùm, y như bên Ca hay có những rẻo rậm rạp ngay cạnh khu dân cư bà con gọi là lối mòn kiểu rừng cây ngay trong thành phố. Sau này HN mở rộng người ta phải phá hết đi làm đường.

Khung cảnh này ở Canada nhưng cũng gần gũi chả khác gì ở Việt Nam ngày xưa, một dòng sông yên ả, nước lững lờ trôi. Một cây cầu nhỏ vắt qua dòng sông, một bầu trời trong xanh và cao vời vợi. Tuổi thơ của biết bao nhiêu người ở Việt Nam đấy các cụ ạ.

Canh dep Canada.JPG
Em thỉnh thoảng bay sang Vancouver chơi, khí hậu các mùa đều đẹp & dễ chịu hơn Toronto hay Montreal. Đang định làm chuyến road trip từ Vancouver sang Banff & Lake Louise mà covid làm hại em, các kế hoạch bể toang hoang hết :(

Tạ Thuật

Xe đạp
Cháu cũng xin phép tận dụng cơ hội hỏi luôn các bác về Canada ạ.
Các bác cho cháu hỏi là các bác thấy Montreal thế nào ạ? Cuộc sống, con người, cộng đồng VN, ẩm thực, thời tiết?
Cháu cảm ơn ạ.

Mieumieu

Xe đạp
Nhân tiện thớt này đang có nhiều bác trình độ cao, kinh nghiệm phong phú, cháu xin hỏi luôn về học MBA, thông tin cá nhân của cháu:
- Nữ, 23 tuổi.
- Tốt nghiệp đại học Nhật (LAC, ranking ~ 2000).
- CFA (level2).
- Thành thạo 03 ngôn ngữ (Anh - Nhật - Trung).
- Kinh nghiệm làm việc tại Nhật Bản (nếu tính đến hết 2024 là 04 năm).
- Được chấp nhận học MBA (miễn phí) ở chính đại học Nhật cháu đã tốt nghiệp.

Mong muốn học MBA của cháu:
- LAC top50, ngành tài chính (Mỹ, Canada, Úc).
- Thời gian dự kiến bắt đầu là 2025.
- Tài chính 03 tỷ.

Xin cảm ơn các bác.
Sao ko thử Châu Âu vậy mợ?

dongxanh

Xe buýt
Cháu cũng xin phép tận dụng cơ hội hỏi luôn các bác về Canada ạ.
Các bác cho cháu hỏi là các bác thấy Montreal thế nào ạ? Cuộc sống, con người, cộng đồng VN, ẩm thực, thời tiết?
Cháu cảm ơn ạ.
Em đi du lịch thôi nên nhường các cụ sống ở đó cho ý kiến. Nhìn lướt qua thì em thích Montreal vì đẹp cổ kính mang dáng vẻ châu Âu. Ai ưa hoài cổ thì thích hợp với thành phố này. Tuy nhiên, cụ phải biết tiếng Pháp, vài nơi dùng song ngữ Anh-Pháp nhưng thực sự sống ở đó phải học tiếng Pháp. Giá nhà và khách sạn rẻ hơn Vancouver kha khá. Nhà hàng và chợ Á Châu không nhiều bằng Vancouver nhưng cũng đủ để đi la cà khi nhớ vị nước mắm, nước tương. Nhìn chung cuộc sống ở đó êm đềm nhưng ít công việc hơn Toronto và Vancouver. Bạn em ở bên đó xúc tuyết mùa đông đuối luôn, tuyết dày hơn Vancouver rất nhiều

maple_leaf

Xe điện
Montreal ăn chơi số 1 Canada, vài bữa nữa em sẽ đi Montreal nghỉ hè. Kiến trúc đẹp, người dân học vấn cao.

Uchihakula

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện thớt này đang có nhiều bác trình độ cao, kinh nghiệm phong phú, cháu xin hỏi luôn về học MBA, thông tin cá nhân của cháu:
- Nữ, 23 tuổi.
- Tốt nghiệp đại học Nhật (LAC, ranking ~ 2000).
- CFA (level2).
- Thành thạo 03 ngôn ngữ (Anh - Nhật - Trung).
- Kinh nghiệm làm việc tại Nhật Bản (nếu tính đến hết 2024 là 04 năm).
- Được chấp nhận học MBA (miễn phí) ở chính đại học Nhật cháu đã tốt nghiệp.

Mong muốn học MBA của cháu:
- LAC top50, ngành tài chính (Mỹ, Canada, Úc).
- Thời gian dự kiến bắt đầu là 2025.
- Tài chính 03 tỷ.

Xin cảm ơn các bác.
Cô nên xem xét Forte MBA fellowships (http://www.fortefoundation.org/site/PageServer?pagename=mba_fellows) để nộp đơn miễn phí và nhận học bổng MBA từ các trường trong top 20 của Mỹ. Cái này nó ưu tiên cho phụ nữ và cũng chấp nhận học sinh quốc tế. Các chương trình MBA Mỹ cũng ưu tiên chọn học sinh nữ và cho học bổng dựa theo nhu cầu tài chính cá nhân.

Ngoài ra phải có ít nhất 3 năm kinh nghiệm làm việc toàn thời gian ở thời điểm nộp đơn (lời khuyên chung cho tất cả các chương trình MBA Mỹ, khác với châu Âu vốn ít yêu cầu về điểm này) --> nên apply vào round 1 (9/2023) hoặc 2 (1/2024).

Thêm vào đó nên kiếm được GMAT > 720 điểm.

Không nên ứng tuyển các chương trình nằm ngoài top 20, ít có tác dụng cho việc kiếm việc ở Mỹ / chuyển nghành nghề sau khi tốt nghiệp (từ IB sang consulting chằng hạn).

Có thể lên https://www.reddit.com/r/MBA/https://www.reddit.com/r/InternationalMBA/ để xem thêm.

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em thỉnh thoảng bay sang Vancouver chơi, khí hậu các mùa đều đẹp & dễ chịu hơn Toronto hay Montreal. Đang định làm chuyến road trip từ Vancouver sang Banff & Lake Louise mà covid làm hại em, các kế hoạch bể toang hoang hết :(
Từ Vancouver đi Banff thì dừng một ngày ở Salmon Arm, cũng rất đẹp. Từ Salmon Arm thì đi Banff. Nước ở đấy xanh ngăn ngắt, vì có hàm lượng Ca cao từ núi chảy xuống. Em có mấy cái ảnh đi hồi chưa bị dịch

Dọc đường các cụ nghỉ lại Salmon Arm nhé, một thị trấn bé xíu nhưng rất đẹp. Ở đây có cái Shuswap Lake, một trong những hồ nước thuộc loại khủng nhất với diện tích hồ là 30900 ha. Hồ rộng mênh mông, các hoạt động giải trí dưới nước rất phổ biến. Dưới đây là một bến thuyền cho thuê.

Các loài cá cũng nhiều nên kéo theo chim đại bàng về đây làm tổ. Trong ảnh là một cái tổ chim đại bàng ngay cầu tàu luôn.

Khi nào cụ đến Banff thì đẹp lắm, rất nhiều chỗ để đi. Em đến một cái hồ nước xanh đặc thù của núi đá vôi. Chao ôi lại nhớ về Việt Nam mất rồi :)

dongxanh

Xe buýt
Từ Vancouver đi Banff thì dừng một ngày ở Salmon Arm, cũng rất đẹp. Từ Salmon Arm thì đi Banff. Nước ở đấy xanh ngăn ngắt, vì có hàm lượng Ca cao từ núi chảy xuống. Em có mấy cái ảnh đi hồi chưa bị dịch

Dọc đường các cụ nghỉ lại Salmon Arm nhé, một thị trấn bé xíu nhưng rất đẹp. Ở đây có cái Shuswap Lake, một trong những hồ nước thuộc loại khủng nhất với diện tích hồ là 30900 ha. Hồ rộng mênh mông, các hoạt động giải trí dưới nước rất phổ biến. Dưới đây là một bến thuyền cho thuê.

Các loài cá cũng nhiều nên kéo theo chim đại bàng về đây làm tổ. Trong ảnh là một cái tổ chim đại bàng ngay cầu tàu luôn.

Khi nào cụ đến Banff thì đẹp lắm, rất nhiều chỗ để đi. Em đến một cái hồ nước xanh đặc thù của núi đá vôi. Chao ôi lại nhớ về Việt Nam mất rồi :)

Mê tít màu nước mùa hè của Lake Louise và các hồ quanh đó. Để em viết tên Salmon Arm xuống. Cám ơn cụ nhiều (vodka lần nữa không được)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Sao ko thử Châu Âu vậy mợ?
Cháu mong muốn làm việc tại Mỹ, Canada (Úc là phương án mở rộng), nên dự định vừa đi học, vừa củng cố các mối quan hệ (đã có).

Châu Âu có nhiều bất lợi với cá nhân cháu ạ (không phải là quốc gia nói tiếng Anh, cháu không có mối quan hệ nào ở Châu Âu cả).

Mieumieu

Xe đạp
Cháu mong muốn làm việc tại Mỹ, Canada (Úc là phương án mở rộng), nên dự định vừa đi học, vừa củng cố các mối quan hệ (đã có).

Châu Âu có nhiều bất lợi với cá nhân cháu ạ (không phải là quốc gia nói tiếng Anh, cháu không có mối quan hệ nào ở Châu Âu cả).
Mình quen 1 chị có con gái học đh Vn, sau đó đi học tiếng Anh và tự xin học bổng sau đh, học 2 năm ở Hà Lan. Học xong xin đk việc rồi (ngay mùa dịch). Chả vấn đề gì cả, mà tài chính nhẹ nhàng hơn so với Mỹ, Úc, Canada vì được trả góp học phí 10 năm. Cháu gái mình thì học lại đh ở Úc, thấy cũng cực hơn bé này, cảm giác châu Âu ít "kỳ thị quốc tịch" khi xin việc hơn Úc.

phihanhgia

Xe container
Canada có môi trường sống tốt, an toàn, phong cảnh thiên nhiên đẹp hùng vĩ.

Tuy nhiên điểm hạn chế là kiếm tiền hơi khó, và cơ hội việc làm hơi ít so với nhiều chỗ khác. Đây là nơi cực kỳ phù hợp cho những người đã có nhiều triệu đô, hơn là cho những người chỉ có 2 bàn tay và tài năng trên trung bình,.

Tạ Thuật

Xe đạp
Mình quen 1 chị có con gái học đh Vn, sau đó đi học tiếng Anh và tự xin học bổng sau đh, học 2 năm ở Hà Lan. Học xong xin đk việc rồi (ngay mùa dịch). Chả vấn đề gì cả, mà tài chính nhẹ nhàng hơn so với Mỹ, Úc, Canada vì được trả góp học phí 10 năm. Cháu gái mình thì học lại đh ở Úc, thấy cũng cực hơn bé này, cảm giác châu Âu ít "kỳ thị quốc tịch" khi xin việc hơn Úc.
Cháu học và làm ở châu Âu và Úc rồi. Bạn Jochi đề cập về chuyện tiếng bản xứ là đúng trọng tâm vấn đề rồi. Theo cháu được biết thì ngay tại Hà Lan, các ứng viên biết nói tiếng Hà Lan vẫn được ưu tiên hơn nhiều, trong khi Úc (dĩ nhiên) chỉ yêu cầu tiếng Anh. (Điểm khó khi xin việc của các ứng viên ngoài Úc đó là bên đây các ứng viên CHƯA từng làm việc ở Úc sẽ dễ bị loại- cháu nghĩ bác nào biết tương đối về Úc cũng hiểu chuyện này)
Mà như cháu hiểu thì bạn Jochi mục đích không phải là chỉ "xin việc- ở lại nước ngoài", bạn ấy còn trông chờ điều khác.
Mà với việc đó thì network hẳn là quan trọng rồi, cháu sắp tới cũng tính v, sẽ lựa nơi nào network mình tốt mà phát triển trước thôi.

Mieumieu

Xe đạp
Cháu học và làm ở châu Âu và Úc rồi. Bạn Jochi đề cập về chuyện tiếng bản xứ là đúng trọng tâm vấn đề rồi. Theo cháu được biết thì ngay tại Hà Lan, các ứng viên biết nói tiếng Hà Lan vẫn được ưu tiên hơn nhiều, trong khi Úc (dĩ nhiên) chỉ yêu cầu tiếng Anh. (Điểm khó khi xin việc của các ứng viên ngoài Úc đó là bên đây các ứng viên CHƯA từng làm việc ở Úc sẽ dễ bị loại- cháu nghĩ bác nào biết tương đối về Úc cũng hiểu chuyện này)
Mà như cháu hiểu thì bạn Jochi mục đích không phải là chỉ "xin việc- ở lại nước ngoài", bạn ấy còn trông chờ điều khác.
Mà với việc đó thì network hẳn là quan trọng rồi, cháu sắp tới cũng tính v, sẽ lựa nơi nào network mình tốt mà phát triển trước thôi.
Nghe bé kia nói thì họ ưu tiên "tốt nghiệp trường ở Hà Lan", vì bé và các bạn tiếng Anh bình bình thôi (6,5 trở lại) chứ ko cao như mấy bạn đi Úc. Tiếng Hà Lan thì tự học lõm bõm vài câu, mà vì dịch nên từ lúc đi làm ở nhà nhiều hơn đến Cty nên chủ yếu dùng tiếng Anh là chính.
Nói chung thì mình ko trực tiếp đi nên ko rành, biết sơ vậy thôi.

Xedap4banh2

Xe tăng
Tiện đây có cụ nào có con du học Hàn Quốc chưa ạ? Chia sẻ với cháu với

Chip2Beo

Xe tải
Vậy thì cũng buồn cụ nhỉ, nếu mới ra trường lương vậy thì được, chứ làm lâu năm mà vẫn mức lương đó thì bao giờ mới gỡ được vốn ạ :D
Trước phòng em (giữa đầu 9) có bạn du học Phần Lan về, học về môi trường nhưng xin làm hơi trái ngành 1 chút, lương đầu vào 10 triệu, làm 1 năm bố mẹ (quen sếp/ông chủ) nhờ vả lên được 15 triệu. Nhưng em thấy nhanh nhẹn, có chính kiến hơn các bạn cùng trang lứa trong phòng.
Bố mẹ em ấy gặp may quả đất cát, em ấy xin nghỉ đi học Thạc sỹ tiếp.
Một bạn 8X đời đầu, du học Sing tự túc, làm đúng ngành nghề thì cũng vật vạ như thường, chả ai biết bạn ấy đã từng du học

Nên, đi du học là cơ hội được trải nghiệm rộng hơn so với môi trường ở trong nước, họ đào tạo theo xu hướng, nhu cầu nghề nghiệp của xã hội còn VN thì lý thuyết hơi nhiều mà ít được thực hành. Con mong muốn, có khả năng và gia đình có đủ tài chính thì cho đi thôi. Dù học ở đâu cũng chỉ mong con có đủ kiến thức, kinh nghiệm để có thể làm việc và sống ổn

Thanhhn02

Xe đạp
Ngày hôm nay đọc thớt về du học này mình nhận xét ntn: Mình có hai con hiện đã học ở Mỹ và đều đi làm rồi,dù ko đọc hết 41 trang nhưng mình thấy nhiều ý kiến chỉ nghe nói lại hoặc tự nghĩ ra .Theo kinh nghiệm của mình thì nếu muốn con đi du học thì xác định rõ mục đích ,động cơ như sau: Con mình lực học ntn ( cả tiếng anh và kiến thức học tập) ,có thực sự tốt ko? ,Có thể sống tự lập đc ko,quyết tâm đi học ko và sau khi học thì xác định ntn và tài chính của gia đình có cho con ko ( khoảng 120.000 usd ) ,ko đc tính cua trong hang.Khi cả gia đình xác định mục tiêu để phấn đấu thì mới thực hiện từng bước từ cuối cấp2 ,đến hết lớp11 mà thấy con mình thực sự ổn thì hãy đi và cả nhà phải thống nhất quản điểm đi học để thay đổi tương lai nếuko thì học ở nhà.Một điều chú ý nữa là khi làm hồ sơ phải chọn đc trung tâm du học chuẩn nếu ko thì rất nhiều chuyện sẽ xảy ra .Hai con mình khi học C3 ở VN ( Cậu lớn học chuyên toán sư phạm ,cô con gái học chuyên NN)